PDA

View Full Version : Sắp ly hôn, kính nhờ Bác Huy Long luận cung Phu giùm

Lyna
27-03-10, 10:05
Bác Huy Long kính,

Mong Bác bỏ chút thời gian xem giùm cung Phu và hoàn cảnh cung này giúp cháu. Vợ chồng cháu đã thỏa thuận xong tất cả rồi, chuẩn bị đưa đơn ra tòa. Cung này cháu thấy vô chính diệu, giáp Hỏa Linh, song Hao chiếu, rồi Cô Thần, Tang môn, chẳng lẽ suốt đời cháu sẽ không tìm thấy hạnh phúc?

HuyLong
27-03-10, 11:57
Hì hì, Lyna vừa xinh vừa "đắc kép"( giới mày râu đeo đuổi ) , thì cảnh vợ chồng không như ý lại càng đổ thêm dầu vào lữa (nhất là 1 vài năm vừa rồi ), thử hỏi làm sao Phu Quân không nổi giận sao được ?
Nhìn lá số , HL cảm nhận số " hồng nhan bạc phận " , gái xinh đẹp nhưng không hạnh phúc, không như ý , bị đưa đẩy vào chốn lụy tình , khiến không có chỗ tháo gỡ.
Nếu không thể hàn gắn , tất cuộc đời sau này là tình nhân, hoặc không chính thức vậy.
Thân chào
H.Long

Lyna
27-03-10, 17:29
Cảm ơn bác Huy Long đã trả lời. Cháu xin nói rõ thực tế để bác đối chiếu.

Về bản thân, tự nhận xét nói chung dễ nhìn, còn thực tế thì đã từng đoạt giải ở vài cuộc thi hoa khôi. Nhưng đắt đào đắt kép thì là hồi con gái, lấy chồng rồi chẳng có ai theo đuổi đâu ạ. Cuộc sống hôn nhân quả thật là không hạnh phúc, nhưng không phải vì người thứ 3 ở cả hai phía. Cháu luôn bị mẹ chồng không thích, nói xấu với chồng, tình yêu của chồng thì chỉ như "ngọn lửa nhỏ" nên đã bị dập tắt sau 5 năm ở chung với nhà chồng liên tục bị mẹ ảnh hưởng, tính cháu thì cũng khá cuơng cường dù bên ngoài tưởng là luôn chịu đựng, nên không chịu đầu hàng mẹ chồng, bây giờ tự thấy không thể hi sinh cuộc đời của mình, tiếp tục sống nhàn nhạt, không được yêu thương, chăm sóc..Mà cháu đề nghị ly hôn thì chồng cũng Ok luôn, thế đấy.

Bác Huy Long nói nếu không hàn gắn thì sau này chỉ có thể là tình nhân, không chính thức, bị lụy tình có phải vì ý nghĩa của sao Hữu bật không? Sao này ngoài ý nghĩa làm vợ lẽ, cũng có thể chỉ việc có hai đời chồng, hoặc người chồng sau đã có một đời vợ trước phải không bác ? Ôi, cháu đâu có hồng nhan gì lắm đâu mà phải bạc phận thế!

HuyLong
28-03-10, 20:50
Cảm ơn bác Huy Long đã trả lời. Cháu xin nói rõ thực tế để bác đối chiếu.

Về bản thân, tự nhận xét nói chung dễ nhìn, còn thực tế thì đã từng đoạt giải ở vài cuộc thi hoa khôi. Nhưng đắt đào đắt kép thì là hồi con gái, lấy chồng rồi chẳng có ai theo đuổi đâu ạ. Cuộc sống hôn nhân quả thật là không hạnh phúc, nhưng không phải vì người thứ 3 ở cả hai phía. Cháu luôn bị mẹ chồng không thích, nói xấu với chồng, tình yêu của chồng thì chỉ như "ngọn lửa nhỏ" nên đã bị dập tắt sau 5 năm ở chung với nhà chồng liên tục bị mẹ ảnh hưởng, tính cháu thì cũng khá cuơng cường dù bên ngoài tưởng là luôn chịu đựng, nên không chịu đầu hàng mẹ chồng, bây giờ tự thấy không thể hi sinh cuộc đời của mình, tiếp tục sống nhàn nhạt, không được yêu thương, chăm sóc..Mà cháu đề nghị ly hôn thì chồng cũng Ok luôn, thế đấy.

