PDA

View Full Version : quẻ KHÔN

panh
11-04-11, 16:15
Mình nhờ mọi người giúp xem quẻ Khôn trong trường hợp hỏi về một dự định sắp tiến hành có nên hay không, quẻ tĩnh không động trong trường hợp này giải thích thế nào, thời gian lập quẻ: giờ Mùi, ngày 9, tháng 3, năm Tân Mão. Mong được trợ giúp, thân ái.

huyducit
11-04-11, 23:34
Mình nhờ mọi người giúp xem quẻ Khôn trong trường hợp hỏi về một dự định sắp tiến hành có nên hay không, quẻ tĩnh không động trong trường hợp này giải thích thế nào, thời gian lập quẻ: giờ Mùi, ngày 9, tháng 3, năm Tân Mão. Mong được trợ giúp, thân ái.

Chào bạn Panh !

trong khi chờ đợi các bạn khác trả lời, mình xin có đôi lời với bạn như sau:
Câu hỏi của bạn không rõ nghĩa lắm ! quẻ tĩnh không động là sao ? (có thể do trình độ mình thấp kém nên không hiểu được ý bạn !)
tuy nhiên theo ngày giờ bạn cho, lấy quẻ hữu thường (theo Dịch Lý Việt Nam)

Thuần khôn : Nhu Thuận lợi trinh chi tượng (biết chổ có lợi mà nhờ )
Bác : Lục thân băng thán chi tượng (Bà con thân thích xa lìa nhau)
Tốt xấu cũng còn tùy thuộc vào dự định và quan hệ của bạn với sự việc. Nên khó có câu trả lời xác đáng cho bạn.
Theo mình, quẻ này không phải quẻ tốt ! được cái này thì mất cái kia !
Bạn nên suy nghĩ cẩn thận !
Nếu bạn đang gieo quẻ theo Bốc Phệ thì mình xin thua ! mong bạn thông cảm nhé !

dongphuong
12-04-11, 09:36

Có lẻ bạn gieo quẻ 3 đồng tiền nên mới có quẻ tỉnh, ý nghĩa qủe quá rõ ràng : Không nên tiến hành.
Khi gieo quẻ 3 đồng tiền để xin làm 1 việc gì mà gặp quẻ Khôn lại là quẻ tỉnh thì không cần quan tâm đến ngày giờ để luận theo lục hào chi nữa. Nghĩ ngơi cho khỏe ... hi .. hi...:761:

panh
12-04-11, 16:10
Chào bạn Panh !

trong khi chờ đợi các bạn khác trả lời, mình xin có đôi lời với bạn như sau:
Câu hỏi của bạn không rõ nghĩa lắm ! quẻ tĩnh không động là sao ? (có thể do trình độ mình thấp kém nên không hiểu được ý bạn !)
tuy nhiên theo ngày giờ bạn cho, lấy quẻ hữu thường (theo Dịch Lý Việt Nam)

Thuần khôn : Nhu Thuận lợi trinh chi tượng (biết chổ có lợi mà nhờ )
Bác : Lục thân băng thán chi tượng (Bà con thân thích xa lìa nhau)
Tốt xấu cũng còn tùy thuộc vào dự định và quan hệ của bạn với sự việc. Nên khó có câu trả lời xác đáng cho bạn.
Theo mình, quẻ này không phải quẻ tốt ! được cái này thì mất cái kia !
Bạn nên suy nghĩ cẩn thận !
Nếu bạn đang gieo quẻ theo Bốc Phệ thì mình xin thua ! mong bạn thông cảm nhé !

Xin lỗi, xin lỗi.....mình có sự nhầm lẫn, đúng là ko phải quẻ tĩnh mà là hào 6 động vì mình lập quẻ theo công thức hữu thường như bạn nói. Vậy quẻ biến đúng là SƠN ĐỊA BÁC, theo thực tế thì đúng là như huyducit chỉ ra, nếu mình thực hiện công việc thì phải lựa chọn lung lắm, thật lòng cám ơn bạn. Nếu còn gì sai sót mong đc bạn chỉ giáo.

panh
12-04-11, 16:22
Có lẻ bạn gieo quẻ 3 đồng tiền nên mới có quẻ tỉnh, ý nghĩa qủe quá rõ ràng : Không nên tiến hành.
Khi gieo quẻ 3 đồng tiền để xin làm 1 việc gì mà gặp quẻ Khôn lại là quẻ tỉnh thì không cần quan tâm đến ngày giờ để luận theo lục hào chi nữa. Nghĩ ngơi cho khỏe ... hi .. hi...:761:

Đúng là kỳ lạ.., tuy mình có sự nhầm lẫn ở đây nhưng sao kết luận của 2 bạn lại giống nhau, ý mình là tuy lập quẻ theo ngày giờ hay đồng tiền thì vẫn dường như cùng một ý nghĩa là quẻ không tốt, hú vía vậy mà mình tưởng là quẻ tốt và nên thực hiện ý định. Mong dongphuong cho mình hỏi thêm là nếu dự định mở một địa điểm kinh doanh gì đó thì cũng vẫn là ko nên sao? ở đây nếu quẻ biến là SƠN ĐỊA BÁC thì có khác ko, mình linh cảm ko tốt lắm vì đúng như huyducit đã cho hay rằng nếu đc cái này sẽ mất cái kia, nên mình đang suy nghĩ dữ lắm, giờ ko biết phải làm sao, mong bạn sớm cho thêm ý kiến giúp mình vì dường như mình sẽ khó thay đổi ý định nếu nhận đc tin của bạn trễ. Nếu được bạn xem theo lục hào giúp thì còn gì bằng. Cảm ơn bạn nhiều và chúc các bạn mọi điều tốt lành. PANH

tr3phong
18-04-11, 10:31
Theo mình thì thế này.

Tháng Thìn - Ngày Bính Thân

Quẻ Thuần khôn , động hào 6 ra Bác

Nếu bạn muốn mở cửa hàng , lấy hào Phụ mẫu Tỵ làm dụng thần .
Ngày Bính Thân - Phụ mẫu tỵ tuần không
Theo mình bạn đang định mở 1 cửa hàng tương đối lớn , ở 1 địa điểm đường khá rộng và bằng phẳng.
Tuy nhiên quẻ này Dụng thần tuần không , hưu tù với ngày và tháng , rất xấu.
Tử tôn trì thế , bạn có 1 số vốn tương đối nhiều nhưng tử tôn Dậu động sang Dần - Quan quỷ . Dậu và Dần tuyệt nhau , nếu mở cửa hàng này , bạn sẽ phải mất khá nhiều tiền cho chính quyền địa phương

Dụng thần suy.
Nguyên Thần Mão hưu tù
Kỵ thần Hợi được ngày Thân sinh nên vượng
Thế động tuyệt
Thế ứng xung nhau, sang quẻ biến tý - tỵ tuyệt

Vốn nhiều nhưng tiền sẽ không rõ ràng.

Kết luận :theo mình bạn không nên mở của hàng

panh
19-04-11, 18:08
Mình rất cảm ơn tr3phong. Vậy là qua những dự đoán trên của mọi người, mình đã rõ phải làm thế nào rồi. Xin gửi lời cảm ơn tất cả các bạn và xin chúc mọi điều tốt đẹp nhất, mong sẽ đc gặp lại các bạn trong những lần xin tư vấn sau này.