PDA

View Full Version : nhờ giải đáp dịch lý

thaihoa
06-10-09, 21:12
Kính chào anh Thanh Từ và các anh chị ACE!
Hiện nay mình cũng đang vò vẽ họcdịch lý.vừa rồi mình có gieo cho người bạn một quẻ bạn ấy hỏi là CÓ MƯỢN ĐƯỢC TIỀN HAY KHÔNG?
gieo được quẻ sơn thiên đại súc, động hào 3 thành sơn trạch tổn.
mỉnh đoán sau 03 ngày mượn được tiền , nhưng số tiền mượn được thấp so với dự kiến ban đầu.
Kết quả sau 03 ngày bạn trả lời không mượn được đồng nào cả.
Với kiến thức còn ít ỏi, mình chưa luân được chính xác.Kính mong Anh và các anh chị giúp mình với.
Thái hòa:77:

tom
07-10-09, 03:52
Hi Anh thaihoa
bị tổ trác hả ?:21::21:hì hì

thaihoa
07-10-09, 08:57
Hi Anh thaihoa
bị tổ trác hả ?:21::21:hì hì

mình phải nhờ tớu anh Thanh từ giúp thôi! .bóTAY.COM rồi!
Thái hòa

thanhtu
07-10-09, 10:38
Kính chào anh Thanh Từ và các anh chị ACE!
Hiện nay mình cũng đang vò vẽ họcdịch lý.vừa rồi mình có gieo cho người bạn một quẻ bạn ấy hỏi là CÓ MƯỢN ĐƯỢC TIỀN HAY KHÔNG?
gieo được quẻ sơn thiên đại súc, động hào 3 thành sơn trạch tổn.
mỉnh đoán sau 03 ngày mượn được tiền , nhưng số tiền mượn được thấp so với dự kiến ban đầu.
Kết quả sau 03 ngày bạn trả lời không mượn được đồng nào cả.
Với kiến thức còn ít ỏi, mình chưa luân được chính xác.Kính mong Anh và các anh chị giúp mình với.
Thái hòa:77:

Chào anh ThaiHoa
với câu hỏi: "CÓ MƯỢN ĐƯỢC TIỀN HAY KHÔNG"

☶ ☶
☰ ☱
Đại Súc Tổn
Chứa đựng bị Tổn thất
Sự lý mượn tiên của anh bạn không hợp với ý nào trong quẻ Đại Súc là Tổn cả. Như vậy thì ta áp dụng phướng pháp luận thứ hai là :"Dị lấy đồng mà quy" . Tức là mỗi quẻ ta lấy một ý rồi ráp lại thành một câu nói mà Dịch đã nói về đề tài ta muốn hỏi:
☯ [I]SƠN THIÊN ĐẠI SÚC : Tụ dã. TÍCH TỤ. Chứa tụ, súc tích, lắng tụ một chỗ, dự trữ, đựng, để dành, .Đồng loại hoan hội chi tượng: Tượng đồng loại hội hợp vui vẻ, cục bộ; đại hội, gặp gỡ trong một phe
☯SƠN TRẠCH TỔN : Thất dã. TỔN HẠI. Tổn thất, hao mất, thua thiệt,bớt kém, bớt phần dưới cho phần trên là tổn hại. Phòng nhân ám toán chi tượng : Tượng đề phòng sự ngầm hại , hao tổn
☯Vậy ta lấy nghĩa Chứa đựng của quẻ Đại Súc, và nghĩa tổn thất của quẻ Tổn thành câu: Sự chứa đựng bị tổn thất => túi (Đại Súc)tiền bị tổn thất.
☯Đi mượn tiền mà Ông Trời nói là "túi tiền bị tổn thất" thì làm sao mượn tiền được. Nếu ổng nói "túi tiền đầy thì còn hy vọng mượn được" đằng này....
☯Thương cho người bạn của anh đang trong vận Tổn Thất, anh nên khuyên nhủ để anh ta đủ nghị lực vượt qua rồi sẽ đến vận Đại Súc (túi đầy) vậy.
☯ Rất quý tấm lòng hiếu học của anh ThaiHoa.
- Còn việc đúng sai là Đạo Âm Dương của Tạo Hóa mà, Trời còn có sáng có tối, có ngày có đêm, [COLOR="#ff0000"]Trí của Thánh Nhân cũng có lúc sáng trí và Tối trí. Chúng ta là những kẻ phàm phu, trần tục việc đoán sai cũng là bình thường anh à. Có vậy thì chúng ta mới cùng nhau học nếu không thì đâu cần học làm gì anh nhỉ
- QUÝ - TRỌNG Ở TẤM LÒNG HIẾU HỌC VÀ KHÔNG GIẤU DỐT
THÂN MẾN
TT

thaihoa
07-10-09, 23:01
Chào anh ThaiHoa
với câu hỏi: "CÓ MƯỢN ĐƯỢC TIỀN HAY KHÔNG"

