PDA

View Full Version : Lập tinh bàn thế quái đúng sai ?

HVQ
09-03-12, 14:14
Khi lập tinh bàn nếu kiêm >3 độ thì lập thế quái, đã lười tính rồi dùng phần mềm của bạn Vũ Hữu Khôi và bạn Dualathlon thì thấy 2 cách lập khác nhau. Ví dụ nhà 190 độ tọa Quý hướng Đinh kiêm tý ngọ 5 độ thì thấy như sau :

1) Của bạn Hữu Khôi :
https://lh5.googleusercontent.com/-wKsFqp5wpXc/T1miUKKTsxI/AAAAAAAAAH8/CNFGKrF6Z4Y/s720/Tinhban%25201.JPG

2) Của bạn Dualathlon :
https://lh4.googleusercontent.com/--5nqQB9jFM4/T1miUYUF2MI/AAAAAAAAAIE/q10xIYZHnJg/s512/Tinhban2.JPG

Vậy của bạn nào đúng ?

anh033
09-03-12, 15:05
Phần mềm tại trang Phongthuyhuyenkhonghoc của anh Bình Nguyên Quân an sao giống Vũ Hữu Khôi. Chắc sách Thẩm thị cũng thế.

vhkhoi
09-03-12, 15:14
Phầm mềm của tôi, tôi vẫn thường dùng mà, đảm bảo không sai đâu. Có thể tham khảo chương trình của Thanh Lịch, Bình Nguyên Quân đều có kết quả như vậy.

HVQ
09-03-12, 15:41
Phầm mềm của tôi, tôi vẫn thường dùng mà, đảm bảo không sai đâu. Có thể tham khảo chương trình của Thanh Lịch, Bình Nguyên Quân đều có kết quả như vậy.

Cám ơn bạn, theo mình nghĩ cách dùng thế quái của bạn như ví dụ trên thì tọa đinh hướng quý kiêm tý ngọ 5 độ, bạn dùng hướng có vận 3 trùng với Giáp Mão Ất mà Mão Ất dùng thế quái 2 nên xoay nghịch thì 7 tới hướng nam.
Còn bạn Dualathlon theo mình hiểu thì dùng: Cung Ly "Bính - Ngọ - Đinh"thuộc Cửu Tử (Hữu Bật), trừ BÍNH dùng Thất Xích (Phá Quân) làm Thế quái, còn NGỌ-ĐINH vẫn dùng Cửu Tử (Hữu Bật) tức không dùng Thế quái. nên hướng nam vẫn được song tinh đáo hướng...

TuHepLuong
09-03-12, 22:01
Có 2 cách tính thể quái:
1) Khi kiêm hướng âm dương lẩn lộn hoặc xuất quái thì dùng thể quái
2) Không xét âm-dương của sơn, Dùng thể quái khi số độ lệt qua khỏi chính sơn.

Hướng nhà 190 độ không nên dùng thể quái vì thuận tử kiêm phụ mẫu (cùng loại - củng âm sơn)

HVQ
09-03-12, 22:52

Có 2 cách tính thể quái:
1) Khi kiêm hướng âm dương lẩn lộn hoặc xuất quái thì dùng thể quái
2) Không xét âm-dương của sơn, Dùng thể quái khi số độ lệt qua khỏi chính sơn.

Hướng nhà 190 độ không nên dùng thể quái vì thuận tử kiêm phụ mẫu (cùng loại - củng âm sơn)

Cám ơn Anh Vhkhoi, tôi vẫn dùng một số phần mềm của anh để tính, phần mềm niên nguyệt cũng rất hay. Chỉ có điều đang phân vân giữa cách lập tinh bàn như ví dụ trên của anh thì hướng tinh 7 tới hướng thì sao giám dùng thủy để kích.
Còn theo cách của Anh TuHiepLuong không dùng thế quái vì thuận tử kiêm phụ mẫu thì lập tinh bàn có song tinh đáo hướng có thể dùng thủy kích tài...
Chắc phải thử nghiệm mới rút ra được bài học...

Vài dòng lạm bàn, mong các anh cho ý kiến..

HVQ
09-03-12, 22:55
Thấy Bác VinhL, bác Lypm đang online, các Bác cho vài phát ý kiến nhé...

dinhquy
10-03-12, 15:35
kiêm thuận tử>4.5 độ mới dùng thế quái.kiêm nghịch tử>3.5 thì dùng thế quái rồi.Vài dòng chia sẽ từ thực tế.

HVQ
10-03-12, 18:22
kiêm thuận tử>4.5 độ mới dùng thế quái.kiêm nghịch tử>3.5 thì dùng thế quái rồi.Vài dòng chia sẽ từ thực tế.

Cám ơn Anh nhiều... Hẹn gặp anh một ngày gần đây..,

bonghongvang
10-03-12, 21:58
Chào HVQ. Phần mềm của Dualathlon viết công phu hơn vhkhoi nhiều. Bạn chọn vào mục thế khi lệch khỏi chính sơn sẽ có kết quả như mong muốn.

HVQ
10-03-12, 22:01
Chào HVQ. Phần mềm của Dualathlon viết công phu hơn vhkhoi nhiều. Bạn chọn vào mục thế khi lệch khỏi chính sơn sẽ có kết quả như mong muốn.

Chính xác ! Cám ơn bạn nhiều...