PDA

View Full Version : Hành lang phong thủy Huyền Không Phi Tinh

Trang : 1 2 [3]

hoangkhiem
18-05-14, 16:20
Nếu xung quanh có tường đến mái thì theo Huyền không phi tinh vẫn tính vào tâm nhà bạn nhé!

Kính chú cho cháu hỏi chút ạ:
Như nhà ở hình dưới thì cửa cổng còn tính là cửa cổng nữa không ạ. Khí đó thì tính cửa nạp khí vào nhà bằng cửa nào ạ.
Cám ơn chú nhiều ạ, Kính chúc chú mạnh khỏe, hạnh phúc!!!

nhantringhia
04-06-14, 18:51
Các chú cho cháu hỏi khi xây nhà gặp tam sát đến tọa thì hóa giải thế nào ạ?

tamsuphu
07-01-15, 11:14
Anh em cho mình hỏi: niên tinh vào thời điểm 1/1/2015, sao nào nhập trung (4 hay là 3)?
Cám ơn!

Jangtam58
07-01-15, 13:26
Anh em cho mình hỏi: niên tinh vào thời điểm 1/1/2015, sao nào nhập trung (4 hay là 3)?
Cám ơn!

Niên tinh 4 vẫn còn chưa đến thời gian bay.

tamsuphu
07-01-15, 14:44
Niên tinh 4 vẫn còn chưa đến thời gian bay.
Cám ơn anh Jangtam58,
Ở trên em hỏi là 1/1/2015 DL, vậy anh có thể nói rõ thời điểm nào sẽ thay đổi niên tinh không Anh? Sau 4/2/2015 DL, hay 1/1/2015 AL.
Anh em nào biết trả lời dùm nha!

de vuong
07-01-15, 14:57
Cám ơn anh Jangtam58,
Ở trên em hỏi là 1/1/2015 DL, vậy anh có thể nói rõ thời điểm nào sẽ thay đổi niên tinh không Anh? Sau 4/2/2015 DL, hay 1/1/2015 AL.

Đúng rồi sau tiết lập xuân (4/2/2015 DL)

Jangtam58
07-01-15, 15:06
Cám ơn anh Jangtam58,

Niên tinh 3 sẽ nhập trung vào giờ Ngọ ngày 04.02.2015 dl(16.12 giáp ngọ).
Thân mến.

tamsuphu
07-01-15, 15:10
Đúng rồi sau tiết lập xuân (4/2/2015 DL)

Niên tinh 3 sẽ nhập trung vào giờ Ngọ ngày 04.02.2015 dl(16.12 giáp ngọ).
Thân mến.
Cám ơn devuong và Jangtam58 nhé,
Mình cũng nghĩ như devuong và Jangtam58, tuy nhiên do đọc trên diễn đàn thì thấy có 2 mốc thời gian chuyển niên tinh là 4/2DL và 1/1 AL. Nhưng không biết cái nào đúng nên mới hỏi! Mình đang đợi lịch phi tinh ngoài trang chủ để kiểm tra lại nhưng chưa thấy admin update.

Jangtam58
07-01-15, 15:57
Cám ơn devuong và Jangtam58 nhé,
Mình cũng nghĩ như devuong và Jangtam58, tuy nhiên do đọc trên diễn đàn thì thấy có 2 mốc thời gian chuyển niên tinh là 4/2DL và 1/1 AL. Nhưng không biết cái nào đúng nên mới hỏi! Mình đang đợi lịch phi tinh ngoài trang chủ để kiểm tra lại nhưng chưa thấy admin update.

Nếu nói về mốc thời gian theo dl thì ngày tháng ít thay đổi hơn.
Nếu tính theo tiết khí thì ngày tháng chênh lệch rất nhiều.
Khi chưa quen thì bạn nên tính theo dl thì dể hơn.
Còn mốc chuyển Niên tinh là 01.01 al không đúng đâu,chắc bạn nhìn lầm nơi nào đó thôi,vì tiết lâp xuân không theo ngày tết al.
Như năm nay lập xuân vào ngaỳ 16.12 al.
Thân mến.

jackup
25-04-15, 22:28
Em kính chào các Anh Chị Em trên diễn đàn,

Em đang tìm hiểu về Huyền không Phi tinh nên có một số thắc mắc như sau, kính mong diễn đàn giải đáp:
1. Vận, niên tinh, nguyệt tinh: theo em hiểu là năm âm lịch. Nhưng năm âm lịch có năm nhuận. Vậy năm nhuận trong âm lịch xuất phát từ khi nào (em google nhưng chưa thấy tài liệu nào đề cập)? Liệu cách tính toán vận trong huyền không đã bao gồm năm nhuận này chưa?
Cửu tinh vận động không ngừng, vậy nguyệt tinh của tháng nhuận lại kéo dài gấp đôi các tháng khác. Hay nói cách khác là dậm chân một chỗ trong tháng nhuận. Vậy có mâu thuẫn gì với tính chất vận động của cửu tinh hay không?
2. Đổi vận bằng cách lợp lại ngói cho ngôi nhà:
Vậy bao nhiêu % diện tích nhà được nắng chiếu khi lợp ngói thì được coi là đổi vận? Hiện nay toàn nhà tầng nên không có ngói và không thể lợp lại ngói, vậy có thể dùng hệ thống gương lấy ánh nắng mặt trời dọi khắp nhà được không? Nếu không thì tại sao ạ?
3. Đổi vận bằng cách rời khỏi nhà sau một thời gian nhất định:
Bắt buộc toàn bộ thành viên trong gia đình phải rời khỏi nhà (cùng lúc hoặc lần lượt) sau một thời gian nhất định thì nhà mới được đổi vận? Có khi nào các thành viên khác nhau vào ở trong các khoảng thời gian khác nhau nên vận nhà thay đổi đối với từng thành viên? Ví dụ em cùng gia đình nhập trạch trong vận 7, sang vận 8 thì riêng em đi công tác dài ngày sau đó trở về, vậy khi lập tinh bàn thì em vẫn chịu ảnh hưởng của vận 7 hay phải lấy vận 8 để xét?