☶ ☶
☰ ☱
Đại Súc Tổn
Chứa đựng bị Tổn thất
Sự lý mượn tiên của anh bạn không hợp với ý nào trong quẻ Đại Súc là Tổn cả. Như vậy thì ta áp dụng phướng pháp luận thứ hai là :"Dị lấy đồng mà quy" . Tức là mỗi quẻ ta lấy một ý rồi ráp lại thành một câu nói mà Dịch đã nói về đề tài ta muốn hỏi:
☯ [I]SƠN THIÊN ĐẠI SÚC : Tụ dã. TÍCH TỤ. Chứa tụ, súc tích, lắng tụ một chỗ, dự trữ, đựng, để dành, .Đồng loại hoan hội chi tượng: Tượng đồng loại hội hợp vui vẻ, cục bộ; đại hội, gặp gỡ trong một phe
☯SƠN TRẠCH TỔN : Thất dã. TỔN HẠI. Tổn thất, hao mất, thua thiệt,bớt kém, bớt phần dưới cho phần trên là tổn hại. Phòng nhân ám toán chi tượng : Tượng đề phòng sự ngầm hại , hao tổn
☯Vậy ta lấy nghĩa Chứa đựng của quẻ Đại Súc, và nghĩa tổn thất của quẻ Tổn thành câu: Sự chứa đựng bị tổn thất => túi (Đại Súc)tiền bị tổn thất.
☯Đi mượn tiền mà Ông Trời nói là "túi tiền bị tổn thất" thì làm sao mượn tiền được. Nếu ổng nói "túi tiền đầy thì còn hy vọng mượn được" đằng này....
☯Thương cho người bạn của anh đang trong vận Tổn Thất, anh nên khuyên nhủ để anh ta đủ nghị lực vượt qua rồi sẽ đến vận Đại Súc (túi đầy) vậy.
☯ Rất quý tấm lòng hiếu học của anh ThaiHoa.
- Còn việc đúng sai là Đạo Âm Dương của Tạo Hóa mà, Trời còn có sáng có tối, có ngày có đêm, [COLOR="#ff0000"]Trí của Thánh Nhân cũng có lúc sáng trí và Tối trí. Chúng ta là những kẻ phàm phu, trần tục việc đoán sai cũng là bình thường anh à. Có vậy thì chúng ta mới cùng nhau học nếu không thì đâu cần học làm gì anh nhỉ
- QUÝ - TRỌNG Ở TẤM LÒNG HIẾU HỌC VÀ KHÔNG GIẤU DỐT
THÂN MẾN
TT

Hi anh Thanh Từ!
Quả thật là Dịch biến hóa khôn lường! không sao thấu hiểu được nghĩa của trời đất. Cảm ơn anh đã cho mình thêm lý luận để nghiền ngẫm thêm về Dịch.
Thái hòa:41:

vanhoai
08-10-09, 15:23
Chào Thái Hòa
Em hỏi lại bạn xem có phải không mượn được tiền mà còn mất thêm tiền nhậu nhẹt, cà phê cà pháo nữa không?

dongphuong
09-10-09, 13:05
Chào Thái Hòa
Em hỏi lại bạn xem có phải không mượn được tiền mà còn mất thêm tiền nhậu nhẹt, cà phê cà pháo nữa không?
Chào anh Hoài, do Thái Hòa đang đi chơi ở Bình Thuận nên em trả lời thay: người này không mượn được tiền mà mất tiền uống cafe với bạn bè thôi. Anh chàng này sống cũng đàng hoàng nhưng vận rất xấu, nhờ em xem mấy quẻ cũng toàn xấu, sợ quá hết dám kêu em coi giùm luôn rồi ( sau sự cố kể trên anh chàng nhờ em xem tiếp với cùng câu hỏi trên để trả tiền cho 1 người khác, anh ta chon 188 luận ra quẻ BỈ-TỤNG: giải quẻ xong anh ta buồn rầu về quê ở Ninh Thuận luôn.):57:

vanhoai
09-10-09, 13:19
hi hi vì là Đại súc - Tổn nên không những không mượn được tiền mà còn mất thêm tiền.

nguoikhonghoc
05-11-09, 21:47
Tại sao không dựa Vào đại súc - Tổn mà mượn tiền
Nghĩa nào qua đại súc là hết tổn

dongphuong
06-11-09, 11:01
Chào nguoikhonghoc, bạn có thể giải thích rõ hơn làm thế nào qua đại súc là hết tổn không?

nguoikhonghoc
10-11-09, 21:16
Chào nguoikhonghoc, bạn có thể giải thích rõ hơn làm thế nào qua đại súc là hết tổn không?

Câu hỏi đi vay tiền của người bạn nhằm dịch tượng đại súc - tổn
Bạn là người đi vay Bạn lại đang sống động ở Đại súc - tổn
Bạn của bạn là người bị bạn mượn Cũng đang sống động Đại súc - Tổn

Cho nên Túi tiền của người bạn kia cũng có khả năng bị Tổn vì bạn chứ

thaihoa
16-11-09, 23:17
Cảm ơn Bác đã quan tâm lại quẻ này
Bác không học có thể giải thích rõ hơn được không?, chưa hiểu được ý Bác !hiện nay người bạn này Tổn nhiều rồi mà chưa thấy đại súc gì cả?
Thái hòa

nguoikhonghoc
16-11-09, 23:22
Cảm ơn Bác đã quan tâm lại quẻ này
Bác không học có thể giải thích rõ hơn được không?, chưa hiểu được ý Bác !hiện nay người bạn này Tổn nhiều rồi mà chưa thấy đại súc gì cả?
Thái hòa

Thế nên mình mới bảo phải chờ qua đại súc thì hết tổn

tuy nhiên phải chờ bao lâu mới được đại súc: phải biết thêm về sự tương quan tương hợp tương ứng trong chiêm nghiệm

Lấy sự vật gần nhất đang động phù hợp nhất với đại súc - tổn để làm tương quan nếu tương hợp ắt sẽ tương ứng: nghĩa là chờ khi sự việc mà bạn vừa tìm xong nó xảy ra được lý đại súc thì bạn của bạn có tiền thì lúc đó mình đi vay
nhưng sự việc đó qua thời đó rồi nên bạn phải học thêm để chờ dịp khác dùng tương quan tương hợp tương ứng