Bác Huy Long nói nếu không hàn gắn thì sau này chỉ có thể là tình nhân, không chính thức, bị lụy tình có phải vì ý nghĩa của sao Hữu bật không? Sao này ngoài ý nghĩa làm vợ lẽ, cũng có thể chỉ việc có hai đời chồng, hoặc người chồng sau đã có một đời vợ trước phải không bác ? Ôi, cháu đâu có hồng nhan gì lắm đâu mà phải bạc phận thế!

Trả lời :
Nếu nguyên nhân 1 phần xuất phát mẹ chồng , và " cảm giác không được chồng yêu thương chăm sóc.." thì đâu đến nổi nói lời chia tay làm gì.Với tâm lý của đàn ông ,H.Long nghĩ có thể lý do ở chung 1 nhà khiến người chồng không thể bộc lộ tình cảm ân cần với vợ, hoặc nêu không như vậy thì người chồng có thể không biết " tâm lý " phái nữ.. Nhưng dù sao đi nữa, các lý do trên không đến nổi phải dường ai nấy đi .Vì hạnh phúc lứa đôi , Lyna hãy "tạm thời thông cảm " hiện tại, nén cơn " thiếu thốn " do không được quan tâm chìu chuộng của chồng.Sau này khi có điều liện thì bàn bạc với chồng nên ra riêng để hạnh phúc và tự do, tự chủ hơn. Đây là " vấn nạn " cho rất nhiều cặp vợ chồng ở chung cha mẹ, không riêng gì VN , mà cả xứ Mỹ cũng vậy.Nhiều khách hàng của tôi cũng đã chia ly vì " bên xui gia ", hoặc ở chung 1 nhà.....
Sao tả phù, hữu bật không phải sao xấu , tùy trường hợp mà biến xấu, tốt. Với trường hợp Lyna , cung chồng xấu do Tang mã Cô đồng cung , sát tinh bại tinh hội hợp nhiều quá , và bị ảnh hưởng nặng.Tuy có sao giải nhưng không đủ cân bằng.
Sao hữu , sinh có nhiều ý , trong đó có ý nghĩa về số lượng ( tức nhiều chồng ), nhưng không phải lúc nào cũng đúng , còn tùy mỗi trường hợp.
Cái gì cũng vậy, " chậm mà chắc ", chóng phát thì chóng tàn, lấy nhau mau thì dễ sinh chuyện bởi chưa hiểu hết tâm lý để hiểu nhau và thông cảm.
Có lẽ HL luận đoán trước đó hơi ngắn nên Lyna hiểu chưa rõ,
lá số trên cho thấy sẽ có người đàn ông theo đuổi , nên có thể xảy ra 2 trường hợp : trước hoặc sau khi lấy chồng , trước hoặc sau khi chia tay.
Nên nhớ , đây là luận đoán trên 1 lá số tử vi - tuy là của Lyna nhưng cũng có nhiều người cùng lá số này ( và cùng sinh 1978 ), nên còn tuy hoàn cảnh mà có thể xảy trước hoặc sau khi chia tay( có người theo đuổi).
Nhưng lá số này rất dễ xảy ra trước khi chia tay, do đó Lyna cẩn thận vậy.
Với trường hợp sau khi chia tay ( nếu có thể xảy ra ) , cuộc đời Lyna dễ rơi trường hợp " có chồng không chính thức " 1 thời gian dài.Điều đó cũng dễ hiểu, Lyna sợ cảnh" cơm không ngon, canh không ngọt " , hoặc thích "độc lập, tự do " .
Nhưng dù sao đi nữa , lá số này vẫn còn cơ hội hàn gắn, còn nước còn tác.Hy vọng không trễ.
Phụ chú : Mệnh nữ có hóa quyền , tuy là sao nhẹ nhàng, nhưng luôn muốn người thân chìu theo ý mình. Chỉ tiếc rằng cung chồng không như ý.
Chúc mọi sự sẽ như ý,
H.Long

Lyna
29-03-10, 11:39
Cháu cảm ơn bác đã tận tâm giải thích cặn kẽ về trường hợp của cháu.

