PDA

View Full Version : Kính nhờ xem việc đặt bàn thờ vọng !

Thanh dat
05-01-10, 15:07
Kính thưa các anh chị !

Tôi sinh ngày 04/04/1963, nhà hướng Giáp, trên phòng khách có 1 phòng lửng tôi định lập bàn thờ vọng và thờ các thần linh trong nhà vì tôi là Con Trai Thứ, quê quán và tổ tiên ngoài Bắc.

Kính nhờ các anh chị tư vấn bàn thờ để ở phía Bắc (vách trái trong nhà nhìn ra, phòng ngay trên Tủ Tivi, mặt bàn thờ quay về Đông nam (dùng la bàn đo nếu đặt ở vị trí này thì mặt bàn thờ quay về cung Tỵ nếu tính cho toàn bộ sơ đồ nhà do tâm nhà ở trong phòng Làm việc) có được không ạ ! khi đứng vái tôi sẽ quay về phía Bắc.

Kính nhờ các anh chị xem ngày giờ đặt bàn thờ giúp trong năm âm lịch. Khi đặt bàn thờ (do bố mẹ tôi đều đã mất) thì bày biện trên bàn như thế nào ?

Tôi định thờ các thần linh trong nhà thì bài vị gồm những gì, thờ vọng ông bà, cha mẹ nên đặt thế nào trên tủ thờ kính nhờ các anh chị tư vấn giúp (tủ thờ 1.2m x 0.45m cao 1.2mét).

Kính chúc các chị năm mới An khang, Vui vẻ và Thịnh vượng !

Trân trọng cảm ơn !

longbow132004
05-01-10, 18:44
chào bạn, nhà bạn tuy hướng giáp nhưng xin cho mình biết số độ chính xác để còn vẽ la bàn. Vì tuy hướng Giáp nhưng ko biết là kiêm hướng hay chính hướng mà vẽ

Thanh dat
06-01-10, 07:51
chào bạn, nhà bạn tuy hướng giáp nhưng xin cho mình biết số độ chính xác để còn vẽ la bàn. Vì tuy hướng Giáp nhưng ko biết là kiêm hướng hay chính hướng mà vẽ

Dạ thưa, nhà tôi hướng Giáp, theo sơ đồ bản vẽ nhà đất và đo thực tế thì độ số hơn 74độ (có trong sơ đồ kèm theo).
Kích thước 5 x 21.5m. Sảnh rộng 2m, phòng khách sâu 6.6m. Phòng thờ ở ngay trên tủ Tivi phong khách nên tính từ mặt tiền đến vách tường sau của phòng lửng lập bàn thờ là gần 9m. Tâm căn nhà ở trong phòng làm việc tầng 1 hay trogn phòng ngủ khách tiếp theo sau bàn thờ ở tầng 2.

Chân thành cảm ơn anh/ chị !

longbow132004
06-01-10, 08:35
hix, bạn Thanhdat ui, dạ thưa nghe ghê quá,bạn cứ tự nhiên trình bày cuộc nhà, anh em trên này ai có thời gian và tâm sẽ giúp bạn mà. Bây giờ sáng nay mình hơi bận 1 tý, hẹn bạn buổi chiều vậy

longbow132004
06-01-10, 11:06

Bàn thờ bạn đặt vị trí A trên sơ đồ, hướng bàn thờ quay ra phía ngoài cửa chính, còn chi tiết bàn thờ bố trí ra sao thì xin các anh em khác nhiều kinh nghiệm hơn tư vấn thêm. Còn ngày thì mình sẽ đưa ra như sau, tiện cho bạn chọn lựa:
Ngày 1 tháng 6 năm Canh Dần ( âm lịch) , giờ : từ 19g-21g (tức 7-9g tối)

Thanh dat
07-01-10, 09:04
Cảm ơn longbow132004 nhiều và cho tôi nhờ anh/ chị thêm !

Nhờ các anh chị trên diễn đàn tư vấn cho tôi các bài trí trên bàn thờ vọng vì tôi là con trai thứ, xã quê, bố mẹ đã mất.

Nhờ anh ongbow132004 giúp xem có ngày giờ nào sớm hơn không anh/ chị (Ngày 1 tháng 6 năm Canh Dần ( âm lịch) , giờ : từ 19g-21g (tức 7-9g tối), còn lâu quá hè. Nếu chỉ có ngày đó hợ nhà, hợp tuổi thì đành ráng đợi.

Tôi xem trên trang nhà và thông tin một vài trang khác thấy Bếp đặt ở cung Thân thì đương nhưng ngặt vì Nhà hướng Giáp lại phạm cung SÁT nên lo lắng. Kính nhờ anh/ chị giúp đỡ, hóa giải.

Phía trong cổng, ngoài sân (vách bên tay mặt nhìn ra) tôi định để hồ nước chảy có non bộ, có cây có được không ạ ! nhơ anh/ chị hướng dẫn giúp. Hiên tại thì đang có 1 hồ nuôi cá cảnh ở vị trí bên phải góc ngoài gần cửa của phòng khách lâu nay nuôi cho cháu nhỏ tuổi Giám thân chơi và cá sống tốt, đẻ nhiều nữa.
Trân trọng !

longbow132004
07-01-10, 09:20
năm sau là năm canh dần, bạn lại tuổi mão, nên tháng sớm nhất có thể dời bàn thờ là tháng 3 ,tức tháng thìn. Như sau:
Ngày 6 táhng 3 năm canh dần, giờ thì từ 13g đến 15g, tức 1g-3g trưa.

Diễn đàn này các anh em theo phái huyền không, nên cách luận có thể khác với các phái khác, nếu theo tư tưởng huyền không mình xin tư vấn bạn như sau :

_bếp đặt, tại vị trí cũ là cung "Thân" có sơn tinh 7,là suy khí của vận này,ko tốt cũng ko xấu, nhưng khu vực đặt bếp rất kỵ có thủy. Nên việc bồn rửa chén đặt tại đó là ko hợp lắm. Xem kỹ sơ đồ nhà thì khó còn chỗ nào bố trí, nay bạn cứ tạm đặt bếp ở đó đã.
_Việc bạn định đặt hòn non bộ và cây cảnh tại vị trí đó là rất tốt, hồ cá cũng đúng vị trí, mong bạn tiếp tục giữ như vậy,
_Nếu bạn có thêm sơ đồ loan đầu căn nhà thì mình xin nói thêm, nhưng vì chỉ biết được nội thất căn nhà nên phần luận giải còn hạn chế

Thanh dat
07-01-10, 10:38
Cảm ơn longbow132004 nhiều !

Tôi sẽ chờ các anh chị tư vấn bàu biện những gì trên bàn thờ để chuẩn bị đến ngày giờ anh/ chị tư vấn để sắp đặt.

Mai mốt anh/ chị rảnh tư vấn giúp tôi cách cúng vái khi lập bàn thờ vọng vì tìm trong nhiều sách vẫn không thấy có bài nào nhắc đến việc này.

Chúc anh/ chị sức khỏe và cảm ơn nhiều ! Trân thành cảm ơn quý anh chị đã và sẽ tiếp tục tư vấn, giúp đỡ nhiệt tình cho tôi cũng như nhiều người khác.

tuequang
03-02-12, 08:55
ở đâu cũng thờ được tổ tiên thổ địa... theo phong tục cứ lấy theo hướng tuổi (diên niên, sinh khí...) chọn ngày đẹp không phạm tuổi là được , cơ bản là bài vị bản tổ ở đâu....