PDA

View Full Version : Nhờ các anh chị vào Topic của em chơi.

Linhpharmacy
14-09-12, 16:07
Chào các anh chị trên diễn đàn, có việc này muốn hỏi nhưng ko biết pos bài ở đâu nên đành pos vào đây, nếu có gì không phải mong anh chị bỏ qua.
Em có mua một quyển Nhập môn phong thủy Huyền không của tác giả Nguyễn mạnh Linh ( hiện đang ở trung quốc hay sao ý )
Nhưng có vấn đề này em chưa được hiểu và thông suốt mong các anh chị giải đáp giúp.
Cửu bạch vận hành theo tháng.
Tử bạch vận hành theo tháng mỗi tháng trong năm cũng khác nhau, mỗi tháng có một cung trung nhập khác nhau, chủ về khí sinh sát của cả tháng. Cổ thư có câu " Vượng niên bát bạch trung cung đắc, Mộ thị ngũ hoàng sinh nhị hắc, Trục nguyệt tinh nghịch thuận khứ, nhất chu chi nội khả suy trắc"
Có nghĩa là tử bạch theo tháng, vào năm Vượng ( tý ngọ mão dậu ) dùng bát bạch nhập cung trung, vào năm mộ ( thìn tuất sửu mùi ) dùng ngũ hoàng nhập cung trung, vào năm ( dần thân tỵ hợi ) dùng nhị hắc nhập cung trung. Tử bạch vận hành theo tháng cũng phi thuận theo các cung đếm ngược.

Theo tác giả thì ngày tháng năm theo tiết khí.
Tháng Tiết khí Cửu tinh năm 2012

Tháng 1 Dần Lập xuân - Vũ thủy Ngũ hoàng
Tháng 2 Mão Kinh trập - Xuân phân Tứ lục
Tháng 3 Thìn Thanh minh - Cốc vũ Tam bích
Tháng 4 Tỵ Lập hạ - Tiểu mãn Nhị Hắc
Tháng 5 Ngọ Mang chủng - Hạ chí Nhất bạch
Tháng 6 Mùi Tiểu thử - Đại thử Cửu tử
Tháng 7 Thân Lập thu - Sử thử Bát bạch
Tháng 8 Dậu Bạch lộ - Thu phân Thất xích
Tháng 9 Tuất Hàn lộ - Sương giáng Lục bạch
Tháng 10 Hợi Lập đông - Tiểu tuyết Ngũ hoàng
Tháng 11 Tý Đại tuyết - Đông chí Tứ lục
Tháng 12 Sửu Đại hàn - Tiểu hàn Tam bích

Em mới nhiên cứu nên nếu nhìn vào đây thì cũng rất khó hiểu cách chia thời gian của tác giả.
Vậy rất mong các anh chị là có cách nào tính cửu tử vận hành theo tháng đơn giản và tiện lợi hơn không, và theo lịch âm hay dương lịch hay tiết khí ạ.
Vd như ngày 20/07/2012 dương lịch có phải là Cửu tử nhập cung không ạ.
Và ngày 28/08/2012 dương lịch có phải là bát bạch nhập cung trung không ạ.
Rất mong các anh chị tham gia góp ý giúp em hiểu biết hơn ạ.
Cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Linhpharmacy
15-09-12, 00:11
Ko biết em có làm điều gì không phải mà sao không có anh chị nào giúp em với

haidang
15-09-12, 01:07
ngày 20/07/2012 dương lịch
Năm Tháng Ngày Giờ 00:30
5 1 3 8 4 6 8 4 6 8 4 6
4 6 8 7 9 2 7 9 2 7 9 2
9 2 7 3 5 1 3 5 1 3 5 1

ngày 28/08/2012
Năm Tháng Ngày Giờ 00:37
5 1 3 7 3 5 8 4 6 8 4 6
4 6 8 6 8 1 7 9 2 7 9 2
9 2 7 2 4 9 3 5 1 3 5 1

Thai Nguyen
15-09-12, 01:53
Em có mua một quyển Nhập môn phong thủy Huyền không của tác giả Nguyễn mạnh Linh ( hiện đang ở trung quốc hay sao ý )

=> Để "dễ hiểu", dịch giả trên đã đổi vị trí tinh bàn và đồ hình cửu tinh (bắc ở trên, nam ở dưới, tây ở trái, đông ở phải) nên toàn bộ hình tinh bàn và phi tinh ko bấm trên tay được, đôi khi nhầm lẫn về phi tinh thuận/nghịch và phương hướng khi đọc các nguyên bản của Thẩm Trúc Nhưng và các loại sách phong thủy khác
Lời khuyên: Bạn nên tìm quyển sách của tác giả Thẩm Trúc Nhưng và các bài viết trên diễn đàn để bắt đầu nghiên cứu về môn này.

