PDA

View Full Version : Vài điều không rõ khi đọc sách. Mong các bác chỉ bảo?

phongquang
17-05-11, 15:47
Em cũng mới "tập tành" đọc sách phong thủy. Trước đây em cũng từng xem Tử Bình, và gieo quẻ độn toán và em thấy sách của Thiệu Vĩ Hoa cũng rất hay. Nên bây giờ em cũng mua sách của TVH về đọc. Cụ thể là "Phong Thủy toàn thư". Em thấy có một số luận điểm như thế này:
1. Không được xây nhà wc, bếp ở vị trí của 12 chi(trên la kinh), vị trí của cửu tử của mệnh, và của 10 can của người trong nhà.
2. Không được xây nhà wc, bếp ở hướng Quỷ môn (cụ thể hướng Tây Bắc và Đông Nam)
3. Phía Bắc là Thánh thành nên không được có wc và bếp (vì là nơi tôn nghiêm)
........
Không biết như vậy có đúng không hả các bác.???? Trường phái PT này là trường phái gì vậy.???
Mong tin các bác. Mới đọc sách mà đã thấy rối như tơ vò. Chẳng biết theo ai các bác ạ>

KieuMi
18-05-11, 22:11
Bạn đọc sách đó thấy vô lý không ? cái gì cũng không được làm sao dùng.
"3. Phía Bắc là Thánh thành nên không được có wc và bếp (vì là nơi tôn nghiêm)"
sặc mùi bành trướng backinh đúng là ngụy thư.

Bạn nên đọc các bài viết của anh Van Hoai, anh nam Phong rất có giá trị thực tiễn, tiếp cận Huyền không phi tinh là đi đúng hướng đó bạn.
Chúc bạn thành công.

phongquang
19-05-11, 09:02
cảm ơn bạn. Đấy là điều thứ 3. Còn 2 điều trên kia liệu có đúng không??Nghe sách dẫn chứng thì Tần Thủy Hoàng cho xây vạn lý trường thành ở phía đông bắc là để đề phòng khí xấu tại hướng quỷ môn.
Và còn điều nữa là: trường phái PT này là gì ạ??
các cao nhân cho ý kiến với.

namphong
19-05-11, 16:11
Thuỷ Hoàng xây Vạn lý trường thành là do hiểu lầm câu đoán: "đoạt Tần chính là Hồ", xây ở đó để chặn người Hồ phương Bắc, ai ngờ soán ngôi nhà Tần lại là người tên Hồ Hợi.

Quỷ môn là Đông Bắc.

Sách này không phải của Thiệu Vĩ Hoa. Thiệu Vĩ Hoa chuyên về dịch, không chuyên về phong thuỷ.

Sách viết lộn xộn, là một nồi lẩu, không thuộc phái nào.

Hết

NhấtLụcTamBát
21-05-11, 10:26
1. Không được xây nhà wc, bếp ở vị trí của 12 chi(trên la kinh), vị trí của cửu tử của mệnh, và của 10 can của người trong nhà.-Cái này theo tôi đó là nhầm tránh các năm mệnh tuổi của người trong nhà, ví như Thái tuế, Tuế phá, mệnh cung đến các vị trí đó, đã xung còn bị động.

2. Không được xây nhà wc, bếp ở hướng Quỷ môn (cụ thể hướng Tây Bắc và Đông Nam)-TB là Thiên môn kỵ bếp, toilet. ĐN là địa hộ kỵ hầm hố (cổ nhân có câu: Trời nghiên về TB, Đất nghiên về ĐN), ĐB quỹ môn, TN nhân môn.

3. Phía Bắc là Thánh thành nên không được có wc và bếp (vì là nơi tôn nghiêm)-Phía Bắc là Thánh thành thì không rõ, nhưng xét về ngũ hành thì nên hạn chế dùng, nếu phạm tất nhiên có hóa giải.