PDA

View Full Version : Quạt luận

quang
18-07-14, 11:29
Đây không phải quạt mo của đại sư quạt mo mà là cái quạt hút hơi gió.Sự việc tình cờ ,cái quạt hút hơi gió nhà hư, phải thay cái mới.

Vừa làm vừa chợt nghỉ,quái! thế cái quạt be bé nhưng hữu dụng này thì xét về phong thủy thì sao,có ảnh hưởng hay tác dụng gì không?

Rồi lại thiết nghĩ nếu được bới tung cả kho tàng phong thủy mấy nghìn năm xa xưa,chắc hẳn cũng không có hoặc cũng chưa thấy đại sư phong thủy nào luận bàn về nó.

Nay mang ra đây hỏi thăm xem ý kiến mọi người ra sao.Mọi người cho ý kiến và luận bàn cho vui!

DangHuyAnh
18-07-14, 13:28
Ô, bác quang không xâm mình nửa à.
Chỉ hỏi bác cái cửa sổ và cái cửa chính cùng một cung thì trong phong thủy ta sẽ dùng cái nào để luận?

quang
18-07-14, 14:05
Hi hi! Ơi bạn cũng thích xâm xoi à? Muốn thì tìm chổ nào uy tín sạch sẽ chút,không thì dơ và bệnh đấy.

Chủ đề ghi rõ mà.Mời luận quạt , không có cửa ở đây nhá !

*Gửi ban quản trị
Xin hỏi vô cớ lại xóa đi hình avatar của tôi?
Chẳng lẽ có Hacker?
Nếu vậy có lẽ các tin nhắn trao đỗi riêng tư cũng bị đọc lén hay sao?
Mong giãi thích lý do rõ ràng minh bạch tránh hiểu lầm đáng tiếc.

administrator
18-07-14, 15:13
Hi hi! Ơi bạn cũng thích xâm xoi à? Muốn thì tìm chổ nào uy tín sạch sẽ chút,không thì dơ và bệnh đấy.

Chủ đề ghi rõ mà.Mời luận quạt , không có cửa ở đây nhá !

*Gửi ban quản trị
Xin hỏi vô cớ lại xóa đi hình avatar của tôi?
Chẳng lẽ có Hacker?
Nếu vậy có lẽ các tin nhắn trao đỗi riêng tư cũng bị đọc lén hay sao?
Mong giãi thích lý do rõ ràng minh bạch tránh hiểu lầm đáng tiếc.

Chào bạn Quang.
Avatar hình xăm của bạn nhìn quá phản cảm không phù hợp với diễn đàn nên tôi đã xóa đi đấy.Nếu bạn cảm thấy phiền và sợ bị lộ thông tin cá nhân thì có lẽ bạn chọn nhầm nơi để sinh hoạt rồi đó...
Thân mến.
Admin HKLS

longtuan
18-07-14, 15:36
Đây không phải quạt mo của đại sư quạt mo mà là cái quạt hút hơi gió.Sự việc tình cờ ,cái quạt hút hơi gió nhà hư, phải thay cái mới.

Vừa làm vừa chợt nghỉ,quái! thế cái quạt be bé nhưng hữu dụng này thì xét về phong thủy thì sao,có ảnh hưởng hay tác dụng gì không?

Rồi lại thiết nghĩ nếu được bới tung cả kho tàng phong thủy mấy nghìn năm xa xưa,chắc hẳn cũng không có hoặc cũng chưa thấy đại sư phong thủy nào luận bàn về nó.

