PDA

View Full Version : Kính nhờ anh ThanhTu luận giúp !

huyducit
18-03-10, 13:58
Chào Anh ThanhTu !

Do điều kiện khách quan nên công ty nơi em đang làm phải di dời trụ sở. Dự tính thuê chổ mới trong vòng 1,5 đến 2 năm.
Em lập quẻ như sau :
- Lấy năm tháng ngày (âl) ký hợp đồng làm thượng quái.
- Lấy năm tháng ngày (âl) + giờ sếp hỏi làm hạ quái.

Ra quẻ : Lôi phong hằng
Lôi thủy Giải

Em trả lời như sau : " Sẽ thuê nơi đó lâu dài chứ không phải là 2 năm ".

Anh vui lòng cho em hỏi :

Cách lấy quẻ HẠ như vậy có hợp lý không ? nếu không mình sẽ lấy cách nào ?

Còn cách luận có tệ lắm không ?
Lâu lâu làm 1 quẻ, nên cũng không tự tin lắm ! nhờ anh chỉ giáo !

Rất cám ơn anh !

HuyDucIT

dongphuong
18-03-10, 14:55
Chào bạn huyducit,

Trước tiên xin nhắc bạn hãy đọc kỹ hướng dẫn cách lập quẻ thượng và quẻ hạ.
Giả sử cách lập đúng thì cách luận của bạn vẫn sai.

Anh Thanhtu sẽ hướng dẫn bạn cụ thể hơn! :0006:

longbow132004
18-03-10, 15:05
xin anh dongphuong chỉ giúp em nếu luận theo cách trên thì sai ở điểm gì ạ. Tại vì em cũng có cách nghĩ như anh huyducit ở trên, hix :)

dongphuong
18-03-10, 15:37
xin anh dongphuong chỉ giúp em nếu luận theo cách trên thì sai ở điểm gì ạ. Tại vì em cũng có cách nghĩ như anh huyducit ở trên, hix :)
Quẻ này lẻ ra phải để anh ThanhTu giải nhưng vì em hỏi nên anh trả lời cho em như sau:

* Thứ nhất là về cách lập quẻ thượng và quẻ hạ trong dịch lý là có động mới có chiêm; như vậy anh huyducit có thể làm theo những cách sau:
1) Lấy năm tháng ngày giờ mà hợp đồng vừa ký xong để lập quẻ thượng và quẻ hạ.
2) Lấy năm tháng ngày giờ mà sếp anh huyducit hỏi về hợp đồng để lập quẻ thượng và quẻ hạ.
3) Gieo quẻ theo kiểu gieo đồng tiền .......

* Thứ hai là về vấn đề giải 1 quẻ phải hiểu rõ câu hỏi là ở đâu; công ty anh huyducit đang làm phải di dời trụ sở và dự tính thuê chổ mới. Như vậy cty anh huyducit vẫn còn chỗ cũ (Hằng) và đang có dự tính thuê chỗ khác (Giải), như vậy cty anh huyducit chuyển đến chỉ có thể luận là trụ được khoảng 3 năm chứ không thể luận là lâu dài.
Nếu cty anh huyducit đang chuyển qua chỗ mới thì em luận là lâu dài :OK. :611d7:

huyducit
18-03-10, 15:40
Chào Anh ĐongPhuong !

Trong khi chờ đợi anh ThanhTu huong dan, anh có thể giải thích cho em hiểu rõ hơn sai ở chổ nào không ?
Xin anh chỉ giáo.

Rất cám ơn anh !

HuyDucIT

huyducit
18-03-10, 17:44
Chào Ạnh Dong Phuong !

Do công việc bận rôn, nên không kịp refresh nên không biết là anh đã trả lời rồi !
qua cách luận của anh, em học được thêm cách luận thật thực tế. rất cám ơn anh ! Nhưng em không lấy ngày ký hợp đồng để lập quẻ, mà lấy ngày bắt đầu thực hiện hợp đồng ( ngày thuê được bắt đầu tính từ ngày . . . chính là ngày bắt đầu được dọn vào nhà). Vậy thì cách luận của em vẫn đúng chứ ạ? ( Tuy nó không động, nhưng tương lai nó sẽ động vào đúng ngày đó !)

Em Lập luận như vậy, nếu sai mong Anh và các bạn chỉ giáo !
Rất cám ơn !

