PDA

View Full Version : cách nhận biết cách cục đặc biệt(kỳ cách)

nvhuyhaui
26-03-12, 19:55
Có mấy cách cục đặc biệt thuộc vào Nhất Hành đắc khí cách
Là Mộc cách, hỏa cách, thủy cách, thổ cách,kim cách.
Vậy có cách nhận biết nào khi gặp những cách cục nè không?
Ví dụ như: người thủy cách thì hình dáng lùn....

Rất mong được mọi người chỉ giáo...

chungnp
31-03-12, 19:42
Hi nvhuyhaui !

- Theo như bạn đề cập "Nhất Hành đắc khí cách". Một hành làm chủ trụ. Trong đó bao gồm cách cục hóa khí của nhật chủ , tòng cường cách, tòng tài, tòng nhi,tòng sát. Liệt vào ngoại cách.

- Để nhận ra, bạn có thể tham khảo ngoại cách trong các sách của tác giả Thiệu Vĩ Hoa, Lâm Thế Đức...

- Về nhân tướng học.Mình khảo sát thì thấy không có sự trùng khớp.Cách duy nhất là phân tích cách cục của bát tự.

nvhuyhaui
04-04-12, 18:47
Cảm ơn anh Chungnp đã quan tâm đến chủ đề nè...
Em thì không biết nhiều về tứ trụ.nhưng được nghe các cao nhân luận giải nhiều nên chỉ ăn theo thôi... Có 1cao nhân nói là người thuộc thủy cách thì hình dáng lùn thấp... Và 1 vài đương số cũng xác nhận việc ne. Vậy nên e mới muốn tìm hiểu các cách nhận biết khác ngoài việc phân tích bát tự.
Mấy cuốn đó e đọc hết rồi nhưng e tháy nó quá mang tính lý thuyết mà khó áp dụng vào thực tiễn đc...

chungnp
04-04-12, 20:42
Em thì không biết nhiều về tứ trụ.nhưng được nghe các cao nhân luận giải nhiều nên chỉ ăn theo thôi... Có 1cao nhân nói là người thuộc thủy cách thì hình dáng lùn thấp... Và 1 vài đương số cũng xác nhận việc ne. Vậy nên e mới muốn tìm hiểu các cách nhận biết khác ngoài việc phân tích bát tự.
Mấy cuốn đó e đọc hết rồi nhưng e tháy nó quá mang tính lý thuyết mà khó áp dụng vào thực tiễn đc...

Hi nvhuyhaui!

- Đúng là các sách về tử bình nặng về lý thuyết. Các tác giả phần lớn dùng trụ thực tế, rồi dựa vào đó để xây dựng lý thuyết của riêng mình. Chúng ta là hậu bối cần học tập, tiếp thu những lý thuyết này và hoàn thiện nó trong tương lai.

- Bản thân mình cũng nhận thấy rằng, khi luận đoán vận hạn từng năm thấy cũng không có kết quả khả quan lắm. Có lẽ, nó phụ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm của từng cá nhân.

- Không biết bạn đề cập về thủy cách là dạng tòng vượng thủy, hóa khí thủy hay nhuận hạ cách. Về vấn đề trúng nhân dạng hay không, mình chưa nghiệm lý được vì không có trụ thực tế. Nhưng về hóa khí trong nghiệm lý thì không trúng.

nvhuyhaui
05-04-12, 00:39
Hi nvhuyhaui!

- Đúng là các sách về tử bình nặng về lý thuyết. Các tác giả phần lớn dùng trụ thực tế, rồi dựa vào đó để xây dựng lý thuyết của riêng mình. Chúng ta là hậu bối cần học tập, tiếp thu những lý thuyết này và hoàn thiện nó trong tương lai.

- Bản thân mình cũng nhận thấy rằng, khi luận đoán vận hạn từng năm thấy cũng không có kết quả khả quan lắm. Có lẽ, nó phụ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm của từng cá nhân.

- Không biết bạn đề cập về thủy cách là dạng tòng vượng thủy, hóa khí thủy hay nhuận hạ cách. Về vấn đề trúng nhân dạng hay không, mình chưa nghiệm lý được vì không có trụ thực tế. Nhưng về hóa khí trong nghiệm lý thì không trúng.
vâng. cái em muốn nói đến là Chuyên vượng cách gồm có: Nhuận Hạ cách, Viêm Thượng Cách, Tòng Cách cách, Khúc trực cách, Gia thích cách.
và người có hình tướng lùn là người thuộc Nhuận Hạ cách.
( cái nè có lẽ là cũng có nhiều người biết nhưng lại thủ cho riêng mình.... hihi)
Không biệt chị Kim Cương và các a chị trên diễn đàn mình có biết cách nhận biết nào cho các cách cục khác nữa không ạ.
Rất mong sự giúp đỡ của mọi người !!!

qluat
06-04-12, 07:46
( cái nè có lẽ là cũng có nhiều người biết nhưng lại thủ cho riêng mình.... hihi)
Tôi chưa từng nghe nói Nhuận hạ cách là có tướng lùn, muốn rõ thì phải có cả trăm lá tứ trụ để kiểm tra lại, mà cũng không nên trách nhiều người biết mà lại thủ cho riêng mình, vì có khi giải ra lại bị chê trách vì không nói đúng cái mà người ta muốn nghe.

chungnp
06-04-12, 09:03
vâng. cái em muốn nói đến là Chuyên vượng cách gồm có: Nhuận Hạ cách, Viêm Thượng Cách, Tòng Cách cách, Khúc trực cách, Gia thích cách.
Không biệt chị Kim Cương và các a chị trên diễn đàn mình có biết cách nhận biết nào cho các cách cục khác nữa không ạ.
Rất mong sự giúp đỡ của mọi người !!!