Nay mang ra đây hỏi thăm xem ý kiến mọi người ra sao.Mọi người cho ý kiến và luận bàn cho vui!
Nghe kiểu này vốn không tin phong thủy đây .
Thật ra khi đọc các sách xưa thương thì hay được khoác chiếc áo huyền bì cho nên có nhiều người không tin hoặc lại quá thần thánh hóa vấn đề nên mà lại chưa thật tinh tường cho nên vận dụng sai đi nên kết q không tốt lại không tin tiếp hoặc lại có người quá ảo tưởng vào nó .
Tạm nói về dương cơ thế này cho nôm na .
Phong là gió - thủy là nước - nơi mưa thuận gió hòa cây cối tốt tươi thì cơ sao con người lại không hưởng lợi tự nó . Ví như nơi có gió tây mang khí nóng thì phải tìm tránh luồng gió đó - nơi có gió bắc lạnh cũng thế - cho nên phong thủy bỏ phong thổ địa hình mà có phân kim chính xác đi chăng nữa thì cũng chưa hiểu đủ về phong thủy .
Ví như phương đông khí hậu nhiệt đới gió mùa thì nên tán khí - phương tây thì nên tụ khí .
Nói đơn giản khi bạn bật điều hòa dù nóng hay lạnh thì cần đóng cửa kín lại thì mới có tác dụng ....... quạt thông gió ...hay cái gì nữa ....cũng thế thôi ....... chỗ cần thông thì thông , chỗ càn bì thì phải bí .....không thể máy móc , nhân cường thì tật nhược , cơ thể khỏe mạnh , tinh thần xung mãn là tiền đề của của một công việc tiến triển tốt .
Theo tôi trên tinh thần đó thì khi nghiên cứu phong thủy không bị mê chấp - có nhiều cách để kiểm nghiệm phong thủy hàng ngày . Khi không có kiểm nghiệm thường thì bán tin bán nghi .

quang
18-07-14, 15:39
Chào bạn Quang.
Avatar hình xăm của bạn nhìn quá phản cảm không phù hợp với diễn đàn nên tôi đã xóa đi đấy.Nếu bạn cảm thấy phiền và sợ bị lộ thông tin cá nhân thì có lẽ bạn chọn nhầm nơi để sinh hoạt rồi đó...
Thân mến.
Admin HKLS

Xin chào admin,
Có lẽ admin không nhìn ra là hình xâm gì,tự thấy phản cãm?Thôi để tôi nói cho admin hiểu đây là hình xâm tỳ hưu rất bình thường và phổ biến hiện nay mà thôi.Bác muốn thì tôi sẽ cố gắng đăng hình to cho bác rỏ nhưng kỷ thuật vi tinh tôi hơi kém,nhưng tôi sẽ thử.

Nội quy cũng không có cấm điều này phải không?

Có hay không?

Admin tự ý không tôn trọng bảo mật riêng tư cho thành viên thì ai còn dám vào.Tôi không sợ lộ thông tin mà tôi có quyền không tiết lô thông tin của tôi.Bọn tin tặc hacker hơi nhiều,admin biết mà.

administrator
18-07-14, 22:25
Chào bạn Quang.
Chúng tôi không rỗi hơi để tìm biết thông tin của hơn 5000 thành viên.Mà xin hỏi bạn là làm sao để admin có thể đọc được pm của các thành viên vậy?và đọc biết để làm gì ?.Chúng tôi không phí công phí của tạo nơi học tập và trao đổi học thuật cho mọi người rồi chuốc lấy phiền não ,thị phi ... Nếu bạn thực sự muốn vào đây để tìm hiểu và trau dồi học thuật thì xin bạn tôn trọng mọi người .
Thân mến
Admin HKLS

quangvinhn
19-07-14, 10:37

quạt luận
Nq0QZ_2ymAs

quang
20-07-14, 08:03
Chào bạn Quang.
Thân mến.
Admin HKLS

Xin chào admin,
Có lẽ admin không nhìn ra là hình xâm gì,tự thấy phản cãm?Thôi để tôi nói cho admin hiểu đây là hình xâm tỳ hưu rất bình thường và phổ biến hiện nay mà thôi.Bác muốn thì tôi sẽ cố gắng đăng hình to cho bác rỏ nhưng kỷ thuật vi tinh tôi hơi kém,nhưng tôi sẽ thử.

Nội quy cũng không có cấm điều này phải không?

Có hay không?

Admin tự ý không tôn trọng bảo mật riêng tư cho thành viên thì ai còn dám vào.Tôi không sợ lộ thông tin mà tôi có quyền không tiết lô thông tin của tôi.Bọn tin tặc hacker hơi nhiều,admin biết mà.

Chào bạn Quang.
Chúng tôi không rỗi hơi để tìm biết thông tin của hơn 5000 thành viên.Mà xin hỏi bạn là làm sao để admin có thể đọc được pm của các thành viên vậy?và đọc biết để làm gì ?.Chúng tôi không phí công phí của tạo nơi học tập và trao đổi học thuật cho mọi người rồi chuốc lấy phiền não ,thị phi ... Nếu bạn thực sự muốn vào đây để tìm hiểu và trau dồi học thuật thì xin bạn tôn trọng mọi người .
Thân mến
Admin HKLS

Chào admin,
Admin chưa trả lời thỏa đáng.admin xóa đi hình avatar,trước đó xóa cả đi bài : Khổng Tử luận bàn về cách đối xử với mọi người và đàn gãi tai trâu,đây là đạo đức và văn hóa của bậc thánh hiền mà tôi cố ý cho hội viên Luanon đọc,mong rằng ông ta chia sẽ kinh nghiệm với mọi người.Nhưng thật tiếc lắm thay! ông ta đã bỏ đi.
Hành động này chứng tỏ điều gì? Có phải admin ngày càng quá đôc đoán,hẹp hòi, ngang ngược và bất phân minh bạch? Mong rằng admin hãy xem lại và hãy sử xự công bằng!