Cháu đã suy nghĩ kỹ, vợ chồng cũng đã ngồi lại đối thoại với nhau nhiều lần. Nhưng chắc không gỡ nổi bác ạ. Cứ thế thì sớm muộn gì cháu cũng chịu không được, mà ly hôn muộn thì càng tội cho con hơn thôi. Nếu tiếp tục thì cháu phải là người thay đổi, cho đi, cũng là người quyết định níu kéo, chứ chồng thì hỏi như thế em có chịu được không, không thì thôi..Chán nản vô cùng. Tình yêu thì không còn đủ, vậy theo suy nghĩ cách tân bây giờ cho nó khỏe bác nhỉ. Chứ có một gia đình để cho có một gia đình thì cũng rỗng tuếch mà thôi. Chồng cháu nói bây giờ mất niềm tin vì thấy là vợ có thể đòi ly hôn, thế hóa ra sống tiếp cháu còn phải chữa lành cái niềm tin ấy, chứ không phải là chồng cháu sẽ thấy ra điều khiến cháu đau buồn đến nỗi muốn ly hôn mà thay đổi. Đấy, lại là đòi hỏi ở cháu thôi...Cháu về sống với ba mẹ mà còn được cười tươi, hạnh phúc..

Thôi, cháu không dám để bác phải kiêm luôn chuyên gia tư vấn tâm lý đâu ạ. Cháu nhờ bác xem thêm giúp cháu cung Tử tức và cung Tật Ách bác nhé. Cháu thấy cung Tử có Thiên không, Hỏa tinh, còn cung Tật thì có Không Kiếp kinh hãi quá. Bác bỏ chút thời gian luận giùm cháu thêm chút bác nhé. Cảm ơn bác rất nhiều.

coduyenmoi
05-04-10, 15:12
Gửi bạn Lyna,

Bạn hãy hoãn binh và không nên ly hôn trong thời gian này. Nếu không cuộc đời bạn sẽ tụt dốc không phanh đấy vì đã bắt đầu vào hạn thiên không. Nếu không còn tình cảm với nhau nữa thì nên tránh xa nhau một thời gian. Nói trước là số của bạn luôn phải chịu bất mãn về đường phu thê của mình dù với ai cũng vậy mà thôi. Tuy vậy tôi thấy không phải là bạn đã không còn chút tình nào với chồng bạn vậy bạn hãy cố một lần (hoặc vài lần nữa cũng tốt) xem sao. Bạn thôi không nên bàn về việc ly hôn trong tháng này nữa vì tháng này khiến bạn bị giằng xé khủng khiếp chuyện hôn nhân. Tháng sau (T3 AL) hãy ngồi lại. Tránh ngày tị, dậu, sửu tốt nhất ngày dần, ngọ, tuất. Chúc bạn hạnh phúc.

Lyna
06-04-10, 11:38
Gửi bạn Lyna,

Bạn hãy hoãn binh và không nên ly hôn trong thời gian này. Nếu không cuộc đời bạn sẽ tụt dốc không phanh đấy vì đã bắt đầu vào hạn thiên không. Nếu không còn tình cảm với nhau nữa thì nên tránh xa nhau một thời gian. Nói trước là số của bạn luôn phải chịu bất mãn về đường phu thê của mình dù với ai cũng vậy mà thôi. Tuy vậy tôi thấy không phải là bạn đã không còn chút tình nào với chồng bạn vậy bạn hãy cố một lần (hoặc vài lần nữa cũng tốt) xem sao. Bạn thôi không nên bàn về việc ly hôn trong tháng này nữa vì tháng này khiến bạn bị giằng xé khủng khiếp chuyện hôn nhân. Tháng sau (T3 AL) hãy ngồi lại. Tránh ngày tị, dậu, sửu tốt nhất ngày dần, ngọ, tuất. Chúc bạn hạnh phúc.

Cảm ơn bạn đã quan tâm, trả lời cho trường hợp của mình. Thú thật, nếu đường hôn nhân mà đến với ai cũng bất mãn như vậy thì thà ở một mình, tự do độc lập là sướng nhất, muốn đi đâu, làm gì chẳng cần phải bận tâm, chứ có chồng làm gì nhỉ. Hay do cái số mình Mệnh Thân đồng cung - số tự lập, đến cả hạnh phúc cũng phải tự mình đem lại cho mình, tự mình tạo ra?!

