PDA

View Full Version : Sinh con năm Canh dần 2010 có hợp?

tuongdinh
04-08-09, 07:14
Kính mong các Cao nhân, các ACE trong diễn đàn xem giúp:

Tôi sinh vào giờ Tý (12h30 đêm, theo Mẹ tôi nói lại), ngày 18/12/1976 âm lịch (tức ngày 05/02/1977 dương lịch), Bính thìn, Sa Trung Thổ. Vợ tôi sinh vào 8h30 tối (giờ tuất), ngày 15/08/1977 (tức ngày 27/09/1977 dương lịch), đinh tỵ, Sa Trung Thổ. Con gái sinh vào 10h05 sáng (giờ tỵ), ngày 16/11/2005 (tức ngày 16/12/2005 dương lịch), Ất Dậu, Lưu trường thủy.

Tôi và vợ đều là Sa Trung Thổ, con gái là Lưu trung thủy (mọi người nói là thổ khắc thủy, nhưng có người bảo tôi thổ và thủy này không khăc nhau), Vợ chồng tôi có ý định có thêm một cháu nữa vào năm 2010, Canh Dần, tùng bách mộc. Có người nói Con gái đầu đã bị Cả Bố Mẹ khắc, nếu lại phải dưỡng cho Mộc nữa thì càng bị suy, ngoài ra Bính phá Canh,...thực sự tôi cũng rất băn khoăn,...

Kính mong các Bác, các ACE xem giúp, với tuổi của vợ chồng và con gái tôi thì nên sinh con năm nào thì đẹp, Tôi thực sự chân thành cảm ơn!

sonthuy
18-08-09, 01:08

Tôi sinh vào giờ Tý (12h30 đêm, theo Mẹ tôi nói lại), ngày 18/12/1976 âm lịch (tức ngày 05/02/1977 dương lịch), Bính thìn, Sa Trung Thổ. Vợ tôi sinh vào 8h30 tối (giờ tuất), ngày 15/08/1977 (tức ngày 27/09/1977 dương lịch), đinh tỵ, Sa Trung Thổ. Con gái sinh vào 10h05 sáng (giờ tỵ), ngày 16/11/2005 (tức ngày 16/12/2005 dương lịch), Ất Dậu, Lưu trường thủy.

Tôi và vợ đều là Sa Trung Thổ, con gái là Lưu trung thủy (mọi người nói là thổ khắc thủy, nhưng có người bảo tôi thổ và thủy này không khăc nhau), Vợ chồng tôi có ý định có thêm một cháu nữa vào năm 2010, Canh Dần, tùng bách mộc. Có người nói Con gái đầu đã bị Cả Bố Mẹ khắc, nếu lại phải dưỡng cho Mộc nữa thì càng bị suy, ngoài ra Bính phá Canh,...thực sự tôi cũng rất băn khoăn,...

Kính mong các Bác, các ACE xem giúp, với tuổi của vợ chồng và con gái tôi thì nên sinh con năm nào thì đẹp, Tôi thực sự chân thành cảm ơn!

Trong khi chờ các cao nhân chỉ giáo mình có vài dòng lạm bàn với bạn, như bạn nói : ''Vợ chồng tôi có ý định có thêm một cháu nữa vào năm 2010, Canh Dần, tùng bách mộc. Có người nói Con gái đầu đã bị Cả Bố Mẹ khắc, nếu lại phải dưỡng cho Mộc nữa thì càng bị suy, ngoài ra Bính phá Canh,...thực sự tôi cũng rất băn khoăn,...'' sự băn khoăn của bạn là đúng Thổ khắc Thủy: con bạn sẽ mất vận hên, nếu bạn tính sanh con tuổi Canh Dần thì Mộc khắc Thổ : vợ chồng bạn sẽ gặp nhiều khó hơn khi chọn tuổi này. Theo mình nên chọn tuổi Giáp Ngọ - Sa trung kim (2014), hoặc Ất Mùi - Sa trung kim(2015); Thổ sanh Kim, Kim sanh Thủy ; Còn chọn tuổi nào tốt nhất thì phải nhờ các cao nhân giúp đỡ.
Chúc bạn may mắn !

tuongdinh
18-08-09, 19:05
Cảm ơn Bác nhé!

Chờ các Cao nhân ghé thăm mà mỏi mắt quá, :)

tuongdinh
18-08-09, 19:37
Theo tài liệu trên mạng em thấy viết:
"HÀNH THỔ

Thành đầu, Ốc thượng dữ Bích thượng,

Tam thổ nguyên lai phạ Mộc xung.

Ngoại hữu tam ban bất phạ Mộc,

Nhứt sanh thanh quý bộ thiềm cung.