*Còn vụ đọc lén tin nhắn của hội viên,hãy hỏi người tiết lộ thông tin của tôi. Hãy hỏi trang chủ là Vanhoai tại sao lại biết năm sinh của tôi khi tôi đã ẩn trong account (trương mục hội viên) của tôi ?.Hôm đấy tôi hơi ngờ ngợ,vì sao có người biết được năm sinh của tôi chính xác thế? Chỉ đoán cho vui ư? Không thể nào,con trai lớn tôi đang học đại học,mời admin thử đoán chính xác năm sinh xem? dễ hơn nhiều đấy!

Trừ phi là vào được account của tôi.Và nếu đã vào được account của hội viên thì không đọc tin nhắn mới là lạ.Chuyện quá dễ hiểu,động não chút sẽ hiểu.
Mọi người cũng biết rằng rất nhiều trang web lập ra có trang phổ biến thông tin, có trang lại ngấm ngầm ăn cắp thông tin kiến thức về, dịch ra, nghiên cứu, mày mò đấy,tôi thì ghét cái bọn gian tin tặc hay bọn gian trá như Gu gồ chẳng hạn chuyên ngầm ăn trộm thông tin.

Hãy xem đây là lời chân tình, Biết sai mà sửa ấy mới thật là đáng quý và đáng tôn trọng.

quang
20-07-14, 08:06
Nghe kiểu này vốn không tin phong thủy đây .
Thật ra khi đọc các sách xưa thương thì hay được khoác chiếc áo huyền bì cho nên có nhiều người không tin hoặc lại quá thần thánh hóa vấn đề nên mà lại chưa thật tinh tường cho nên vận dụng sai đi nên kết q không tốt lại không tin tiếp hoặc lại có người quá ảo tưởng vào nó .
Tạm nói về dương cơ thế này cho nôm na .
Phong là gió - thủy là nước - nơi mưa thuận gió hòa cây cối tốt tươi thì cơ sao con người lại không hưởng lợi tự nó . Ví như nơi có gió tây mang khí nóng thì phải tìm tránh luồng gió đó - nơi có gió bắc lạnh cũng thế - cho nên phong thủy bỏ phong thổ địa hình mà có phân kim chính xác đi chăng nữa thì cũng chưa hiểu đủ về phong thủy .
Ví như phương đông khí hậu nhiệt đới gió mùa thì nên tán khí - phương tây thì nên tụ khí .
Nói đơn giản khi bạn bật điều hòa dù nóng hay lạnh thì cần đóng cửa kín lại thì mới có tác dụng ....... quạt thông gió ...hay cái gì nữa ....cũng thế thôi ....... chỗ cần thông thì thông , chỗ càn bì thì phải bí .....không thể máy móc , nhân cường thì tật nhược , cơ thể khỏe mạnh , tinh thần xung mãn là tiền đề của của một công việc tiến triển tốt .
Theo tôi trên tinh thần đó thì khi nghiên cứu phong thủy không bị mê chấp - có nhiều cách để kiểm nghiệm phong thủy hàng ngày . Khi không có kiểm nghiệm thường thì bán tin bán nghi .

Vài dòng đã đoán hơn 70% ý tôi.Khâm phục!

quạt luận
Nq0QZ_2ymAs

Xin cứ luận tiếp tục thoải mái,tôi đã hết hứng thú luận :5887:

maikien.dongthap@yahoo.com
20-07-14, 08:41
Chào admin,
Admin chưa trả lời thỏa đáng.admin xóa đi hình avatar,trước đó xóa cả đi bài : Khổng Tử luận bàn về cách đối xử với mọi người và đàn gãi tai trâu,đây là đạo đức và văn hóa của bậc thánh hiền mà tôi cố ý cho hội viên Luanon đọc,mong rằng ông ta chia sẽ kinh nghiệm với mọi người.Nhưng thật tiếc lắm thay! ông ta đã bỏ đi.
Hành động này chứng tỏ điều gì? Có phải admin ngày càng quá đôc đoán,hẹp hòi, ngang ngược và bất phân minh bạch? Mong rằng admin hãy xem lại và hãy sử xự công bằng!