Em vẫn đang từ từ nghiên cứu và xin phép được hỏi thêm sau này.

Em chân thành cảm ơn diễn đàn.

NhấtLụcTamBát
26-04-15, 20:04
Chào Jackup.
Huyền Không phi tinh tính theo lịch tiết khí, nên việc nhuần hay không nhuần của âm lịch không ảnh hưởng gì. Việc tính năm nhuần theo âm có thể nói từ khi khoa chiêm tinh phương Tây du nhập vào phương Đông theo các bước chân của các nhà truyền giáo. Trước đó lịch phương đông luôn có sự thay đổi lịch âm theo các triều đại phong kiến thống trị thay đổi, ví dụ thời Hoàng đế thì dùng lịch tháng giêng kiến Tý, thời nhà Hạ thì tháng giêng kiến Dần, thời nhà Thương Ân thì kiến Sửu, thời nhà Chu Lỗ thì kiến Tý, thời nhà Tấn thì kiến Hợi, đến thời Tây Hán thì lại kiến Dấn cho đến nay.
Việc đổi vận trong HKPT nằm ở 3 phần Thiên Địa Nhân. Việc đổi vận thấy có nhiều cách làm, nhưng căn bản làm cách nào mà thay đổi được khí Thiên Địa Nhân thì làm. Cách dùng gương, Jackup nghĩ coi nó có thay đổi Thiên khí cho căn nhà không, đó là cái quan trọng.
Việc đổi vận chỉ có HKPT xem trọng, còn một số phái HK khác chỉ xem vận để xác định thời điểm thịnh suy mà thôi, với lại cách tính vận cũng khác với cách tính của HKPT.

tranhai
04-05-15, 23:33
Chào các sư huynh

Đệ định sửa nhà, khi bố trí lại nhà có vướng mắc sau:
1. WC nằm trên nhà bếp nhưng cách tầng có bị ảnh hưởng không? Bếp tầng trệt, wc tầng 2.
2. Ở cung vượng sơn phải bố trí wc, ôm ngay dưới cầu thang. Vậy nên bố trí wc bao nhiêu m2 để ít bị ảnh hưởng nhất. Tính từ tâm nhà thì cung vượng sơn có dt khoảng 16m2.

Xin các sư huynh chỉ giáo cho, chỉ cần không xấu còn tốt chừng nào hay chừng đó.
Cảm ơn!

nonamekool
06-10-15, 14:34
Kính chào cô, chú và các anh chị trong diễn đàn. Cháu đang học hỏi và nghiên cứu HKPT nhưng có 1 số thắc mắc như sau ạ:
1. Liệu có thể an các sao chính xác đến phút không ạ? Hiện tại mới chỉ tính niên, nguyệt, nhật, thời
2. Khi tính cửu tinh nhập trung cung cho nhật, thời thì sau khi đã biết cửu tinh nhập trung cung thì đều an thuận các sao còn lại đúng không ạ?
Mong được các cô, chú và anh chị giải đáp ạ. Có chỗ nào cháu viết không rõ mong được bỏ qua ạ. Cháu xin cảm ơn!

voanhtu
24-11-15, 10:53
Kính chào Anh VanHoai và Anh VinhL,
Cho em hỏi, Nhà em nhập trạch vận 8, tọa Bính hướng Nhâm, song tinh (8,8) đáo hướng, em đang băn khoăn là nếu qua vận 9 thì vẫn dùng tinh bàn khi vận 8 để luận tốt xấu hay là phải phi lại theo tinh bàn vận 9 để luận.
Nếu dùng tinh bàn vận 8 thì cặp (8,8) ở vận 9 còn tốt nửa không (vì 8 nằm trong tam cát 1,6,8).
Mong các sư huynh chỉ giáo, em còn lơ mơ quá, cảm ơn các sư huynh trước.

Mathias
24-11-15, 14:40
trích từ HKPT của anh VanHoai:
Trong vận 8 này các cung có vượng khí theo "thành môn quyết" là:
- Hướng Nam: Ngọ, Đinh
- Hướng Tây Nam: Mùi
- Hướng Tây: Dậu, Tân
- Hướng Tây Bắc: Càn, Hợi
- Hướng Bắc: Nhâm
- Hướng Đông Bắc: Sửu
- Hướng Đông: Giáp
- Hướng Đông Nam: Tốn, Tị

em có câu hỏi:
Hướng Nam có 3 sơn: Bính,Ngọ và Đinh thì chỉ có Ngọ và Đinh là tốt còn Bính như thế nào?
hướng Tây nam có 3 sơn: Mùi, khôn, thân thì chỉ có Mùi là tốt, còn Khôn và thân ntn?
...
Mong nhận hướng dẫn từ các bạn và ACE.

Thanks,
M.Tu

Anthony
24-11-15, 15:30
Bạn lap tinh bàn cho huong bàn sẽ thấy
Nếu vận 8 :an huong bàn thấy 8 thì dac rhanh mon
Tuong tu cho các Huong còn lại.