NGHĨA:

Ba thứ Thổ là: Thành đầu Thổ, Ốc thượng Thổ và Bích thượng Thổ vốn sợ Mộc khắc. Ngoài ra, có ba thứ Thổ khác là: Lộ bàng Thổ, Đại dịch Thổ và Sa trung Thổ đều không sợ Mộc, trái lại nếu có Mộc khắc càng tốt, đời người sẽ được thanh quý, cao sang, vào trường thi ắt đậu (đăng khoa)."

Nói như vậy có nghĩa là Thổ năm 1976, 1977 không những không sợ mộc mà có mộc thì rất tốt, không biết các cao nhân nghĩ thế nào?

tom
27-09-09, 14:19
Hi tuongdinh
cha bính thìn ( sa trung thổ)
mẹ đinh tỵ(sa trung thổ)
con ất dậu ( truyền trung thủy)
đứa bé( ất dậu) này có tuồi lục hợp với cha ( thìn,dậu),có tam hợp với mẹ( tỵ,dậu)như theo sách của tác giả Bữu Sơn thì truyền trung thủy bị thổ khắc
sanh con năm 2010 (canh dần)( tòng bá mộc),đúng là sa trung thổ không sợ mộc khắc nếu có mộc càng tốt nhưng tuổi mẹ (tỵ) hình ,xung với năm dần

kimcuong
27-09-09, 15:53
Ngũ hành nạp âm cái nào xung loại nào và chịu được loại nào các sách đều có giải thích kỹ, nhưng lại quá...ít, còn lại để cho chúng ta tự suy ngẫm đến mệt!

Thí dụ như loại Thổ mà bạn tuongdinh chép ra, đấy mới chỉ là quan hệ giữa Thổ và Mộc, còn Thổ và Thủy thì sao? Vì Mộc khắc thổ, nhưng Thổ đi khắc Thủy không thấy nói tới.

Sa Trung Thổ Bính Thìn Đinh Tị được cho rằng chịu được lực khắc của Mộc, nhưng Mộc nào? Vì có tới 6 loại Mộc: Tang đố mộc, Thạch lựu mộc, Đại lâm mộc, Dương liễu mộc, Tùng bách mộc và Bình địa mộc. Giống như Thổ cũng có 6 loại Thổ vậy.

Và nếu kiểm tra xem Thổ đi khắc Thủy nào thì cũng chạm tới 6 loại Thủy khác nhau. Vì bậc cha mẹ mạng Sa Trung Thổ vẫn có thể khắc con cái mạng Thủy như thường, vấn nạn là không biết khắc Thủy nào...

May mắn rằng trong vấn đề trên, những câu phú chỉ là tạo cho chúng ta suy nghĩ rằng không phải cứ Thổ là sinh Kim hoặc Mộc là khắc Thổ. Luận cứ duy nhất để nắm được sự xung khắc này là THIÊN KHẮC ĐỊA XUNG. Trong ngũ hành nạp âm với các loại ngũ hành khác nhau như thế, chỉ cần suy được khi nào gặp thiên khắc địa xung là tránh được phần nào mối quan hệ của năm sinh.

Vậy lấy thí dụ của bạn tuongdinh. Sa Trung Thổ thiên khắc địa xung với những cặp năm sinh như sau:
- Bính Thìn # Canh Tuất (thoa xuyến kim)
- Bính Thìn # Nhâm Tuất (đại hải thủy)
- Đinh Tị # Tân Hợi (thoa xuyến kim)
- Đinh Tị # Quý Hợi (đại hải thủy)

Vậy các bạn thấy rõ, nói Sa Trung Thổ cần có Mộc khắc là tại vì trong bảng trên Thổ không vướng vào thiên khắc địa xung với 6 loại Mộc.

Còn năm sau là năm Canh Dần (tùng bách mộc):
- Canh Dần # Giáp Thân (tuyền trung thủy)
- Canh Dần # Bính Thân (sơn hạ hỏa)

Canh Dần là em của Ất Dậu, vậy các bạn xem 2 chị em này có hợp nhau không?

Con gái sinh vào 10h05 sáng (giờ tỵ), ngày 16/11/2005 (tức ngày 16/12/2005 dương lịch), Ất Dậu, Lưu trường thủy
tuongdinh nhầm chỗ này, Ất dậu là Tuyền trung thủy (nước trong suối), không phải là "lưu trường thủy" (thật ra là Trường lưu thủy -nước giữa dòng-)