HuyDuciT

longbow132004
18-03-10, 18:02
ah, anh dongphuong nắm vững phạm vi tình lý quá, em xin bái phục, cám ơn anh đã cho em thêm 1 kinh nghiệm luận quẻ dịch

dongphuong
19-03-10, 07:59
không lấy ngày ký hợp đồng để lập quẻ, mà lấy ngày bắt đầu thực hiện hợp đồng ( ngày thuê được bắt đầu tính từ ngày . . . chính là ngày bắt đầu được dọn vào nhà). Vậy thì cách luận của em vẫn đúng chứ ạ?
HuyDuciT
Lần này thì anh đúng rồi đấy ! Chúc anh nhanh chóng tiến bộ trong bộ môn này :611d7:

thanhtu
19-03-10, 12:13
Chào Anh ThanhTu !

Do điều kiện khách quan nên công ty nơi em đang làm phải di dời trụ sở. Dự tính thuê chổ mới trong vòng 1,5 đến 2 năm.
Em lập quẻ như sau :
- Lấy năm tháng ngày (âl) ký hợp đồng làm thượng quái.
- Lấy năm tháng ngày (âl) + giờ sếp hỏi làm hạ quái.

Ra quẻ : Lôi phong hằng
Lôi thủy Giải

Em trả lời như sau : " Sẽ thuê nơi đó lâu dài chứ không phải là 2 năm ".

Anh vui lòng cho em hỏi :

Cách lấy quẻ HẠ như vậy có hợp lý không ? nếu không mình sẽ lấy cách nào ?

Còn cách luận có tệ lắm không ?
Lâu lâu làm 1 quẻ, nên cũng không tự tin lắm ! nhờ anh chỉ giáo !

Rất cám ơn anh !

HuyDucIT

Chào bạn huyducit
Cách lập quẻ thì bạn DongPhuong nói đúng. Nhưng đối với Dịch Lý thì cách nào cũng đúng, dù có tính nhầm sai cũng dùng quẻ sai để luận được, vì nếu tính đúng thì nó là Công Thức Hữu Thường, còn tính sai thì nó là Công Thức Bất Thường, ví như mọi hành động trong cuộc sống của chúng ta, có lúc chúng ta làm việc theo sự sắp xếp tính toán trước được diễn ra hằng ngày thì là Hữu Thường, hoặc có lúc chúng ta làm việc theo ngẫu hứng thì là Bất Thường, đơn giản vậy. Chỉ lưu ý là cách luận sao cho Hợp Lý là được.
Nên mình không bàn đến cách lập quẻ của anh, chỉ bàn về cách luận thôi.
☯ Đây là dạng câu hỏi có thực hiện theo ý muốn không?
"Dự tính thuê chổ mới trong vòng 1,5 đến 2 năm"
- Tượng:
:4: :4:
:5: :6:
Hằng Giải
Cữu dã Tán dã
- Hằng là lâu dài
- Giải là di chuyển
Câu hỏi "Dự tính thuê chổ mới trong vòng 1,5 đến 2 năm" không nằm ở quẻ nào hết. Vì 1,5 đến 2 năm không hẳn là lâu hay mau theo quan niệm chung, có khi lâu với người này lại là mau với người kia.
☯ Nên chúng ta sẽ có câu biến thông vô tư: " Lâu dài (Hằng)rồi chuyển đi (Giải)"
Dựa vào câu này và dựa vào quan điểm của sếp anh, thì 1,5 đến 2 năm là có lâu hay mau mà hiểu. Nhưng Dịch nói là lâu chứ không phải là mau.
- Nếu 1,5 đến 2 năm sếp quan niệm là mau thì sẽ ở lâu hơn rồi mới đi.
- Nếu 1,5 đến 2 năm sếp quan niệm là lâu thì vừa hết thời gian đó là chuyển đi.
Các bạn nên nhớ khi nói Dịch chúng ta phải biết Định Danh người thắc mắc.
- Danh ở trường hợp này là "LÂU" sẽ được định theo người hỏi.
Trong trường hợp này anh có thể hỏi lại sếp rằng:
- Theo sếp thì 1,5 đến 2 năm là lâu hay mau, từ đó anh luận ra và trả lời cụ thể là cty mình có trụ ở đó theo thời gian dự tính (1,5 đến 2 năm) hay không.
Chúc bạn thành công.
TT

huyducit
19-03-10, 13:19
Chào anh ThanhTu , Anh DongPhuong cùng các ACE trong diễn đàn !

Qua cách giải thích của anh ThanhTu em hiểu được thêm về cách luận trong dịch lý. Thật là hợp lý vô cùng vì:

1) Nơi công ty tọa lạc hiện thời sắp giải tỏa ----> Buộc phải di dời. (Giải)
2) Nơi định xây làm trụ sở chính thì chưa khởi công (Hằng)-------> Buộc phải đi thuê tạm chổ làm văn phòng.(Giải)
3) Thời gian định thuê: ngắn (mau) trong khi quẻ là Hằng để còn dời về trụ sở mới là Giải.

