PDA

View Full Version : kiêm hướng từ 3 độ hay từ 4 độ mới tính thế quái ????

yendoan
30-01-12, 08:36
Khi lập tinh bàn (hay trạch vận) của 1 căn nhà thì người ta thường hay gặp phải những căn nhà không thuần hướng (hay chính hướng, tức là hướng nhà nằm tại tâm điểm của 1 trong 24 hướng), mà lại lệch sang bên phải hoặc bên trái. Những trường hợp này còn được gọi là kiêm hướng.

Đối với Huyền không phái, nếu những căn nhà (hay phần mộ) tuy bị kiêm hướng, nhưng nếu kiêm dưới 3 độ thì vẫn có thể áp dụng phương pháp lập tinh bàn như bình thường, tức là vẫn lấy những vận tinh tới tọa và hướng, rồi tùy Tam nguyên long của nó là dương hay âm mà xoay chuyển thuận hay nghịch mà thôi. Nhưng nếu một khi mà hướng của căn nhà (hay ngôi mộ) đó kiêm quá 3 độ so với tâm của chính hướng (dù là kiêm sang bên phải hay bên trái) thì cần phải dùng Thế quái (hay số thay thế). Cho nên Thế quái thật ra chỉ là phương pháp dùng số thế cho nhửng trường hợp kiêm hướng nhiều (trên 3 độ).
http://dichlydongphuong.vn/diendan/showthread.php?t=1872

Thế quái
Khi nhà bị lệch (+)(-) Trên 4 độ cho tới dưới 7 độ thì phải dùng thế quái để lập tinh bàn.
http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=57&page=2

tôi có 1 thắc mắc là : nếu 1 căn nhà tọa độ la bàn = 11 độ tọa đinh hướng quý kiêm hướng = 3.5 độ thì có phải dùng thế quái ko ????
nhờ các ACE cao nhân lập tinh bàn chỉ dẩn giùm xin chân thành cám ơn !

anh033
30-01-12, 14:41
Những trường hợp giáp ranh chỉ có một cách chắc chắn để kiểm tra là thực nghiệm. Chỉ có vào ở thử trong ngôi nhà đó, chú ý hướng tinh chiếu vào chỗ nằm qua cửa phòng ngủ của hai tinh bàn, nếu thực tế sau vài tuần ứng nghiệm theo sao nào thì tinh bàn đó đúng.

ThamLang
30-01-12, 15:58
Những trường hợp giáp ranh chỉ có một cách chắc chắn để kiểm tra là thực nghiệm. Chỉ có vào ở thử trong ngôi nhà đó, chú ý hướng tinh chiếu vào chỗ nằm qua cửa phòng ngủ của hai tinh bàn, nếu thực tế sau vài tuần ứng nghiệm theo sao nào thì tinh bàn đó đúng.

Bạn có thể nói rõ khoảng thời gian ứng nghiệm cụ thể hơn không? Nếu đó là bộ hung tinh thì cũng chờ ứng nghiệm hay có cách nào khác ?

anh033
30-01-12, 16:13
Tôi thấy các cặp sao tạo bởi sơn hướng luôn có sự ứng nghiệm rất nhanh. 9-2 mờ mắt, 4-6 có di động, bị người sai việc( đi lấy cho chú bác đôi đũa, chén rượu cũng là bị sai). 4-7, 1-7 xã giao cười nói với nữ nhân, 9-6 gặp ông già ho hen đau ốm...Hướng tinh cũng ứng nhanh, nhị hắc thấy ngay dính tới đám đông, đàn bà, tiểu nhân gây khó dễ, lục bạch là ông già đầu bạc, đồ điện tử kim khí, ngũ hoàng gặp sự bất lưu tình, độc địa, đổ vỡ. Hung tinh sợ nhất ngũ hoàng, nhưng nó còn tùy sao ở cửa chính nhà, nếu đã vượng sơn vượng hướng thì chỗ ngủ bị ngũ hoàng cả tháng cũng chả sao!

phaquanthintuat
31-01-12, 00:56
bác Anh033 ơi
bác có thể giải thích tại sao lục bạch là ông già đầu bạc không?
Còn cặp sao 1-7 em thấy ứng nghiệm hằng ngày bác ạ, ngoài ra thằng con mới 7 tuổi đầu thì lại chắc bị cặp 4-6 chiếu (thấy nó di động luôn lại hay bị bố nó sai vặt ). Cũng may nhà em cả năm vừa rồi không bị đổ vỡ chén bát gì chắc không bị ông tướng ngũ hoàng chiếu đến, ghớm ngũ hoàng mà vượng chiếu vào chắc phải vỡ xoong chảo đấy bác ạ. Tiện đây làm phiền bác bày cách cho em tránh bị vỡ đồ do ngũ hoàng , chỉ sợ mảnh vụn thủy tinh vươn vãi quả thật là độc địa.Xin cám ơn bác ạ.
Chúc bác nhiều may mắng