*Còn vụ đọc lén tin nhắn của hội viên,hãy hỏi người tiết lộ thông tin của tôi. Hãy hỏi trang chủ là Vanhoai tại sao lại biết năm sinh của tôi khi tôi đã ẩn trong account (trương mục hội viên) của tôi ?.Hôm đấy tôi hơi ngờ ngợ,vì sao có người biết được năm sinh của tôi chính xác thế? Chỉ đoán cho vui ư? Không thể nào,con trai lớn tôi đang học đại học,mời admin thử đoán chính xác năm sinh xem? dễ hơn nhiều đấy!

Trừ phi là vào được account của tôi.Và nếu đã vào được account của hội viên thì không đọc tin nhắn mới là lạ.Chuyện quá dễ hiểu,động não chút sẽ hiểu.
Mọi người cũng biết rằng rất nhiều trang web lập ra có trang phổ biến thông tin, có trang lại ngấm ngầm ăn cắp thông tin kiến thức về, dịch ra, nghiên cứu, mày mò đấy,tôi thì ghét cái bọn gian tin tặc hay bọn gian trá như Gu gồ chẳng hạn chuyên ngầm ăn trộm thông tin.

Hãy xem đây là lời chân tình, Biết sai mà sửa ấy mới thật là đáng quý và đáng tôn trọng.
Nghe giọng bác này nói ra có vẻ bác này là minh tinh hay ngôi sao Hollywood hay là cao thủ núp bóng gì đây nên mới sợ lộ thông tin cá nhân đến thế. hahahahaha.
Từ đầu khi vừa xuất hiện đã xuất ngôn chua cay chát lè, chẳng chút hòa khí, vào mục thư giãn mà chẳng thư giãn , lại cau có đến thế ư ư ......hahahaha

longtuan
20-07-14, 09:09
Gửi Quang .
Bạn là người có tư chất để nghiên cứu phong thủy .
Tại sao nói vậy ?
Bình thường khi thay cái quạt gió thì chẳng mấy khi đặt câu hỏi như bạn mà cốt là làm cho xong đi và như vậy sẽ mất đi tính thực tế của công việc .
Bạn đã đọc sách Khổng tử tức có ý tu tâm nhìn nhận bản thân tức biết nhìn nhận đánh giá sức mình và như vậy trong cuộc sống sẽ bớt sai lầm .
Bạn săm hình tỳ hưu m vật dùng để chấn iểm trong phong thủy tức có ý cầu phong thủy .
Theo tôi bạn không nên để những cái như bạn thắc mắc tất cả là ở mình - khi không muốn cho ai biết thì ngồi ngay cạnh cũng không biết .

AnhNgoc
20-07-14, 23:40
Chào Quang.
Tôi xin nói qua thế này để bạn rõ nhé !. Mong rằng giải đáp được thắc mắc của bạn. Admin có quyền vào xem hồ sơ đăng ký của hội viên ( để kiểm soát giống như công an có quyền xem lý lịch của dân) nhưng không thể vào hộp thư của hội viên để đọc được vì sau khi đăng ký thì password của hội viên sẽ biến mất trong hồ sơ đồng nghĩa với chỉ có hội viên đó mới có chìa khóa để mở được hộp thư của mình . Tôi nói vậy dĩ nhiên ngoài trừ hacker ...
Còn hình xăm của bạn thì quá nhỏ chỉ thấy xanh xanh đỏ đỏ trông quá phản cảm không phù hợp với diển đàn nên không thể để . Xin hỏi bạn từ lúc vào đây bạn đã viết được những gì có ích cho mọi người ?,hay chỉ toàn những bài khích bác người khác cùng lúc với những bài spam của trungdạt hỏi sao Admin không bực tức ???...Bạn chỉ biết mình bạn chứ có nghĩ dùm cho nỗi khó khăn phải "làm dâu trăm họ" của chúng tôi chăng ?
Chào Quang .
Thấy bạn cũng không phải là người không hiểu biết nên tôi mới dông dài với bạn...mong rằng bạn hiểu và xử sự thật đúng .
Đi hay ở là quyền của bạn nhưng xin bạn hiểu rằng chúng tôi luôn hân hoan đón chào những người có tâm muốn học hỏi trao đổi về học thuật bên cạnh đó chúng tôi sẽ không nương tay với những ai muốn vào đây quấy rối.
Thân mến.
Anhngoc

aheliosvn
21-07-14, 13:18
xin chao quang !
Tớ thây hơi ngưỡng mộ bạn.

heliosvn
21-07-14, 14:47
xin chao quang !
Tớ thây hơi ngưỡng mộ bạn.