Em mới nghiên cứu nên nếu nhìn vào đây thì cũng rất khó hiểu cách chia thời gian của tác giả.
Vậy rất mong các anh chị là có cách nào tính cửu tử vận hành theo tháng đơn giản và tiện lợi hơn không, và theo lịch âm hay dương lịch hay tiết khí ạ.

=> Phi tinh tháng bạn cần nghiên cứu các bảng biểu đã thống kê để suy ra cách nhớ và bấm trên tay: (8- 5- 2-)+
Ví dụ cách tính phi tinh tháng 7/2012 AL
-Đếm tuần hoàn liên tục, khởi bắt đầu từ Tý, năm nay năm Thìn bạn bấm tay đến thìn (Năm Tý Sửu Dần Mẹo Thìn ứng với 8 5 2 8 5). Vậy tháng 1 năm Thìn có phi tinh là (5-)+. Suy ra tháng 7 năm Thìn có phi tinh là 8 (Tháng 1 2 3 4 5 6 7 ứng với 5 4 3 2 1 9 8)

=> Bạn cần đọc các kiểu bài viết, các loại sách để hiểu và bấm được trên tay dãy số sau:
Ngày 15/9/2012DL (30/7AL) có phi tinh (vận, năm, tháng, ngày, giờ)= (8+,6+,8+,6-,9-)
- Sau đó bạn cần kiểm soát phi tinh theo tháng/ngày/giờ hàng ngày để hiểu rõ ý nghĩa của cửu tinh không chỉ trong phạm vi phong thủy mà là trong cuộc sống hàng ngày.

Cụ thể hơn bạn chịu khó đọc, tham khảo thêm nhiều sách và nhờ các anh chị trên diễn đàn thêm.

Linhpharmacy
16-09-12, 09:13

=> Để "dễ hiểu", dịch giả trên đã đổi vị trí tinh bàn và đồ hình cửu tinh (bắc ở trên, nam ở dưới, tây ở trái, đông ở phải) nên toàn bộ hình tinh bàn và phi tinh ko bấm trên tay được, đôi khi nhầm lẫn về phi tinh thuận/nghịch và phương hướng khi đọc các nguyên bản của Thẩm Trúc Nhưng và các loại sách phong thủy khác
Lời khuyên: Bạn nên tìm quyển sách của tác giả Thẩm Trúc Nhưng và các bài viết trên diễn đàn để bắt đầu nghiên cứu về môn này.

Em mới nghiên cứu nên nếu nhìn vào đây thì cũng rất khó hiểu cách chia thời gian của tác giả.

=> Phi tinh tháng bạn cần nghiên cứu các bảng biểu đã thống kê để suy ra cách nhớ và bấm trên tay: (8- 5- 2-)+
Ví dụ cách tính phi tinh tháng 7/2012 AL
-Đếm tuần hoàn liên tục, khởi bắt đầu từ Tý, năm nay năm Thìn bạn bấm tay đến thìn (Năm Tý Sửu Dần Mẹo Thìn ứng với 8 5 2 8 5). Vậy tháng 1 năm Thìn có phi tinh là (5-)+. Suy ra tháng 7 năm Thìn có phi tinh là 8 (Tháng 1 2 3 4 5 6 7 ứng với 5 4 3 2 1 9 8)

=> Bạn cần đọc các kiểu bài viết, các loại sách để hiểu và bấm được trên tay dãy số sau:
Ngày 15/9/2012DL (30/7AL) có phi tinh (vận, năm, tháng, ngày, giờ)= (8+,6+,8+,6-,9-)
- Sau đó bạn cần kiểm soát phi tinh theo tháng/ngày/giờ hàng ngày để hiểu rõ ý nghĩa của cửu tinh không chỉ trong phạm vi phong thủy mà là trong cuộc sống hàng ngày.