Bạn nói đến hạn Thiên Không, nghĩa là hạn mình đang ở cung Mùi (Tử Phá, Thiên Không, Hỏa Tinh) phải không? Chuyện hôn nhân thành bại bây giờ là do mình quyết định, chứ chồng thì đang có ý muốn níu kéo, chắc không muốn chia tài sản, cộng thêm tí khó chịu vì quyền sở hữu đang bị lung lay, chứ tình yêu thì mình chẳng tin là có tình yêu. Mình cũng đang suy nghĩ nhiều lắm. Thì thế đấy, tiếp tục là bất mãn, là cô độc, bị ngăn trở, gièm pha, và bị nhà chồng không thích, đâm thọt. Đúng như bạn nói, mình cũng còn chút tình cảm với chồng, nhưng cũng như anh ấy, nghĩa là có cũng được mà không cũng được. Sao mình thấy, mình nên mạnh mẽ lên để giải thoát cho mình, sống yên vui, chuyên tâm làm việc, cống hiến cho đời, nuôi dạy con và phụng dưỡng ba mẹ?

Tuy nhiên mình sẽ nghe lời bạn, có lẽ chậm hơn một tí vì mình cũng biết nên tránh chuyện tình cảm trong tháng 2. Cảm ơn bạn lần nữa.

Chú Huy Long ơi, chú hết bị cảm rồi phải không? Chú bỏ chút thời gian trả lời cho cháu với.

heomoi_25
07-04-10, 14:40
Tôi chỉ nói như thế này với bạn :"trách người thì phải trách mình trước", đã là người thì ai cũng có lỗi , đừng nghĩ mình ko có . Bạn sống quá nguyên tắc chỉ làm cho mọi người mệt mỏi thêm , hãy nghĩ về chồng và mẹ chồng bạn nhiều hơn , hãy đơn giản vấn đề bạn sẽ thấy mọi chuyện sẽ thay đổi . Chúc bạn sẽ có những tin tốt lành

Lyna
08-04-10, 02:51
Cảm ơn lời khuyên của bạn.

Mình nghĩ mình cũng có lỗi - lỗi đã không làm vừa ý người khác (hì). Nhưng mình cũng nghĩ, cái ý đó phải thế nào thì mình mới có mong muốn và có thể làm vừa được. Nói chung, trong hôn nhân, trường hợp như mình nói lỗi phải thì vô cùng. Trong màn cảnh này, nếu là hạn Thiên không thì mình cũng chấp nhận Không luôn. Chỉ sợ là, không về mo như hồi chưa lấy chồng, tức là trở thành không chồng, mà còn tác hại gì nữa thêm thì mệt thôi.

Hy vọng mình có thể đơn giản được vấn đề để hóa giải, tuy nhiên, mình cũng đã phải làm điều đó từ khi lấy chồng đến giờ, thấy đời sống vô vị, mà lại bị ngăn trở công việc, nên đang suy nghĩ..

Có phải hạn gặp Thiên Không kiểu như mình thì lúc nào cũng xấu không?

dominhthu78
08-04-10, 09:10
Lyna thân,

Mình cùng tuổi với bạn, tử vi thì mình không dám nói nhiều vì kiến thức của mình hạn hẹp nhưng mình chỉ muốn có lời khuyên rất chân tình là còn nước còn tát, một ngày nên nghĩa tào khang, bạn có thể bỏ chồng, có thể bấm delete anh ấy khỏi cuộc đời bạn nhưng con bạn thì không bao giờ bỏ được bố. Tin mình đi vì mình đã ly hôn được 2 năm rồi, ngẫm lại cho đến cùng thì lỗi đều từ hai phía mà nếu tâm sự ra thì bố của con mình còn tồi hơn chồng bạn rất nhiều. Thế mà mình còn chịu đựng được, tha thứ n lần để "tận nhân lực mới tri thiên mệnh". Hôm nay mình bi bô hơi nhiều vì thấy vòng chính tinh của mình khác bạn nhưng phụ tinh thì lại same same và sự sắp xếp các cung số thì giống mình. Hạn thiên không thì cũng không quá đáng sợ nếu không tham lam, không đòi hỏi quá mức nên chắc 10 năm đại vận này mình túc tắc mà thôi. Có vài lời mình muốn bạn suy nghĩ lại, nếu có gì không vừa ý thì bỏ qua cho. Mình đã tan vỡ gia đình nên mình không muốn có ai khác cũng phải ly hôn như mình.

