PDA

View Full Version : Nhờ anh Vân Hoài và các anh giải thích !

cóc tía
30-03-12, 21:52
Em chào anh Vân Hoài và các anh !
Em có chút thắc mắc nên xin các anh giải đáp ạ !
Có thể hiểu thế này ạ !

HÀ ĐỒ
• Nhất Lục cộng tông : Nghĩa là 1 và 6 ở Bắc & Tây Bắc .
• Nhị Thất đồng đạo : 2 và 7 cùng một tính chất ?
• Tam Bát vi bằng : 3 và 8 như nhau - Đông & Đông bắc .
• Tứ Cửu vi hữu : 4 và 9 ở phía Tây
• Ngũ thập đồng đồ : 5 và 10 cùng một chỗ - Trung cung

Vậy sao trong phân cung bát quái :
- 7 lại ở phương tây ?
- 9 lại ở phương nam ạ ?
Kiến thức còn non kém ,mong các anh giải thích !
Xin cảm ơn !

Cụ Khiết
06-04-12, 08:33
Em chào anh Vân Hoài và các anh !
Em có chút thắc mắc nên xin các anh giải đáp ạ !
Có thể hiểu thế này ạ !

HÀ ĐỒ
• Nhất Lục cộng tông : Nghĩa là 1 và 6 ở Bắc & Tây Bắc .
• Nhị Thất đồng đạo : 2 và 7 cùng một tính chất ?
• Tam Bát vi bằng : 3 và 8 như nhau - Đông & Đông bắc .
• Tứ Cửu vi hữu : 4 và 9 ở phía Tây
• Ngũ thập đồng đồ : 5 và 10 cùng một chỗ - Trung cung

Vậy sao trong phân cung bát quái :
- 7 lại ở phương tây ?
- 9 lại ở phương nam ạ ?
Kiến thức còn non kém ,mong các anh giải thích !
Xin cảm ơn !

Bạn Cóc Tía ơi !
Tôi mới biết và tham gia vào DĐ này ,thấy không có ai trả lời bạn nên tôi mạnh dạn tâm sự với bạn chút nhé !
Trong cuộc sống cũng có nhiều điều thắc mắc ,nhất là về PT . Giờ thấy mọi người đi đâu,ở đâu cũng bàn về PT ,từ số điện thoại đến màu của xe cộ . Thậm chí cô bạn gái của tôi còn nhờ thầy khuyên nên mặc quần áo và đi dép màu gì cho hợp với tuổi .
Tôi quyết định học PT và đi mua sách về đọc nhưng cứ thấy nó giông giống nhau và rất chung ,may hôm rồi có thằng cháu phô có DĐ này và dạy cách vào in tơ nét nên tôi vào đây thấy các anh ấy viết mấy phần huyền không tỉ mỉ tôi mê quá thế mà quyết định học luôn . Mà đọc cũng thấy khó hiểu quá bạn ạ ,nhưng thôi mình cứ học đi đã rồi thắc mắc sau ,kẻo các bác ấy đã bận lại dễ hiểu lầm là mình vặn vẹo linh tinh thì không hay lắm .
Còn bạn hỏi sao lại thế thì cũng khó trả lời ,vì chữ tàu nó có nhiều cách luận ,hơn nữa lý luận PT theo tôi được biết thì đã có mấy nghìn năm nay ,nếu sai thì người ta phải phát hiện ra rồi chứ .
Tóm lại là cứ học đi rồi sẽ biết nó thế nào .
Tạm biệt !

haidang
06-04-12, 22:55
Hi hi nhiều khi sai mà vẫn dùng đấy mới chết, nhất là lấy tuổi quy ra ngũ hành mệnh...ra hướng nhà nữa. Mua xe theo màu...

Cụ Khiết
07-04-12, 08:45
Hi hi nhiều khi sai mà vẫn dùng đấy mới chết, nhất là lấy tuổi quy ra ngũ hành mệnh...ra hướng nhà nữa. Mua xe theo màu...

Chào bác !
Nghe bác nói tui thấy trìu tượng quá ta ! Bác làm ơn giải thích dùm câu :" lấy tuổi quy ra ngũ hành mệnh...ra hướng nhà nữa" giúp tôi với ?
Cảm ơn bác !

haidang
07-04-12, 20:11
Thì nói gọn lại là 12 con giáp: Tý Sửu Dần Mão Thìn Tị Ngọ Mùi Thân Dậu Tuất Hợi. Tuổi hợp hướng, thực tế tại sau vẫn bại, còn không hợp vẫn tốt... Cứ thống kê khoảng 50 nhà sẽ biết thôi mà.

Cụ Khiết
07-04-12, 20:35
Thì nói gọn lại là 12 con giáp: Tý Sửu Dần Mão Thìn Tị Ngọ Mùi Thân Dậu Tuất Hợi. Tuổi hợp hướng, thực tế tại sau vẫn bại, còn không hợp vẫn tốt... Cứ thống kê khoảng 50 nhà sẽ biết thôi mà.

Cảm ơn bác đã tiếp truyện !
Nhưng nói vậy thì hóa ra phong thủy không hiệu nghiệm à ?
Tôi thây anh bạn sinh hoạt bên Lý Học Đông Phương nói là PT chỉ là một phần ,còn một phần là do số . Nghe anh ấy nói thì cũng rất có lý là PT chỉ thay đổi được định mệnh chứ không thay đổi được định tính .
Tạm biệt !