[/B]
trích từ HKPT của anh VanHoai:
Trong vận 8 này ác cung có vượng khí theo "thành môn quyết" là:
- Hướng Nam: Ngọ, Đinh
- Hướng Tây Nam: Mùi
- Hướng Tây: Dậu, Tân
- Hướng Tây Bắc: Càn, Hợi
- Hướng Bắc: Nhâm
- Hướng Đông Bắc: Sửu
- Hướng Đông: Giáp
- Hướng Đông Nam: Tốn, Tị

em có câu hỏi:
Hướng Nam có 3 sơn: Bính,Ngọ và Đinh thì chỉ có Ngọ và Đinh là tốt còn Bính như thế nào?
hướng Tây nam có 3 sơn: Mùi, khôn, thân thì chỉ có Mùi là tốt, còn Khôn và thân ntn?
...
Mong nhận hướng dẫn từ các bạn và ACE.

Thanks,
M.Tu

ThaiDV
25-11-15, 15:30
Kính chào Anh VanHoai và Anh VinhL,
Cho em hỏi, Nhà em nhập trạch vận 8, tọa Bính hướng Nhâm, song tinh (8,8) đáo hướng, em đang băn khoăn là nếu qua vận 9 thì vẫn dùng tinh bàn khi vận 8 để luận tốt xấu hay là phải phi lại theo tinh bàn vận 9 để luận.
Nếu dùng tinh bàn vận 8 thì cặp (8,8) ở vận 9 còn tốt nửa không (vì 8 nằm trong tam cát 1,6,8).
Mong các sư huynh chỉ giáo, em còn lơ mơ quá, cảm ơn các sư huynh trước.

- Sang vận 9 vẫn lấy tinh bàn vận 8 để luận, trừ khi bạn làm các thủ tục đổi vận. Do vậy xem phong thủy theo Phi tinh cần biết thời gian nhập trạch để lập tinh bàn. Huyền không đại quái thì không cần.
- 1-6-8 là tam cát khi luận ở trong nhà. Bên ngoài nhà vẫn tính theo qui luật sinh vượng suy tử bình thường.

Diễn đàn giờ đang nhiều anh em nghiên cứu đại quái, bạn tạm quên phi tinh, tập trung cùng anh em cho đông vui. Hihi

Mathias
26-11-15, 12:45
Chào các bạn & ACE,

Trong phần HKPT phần II của a.VanHoai có phần luận giải 48cục hạ quái và 48 cục khởi tinh.

các bạn cho mình hỏi cách lập tinh bàn hạ quẻ và khởi tinh khác nhau như thế nào?
vd: NHÂM SƠN BÍNH HƯỚNG (hướng 162độ) nhập trạch năm 2016.
572 937 759
661 483 215
126 848 394

như vậy tinh bàn trên là hạ quẻ hay khởi tinh?

Thanks,
M.Tu

ThaiDV
26-11-15, 16:51
Chào các bạn & ACE,

Trong phần HKPT phần II của a.VanHoai có phần luận giải 48cục hạ quái và 48 cục khởi tinh.

các bạn cho mình hỏi cách lập tinh bàn hạ quẻ và khởi tinh khác nhau như thế nào?
vd: NHÂM SƠN BÍNH HƯỚNG (hướng 162độ) nhập trạch năm 2016.
572 937 759
661 483 215
126 848 394

như vậy tinh bàn trên là hạ quẻ hay khởi tinh?

Thanks,
M.Tu

1. Tinh bàn hạ quẻ - tinh bàn hạ quái:
Là cách lập tinh bàn bình thường theo Lường thiên xích thuận - nghịch căn cứ vào Sơn- hướng và âm dương của tam nguyên long

2. Tinh bàn khởi tinh - Tinh bàn thế quái:
Khi độ số nhà bị lệch so với chính sơn (hướng) 3,5-7 độ (tùy từng phái), thì phải dùng thế quái để lập tinh bàn. Khẩu quyết:
Tí Quý tịnh Giáp Thân, tham lang nhất lộ hành
.................................................. ..........

3. Tinh bàn trên là tinh bàn hạ quẻ - hạ quái

vuvannghia983
19-12-15, 00:28
Kính mong bác văn hoài bác nam phong và các đại cao thủ tư vấn thắc mắc về vấn đề trong pthk có nói về kích hoạt tinh bàn có cách cục thất tinh đả kiếp bất bại cục thì trong đó có các điều kiện như là phải có song tinh đáo hướng hoặc đáo tọa.theo e thấy thì trường hợp song tinh đáo hướng thì vượng tinh bị nhập tù không đảm bảo các điều kiện phát huy được đả kiếp vậy có cách nào phá giải không? ví dụ tinh bàn ngôi nhà tọa tốn hướng càn lập vào vận 8 khi qua vận 9 thì sơn tinh và hướng tinh 9 là vượng khí bị tù (các đk khác đều thỏa mãn).kính mong các bác cho góp ý?

bonghongvang
19-12-15, 08:57
Kính mong bác văn hoài bác nam phong và các đại cao thủ tư vấn thắc mắc về vấn đề trong pthk có nói về kích hoạt tinh bàn có cách cục thất tinh đả kiếp bất bại cục thì trong đó có các điều kiện như là phải có song tinh đáo hướng hoặc đáo tọa.theo e thấy thì trường hợp song tinh đáo hướng thì vượng tinh bị nhập tù không đảm bảo các điều kiện phát huy được đả kiếp vậy có cách nào phá giải không? ví dụ tinh bàn ngôi nhà tọa tốn hướng càn lập vào vận 8 khi qua vận 9 thì sơn tinh và hướng tinh 9 là vượng khí bị tù (các đk khác đều thỏa mãn).kính mong các bác cho góp ý? Hướng Càn vận 8 bạn lập tinh bàn kiểu gì mà ra cách cục đả kiếp ?