Khong-tuong
08-04-10, 15:58
Lyna thân mến,
Trước hết, nói về chồng bạn: tôi cho rằng anh ấy có hình thức cũng khá (có thể nói là xứng đôi với bạn), gia đình anh này cũng khá giả bởi Nhật phùng Phượng các, tính tình thì hiền lành do Lương-Đồng(có thể nói hiền đến mức hơi nhu nhược - nhị hợp có Kiếp-Không), anh ta cũng giỏi chuyên môn (Khoa) nhưng vị trí và tài lộc chỉ bình bình. Tuổi nhỏ thì nhất nhất tuân phụ mẫu, lúc lập thân thì (nếu người ngoài nhìn vào sẽ bảo) "kính vợ đắc thọ" hay "đội vợ lên đầu trường sinh bất tử",... cái tật cũng là cái đáng yêu của anh ta là khi ai nói cái gì thì cũng "bật" lại (lý sự) vài câu nhưng sau đó nếu đối phương cương quyết thì anh ta cũng thuận theo, cái này do Cự môn phùng Tuần triệt.
Về bản thân bạn, Thân Mệnh đồng cư, được cách Cơ Nguyệt Đồng Lương phùng Xương Khúc nên bạn rất khả ái, cũng dòng trâm anh, nhưng lại khá đa tình. Bạn còn có cách "Nhật Nguyệt tịnh minh" khá đẹp, chỉ tiếc là cung phúc không sáng mấy nhưng thế nào cuộc đời cũng sẽ vinh hiển. Nữ mệnh Thiên thượng Hỏa - sức nóng bao trùm như vậy mà gặp Quyền tọa cung mệnh e rằng dễ lấn quyền chồng. Bạn cũng nên biết rằng Hóa Kị hóa khí sẽ thành đám mây mù che phủ nên Thiên Cơ có tính toán giỏi đến đâu, Nhật Nguyệt có sáng đến mấy thì cũng vì nóng vội mà đưa ra quyết định sai lầm.
Hãy bình tâm bạn nhé, tôi nghĩ rằng bạn và mọi người đọc và ngẫm về Vợ-Chồng bạn thì sẽ đồng ý rằng rất xứng đôi, cả hai người là phần bù của nhau (bạn có đức tính mà chồng không có và ngược lại) để mỗi nửa được hoàn thiện hơn như Thái cực có âm và dương vậy. Bạn cũng có kiến thức Tử vi, nên bạn hãy ngẫm về vòng Tràng Sinh thì bạn sẽ nghiệm ra cuộc sống, gia đình, vạn vật đều có chu trình như vậy, "qua cơn bĩ cực tới tuần thái lai" mà bạn, :005:
Vẫn biết rằng đại hạn 10 năm của bạn đang ở Mùi không được đẹp lắm, LN tiểu hạn năm Dần ứng tại cung Phu cho thấy nội hàm đang bị LN đại hạn tại Điền (tức ngoại biên) có nhiều sát tinh - Hỏa vượng và rát quá nên cái sự việc nó bùng theo cái lý tính cấp của Hỏa. Thêm cái mệnh Hỏa kia của bạn nữa thì cái tượng mà tôi thấy ở bạn bây giờ là "cầm bó đuốc lớn đi dưới ánh trăng" cứ theo cái ánh sáng chói lóa của bó đuốc lớn mà quên đi rằng vẫn có ánh trăng hiền dịu thủ mệnh kia đang soi cho mình một thứ ánh sáng dịu dàng, mát trong và bền vững. Chỉ có khi tâm thật tĩnh thì bạn mới nhận ra được điều này mà thôi.
Vẫn biết rằng trong cái hạn này mà khi nguyệt hạn trùng phùng lưu niên đại hạn thì cái sự ly thân là khó tránh được, mà ly thân cũng có măt hay ở chỗ là nó có thể làm cho tâm của bạn được tĩnh. Sang đến hạn tháng sau thì rơi vào Lưu Thái Tuế gặp phải Thái Tuế, anh Quan Phủ diện cái Quan đới, đem Hóa Quyền lại dẫn theo Hoa Cái thăng đường để phân xử cho Hóa Kị cái vụ Thiên Mã kia, thì e rằng cái vụ đưa đơn ra tòa của bạn là có vì bạn vẫn đang đi dưới ánh đuốc lớn kia. Nhưng cái anh Quan Phủ kia sẽ xử theo hướng Long trì để mà Thiên giải cho cái hạn của bạn. Bạn phải thật bình tâm thì sẽ nhận được cái hay của Đường phù từ mọi người mang đến cho bạn để vượt qua cái hạn này mà có được Hỉ Thần.
Cung tật của bạn có Không Kiếp nhưng đắc địa nên cũng không xấu lắm đâu, đừng lo mấy cái bệnh đường tiêu hóa kia. Tôi chỉ e cái mệnh Hỏa của bạn mà có Lưu Hà cư Tật thì hay bị vạ miệng nên bị người khác Phá Toái. Bạn cũng nên lưu ý các lời khuyên của coduyenmoi và heomoi_25, cứ thành thật với chính bản thân mình xem những lời mình nói có hợp tai của chồng và mẹ chồng chưa? nếu mình bức xúc quá, nói chạm tự ái hay cố dồn người ta đi đến chỗ đuối lý thì người ta cũng cố dồn cho mình bức xúc thêm mà thôi.
Các bạn vẫn còn tình cảm với nhau thì đừng để cho lòng tự ái cá nhân hay do ngoại cảnh mà đánh mất hạnh phúc 1 đời, cái mà nhiều năm trước khi đi đến hôn nhân các bạn từng mơ ước cháy bỏng.
Tôi đoán nếu có ly thân thì trong vòng 3 tháng anh chàng Phu Quân sẽ đến tận nhà mà xin lỗi bạn và phụ mẫu bạn để được đón vợ con về. Sự thành bại của cuộc hôn nhân này chỉ có một mình bạn quyết định đấy, hãy vén cái đám mây mù Hóa Kỵ kia ra 1 bên để mà hưởng được cái cách "Nhật Nguyệt Tịnh Minh".
Chúc các bạn hạnh phúc.