Cụ thể hơn bạn chịu khó đọc, tham khảo thêm nhiều sách và nhờ các anh chị trên diễn đàn thêm.
Cảm ơn anh nhiều.
Em đã đã hỏi anh VinhL về cách tính cửu tử vận hành theo theo tháng rồi, và cửu tử vận hành này tính theo tháng âm lịch và em hiểu như thế này anh xem có đúng không ạ.
Những năm Tý, Ngọ, Mão, Dậu thì khởi tháng 1 từ 8-7-6--5-4-3-2-1-9-8-7-6.
Những năm Thìn, Tuất, Sửu, Mùi thì khởi tháng 1 từ 5-4-3-2-1-9-8-7-6-5-4-3.
Những năm Dần, Thân, Tỵ, Hợi thì khởi tháng 1 từ 2-1-9-8-7-6-5-4-3-2-1-9.
Nhưng khi em đọc nên quyển Nhập môn của NML thì lại nói là cửu tử vận hành theo tiết khí nên em chưa hiểu đâu là đúng...
Nếu tính cửu tử vận hành theo tháng theo lịch âm thì dễ nhưng tính theo tiết khí mà em đã lấy vd như trên thì rất khó hiểu....
Vậy nên muốn hỏi các huynh và phương nào đúng và tính theo lịch âm hay dương hay tính theo tiết khí ạ.
Xin cảm ơn huynh nhiều.

haidang
16-09-12, 10:10
Tính theo lịch âm và tiết khí hoặc tính theo dương lịch và tiết khí. Tùy thích. Tiết khí tính cho ngày và giờ.

Linhpharmacy
16-09-12, 10:59
Tính theo lịch âm và tiết khí hoặc tính theo dương lịch và tiết khí. Tùy thích. Tiết khí tính cho ngày và giờ.

Em đang nghiên cứu, anh trả lời vậy em biết hiểu thế nào đây...?

mommom
16-09-12, 15:09
Xin chào các bạn.
Cách tính toán cho điều mà chúng ta tạm gọi là năm, tháng, ngày, giờ “phong thủy” cho đến nay nhìn chung có ba cách.

Cách tính thứ nhất là căn cứ theo Âm lịch, một cách làm phổ biến suốt hàng bao nhiêu năm qua. Theo cách tính này, cứ bắt đầu từ giờ đầu tiên của ngày đầu tiên của tháng Dần năm mới là người ta chính thức xem đó là mốc chuẩn để khởi đầu.

Tuy nhiên, vạn vật trên Trái Đất này dù nói sao thì nói vẫn chịu sự tác động khá lớn của tiết khí, cửu tinh cũng vận hành theo tiết khí. Cho nên cách tính thứ hai, dựa trên tiết khí, cũng bắt đầu có tiếng nói hết sức thuyết phục. Thêm nữa, với đà phát triển của khoa học, việc mặt trời có mặt tại những vị trí khác nhau trên đường Hoàng đạo tạo nên những biến chuyển địa lý trên Trái Đất cũng đã trở thành một sự thật hiển nhiên. Đó là chưa kể hệ thống Dương lịch đang ngày càng chi phối rất lớn trong sinh hoạt thường nhật, gây cho người ta rất nhiều lúng túng, đòi hỏi phải có cách kết hợp thuận tiện như thế nào đó, tuy rằng vẫn có cách để đổi Dl ra Âl.

Vả lại, nếu căn cứ việc Trái Đất tự xoay quanh trục của mình (ngày theo mặt trời) và việc Trái Đất xoay quanh mặt trời (năm theo mặt trời), có gia giảm theo mốc trung điểm giữa ngày Đông chí (ngày mà khi ấy ánh sáng ban ngày ở mức tối thiểu nhất) và ngày Xuân phân (ngày mà khi ấy ngày và đêm bằng nhau), người ta dần dần nhận thấy có sự chênh lệch nhất định nào đó trong cách tính của thời xưa vốn là một cách tính dựa theo sự thuận tự của Can Chi. Ví dụ như vào ngày 23/1/2012 này, tức ngày Quý Mùi, tháng Nhâm Dần, năm Nhâm Thìn là mốc bắt đầu của năm mới. Nhưng thật ra, mốc thực tế của năm Nhâm Thìn (2012) chính thức là từ lúc 6 giờ 40 chiều ngày 4/2 DL, tức ngày Ất Mùi, tháng Nhâm Dần.