voanhtu
29-01-16, 08:39
Kính các Huynh giúp đỡ, cửa nhà em sơn-hướng (8-8), năm rồi lưu niên 8 đến hướng nên làm ăn cũng khá, nhưng qua năm 2016 thì lưu niên Thất xích (7) đến hướng (8 sinh xuất cho 7), em muốn hóa giải số 7 này thì dùng cái gì ạ, các Huynh chỉ giáo giúp em với, cảm ơn các Huynh nhiều.

a don
30-01-16, 15:39
dùng nước ,lửa kkkkkkkkkkkkkkkkkkk

MINHSANG
30-01-16, 18:21
Kính các Huynh giúp đỡ, cửa nhà em sơn-hướng (8-8), năm rồi lưu niên 8 đến hướng nên làm ăn cũng khá, nhưng qua năm 2016 thì lưu niên Thất xích (7) đến hướng (8 sinh xuất cho 7), em muốn hóa giải số 7 này thì dùng cái gì ạ, các Huynh chỉ giáo giúp em với, cảm ơn các Huynh nhiều.

Nhà tọa Bính hướng Nhâm lập vào vận 8 năm 2015 có nhiều thuân lợi là đúng rồi. Năm 2016 tuy không được thuận bằng nhưng cũng không sao đâu, mà vẫn kha khá đấy, nên không cần phải hóa giải. Bạn cứ yên tâm đi nhé.

voanhtu
01-02-16, 09:04
Cảm ơn huynh Minhsang nhiều, chúc Anh năm mới nhiều may mắn.

thanhcongtu
01-02-16, 23:02
Nhà tọa Bính hướng Nhâm lập vào vận 8 năm 2015 có nhiều thuân lợi là đúng rồi. Năm 2016 tuy không được thuận bằng nhưng cũng không sao đâu, mà vẫn kha khá đấy, nên không cần phải hóa giải. Bạn cứ yên tâm đi nhé.
Chào anh !
Có thể dùng hủ muối để hóa giải ! CHuyển hóa ngủ hành tương sinh
Dùng 1 bình gốm chứa vừa, 3kg muối pha nước, bỏ 6 đồng kênh đồng và 1 đồng bạc (mua ở tiệm vàng hay có ) đậy nắp tự chế bằng nhôm đục thêm mấy lỗ cho thông khí sua đó , đem để nơi cửa ra vào cẩn thận khỏi vỡ , hết năm đem xuống sông vứt đi

minhdhvl
02-02-16, 15:08
Kính chào các bác ,các chú ,các anh tư vấn giúp em với :
Em mới mua căn nhà này và dọn vào ở từ tháng 04/2015 ,tinh bàn như thế này ạ
471 936 258
369 582 714
825 147 693

Nhà em tọa thân hướng dần 57 độ
Em kính nhờ các bác luận cát hung hướng nhà em với ạ ,từ khi dọn vào ở cho đến nay con em cách 3 tuần hay bị rối loạn tiêu hóa ,sốt ,2 ngày sau thì hết .
Em cám ơn ạ !

MAIHOCHOI
26-03-16, 22:57
Dạ, các cô chú anh chị cho em hỏi, em có coi trên một diễn đàn thì thấy là các tọa độ chính giữa của sơn thì phạm quy giáp không vong, trong khi bài viết trên trang phongthuyhuyenkhonghoc.net của Bình Nguyên Quân thì nói ngược lại, nếu lấy hướng chính giữa các sơn thì thuần khí và tốt, em hoang mang quá, vì không biết kiến thức nào là đúng, vậy nếu lập hướng mà phạm phải các tuyến 270, 0, 180, 90... là phạm không vong sao??, nếu phạm thì có cách hóa giải không ạ? Mong được chỉ rõ, em xin cảm ơn!

vanhoai
27-03-16, 10:19
Dạ, các cô chú anh chị cho em hỏi, em có coi trên một diễn đàn thì thấy là các tọa độ chính giữa của sơn thì phạm quy giáp không vong, trong khi bài viết trên trang phongthuyhuyenkhonghoc.net của Bình Nguyên Quân thì nói ngược lại, nếu lấy hướng chính giữa các sơn thì thuần khí và tốt, em hoang mang quá, vì không biết kiến thức nào là đúng, vậy nếu lập hướng mà phạm phải các tuyến 270, 0, 180, 90... là phạm không vong sao??, nếu phạm thì có cách hóa giải không ạ? Mong được chỉ rõ, em xin cảm ơn!

Bạn vào đây nghiên cứu sẽ hiểu tại sao nhé.

http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=3284

triphamvan
19-07-16, 21:37
Nhà 56 độ tinh bàn cũng giống như thế này phải không bác ?

trantuantuk3ps4
05-02-17, 21:00
Kính chú VanHoai va AnhNgoc.
Thưa các chú cùng các bậc tiền bối. Cháu đã đọc và cũng đã xem một số sách cũng như video hướng dẫn trên mạng nhưng cháu đang rất phân vân về vấn đề xác định tâm và hướng nhà như sau.
chú VanHoai đã viết “khi phân kim ta phân 24 sơn ra 60 long rồi có người lại phân ra 384 quẻ như vậy 0.5 độ đã có thể từ quẻ này sang quẻ khác rồi đừng nói gì tới 1 độ”
Như vậy việc xác định tâm và hướng nhà là vô cùng quan trọng.chỉ dịch 1 bước chân đã cho kết quả khác. Trên một số sách có nói việc lấy hướng nhà là đứng phía trước nhà ( 1m – 3m) và dóng đường song song với tường hoặc đường gạch trong nhà ( công trình ) Cũng có những tài liệu lại viết hướng nhà là đường thẳng từ tâm nhà kéo ra. Cũng có những clip lại xác định hướng nhà bằng việc đặt la bàn hoặc la kinh áp vuông góc với tường nhà.... thế nhưng trên thực tế việc đặt đo la bàn ( la kinh ) ở 2 góc tường song song của nhà đã cho kết quả khác nhau rồi.
Bản thân cháu thường xác định hướng nhà bằng cách dóng đường thằng từ tâm nhà ( xác định qua bản vẽ kỹ thuật ) ra ngoài công trình khoảng 3m và xác đinh hướng trên la kinh ( có giá đỡ ) việc này có đúng ko ạ ?
kính mong các chú, các bậc tiền bối về việc xác định hướng, tâm nhà ( công trình ) cho kết quả chính xác nhất.do cháu còn ít tuổi và non kinh nghiệm nên câu hỏi có lẽ có chút ngô khờ kính mong các bậc tiền bối chỉ bảo! Xin cảm ơn.!