Xúi bẩy, kích động, "ném đá" diễn đàn

:6g5:

aheliosvn
22-07-14, 12:09
heliosvn !

Em đi đâu mà Anh và cả nhà cứ mong Em về.

heliosvn
22-07-14, 12:37
heliosvn !

Em đi đâu mà Anh và cả nhà cứ mong Em về.

hê hê, ta biết người cố tình đặt gần trùng nickname của ta nhằm mục đích gì :611d7:

Tham gia diễn đàn này mà còn đến bây giờ là toàn "cá to",hihi - đâu dễ câu thị phi, chia rẽ

hihi, thầy ta đoán quả ko sai :202:

BuiTrong.Lc
22-07-14, 16:56
Đề nghị các bạn nhường nhịn nhau và nghiêm túc hơn.

BuiTrong.Lc
22-07-14, 17:00
Rất mong các bạn đóng góp, cùng xây dưng Diễn đàn.

Vôdanh
22-07-14, 17:57
Đề nghị các bạn nhường nhịn nhau

Mệt quá, cứ đọc mãi những cm kiểu trên
Mọi người nhường nhau tí xíu nhỉ, cả nhà cùng vui

heliosvn
22-07-14, 18:21
Đề nghị các bạn nhường nhịn nhau và nghiêm túc hơn.

Cảm ơn đã nhắc nhở

P/S: Tôi cảnh giác khi cái nick (aHeliosVN) được tạo ra ngày 19/5, đọc lại những bài viết đầu tiên khi tham gia diễn đàn đó là lý do tại sao :4555:

Trùng lặp và mạo danh danh nick trên diễn đàn là chuyện bình thường. Tuy nhiên cận thận vẫn hơn

Thân chào

aheliosvn
22-07-14, 19:43
Xúi bẩy, kích động, "ném đá" diễn đàn :6g5:

Xin lỗi ACE đây là 2 anh em nói với nhau, chứ không phải: Xúi bẩy, kích động, "ném đá" diễn đàn đâu.

Vôdanh
22-07-14, 20:45
Hihi
Mục này thư giãn - giao lưu

@HeliosVN: Em đọc bài của bác, kể ra ban đầu bác "chém" mạnh thế thì người khác "sốc" là phải...hihi bác đừng giận em nhá

@aHeliosVN

Bác đặt nick giống người ta, người ta đề phòng cũng phải thôi, đây này = ADMINISTRATOR và ADMlNISTRATOR (người quản trị) - kiểu này dễ bị người ta hiểu nhầm (có ngụ ý)

Anh Văn Hoài & ban QT lập diễn đàn, mong mọi người giao lưu và học hỏi lẫn nhau, vậy có khúc mắc gì thì mình cũng là "khách" mong các bác hiểu :103: Đừng để bác AnhNgoc banick các bác thì ko hay lắm

Trân trọng

aheliosvn
22-07-14, 21:55
@aHeliosVN
Bác đặt nick giống người ta, người ta đề phòng cũng phải thôi, đây này = ADMINISTRATOR và ADMlNISTRATOR (người quản trị) - kiểu này dễ bị người ta hiểu nhầm (có ngụ ý)
Trân trọng

Chào Vodanh !
Bạn đoán không chính xác, lại bị nhầm lẫn rồi.

aheliosvn
22-07-14, 22:01
hê hê, ta biết người cố tình đặt gần trùng nickname của ta nhằm mục đích gì :611d7:
:202:

heliosvn !
Em ơi ! Anh em mình với nhau, sao em lại lỡ nặng lời với Anh như vậy.

quang
24-07-14, 09:59
Xin chào Admin,

Tôi có ý sau:
Giải thích về account-hộp thư của hội viên không thuyết phục và cũng không ai kiễm chứng được. Việc này có lẻ còn tùy vào chức năng của trang web và sự tùy chỉnh các chức năng này

Muốn nhận xét trước tiên hãy nhìn cho rõ đã,không nhin rỏ thì sao nhận xét được? Admin đã không nhìn thấy rõ hình avatar thì làm sao nhận xét là phản cảm được nhỉ? Quá vô lý rồi?