Hi nvhuyhaui!

- Theo ý kiến riêng của mình, việc luận mệnh muốn chính xác, chúng ta cần kết hợp thêm về nhân dạng, phong thủy nơi sống....Còn như bạn đề cập từ luận cách cục để tìm nhân dạng.Liệu có đi ngược không vậy.Ngoại trừ các anh điều tra viên hay thám tử tư thui.:3239:

nvhuyhaui
06-04-12, 13:55
Hi a Chungnp!.
A hiểu ngược ý của em rồi. E đang đi từ hình tướng mà tìm ra cách cục đấy chứ... Vì giả sử có 1 lá số gần giống nhuận hạ cách và chúng ta chưa chắc chăn kết luận được thì tiêu chí hình tướng áp dụng vào đây để tìm đúng cách cục của nó
@qluat: gà nghĩ còn nhiều cái bạn chưa được nghe cơ. Vì không phải ai cũng nói hêt cho bạn biết hay sách nào cũng viết hết cho bạn. Đúng là cần thực tế để chứng minh điều nè. Và mình thấy các cao nhân luận giải thì đương số phản hồi lại khá chính xác các vận hạn của Nhuận hạ cách và thừa nhận là họ có hình tướng lùn thật...^^
Nếu muốn biết thêm hay vào diễn đàn dichlydongphuong.vn nghe chương trình mỗi tuần 1 lá số của bác Thiện Minh các bạn sẽ thấy rất nhiều diều thú vị mà .ình chưa từng được biết đâu...
Thân!

iHi
06-04-12, 17:26
@qluat: gà nghĩ còn nhiều cái bạn chưa được nghe cơ. Vì không phải ai cũng nói hêt cho bạn biết hay sách nào cũng viết hết cho bạn. Đúng là cần thực tế để chứng minh điều nè. Và mình thấy các cao nhân luận giải thì đương số phản hồi lại khá chính xác các vận hạn của Nhuận hạ cách và thừa nhận là họ có hình tướng lùn thật...^^
Nếu muốn biết thêm hay vào diễn đàn dichlydongphuong.vn nghe chương trình mỗi tuần 1 lá số của bác Thiện Minh các bạn sẽ thấy rất nhiều diều thú vị mà .ình chưa từng được biết đâu...
Thân!

Chung nhận xét hay, bạn nvhuyhaui đừng nên thấy người ta luận thế cho rằng hay mà dễ nhầm đường... Hãy thử nghĩ xem cổ nhân gọi là Tướng Số chứ có ai lại gọi là Số Tướng ?:668:

nvhuyhaui
07-04-12, 00:52
Mình k hiểu ý của IHi là gì cả vì mình có phản đối ý kiến của a Chungnp đâu... Điều a ấy nói thì luôn đúng vì người ta nói. Nhất Mộ Nhì Nhà thứ ba mới là lá số...
Mình không cho rằng nó là hay mà mình chỉ thấy nó chính xác thì mình tiếp thu thôi... Thực tế là cái phản ánh chính xác và chân thực nhất những phán đoán hay cách cục của lá số. Khi xem số chúng ta chỉ xét trên lá số mà chưa xét đến những nhân tố khác như a Chungnp nói nên độ chính xác của nó chỉ ở mức nào thôi.

nvhuyhaui
07-04-12, 00:59
còn ihi nói tướng số hay số tướng là sao... Nvhuy k hiểu ý của ihi muốn nói ở đây là gì

Hình như ihi cũng có nick bên dichlydongphuong thì phải

chungnp
07-04-12, 10:40
Nhất Mộ Nhì Nhà thứ ba mới là lá số...
Mình không cho rằng nó là hay mà mình chỉ thấy nó chính xác thì mình tiếp thu thôi... Thực tế là cái phản ánh chính xác và chân thực nhất những phán đoán hay cách cục của lá số. Khi xem số chúng ta chỉ xét trên lá số mà chưa xét đến những nhân tố khác như a Chungnp nói nên độ chính xác của nó chỉ ở mức nào thôi.

Hi nvhuyhaui!

Theo tinh thần dịch lý,mọi sự vật và hiện tượng đều thay đổi không ngừng. Do đó, chính yếu của môn tử bình là cải thiện tinh thần mỗi cá nhân theo chiều hướng tốt như chị Kim Cương từng phát biểu (Luật nhân quả)

Mỗi trụ thực tế, thông thường tồn tại ở dạng kiêm cách (có nhiều cách cục tồn tại ). Việc xem xét các yếu tố phụ như nhân dạng, phong thủy nơi sống.... với mục đích xem trụ đó đang hành theo hướng nào, để tìm dụng cho hướng đi. Việc luận đoán hành vận có lẽ không theo hướng cải thiện tinh thần, nên nhiều mệnh gia chưa tìm ra được mẫu số chung trong luận đoán.

Có nhiều trụ tự hành theo hướng tốt. Khi đó chúng ta nhận thấy rằng, vào mỗi giai đoạn hành vận.Các yếu tố phụ tự xuất hiện bổ trợ cho cách cục đang hành.

Nhận rõ điều này, giúp chúng ta tìm được hướng đi riêng cho bản thân trong môn tử bình này.