gauxamk
12-02-17, 21:29
Hướng nhà là phương vuông góc với mặt tiền ngôi nhà. Mặt tiền ngôi nhà thì không liên quan đến tâm nhà, nó do người xây nhà mà ra. Điều khó khăn là có những ngôi nhà không xác định được mặt tiền ngôi nhà do có quá nhiều phương ra và ngôi nhà ở các mức độ tương đương,, để xem được vận ngôi nhà haycát hoặc hung buộc thầy xem phải có kinh nghiệm tổng hợp được nhiều vấn đề, thậm chí bao gồm cả bói dịch, tử vi chủ nhà và tướng vận các thành viên trong gia đình. Thôi thì đây là một phạm vi mở tùy tâm và đức của người xem và của cả thầy xem..

nguyenthanhhiep1980vl
13-02-17, 10:52
Kính chú VanHoai va AnhNgoc.
Thưa các chú cùng các bậc tiền bối. Cháu đã đọc và cũng đã xem một số sách cũng như video hướng dẫn trên mạng nhưng cháu đang rất phân vân về vấn đề xác định tâm và hướng nhà như sau.
chú VanHoai đã viết “khi phân kim ta phân 24 sơn ra 60 long rồi có người lại phân ra 384 quẻ như vậy 0.5 độ đã có thể từ quẻ này sang quẻ khác rồi đừng nói gì tới 1 độ”
Như vậy việc xác định tâm và hướng nhà là vô cùng quan trọng.chỉ dịch 1 bước chân đã cho kết quả khác. Trên một số sách có nói việc lấy hướng nhà là đứng phía trước nhà ( 1m – 3m) và dóng đường song song với tường hoặc đường gạch trong nhà ( công trình ) Cũng có những tài liệu lại viết hướng nhà là đường thẳng từ tâm nhà kéo ra. Cũng có những clip lại xác định hướng nhà bằng việc đặt la bàn hoặc la kinh áp vuông góc với tường nhà.... thế nhưng trên thực tế việc đặt đo la bàn ( la kinh ) ở 2 góc tường song song của nhà đã cho kết quả khác nhau rồi.
Bản thân cháu thường xác định hướng nhà bằng cách dóng đường thằng từ tâm nhà ( xác định qua bản vẽ kỹ thuật ) ra ngoài công trình khoảng 3m và xác đinh hướng trên la kinh ( có giá đỡ ) việc này có đúng ko ạ ?
kính mong các chú, các bậc tiền bối về việc xác định hướng, tâm nhà ( công trình ) cho kết quả chính xác nhất.do cháu còn ít tuổi và non kinh nghiệm nên câu hỏi có lẽ có chút ngô khờ kính mong các bậc tiền bối chỉ bảo! Xin cảm ơn.!

Ở những trang đầu phần lý thuyết huyền không phi tinh Chú Hoài có nói rõ về hướng nhà và đo hướng nhà rồi.Bạn chịu khó đọc kỹ lại, link ở đây :

http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=57

DaoDuyTan
27-02-17, 12:55
Em có thắc mắc nhờ Chú và các AE giải đáp.
Hướng Tây Bắc có cặp sơn-vận-hương 4-9-1. có niên Tinh 2 bay đến.
1/ Nơi đây sau khi đặt 6 đồng tiền để hóa giải sao 2 thì có đặc thủy (hồ cá) được không ạ ?
2/ nếu đặt được thì nên đặt thủy tỉnh hay động ? và nuôi cá thì nuôi 1 con cá đen có được không ?
3/ thạch anh vụn trắng có rãi ở đáy hồ được không ?
4/ Nếu đặt hồ ở đây có làm suy giảm kim hóa giải nhị hắc ?

triphamvan
01-03-17, 10:03
Ở hướng lấy HƯỚNG TINH LÀM CHỦ, SƠN TINH NIÊN TINH LÀ KHÁCH, KHÁCH KHẮC HAY SINH CHỦ LÀ sinh nhập, KHẮC NHẬP - CÁT; VẬN 8 HƯỚNG TINH 1 LÀ TIẾN KHÍ NÊN ĐẶT THỦY HAY KIM ĐỀU ĐƯỢC

DaoDuyTan
02-03-17, 10:24
em cảm ơn anh triphamvan !