Khi tôi xác nhận đó là hình tỳ hưu admin vẫn cho là phản cảm xanh đỏ không phù hợp diễn đàn? Hiễn nhiên thì nó rất ư phù hợp với diễn đàn và nhất là diễn đàn phong thủy.Admin đã sai.

Admin chuyên canh xóa từ cái hình avatar bé xíu,cho đến các bài của tôi : Khổng Tử luận bàn về cách đối xử với mọi người và đàn gãi tai trâu,đây là đạo đức và văn hóa của bậc thánh hiền làm tôi cứ liên tưởng đến bạo chúa Tần thủy Hoàng chuyên đốt sách thời xưa,mà ngược lại còn bảo tôi không chia sẽ đóng góp? Có phải tự mâu thuẩn không?

Còn trungdat là người spam như ông ta lại thì để spam đầy,không xóa không ban,đây rõ là cố ý tạo cơ hội cho nhiều hội viên khác chửi rủa mắng nhiếc thậm tệ ,hỗn ẫu với nhau, cậy thế hiếp cô ,làm mất hòa khí,người ngoài nhìn vô sẽ đánh giá ra sao ?
Người có học thuật nhu Luanon vài câu thì bị đố kỵ,ganh ghét đến nổi một đi không thèm ngoái lại.Chia sẻ học thuật?
Góp ý xây dựng khách quan nghiêm túc thì cho là quấy rối. Từ tấm hình avatar bé xíu (thật ra tôi cũng không để ý đến khi hội viên gì đó hỏi tôi mới thấy bị xóa) cũng hiểu ra tấm lòng bao dung và quảng đại của các bác.Hãy nhìn kỹ lại xem ai đang quấy rối ai?

Nghe và hiểu hay không, tùy ý.Tôi cũng không rỗi hơi, nói đi nói lại mãi …vô ích.

aheliosvn
24-07-14, 10:41
Lâu rồi lại thấy Quang đan quạt, chợt nhớ cái hình xăm “Đầu Gấu” hầm hố ghê.

AnhNgoc
24-07-14, 12:32
Chào Quang.
Quan điểm của bạn có lẽ không phù hợp với diễn đàn này.Chúng tôi không mất thời gian cùng bạn nữa. Chào bạn.
Anhngoc.

khanhQ
24-07-14, 12:56
Đáng nễ bác quang này thật. mới vào trường mà đã gây ban giám hiệu .he.he cữ này thì trường nào dám chứa.chắc bác ấy lên cốc tự mở trường tự học quá. khi nào mở cho em theo học với nha.

trungdat20061958
27-07-14, 10:43

Quang thân,hôm trước nhờ huynh động viên nên mình đã giúp được người(hạt gạo),hôm nay bàn quạt:khi quạt đứng im=chưa nghiệm,khi quạt chạy 1cục nhà thân chủ Bình tân:trai trưởng nằm ở cung chấn lầu1 có 25,niên tinh 5,quạt quay tít,dưới trệt quạt trần 5 cánh =mát,cháu té xe honda trầy da gối-xức dầu,ít ngày sau thấy đau=khám=tổn thương sụn=mãn .
Quạt chạy tức khí động,sao tốt=tốt.,.

hieunv74
28-07-14, 10:27
Tứ tuyệt Đường luật là một thể thơ đặc sắc, người làm thơ Đường luật nên khai thác thể thơ này. Xin đọc:

Chim Sẻ Tháng Ba

Chim sẻ dập dình ngoài cửa sổ

Bay vào kiếm thóc tận trong nhà

Ngưng tay không nỡ cài then lại

Thương đám chim gầy đói tháng ba

(Ngô Văn Phú)

hieunv74
28-07-14, 10:39
Cái hay của thơ Đường luật Việt Nam là ở tình tự dân tộc, làng quê, ở chất dân dã mộc mạc nhưng tinh tế, ở phẩm chất tâm hồn và văn hóa Việt Nam

Bạn Đến Chơi Nhà

Đã bấy lâu nay bác tới nhà.
Trẻ thời đi vắng, chợ thời xa.
Ao sâu nước cả, khôn chài cá,
Vườn rộng rào thưa, khó đuổi gà.
Cải chửa ra cây, cà mới nụ,
Bầu vừa rụng rốn, mướp đương hoa.
Đầu trò tiếp khách, trầu không có,
Bác đến chơi đây ta với ta.