Có lẽ vì vậy mà nảy sinh ra cách tính thứ ba, có gia giảm theo tiết khí, theo Âm lịch, theo cả Dương lịch, hiện khá thịnh hành.

http://nq0.upanh.com/b3.s29.d2/5c83221c1256e08bd3eafd8fef198b07_49146490.untitled ooo.jpg (http://www.upanh.com/untitled_ooo_upanh/v/7rkd9xbs2vk.htm)

Như vậy, qua bảng trên ắt các bạn cũng thấy chỉ cần biết tháng Dần bắt đầu là từ ngày 4/2 (đến hết ngày 5/3), tháng Mão bắt đầu là từ ngày 6/3 (đến hết ngày 4/4), vân vân, là chúng ta có thể biết được Tử Bạch tinh nào nhập trung, để rồi từ đó có thể bày liệt các tinh còn lại trên bát cung theo bộ vị Lượng thiên xích.

Ngoài ra, cũng cần phải nói thêm là có một cách tính thứ tư nữa xuất hiện trên nhiều trang web, kể cả các trang web tư vấn phong thủy, nhưng không biết rõ nguồn cội lý luận là như thế nào. Đó là cũng căn cứ vào mốc bắt đầu từ tháng Dần theo Âm lịch là tháng đầu của năm mới, có gia giảm với sự kiện mốc năm mới chính thức bắt đầu từ giờ phút nào theo Dương lịch, nhưng rồi sau đó hàng tháng, cứ bắt đầu vào ngày đầu của tháng mới theo Dương lịch, là đặt ngay một tinh mới theo thuận tự nghịch hành vào trung cung rồi tính tới (theo phép thuận phi) để biết các tinh khác lai đáo vào những cung nào.

Ở trên chỉ là một số điều quan sát, tất nhiên vẫn còn rất nhiều điều bất cập và thiển cận, mong được các bạn góp ý.
Thân.

haidang
16-09-12, 17:20
Bảng tính trên của bạn mommom có một chổ phi tinh của tháng nhuận của năm nay 2012 thế nào ?.

mommom
19-09-12, 05:56
Chào bạn Haidang.
Như chúng ta cũng biết, lịch là hệ thống tính toán để con người nắm bắt được thời gian. Tháng thiếu hay đủ, năm nhuận hay không nhuận là những sắp xếp, gia giảm để con người biết cách mà hòa cùng với tiết điệu của Thiên nhiên.

Mạn phép được trả lời câu hỏi của bạn bằng cách cung cấp một số chi tiết như sau:

Năm 2012 (Nhâm Thìn)
Tháng 4 lịch
bắt đầu từ ngày Nhâm Tý tháng Giáp Thìn (21/4/2012)
kết thúc ngày Tân Tỵ tháng Ất Tỵ (20/5/2012)
Tháng 4 nhuận
bắt đầu từ ngày Nhâm Ngọ tháng Ất Tỵ (21/5/2012)
kết thúc ngày Canh Tuất tháng Ất Tỵ (18/6/2012)

Thanh minh 4/4
Cốc vũ 19/4
Lập hạ 5/5
Tiểu mãn 20/5
Mang chủng 5/6
Hạ chí 21/6

http://nq0.upanh.com/b4.s32.d2/2bd80fcc9ebf4a681cb60459c51d7c32_49235950.untitled ooopp.jpg (http://www.upanh.com/untitled_ooopp_upanh/v/0rk2fg5p7ok.htm)

Có điều gì không đúng mong các bạn góp ý.
Thân

Linhpharmacy
19-09-12, 20:49
Cảm ơn anh MOMMOM nhiều về lĩnh vực này thì thực sự là em chưa hiểu được nhiều nên vào đây mong nhờ các anh tư vấn đâu là cái đúng cái chúng ta phải học, vì em đọc sách của NML thì có nhiều cái họ không viết chi tiết nên không hiểu được, vậy về cách tính cửu tử vận hành theo tháng tính theo tiết khí là đúng phải không anh, và hình như trang HKLS của mình cũng tính như vậy hay sao nhỉ, hì vì em không hiểu nhiều nên hỏi hơi ngố tí anh đừng cười nhé.
Cảm ơn anh nhiều.