DaoDuyTan
03-03-17, 20:44
Các chú và anh em giải đáp giúp em, 1 tinh bàn được lập khi nhập trạch ở vận hiện thời, khi qua vận tương lai (nếu vẫn ở thường xuyên) thì tinh bàn đó vẫn giữ nguyên hay là theo tinh bàn của vận tương lai ?
vd: nhà xây dựng ở năm 2017 vận 8, tọa mùi hướng sửu (chính hướng) được cục vượng sơn vượng hướn, hướng tinh 8 đến cửa, tọa tinh 8 đến tọa...sau vài năm qua vận 9 thì tinh bàn được lập ở vận 8 vẫn giữ nguyên hay biến thành cục song tinh đáo hướng 9-9 ( tọa mùi-sửu vận 9 )... xin được các anh giúp đỡ !

minhthong09
14-03-17, 08:47
vẫn như cũ theo thông lệ.

anhduoctpbg
19-03-17, 20:35
Cái này phải Kiểm tra lại tình bàn của cả 2 vận, thông thường nếu chỉ tính 1 vận lúc xây dựng thì kết quả không thế chính xác (chỉ đạt 30-40%) vì bước vào vận mới thì khí đã thay đổi. Một ngôi nhà bình thường khi xây dựng là một độ số, nhưng cho đến những năm cuối vận thì số độ có thể thay đổi do nhiều yếu tố (Cái này tốt nhất bạn nên kiểm nghiệm thực tế sẽ thấy rõ hơn)

trantuantuk3ps4
31-03-17, 23:37
Kính các thành viên trong diễn đàn huyenkhonglyso.com !
Cháu rất vinh hạnh khi được là một thành viên của diễn đàn. Trước tiên cho cháu gửi lời cảm ơn sâu sắc , lời chúc sức khỏe đến các Chú các Bác , các vị tiền nhân , đặc biệt là các quản trị viên , hội viên đặc biệt . VanHoai , 1268 , vantu , namphong,vinhL, conan1235.... đã dành rất nhiều tâm huyết để khắc lại những kiến thức quý báu cho thế hệ trẻ chúng cháu.
Thưa các bậc tiên nhân! Kính thưa diễn đàn. ! cháu có đọc một số bài viết của các hội viên trên diễn đàn và một số quấn sách như thẩm thị huyền không học , trạch vận tân án , kinh dịch ..... nhưng thực sự càng tìm hiểu cháu lại càng hoang mang và mông lung. Nhiều ví dụ trong các quấn sách có liên quan tới độn giáp, nạp giáp , phân kim lập hướng..... mà phần này cháu không thể tường. Phần vì trình độ thấp kém kiến thức nông cạn , tư duy không sâu, phần vì cũng không biết tìm đọc chốn nào? Và phải hỏi ai . Cháu rất mong các bậc tiên nhân chỉ giúp cháu. cháu nên bắt đầu từ đâu? Cháu nên tìm đọc những quấn sách nào? bài viết nào? để dễ nắm bắt kiến thức nhất từ thấp tới cao ? những câu hỏi của cháu hơi khờ khạo nhưng cháu rất mong nhận được sự chia sẻ , chỉ bảo của các chú các bác trong diễn đàn!
Thất kính!/.
Thái nguyên , 23h19ph ngày 31 tháng 03 năm 2017

Haithinh128
01-04-17, 10:33
Kính các thành viên trong diễn đàn huyenkhonglyso.com !
Cháu rất vinh hạnh khi được là một thành viên của diễn đàn. Trước tiên cho cháu gửi lời cảm ơn sâu sắc , lời chúc sức khỏe đến các Chú các Bác , các vị tiền nhân , đặc biệt là các quản trị viên , hội viên đặc biệt . VanHoai , 1268 , vantu , namphong,vinhL, conan1235.... đã dành rất nhiều tâm huyết để khắc lại những kiến thức quý báu cho thế hệ trẻ chúng cháu.
Thưa các bậc tiên nhân! Kính thưa diễn đàn. ! cháu có đọc một số bài viết của các hội viên trên diễn đàn và một số quấn sách như thẩm thị huyền không học , trạch vận tân án , kinh dịch ..... nhưng thực sự càng tìm hiểu cháu lại càng hoang mang và mông lung. Nhiều ví dụ trong các quấn sách có liên quan tới độn giáp, nạp giáp , phân kim lập hướng..... mà phần này cháu không thể tường. Phần vì trình độ thấp kém kiến thức nông cạn , tư duy không sâu, phần vì cũng không biết tìm đọc chốn nào? Và phải hỏi ai . Cháu rất mong các bậc tiên nhân chỉ giúp cháu. cháu nên bắt đầu từ đâu? Cháu nên tìm đọc những quấn sách nào? bài viết nào? để dễ nắm bắt kiến thức nhất từ thấp tới cao ? những câu hỏi của cháu hơi khờ khạo nhưng cháu rất mong nhận được sự chia sẻ , chỉ bảo của các chú các bác trong diễn đàn!
Thất kính!/.
Thái nguyên , 23h19ph ngày 31 tháng 03 năm 2017
Mình cũng thắc mắc giống bạn. Có rất nhiều trường phái phong thủy lí khí, nhiều trường hợp theo trường phái này thì tốt nhưng theo trường phái khác thì lại không tốt. Mình cũng bị loạn và không biết nên bắt đầu từ đâu, đi theo trường phái nào.

KiKa
01-04-17, 14:50
Kính gửi Bác VanHoai cùng các Bác trên diễn đàn !
Kika là thành viên mới của diễn đàn, xin có lời chào đến tất cả mọi người :2335:

Kika có một việc muốn nhờ Bác VanHoai và những ai có lòng nhiệt thành muốn giúp đỡ mà xem xét và trả lời giúp thì thật đáng quí quá :0006:

Thưa cùng tất cả , Kika có 1 sơ đồ nhà (sẽ gửi ở cuối bài) . Chủ cũ mới dọn đi hôm qua (31/3/2017) đó là 1 tiệm bánh và cà phê, ko hiểu do làm ăn thất thu hay vì lý do gì mà phải đóng cửa. Nay Kika muốn thuê lại tiệm đó, Kika phân vân, lo sơ suất trong bố trí sắp đặt có phạm nhằm gì đó mà lại phải đóng cửa tiệm thì lỗ vốn.
Nên viết bài đăng lên đây, kính nhờ các Bác giúp đỡ, nếu địa bàn tiệm đó ổn, tài lộc tốt và Kika kịp thu xếp trước khi có người khác thuê thì quí quá <3

Rất mong được các Bác quan tâm !