AnhNgoc
27-09-09, 21:25

Chào bạn tuongdinh.
Bạn sinh ngày 5/2/1977 . Năm này tiết lập xuân vào ngày 4/2/1977 nên bạn là tuổi Đinh tỵ chứ không phải Bính Thìn . Do đó để xem hôn nhân , xem phong thủy nhà ở ...v...v..bạn phải dùng tuổi Tỵ chứ không phải tuổi Thìn . Bây nhờ tôi nói sơ qua về gia đình bạn :
Bạn và vợ đều tuổi Đinh tỵ , đại mệnh Sa trung thổ .Vợ chồng bạn làm có tiền nhưng hơi khắc khẩu . Con gái bạn tuổi Ất dậu đại mệnh Tuyền trung thủy . Theo tôi chưa cần nói đến Thổ khắc Thủy giữa cha mẹ và con cái vì dẩu có khắc thì cũng hợp lẽ thôi ( không răn dạy làm sao con nên được ) .Xét thiên can : cha mẹ Đinh ( âm hỏa ) được con Ất ( âm mộc ) sinh , thêm vào đó Dậu chính là Quý nhân của Đinh nên con càng lớn tuổi thì cha mẹ càng làm ăn ra nhưng vì cháu là nữ nên cũng không nhều nhưng bù lại cha mẹ bớt khắc khẩu hơn. Xét địa chi : cha mẹ và con bán hợp kim , càng tốt thêm . Bây giờ nếu năm Canh Dần sinh thêm một cháu thì so với cha mẹ : địa chi Dần Hình Tỵ , đại mệnh Tòng bách mộc được đại mệnh của cháu gái Ất dậu sinh nên mạnh thêm do đó lực khắc đối với Thổ của cha mẹ rất lớn . Do đó không nên sanh .

tom
28-09-09, 08:24
Hi kimcuong
canh dần( tòng bá mộc)
ất dậu( tuyền trung thủy)
có ất họp canh,mạng tương sinh ( thủy ,mộc) chỉ có chi dậu kim khắc chi dần mộc như vậy nói chung thì hai anh em này phải họp nhau hì hì

anna_thu
18-10-09, 22:14
Chào các anh chị, em có đi coi thầy nói năm Canh Dần đẻ con rất tốt, nhưng bạn bè / gia đình ai cũng cản, còn em vì chưa có baby nên .. rất mong cháu, xin chị Kim Cương và các bạn giúp đỡ,
Chồng: Ất mão, 4 tháng 3 (âm), 3h30 sáng - Đại khê thuỷ
Vợ: Mậu Ngọ, 30 tháng 9 (âm) 23h00 (giờ tý) - thiên thượng hoả
Con: ?? Canh Dần, 18 tháng 10 (âm) giờ tý - tùng bách mộc << thầy xem cho ngày tháng

vocuc
20-10-09, 18:41
Con: ?? Canh Dần, 18 tháng 10 (âm) giờ tý - tùng bách mộc << thầy xem cho ngày tháng
Chào anna_thu!
Giờ mới tháng 9 âm, bạn nói vậy nghĩa là "Thầy" đã chọn ngày giờ tháng năm cho con bạn rồi à? cũng tức là bạn chọn phương pháp mổ à?
Tất cả các phương pháp dự đoán được hình thành trên cơ sở tự nhiên, thuận theo tự nhiên. Do đó theo mình bạn không nên chọn ngày giờ để sinh con mà cùng lắm là chọn tháng thôi! Con cái có tốt hay không là phúc phận của vợ chồng bạn và môi trường cháu sống sau này. Nếu có thể "tạo ra" một đứa trẻ "mệnh tốt" như "Thầy" nói thì chắc đâu đến lượt mình???
Nói về năm tới Canh Dần (Mộc), theo môn Bát tự pháp thì nên tránh tháng 7 và tháng 8 vì nó tàng tiêu chí xấu; hoặc tháng 5 tháng 11 thì thường phải điều chỉnh một chút về mệnh lý. Còn các tháng khác thì theo mình chả có vấn đề gì.
Chúc bạn được như ý!

sonthuy
21-10-09, 00:06

Chưa thụ thai mà đã tính được ngày sinh!!! quả là đại tài!!!

anna_thu
21-10-09, 16:50
cám ơn anh vô cực.:0401: Cũng như câu nói "Đức năng thắng số" vc em cũng tự tin để tập trung có 1 baby rồi.
Tụi em còn sắm thêm câu liễn này để chờ ngày nó ra đời nữa. Nhân đây tặng mọi người đang làm cha mẹ trong ro om luôn
"Con cái hiển vinh ngời đức tổ" - "Cha mẹ phúc đức sáng gia phong"
:799:

chipmin
07-11-09, 10:27
Chồng sinh 4/2/1980 (dương lịch), vợ 12/9/1981 dương lịch, con gái đầu 30/4/2005 dương lịch. Chúng em định sang năm sinh thêm đứa thứ 2, liệu có hợp với tuổi vợ chồng em ko? Mong các cao nhân chỉ giáo sớm với ạ.:008: