PDA

View Full Version : Phong thủy Núi chùa Bái Đính

son Vu
10-10-12, 21:28
Kính chào các bậc tiền bối, các anh chị trên diễn đàn HKLS, em là một người con của quê hương Ninh Bình. Ninh Bình là mảnh đất địa linh nhân kiệt, với những địa danh, những con người đã đi vào lịch sử dân tộc. Hẳn các bác đã nghenói và đã biết về Chùa Bái Đính - Một trong những ngôi chùa mới xây tại Ninh Bình, rất nổi tiểng với nhiều kỷ lục mới được xác lập như; chùa có nhiều tượng la hán nhất, giếng chùa to nhất, tượng phật lớn nhất..., cổ nhân từng có thơ "Trường Yên thủ địa lưu danh thắng, Bái Đính cao phong hiện thạch am". Nghe nói trước khi xây chùa, bác Xuân Trường (Chủ thầu) đã mời không ít các danh sư phong thủy ta, tàu...về coi kiểu đất, với một người chưa biết gì về phong thủy như em khi đi qua chùa này chỉ nhìn thấy núi - đồi và chùa không hiểu gì cả nhưng em thật sự rất muốn biết, vì vây kính mong các cao nhân, các anh chị trên diễn đàn bớt chút thời gian bình luận, tán quẻ cho kiểu đất chùa Bái Đính quê em (Nói riêng) và Ninh Bình (nói chung) để em được biết về quê hương nhiều hơn, rõ hơn. Em xin trân trọng cảm ơn các bác.

vhkhoi
10-10-12, 22:09
Chùa Bái Đính tọa Mùi hướng Sửu, khởi công xây dựng vào đầu vận 8.
http://i201.photobucket.com/albums/aa50/vhkhoi/TVPT/2012/BaiDinh.jpg

son Vu
12-10-12, 11:02
Chào anh, anh có thể nói chi tiết và rõ hơn về thể đất và kiểu đất núi chùa Bái Đính được không ? cảm ơn anh!