PDA

View Full Version : Phòng thảo luận dịch lý

vanhoai
25-05-12, 19:21
Chào các bạn
Phòng thảo luận dịch lý được mở ra với phương thức trong 64 quẻ , ở mỗi quẻ có muôn hình vạn trạng sự việc xảy ra, có thể áp dụng trên mọi lĩnh vực từ kinh tế, chính trị, quân sự, gia đình, xã hội đến cách dụng người, đối nhân xử thế,..... Vì vậy mỗi một quẻ cộng thêm một quẻ biến sẽ là một chủ đề mà các thành viên có thể đưa các tình huống, sự việc để các thành viên khác vào luận, tìm ra các giải pháp hoặc dự đoán kết quả.
Các bạn có thể dùng mọi phương pháp của dịch lý như: Bốc phệ, mai hoa, dịch việt,....Vấn đề là chúng ta có vận dụng tốt phương pháp đó hay không để tìm ra kết quả gần đúng nhất với thực tế.
Chúng ta vào đây là để cùng nhau học hỏi, đúng sai không phải là vấn đề quan trọng, miễn là bạn sẽ gặt hái được gì.

Chúc các bạn ngày càng tinh tấn

quy_co99
01-06-12, 23:19
dạ chào anh vanhoai!!!
anh cho em hỏi em đang nghiên cứu môn bát tự hà lạc cũng dùng quẻ rất giống bên dịch nhưng mà có vẻ như lại luận hơi khác với dịch mà lại giống tử vi hơn. em mún hỏi dùng bát tự cho luận đoán giống tử vi và dùng giống dịch được ko ạ?:002:

vanhoai
02-06-12, 05:00
dạ chào anh vanhoai!!!
anh cho em hỏi em đang nghiên cứu môn bát tự hà lạc cũng dùng quẻ rất giống bên dịch nhưng mà có vẻ như lại luận hơi khác với dịch mà lại giống tử vi hơn. em mún hỏi dùng bát tự cho luận đoán giống tử vi và dùng giống dịch được ko ạ?:002:
Mỗi môn đều có qui tắc và công dụng của nó. Môn Bát Tự Hà Lạc chuyên dùng cho đoán mệnh, cho nên khi chưa giỏi thì em nên dùng nó theo đúng công dụng của nó. Còn muốn dùng cho bói dịch thì có nhiều môn về dịch lý, theo tôi, em nên đi theo chuyên thì hay hơn.

Đăng bài lên diễn đàn HKLS, em cố gắng viết đúng chính tả nhé

TuHepLuong
20-06-12, 03:57
Chào các bạn,

Con người mình thỉnh thoảng cũng bị bênh mà phải không? Có bệnh thì phải chửa bênh là chuyện thường tinh. Một cái diễn đàn mả không có sống gió thì diển đàn đó trầm cảm, hôi viên không nói hêt tâm tư của mình vì "Sự thât lúc nào cũng mích lòng". Quốc có quốc pháp, gia có gia qui, diễn đàn có luật của diễn đàn, miễn là chúng ta sinh hoạt trong khuôn khổ và qui luật thì lâu .....lâu có chạy quá tốc độ thì hihihi admin cũng thông cảm mà hihihi (nên tự giác là hơn à nha).

Diễn đàn HKLS là 1 nơi có thể nói là sạch sẽ nhất để các bạn yêu mến huyền thuật trao đổi và học tập. Người lập ra diện đàn này với tinh thần vô vụ lợi, tạo phương tiện cho rất nhiều người từ hồi nào chưa bao giờ biết về Dich Lý, Huyền Không Phi Tinh, Huyền Không Đại Quái v.v... để nghiên cứu học tập. Tôi cũng là một người trong số những người không biết gì vể những môn này, đến với diển đàn là muốn học hỏi và tỉm hiẻu thêm về những môn huyền học ảo diệu này. Các bạn thử nghĩ xem có ai bỏ ra 1 tháng mấy trăm đô-la mướn 1 cái sever này để lấy cái phiền não thị phi vào không? Vô lý phải không các bạn.

Chúng ta ai củng là người, đã là người thì có thấp có cao, trí tuệ có sâu có cạn, nhưng không phải vì cái thấp, cái cao cái sâu cái cạn mà lại cho ta là phải cho ta là đúng. Nếu nói như vậy thì vô tình chính mình phỉ bán bản thân mình. vì sao? vì mình xưa củng vậy, từ cái không biết nên học rối mời biết, từ cái không hiểu, học rối mới hiểu... Cho nên mẹ tôi thường nói tôi rằng, "Con có 100 cái biết mà không có cái biết điều thì cũng vô dụng". Tôi tuy tâm Tư Hẹp Lượng, nhưng cũng biết cái kiến thức này có được là nhờ nhiều phương tiện chung quanh mà ai đó đã là người cung cấp cho cái phương tiện này, những cài này là những cái ơn tôi biết đến. Hayz... Hẹp Lượng mà cũng biết ơn sao??? Phải chớ, vì đó là dịch mà, trong thiện có ác, trong ác có thiện...

Hy vọng tất cả ai yêu mến học thuật này nên cố gắng xây dựng ngôi nhà chúng ta ngày càng tươi mát, và cũng đừng vì mỗi lần đạp cức mỗi lần chặt chân... Hehehe xin lỗi, xin lỗi