PDA

View Full Version : Bàn về hòn non bộ& Đá phong thủy

Cụ Khiết
07-04-12, 22:45
Chào bà con cô bác !
Tôi có một vài thắc mắc ,mong bà con cô bác chỉ giáo !
Người ta thường làm hòn non bộ ở trước nhà ,mà đã là hòn non bộ thì phải có mấy khối đá trong đó ,vậy :
1- Có nhà phong thủy nói : Mấy tảng đá đó là hình tượng của núi ,mà núi ở trước nhà là thất cách ?
2- Đá ở trong bể nên để mấy khối ?
3- Đá đó phải là loại đá gì ?
Ngày xưa các cụ nhà ta thường nói để đá trong nhà sau nó hóa thành yêu tinh ,điều đó chắc phải có nguyên do gì chứ ,vậy ngày nay chúng ta nên giải thích hiện tượng đó như thế nào ?
Mong nhận được chỉ dẫn của các bà con cô bác !
Trân trọng cảm ơn !

kiwitc
08-04-12, 10:30
Theo tôi, cái đầu chúng ta nghĩ gì mới là điều quan trọng. Thí dụ, bức tranh thủy hoặc bức tranh vẽ hình sông suối đâu phải là thủy thực, đâu có những cái khí của thủy, nhưng trong đầu chúng ta nghĩ đó là nước, là thủy thì chính cái suy nghĩ đó ảnh hưởng đến tâm tình của ta, và nhờ đó mà nó có tác dụng.

Cụ Khiết
08-04-12, 11:20
Theo tôi, cái đầu chúng ta nghĩ gì mới là điều quan trọng. Thí dụ, bức tranh thủy hoặc bức tranh vẽ hình sông suối đâu phải là thủy thực, đâu có những cái khí của thủy, nhưng trong đầu chúng ta nghĩ đó là nước, là thủy thì chính cái suy nghĩ đó ảnh hưởng đến tâm tình của ta, và nhờ đó mà nó có tác dụng.

Chào bác !
Tôi cũng đã từng nghĩ như vậy ,nhưng khi một số người bạn của tôi gặp những truyện bất trắc và mời chuyên gia PT tới ,họ bảo kê lại giường ,sửa lại cửa .... thì thấy sức khỏe và cuộc sống của họ khác hơn . Chính điều ấy làm toi tò mò và tìm hiểu về PT .
Kính bác !

minhtienql
09-04-12, 12:11
Chào Cụ Khiết!
Bạn đừng chú trọng quá vào vấn đề phong thủy mà nên xem xét đến góc độ thẩm mỹ nữa chứ. Thân!

Cụ Khiết
09-04-12, 14:05
Chào Cụ Khiết!
Bạn đừng chú trọng quá vào vấn đề phong thủy mà nên xem xét đến góc độ thẩm mỹ nữa chứ. Thân!

Đồng ý !
Tuy nhiên các chuyên gia PT đều nói : Một ngôi nhà hợp với PT là một ngôi nhà phù hợp với cảnh quan môi trường và con người . Vì vậy một ngôi nhà như thế sẽ rất thẩm mỹ chứ sao ?
Tam biêt !

minhtienql
09-04-12, 16:15
:004: Chào! Mình sẽ trả lời câu hỏi của bạn là làm như vậy để cân bằng âm dương thui. Thân!