(Nếu thuê được thì chủ mới là Nam giới, tuổi Giáp Tý 1984 nhé các Bác)

Sau đây là sơ đồ nhà theo hướng của chủ cũ https://plus.google.com/u/0/photos/photo/112497333365635293572/6403937012354554594?icm=false&authkey=CIHL8-Xs7_mGuwE
https://plus.google.com/u/0/photos/photo/112497333365635293572/6403938869759889682?icm=false&authkey=COma5--xsJrYNQ

Theone
26-04-17, 20:43
Kính chào các Cô Chú, Anh Chị!!!
Em là hội viên mới. Em xin các Tiền bối tư vấn giúp em nhà tọa Sửu, hướng Mùi, xây dựng vào vận 8. Khi lập tinh bàn em thấy nhà mình được cách cục như sau :
Vượng sơn Vượng hướng
Hợp thập (sơn hướng)
Hướng bị Phản Ngâm.
Em không biết có đúng không??? Các Tiền bối cho em hỏi, Hợp thập (sơn) có tốt ko và kích hoạt như thế nào??? Cách để hóa giải hướng bị Phản Ngâm toàn bàn. Nhà em phía trước có dòng sông ôm, phía sau hơi xa chút có vườn cây, hướng cửa hướng khôn (TN) , cửa sau hướng Cấn (ĐB).
Xin các Tiền bối tư vấn và chỉ dạy cho em được học hỏi ạh. Chúc cả nhà thật nhiều sức khỏe.

Haithinh128
26-04-17, 21:05
Em là hội viên mới. Em xin các Tiền bối tư vấn giúp em nhà tọa Sửu, hướng Mùi, xây dựng vào vận 8. Khi lập tinh bàn em thấy nhà mình được cách cục như sau :
Vượng sơn Vượng hướng
Hợp thập (sơn hướng)
Hướng bị Phản Ngâm.
Em không biết có đúng không??? Các Tiền bối cho em hỏi, Hợp thập (sơn) có tốt ko và kích hoạt như thế nào??? Cách để hóa giải hướng bị Phản Ngâm toàn bàn. Nhà em phía trước có dòng sông ôm, phía sau hơi xa chút có vườn cây, hướng cửa hướng khôn (TN) , cửa sau hướng Cấn (ĐB).
Xin các Tiền bối tư vấn và chỉ dạy cho em được học hỏi ạh. Chúc cả nhà thật nhiều sức khỏe.
Bạn hãy đọc nội quy nhờ tư vấn nhé. Bạn vẽ sơ đồ nhà cẩn thận, chụp ảnh trong ngoài nhà rồi đưa lên mọi người sẽ tư vấn cho bạn

DinhAnh
27-04-17, 22:32
Vượng sơn Vượng hướng
Hợp thập (sơn hướng)
Hướng bị Phản Ngâm.

Tinh bàn tọa sửu hướng mùi:
376 731 558

467 285 913

822 6 49 194
Lý thuyết thì vượng sơn vượng hướng.
Hướng tinh toàn bàn phản ngâm,
Sơn tinh toàn bàn hợp thập.
Phản ngâm theo lý thuyết hết vận 8 hung.
Hợp thập là cục đặc biệt nhưng khó dùng,theo nghiên cứa lý luận của anh namphong mình đọc được thì sơn tinh hợp thập xung quanh có sơn thì hung,có thuỷ thì nủa hung nửa cát,cần trống thoáng,
Còn bạn cần tư vấn thì đo độ số nhà chính xác vẽ sơ đồ,cung cấp đầy đủ thông tin tình hình sk,kt, tuổi các thành viên ở trong nhà chuyển về mục tư vấn,chú vanhoai và mọi người tư vấn cho theo Đại quái,ti mỉ cao cấp,linh nghiêm hơn nhiều.
Chúc bạn may mắn.

KiKa
09-05-17, 18:00
Ôi dzồi, thấy có tin báo có người trả lời bạn ở Hành Lang Phong Thủy, chạy vội vào xem, hóa ra ko phải bài của mình, buồn 5 phút, lại đi ra ...:432:

nguyenthanhhiep1980vl
10-05-17, 15:18
Kính gửi Bác VanHoai cùng các Bác trên diễn đàn !
Kika là thành viên mới của diễn đàn, xin có lời chào đến tất cả mọi người :2335:

Kika có một việc muốn nhờ Bác VanHoai và những ai có lòng nhiệt thành muốn giúp đỡ mà xem xét và trả lời giúp thì thật đáng quí quá :0006:

Thưa cùng tất cả , Kika có 1 sơ đồ nhà (sẽ gửi ở cuối bài) . Chủ cũ mới dọn đi hôm qua (31/3/2017) đó là 1 tiệm bánh và cà phê, ko hiểu do làm ăn thất thu hay vì lý do gì mà phải đóng cửa. Nay Kika muốn thuê lại tiệm đó, Kika phân vân, lo sơ suất trong bố trí sắp đặt có phạm nhằm gì đó mà lại phải đóng cửa tiệm thì lỗ vốn.
Nên viết bài đăng lên đây, kính nhờ các Bác giúp đỡ, nếu địa bàn tiệm đó ổn, tài lộc tốt và Kika kịp thu xếp trước khi có người khác thuê thì quí quá <3

Rất mong được các Bác quan tâm !