Vậy chỉ người trong cuộc như em và kể cả sếp em cũng nghỉ là thời gian 1,5 đến 2 năm là ngắn ( mau). Mà em dám đoán là sẽ thuê chổ đó lâu dài (gan cùng mình chứ chẵng chơi !) Đúng ra phải dùng từ " sẽ ở lâu hơn thời gian dự tính" thì chính xác hơn (giống như anh ThanhTu đã luận ở trên).

Và như vậy thì cách luận của anh ThanhTu hợp lý và chuẩn xác vô cùng ! Đúng là bậc thầy về dịch lý rồi !

Xin Chân thành cám ơn anh ThanhTu, anh DongPhuong, anh LongBow132004 đã trả lời và hướng dẫn các cách luận trong dịch lý.

Mong rằng topic này là bài học hay cho các bạn mới hoặc đang tìm hiểu Dịch lý học như em.

HuyDucIT

quanphu2001
03-05-10, 11:42
Chào.
Người này gieo quẻ đúng chứ không sai.Lời quẻ này nói như sau:Bỏ nơi cũ lâu nay,để tìm 1 nơi mới,chỗ mới này làm được 1 đến 2 năm.
Góc sau bên phải nơi này có 1 mộ người đàn bà chết đã lâu,đề nghị đặt nơi đây 1 lư hương thì sẽ giữ được lâu dài và may mắn.
Cho hỏi chân trái bạn gần đầu gối có vết sẹo do phỏng nước sôi,vai sau bên phải có nốt ruồi.
Xin lỗi tôi không rõ bạn là nam hay nữ,mặc dù có gia đình nhưng bạn vẫn còn có quen với người khác.
Nhớ hồi âm dùm nghen.Chào

nguoikhonghoc
03-05-10, 19:13
Bài này bác thanhtu luận hay quá!

nguoikhonghoc
03-05-10, 19:15
Chào.
Người này gieo quẻ đúng chứ không sai.Lời quẻ này nói như sau:Bỏ nơi cũ lâu nay,để tìm 1 nơi mới,chỗ mới này làm được 1 đến 2 năm.
Góc sau bên phải nơi này có 1 mộ người đàn bà chết đã lâu,đề nghị đặt nơi đây 1 lư hương thì sẽ giữ được lâu dài và may mắn.
Cho hỏi chân trái bạn gần đầu gối có vết sẹo do phỏng nước sôi,vai sau bên phải có nốt ruồi.
Xin lỗi tôi không rõ bạn là nam hay nữ,mặc dù có gia đình nhưng bạn vẫn còn có quen với người khác.
Nhớ hồi âm dùm nghen.Chào

Bài này nghe mê tín quá nhỉ? y như lời thầy bói phán vậy!
Nếu bạn không biết người hỏi là Nam hay Nữ bạn dựng tượng đoán xem!

trang_lon
03-05-10, 22:03
Bài này nghe mê tín quá nhỉ? y như lời thầy bói phán vậy!
Nếu bạn không biết người hỏi là Nam hay Nữ bạn dựng tượng đoán xem!
Người này là Nam :202:.

quanphu2001
04-05-10, 22:04
Ở đây lại có thêm Ông Kẹ,mạng nào cũng như mạng nào!
Phát biểu như vậy sao gọi là người học Mai Hoa,phát biểu như vậy sao gọi là hội viên dặc biệt?/////?/?//Bye bye diễn dàn của Ông Kẹ

nguoikhonghoc
04-05-10, 22:11
Thế mới gọi là âm dương ở đâu cũng có, âm dương cùng lúc, tránh sao khỏi luật âm dương? :668:

quanphu2001
04-05-10, 22:14
Lợi dụng âm dương phát biểu lom com!

trang_lon
04-05-10, 22:57
Ở đây lại có thêm Ông Kẹ,mạng nào cũng như mạng nào!
Phát biểu như vậy sao gọi là người học Mai Hoa,phát biểu như vậy sao gọi là hội viên dặc biệt?/////?/?//Bye bye diễn dàn của Ông Kẹ
Tớ ko phải hội viên đặc biệt hi hi :3239:. Cần quẻ thì sẽ cho quẻ sau hahaha.

quanphu2001
05-05-10, 09:06
Xin lỗi tôi không nói bạn Trang lon.

trang_lon
05-05-10, 09:45
Xin lỗi tôi không nói bạn Trang lon.
Vậy thành thật xin lỗi Quanphu2001, kính nhờ Quản trị viên xóa hộ 2 posts không đúng nội dung.