Lyna
10-04-10, 20:27
Gửi: Bạn dominhthu78

Cảm ơn những lời khuyên chân tình của bạn.

Mình có ý định ly hôn không phải vì giận chồng, mình hiểu tính cách của anh ấy, hiểu luôn vì sao có những tính cách như vậy. Mình ly hôn là vì mình, vì cho dù có thông hiểu đến đâu, sự thất vọng, nỗi cô đơn và những cuộc tranh luận mà mình thường kết thúc trong bất lực vì có nói anh ấy cũng chẳng hiểu - là có thực. Đó là một thực tế, lúc này sự hiểu kia chỉ khiến mình thêm chán chường, mệt mỏi và bế tắc. Quả thực, mình nghĩ rằng đời người ngắn ngủi, sao lại phải chịu như thế làm gì, chính anh ấy cũng công nhận rằng hai người không phù hợp nhau về nhiều quan niệm sống.

Chuyện con cũng đã làm mình đau lòng khi đi đến quyết định, nhưng mình đã thoát ra được. Con rồi sẽ có cuộc đời của nó, và hạnh phúc của ai cũng nên xem trọng không kém nhau. Mình nghĩ không nên đặt lên vai con một trách nhiệm quá lớn về sự hy sinh của cha mẹ, không nên để nó quyết định điều mà nó còn chưa hiểu là gì. Chỉ cần cho con thật nhiều tình yêu và cố gắng nuôi dạy con nên người là làm tròn trách nhiệm của mình.

Dù sao, những lời khuyên của bạn cũng cho mình thêm cân nhắc. Chia sẻ cùng bạn, chúc bạn luôn vững vàng và nhiều niềm vui trong cuộc sống.