(Nếu thuê được thì chủ mới là Nam giới, tuổi Giáp Tý 1984 nhé các Bác)

Sau đây là sơ đồ nhà theo hướng của chủ cũ https://plus.google.com/u/0/photos/photo/112497333365635293572/6403937012354554594?icm=false&authkey=CIHL8-Xs7_mGuwE
https://plus.google.com/u/0/photos/photo/112497333365635293572/6403938869759889682?icm=false&authkey=COma5--xsJrYNQ

Bạn nên đưa mục này qua bên tư vấn phong thủy và up lên sơ đồ nhà không có áp lakinh, tọa độ mặt bằng này trên google maps

hatheviet
09-08-17, 11:38
Mình cũng thắc mắc giống bạn. Có rất nhiều trường phái phong thủy lí khí, nhiều trường hợp theo trường phái này thì tốt nhưng theo trường phái khác thì lại không tốt. Mình cũng bị loạn và không biết nên bắt đầu từ đâu, đi theo trường phái nào.
Theo kinh nghiệm cá nhân của mình, trước tiên bạn nên đọc về phong thủy bát trạch để biết về đặc tính của cửu cung...; sau đó đọc đến phong thủy huyền không phi tinh để biết cách lập vận tinh bàn, thế nào là sao thoái - suy - tử khí, thế nào là sao vượng khí, đối với sao sơn tinh và hướng tinh căn bản làm thế nào để kích hoạt sao tốt hay giảm trừ sao xấu

hatheviet
09-08-17, 11:43
Vượng sơn Vượng hướng
Hợp thập (sơn hướng)
Hướng bị Phản Ngâm.
Theo mình thì hợp thập giúp khí trong cửu cung thông nhau nên tốt sẽ tốt hơn, xấu sẽ xấu hơn. Trong vận 8 nhà tọa sửu hướng mùi được vượng sơn vượng hướng tốt nên cứ theo nguyên lý vượng hướng cần thủy, đường đi, vượng sơn cần cây cao, đá..để kích hoạt thôi. Các cung có sao hướng tinh 891 có thể kích bằng thủy, các cung có sao sơn tinh 891 thì cần dùng đá
736 371 558
647 825 193
282 469 914

hatheviet
09-08-17, 11:53
Theo mình có thể làm theo cách như sau. Dùng 1 sơi dây nối vào 2 bên cửa chính ra vào nằm tại mặt tiền nhà thành 1 đường thẳng. Sau đó bỏ tất cả những đồ dùng bằng kim loại như đồng hồ, thắt lưng trên người ra, đứng tránh xa cửa sắt, dùng la bàn đứng từ trong nhà hướng ra và la bàn đặt song song với sợi dây để đo hướng.
Việc xác định tâm nhà thì đọc lại kĩ hướng dẫn của Chú Văn Hoài

hatheviet
09-08-17, 11:56
VD nhà xây dựng và nhập trạch vận 8, qua năm 2024 sang vận 9 nhưng nếu nhà không có sửa chữa lớn hoặc bỏ nhà không ở trong khoảng 3 tháng thì tinh bàn của nhà vẫn tính theo vận 8 bạn ạ

Xinh_rungrinh
09-07-23, 08:48
Bếp đặt vào cung có vượng khí, sinh khí và tiến khí của sơn tinh là tốt nhất bạn à. Như nhà bạn đặt ở cung hướng Bắc quay hướng Nam thì có cặp hỏa hậu thiên nên cần bố trí thủy để giảm hỏa.

Thân.

Em chào anh 1268! nhà em hướng 279 độ, mới nhập trạch năm ngoái. Em muốn đặt phong thủy luân ở trung cung ( có bộ 6 8 1) có được không ạ? cảm ơn anh!

BuiTrong.Lc
16-07-23, 18:47
Em chào anh 1268! nhà em hướng 279 độ, mới nhập trạch năm ngoái. Em muốn đặt phong thủy luân ở trung cung ( có bộ 6 8 1) có được không ạ? cảm ơn anh!

Chúc mừng Em. Nhà 279 độ vận 9 ... Chuẩn bị đón vượng khí vận 9.

BuiTrong.Lc
16-07-23, 18:52
Không cần phải PTL làm gì ... Chỉ cần trung cung trống thoáng là hợp cách rồi.

Xinh_rungrinh
17-07-23, 17:17
Không cần phải PTL làm gì ... Chỉ cần trung cung trống thoáng là hợp cách rồi.

Em cảm ơn anh ạ! Dạ, nếu nhà ống mà cầu thang ngang chữ u chia đôi nhà phòng khách và phòng bếp. Khu vực trung cung có giếng trời thì có tính là trống thoáng không ạ?

MINHSANG
17-07-23, 20:18

Huyền không phi tinh không đúng hết đâu, nên ko cần xem bộ sao ở cung trung. 1268 giờ cũng không dùng HKPT nữa mà dùng Liên Thành.

Xinh_rungrinh
18-07-23, 16:58
Dạ, em cảm ơn anh ạ! Nhà em có cửa chính sơn Tân + Dậu; Cổng Sơn Tân lấn chút qua Dậu. Bếp ở sơn Dần. Không biết theo Liên Thành có phạm gì không ạ? Mong được anh chỉ bảo ạ?

MINHSANG
18-07-23, 18:50
Dạ, em cảm ơn anh ạ! Nhà em có cửa chính sơn Tân + Dậu; Cổng Sơn Tân lấn chút qua Dậu. Bếp ở sơn Dần. Không biết theo Liên Thành có phạm gì không ạ? Mong được anh chỉ bảo ạ?

Nếu đúng hướng TÂN mà đặt bếp ở Dần theo LT là tốt rồi.

Xinh_rungrinh
19-07-23, 07:44
Nếu đúng hướng TÂN mà đặt bếp ở Dần theo LT là tốt rồi.

Dạ, em cảm ơn anh nhiều ạ!