Nguyễn Khuyến

hieunv74
28-07-14, 10:42
Cặp xướng –họa Xuân Hương và Chiêu Hổ là một thí dụ.

Hồ Xuân Hương xướng:

Anh đồ tỉnh, anh đồ say

Sao anh ghẹo nguyệt giữa ban ngày

Này này chị bảo cho mà biết

Chốn ấy hang hùm chớ mó tay!

Chiêu Hổ họa:

Này ông tỉnh, này ông say

Này ông ghẹo nguyệt giữa ban ngày

Hang hùm ví bẵng không ai mó

Sao có hùm con bỗng trốc tay?

hieunv74
28-07-14, 10:57
Xin giới thiệu bài viết của Châu Thanh về một bài thơ yêu thích

NGẪM

Yêu thơ từ thuở nhỏ lêu têu

Chẳng phải nhà mô…Chỉ mới lều

Rút ruột thành tơ mơ mộng dệt

Se đời kéo sợi khát khao thêu

Tìm thầy tôi luyện còn chưa đủ

Kiếm bạn giao lưu cũng khá nhiều

Kiến thức kho tàng như biển cả

Ngẫm mình đang ở hạng rong rêu !
Đỗ Bá Cung

thoitu
28-07-14, 10:59
Cặp xướng –họa Xuân Hương và Chiêu Hổ là một thí dụ.

Hồ Xuân Hương xướng:

Anh đồ tỉnh, anh đồ say

Sao anh ghẹo nguyệt giữa ban ngày

Này này chị bảo cho mà biết

Chốn ấy hang hùm chớ mó tay!

Chiêu Hổ họa:

Này ông tỉnh, này ông say

Này ông ghẹo nguyệt giữa ban ngày

Hang hùm ví bẵng không ai mó

Sao có hùm con bỗng trốc tay?

Chứ không phải Vịnh quạt à?

Vịnh Cái Quạt I
Tác Giả: Hồ Xuân Hương

Một lỗ sâu sâu mấy cũng vừa,
Duyên em dính dáng tự ngàn xưa.
Vành ra ba góc da còn thiếu,
Khép lại đôi bên thịt vẫn thừa.

Mát mặt anh hùng khi tắt gió,
Che đầu quân tử lúc sa mưa.
Nâng niu ướm hỏi người trong trướng,
Phì phạch trong lòng đã sướng chưa ?

hieunv74
28-07-14, 11:55
Quả mít của nữ sĩ Hồ Xuân Hương là một bài thơ hay & sâu sắc . Dân dã về ngôn từ, thâm túy về ý thơ .

QUẢ MÍT
– Hồ Xuân Hương

"Thân em như quả mít trên cây
Da nó xù xì múi nó dày
Quân tử có yêu xin đóng cọc
Đừng mân mó nữa nhựa ra tay"

Ngôn ngữ tự nó không thanh cao, ngôn ngữ tự nó không tục tĩu. Cái thanh cao hay tục tĩu là do người nghe ra cả mà thôi.

--- Lão đọc bài đánh du ngày tết chưa---

. Tả mùa xuân, nữ sĩ chọn một trò chơi dân gian.

ĐÁNH ĐU

Bốn cột khen ai khéo khéo trồng
Người thì lên đánh kẻ ngồi trông
Trai đu gối hạc khom khom cật
Gái uốn lưng cong ngửa ngửa lòng
Bốn mảnh quần hồng bay phấp phới
Hai hàng chân ngọc duỗi song song
Chơi xuân có biết xuân chăng tá
Cọc nhổ đi rồi lỗ bỏ không !

hieunv74
28-07-14, 11:56
Chứ không phải Vịnh quạt à?

Vịnh Cái Quạt I

Một lỗ sâu sâu mấy cũng vừa,
Duyên em dính dáng tự ngàn xưa.
Vành ra ba góc da còn thiếu,
Khép lại đôi bên thịt vẫn thừa.

Nâng niu ướm hỏi người trong trướng,
Phì phạch trong lòng đã sướng chưa ?

Vịnh cái quạt

FAN SONG
A hollow hole for whatever thrusting through
For a thousand years I’ve had an appeal that sticks
Spread into a triangle, my skin appears amiss
Closed in on two sides, my flesh is somewhat redundant
I cool a fighter’s face when there’s no wind
And cover a gentleman’s head when it’s raining hard
Ask the one tenderly handling me behind the curtains
“Had your fill, fluttering yourself inside?”

