PDA

View Full Version : Gieo quẻ bằng loại xu nào

scorpio
14-12-09, 21:49
Xin hỏi các cao nhân là để gieo quẻ Dịch ta nên dùng loại xu nào, mua ở đâu và quy định mặt nào là sấp và mặt nào là ngửa. Tại hạ vẫn đang thắc mắc điều này, có tự đọc về Dịch, dùng mấy đồng xu để xin âm dương họ bán ở chùa về gieo đc quẻ đúng quẻ sai mà vẫn thắc mắc chưa hỏi đc ai. Xin đa tạ!

conan135
14-12-09, 21:56
Khi ần thì dùng đồng 500 VNĐ cũng được chỉ khi nào hành nghề bói toán thì mình mới tìm những loại tiền kia thôi, sấp ngữa do mình cầu nguyện(tự gán và nhớ nói khi cầu) khi giải đoán

scorpio
14-12-09, 22:03
nhưng thấy một số sách nói rằng tiền xu càng cổ càng chính xác, mà ai dự đoán mà chả muốn chính xác, nói như bạn thì sự chính xác kia chỉ đáng là xu 500 thoi sao :d

thaihoa
14-12-09, 23:08
nhưng thấy một số sách nói rằng tiền xu càng cổ càng chính xác, mà ai dự đoán mà chả muốn chính xác, nói như bạn thì sự chính xác kia chỉ đáng là xu 500 thoi sao :d

Chào bạn scorpio!
Theo sách vở chỉ dẫn thì có nhiều phương pháp gieo quẻ khác nhau.
Tuy nhiên,gieo quẻ bằng 03 đồng tiền cũng là một trong các phương pháp để an quẻ.
Nói như bạn rất đúng vì gieo bằng các đồng tiền cổ rất linh nghiệm.Bởi vì , đồng tiền được con người sản xuất ra theo thời gian từ năm nàyqua tháng nọ nó sẽ "tích tụ " được
khí âm dương của Trời Đất và kinh qua nhiều bàn tay con người sử dụng đến nó...
Hiện nay, khu chợ trời ở Sài gòn như lăng ông bà chiểu Bình thạnh, hùng vương Q5 ,Nguyễn kiệm PN, hay khu Lê thị hồng gấm Q1 bày bán nhiều đồng tiền cổ nhưng không thể phân biệt được là cổ bao lâu.
Việc qui định mặt sấp hay ngữa là do mình làm "dấu". Quan trọng nhất là gieo quẻ bằng cách này bạn phải tịnh tâm cầm nắm 03 đồng tiền trong lòng bàn tay chừng 01 phút để các thông tin cần hỏi xuát phát từ Tâm của bạn sẽ truyển thụ vào các đồng tiền đó.
Còn nghi thức khi gieo quẻ chắc bạn cũng đã biết rồi.
Chúc bạn thành công
Thái Hòa

conan135
15-12-09, 08:41
Nếu bạn muốn tăng lòng tin thì bạn tìm đồng xu cổ nhưng ở giữa thời này chuyện tìm đồng xu cổ cũng rất là khó khăn Những loại đồng cổ sài được là : Càn Long Thông Bảo, Khang Hy Thông Bảo, Gia Long Thông Bảo, Minh Mệnh Thông Bảo, nhưng nếu là tiền giả cổ thì liệu nó có tốt hơn đồng 500 không thì tùy người gieo

thaihoa
15-12-09, 22:56
Nếu bạn muốn tăng lòng tin thì bạn tìm đồng xu cổ nhưng ở giữa thời này chuyện tìm đồng xu cổ cũng rất là khó khăn Những loại đồng cổ sài được là : Càn Long Thông Bảo, Khang Hy Thông Bảo, Gia Long Thông Bảo, Minh Mệnh Thông Bảo, nhưng nếu là tiền giả cổ thì liệu nó có tốt hơn đồng 500 không thì tùy người gieo