--
VERSING A FAN

A hole is threaded and threaded as much as it can be fitted as well
Its charm of love was stuck since thousand years
If it’s expanded into three angles, the skin’s still defficient
and closed up on two sides, the meet is yet redundant
It cools the hero’s face when the wind’s ended
It covers the nobleman’s head while the rain’s falling down
Taking a loving care of trying to ask the one who’s inside the curtain
“Have you been satisfectury while it’s fluttering in your bowels?”

thoitu
28-07-14, 12:32
Vịnh cái quạt

FAN SONG
A hollow hole for whatever thrusting through
For a thousand years I’ve had an appeal that sticks
Spread into a triangle, my skin appears amiss
Closed in on two sides, my flesh is somewhat redundant
I cool a fighter’s face when there’s no wind
And cover a gentleman’s head when it’s raining hard
Ask the one tenderly handling me behind the curtains
“Had your fill, fluttering yourself inside?”

--
VERSING A FAN

A hole is threaded and threaded as much as it can be fitted as well
Its charm of love was stuck since thousand years
If it’s expanded into three angles, the skin’s still defficient
and closed up on two sides, the meet is yet redundant
It cools the hero’s face when the wind’s ended
It covers the nobleman’s head while the rain’s falling down
Taking a loving care of trying to ask the one who’s inside the curtain
“Have you been satisfectury while it’s fluttering in your bowels?”

A close translation

VP
28-07-14, 13:53
Quả mít của nữ sĩ Hồ Xuân Hương là một bài thơ hay & sâu sắc . Dân dã về ngôn từ, thâm túy về ý thơ .

QUẢ MÍT
– Hồ Xuân Hương

"Thân em như quả mít trên cây
Da nó xù xì múi nó dày
Quân tử có yêu xin đóng cọc
Đừng mân mó nữa nhựa ra tay"

Ngôn ngữ tự nó không thanh cao, ngôn ngữ tự nó không tục tĩu. Cái thanh cao hay tục tĩu là do người nghe ra cả mà thôi.

Kính Tiền bối!
Mấy bài này chắc Tiền bối nói về Loan đầu rồi. Tiền bối có thể thêm bài viết về Lý khí không?
VP.

thoitu
28-07-14, 14:20
Kính Tiền bối!
Mấy bài này chắc Tiền bối nói về Loan đầu rồi. Tiền bối có thể thêm bài viết về Lý khí không?
VP.

Phong thủy đấy!

quangvinhn
28-07-14, 22:35
Thơ của nữ Hồ rất chuẩn.
còn bài Đánh Cờ rất hay vẫn chưa tìm ra....

Thaison
29-07-14, 18:35
Kính Tiền bối!
VP.

Mong các Cụ cho đôi lời nhận xét Loan đầu vùng này với ạ !

KẼM TRỐNG

Hai bên thì núi, giữa thì sông

Có phải đây là Kẽm Trống không

Gió đập cành cây khua lắc cắc

Sóng dồn mặt nước vỗ long bong

Ở trong hang đá hơi còn hẹp

Ra khỏi đầu non đã rộng thùng

Qua cửa mình ơi, nên ngắm lại

Nào ai có biết nỗi bưng bồng.

BuiTrong.Lc
30-07-14, 00:42
Dạo này bận không vào diễn đàn.
Hôm nay ghé vào mục thư giãn chút, thấy các cụ luận quạt xôm ghê.

BuiTrong.Lc
30-07-14, 00:48
Cảm ơn đã nhắc nhở
P/S: Tôi cảnh giác khi cái nick (aHeliosVN) được tạo ra ngày 19/5, đọc lại những bài viết đầu tiên khi tham gia diễn đàn đó là lý do tại sao :4555:
Trùng lặp và mạo danh danh nick trên diễn đàn là chuyện bình thường. Tuy nhiên cận thận vẫn hơn
Thân chào

Chào Heliosvn !
Nâng cao cảnh giác và cẩn trọng thì rât tốt.
Nhưng nghi ngờ và suy diễn không đúng thì không nên.

BuiTrong.Lc
30-07-14, 00:59
Giả thiết: Nếu như là Heliosvn.
Bạn có nên xuất hiện vào thời điểm đó không ?

BuiTrong.Lc
30-07-14, 01:04
Xin lỗi !
đã cắt ngang chủ đề “luận quạt” vô cùng thú vị của các cụ.