Bạn là người VN , đang sống ở VN lấy đâu ra các loại tiền cổ thật đó ? Tôi ví dụ bạn kiếm vài đồng tiền việt nam cách đây chừng 20 năm cũng là được rồi.

conan135
16-12-09, 08:16
Bạn là người VN , đang sống ở VN lấy đâu ra các loại tiền cổ thật đó ? Tôi ví dụ bạn kiếm vài đồng tiền việt nam cách đây chừng 20 năm cũng là được rồi.
Do vậy tôi mới nói là tìm những đồng tiền đó rất khó mà độ chính xác cũng phải phụ thuộc vào người gieo, thánh thần không bao giờ trách người không biết hay khi có việc gắp cần hỏi đoán thì gieo bằng loại tiền nào cũng được

thaihoa
16-12-09, 09:26
Do vậy tôi mới nói là tìm những đồng tiền đó rất khó mà độ chính xác cũng phải phụ thuộc vào người gieo, thánh thần không bao giờ trách người không biết hay khi có việc gắp cần hỏi đoán thì gieo bằng loại tiền nào cũng được

Tôi đã nói là không nhất thiết anh phải dùng đồng tiền của Trung quốc ?
Cớ gì anh là người VN không dùng đồng tiền xưa cũ của người VN, mấy đồng bạc 500đ nếu chất liệu bằng đồng và xuất hiện theo thời gian lâu cũng có thể dùng được.
Thời khi có sự việc cần gấp hỏi Dịch thì tại sao không dùng các pp gieo quẻ khác ( độ chính xác khá cao ) mà cứ phải dùng 3 đồng tiền, mất thời giờ .
Nếu Tâm không tịnh, lòng không động thì có gieo dù pp nào cũng chẳng ứng nghiệm!

scorpio
16-12-09, 09:31
Xin cảm ơn các bác, mình thiết nghĩ là dùng tiền nào cũng đc, tiền cổ thì lại càng tốt. Quan trọng là lòng mình thực tâm muốn xin quẻ Thánh Thần, mà làm j có Thánh Thần nào lại ko cho quẻ chính xác chỉ vì ko có tiền cổ :d. Rất cảm ơn các bác !

conan135
16-12-09, 10:41
Đây là tiền của triều đại Việt Nam nó đở hiếm hơn là mấy đồng tiền của TQ kia

tuyettinh09
16-12-09, 21:06
theo mình thì tâm thành tất ứng,cái quan trọng là khi mình gieo quẻ mình có nhất tâm chú trọng vào việc mà mình định xem hay ko.nếu tâm ko tịnh,suy nghĩ nhiều việc quá thì thông tin sẽ bị rối loạn,thì mức độ chính xác sẽ giảm.nhưng cái quan trọng nhất vẫn là khả năng dự đoán của chính bạn
Nhưng theo mình nếu bạn mới học, lên tập dự doán theo các cách khác như gieo quẻ theo năm tháng ngay giờ.theo phương vị,,,,,ở đó chỉ có 1 hào động.vấn đề sinh khắc giữa các hào cũng đơn giản vì vậy việc dự đoán cũng dễ hơn.còn nếu gieo bằng tiền nhiều khi có rất nhiều hào động rất khó dự đoán bạn ạh.cứ từ từ mình sẽ quen thôi:202:

Tuvi
18-12-09, 13:36
@scorpio:theo Tuvi thì gieo đồng nào cũng được ,Tuvi gieo quẻ luôn lấy 3 đồng xu 200 mà gieo, thấy linh ứng vô cùng.đồng nào cũng được miễn là tâm có thành thì linh mới ứng .:004:

longtuan
22-12-09, 18:54
Theo tôi thì thế này nếu được đồng xu cổ thì tốt nhất nhưng cái đó chưa phải là quan trọng nhất cái quan trọng là công việc mà mình xem phải thực sự là cần thiết ,khi việc đã cần thì cái rung động ở trong lòng nó sẽ hiện vào vật mình xem và lúc đó thậm chí chỉ cần bứt một cành lá bên đường lập quẻ cũng vẫn chính xác như thường .
Chào thân mến .