Lyna
10-04-10, 21:16
Lyna thân mến,
Trước hết, nói về chồng bạn: tôi cho rằng anh ấy có hình thức cũng khá (có thể nói là xứng đôi với bạn), gia đình anh này cũng khá giả bởi Nhật phùng Phượng các, tính tình thì hiền lành do Lương-Đồng(có thể nói hiền đến mức hơi nhu nhược - nhị hợp có Kiếp-Không), anh ta cũng giỏi chuyên môn (Khoa) nhưng vị trí và tài lộc chỉ bình bình. Tuổi nhỏ thì nhất nhất tuân phụ mẫu, lúc lập thân thì (nếu người ngoài nhìn vào sẽ bảo) "kính vợ đắc thọ" hay "đội vợ lên đầu trường sinh bất tử",... cái tật cũng là cái đáng yêu của anh ta là khi ai nói cái gì thì cũng "bật" lại (lý sự) vài câu nhưng sau đó nếu đối phương cương quyết thì anh ta cũng thuận theo, cái này do Cự môn phùng Tuần triệt.
Về bản thân bạn, Thân Mệnh đồng cư, được cách Cơ Nguyệt Đồng Lương phùng Xương Khúc nên bạn rất khả ái, cũng dòng trâm anh, nhưng lại khá đa tình. Bạn còn có cách "Nhật Nguyệt tịnh minh" khá đẹp, chỉ tiếc là cung phúc không sáng mấy nhưng thế nào cuộc đời cũng sẽ vinh hiển. Nữ mệnh Thiên thượng Hỏa - sức nóng bao trùm như vậy mà gặp Quyền tọa cung mệnh e rằng dễ lấn quyền chồng. Bạn cũng nên biết rằng Hóa Kị hóa khí sẽ thành đám mây mù che phủ nên Thiên Cơ có tính toán giỏi đến đâu, Nhật Nguyệt có sáng đến mấy thì cũng vì nóng vội mà đưa ra quyết định sai lầm.
Hãy bình tâm bạn nhé, tôi nghĩ rằng bạn và mọi người đọc và ngẫm về Vợ-Chồng bạn thì sẽ đồng ý rằng rất xứng đôi, cả hai người là phần bù của nhau (bạn có đức tính mà chồng không có và ngược lại) để mỗi nửa được hoàn thiện hơn như Thái cực có âm và dương vậy. Bạn cũng có kiến thức Tử vi, nên bạn hãy ngẫm về vòng Tràng Sinh thì bạn sẽ nghiệm ra cuộc sống, gia đình, vạn vật đều có chu trình như vậy, "qua cơn bĩ cực tới tuần thái lai" mà bạn, :005:
Vẫn biết rằng đại hạn 10 năm của bạn đang ở Mùi không được đẹp lắm, LN tiểu hạn năm Dần ứng tại cung Phu cho thấy nội hàm đang bị LN đại hạn tại Điền (tức ngoại biên) có nhiều sát tinh - Hỏa vượng và rát quá nên cái sự việc nó bùng theo cái lý tính cấp của Hỏa. Thêm cái mệnh Hỏa kia của bạn nữa thì cái tượng mà tôi thấy ở bạn bây giờ là "cầm bó đuốc lớn đi dưới ánh trăng" cứ theo cái ánh sáng chói lóa của bó đuốc lớn mà quên đi rằng vẫn có ánh trăng hiền dịu thủ mệnh kia đang soi cho mình một thứ ánh sáng dịu dàng, mát trong và bền vững. Chỉ có khi tâm thật tĩnh thì bạn mới nhận ra được điều này mà thôi.
Vẫn biết rằng trong cái hạn này mà khi nguyệt hạn trùng phùng lưu niên đại hạn thì cái sự ly thân là khó tránh được, mà ly thân cũng có măt hay ở chỗ là nó có thể làm cho tâm của bạn được tĩnh. Sang đến hạn tháng sau thì rơi vào Lưu Thái Tuế gặp phải Thái Tuế, anh Quan Phủ diện cái Quan đới, đem Hóa Quyền lại dẫn theo Hoa Cái thăng đường để phân xử cho Hóa Kị cái vụ Thiên Mã kia, thì e rằng cái vụ đưa đơn ra tòa của bạn là có vì bạn vẫn đang đi dưới ánh đuốc lớn kia. Nhưng cái anh Quan Phủ kia sẽ xử theo hướng Long trì để mà Thiên giải cho cái hạn của bạn. Bạn phải thật bình tâm thì sẽ nhận được cái hay của Đường phù từ mọi người mang đến cho bạn để vượt qua cái hạn này mà có được Hỉ Thần.
Cung tật của bạn có Không Kiếp nhưng đắc địa nên cũng không xấu lắm đâu, đừng lo mấy cái bệnh đường tiêu hóa kia. Tôi chỉ e cái mệnh Hỏa của bạn mà có Lưu Hà cư Tật thì hay bị vạ miệng nên bị người khác Phá Toái. Bạn cũng nên lưu ý các lời khuyên của coduyenmoi và heomoi_25, cứ thành thật với chính bản thân mình xem những lời mình nói có hợp tai của chồng và mẹ chồng chưa? nếu mình bức xúc quá, nói chạm tự ái hay cố dồn người ta đi đến chỗ đuối lý thì người ta cũng cố dồn cho mình bức xúc thêm mà thôi.
Các bạn vẫn còn tình cảm với nhau thì đừng để cho lòng tự ái cá nhân hay do ngoại cảnh mà đánh mất hạnh phúc 1 đời, cái mà nhiều năm trước khi đi đến hôn nhân các bạn từng mơ ước cháy bỏng.
Tôi đoán nếu có ly thân thì trong vòng 3 tháng anh chàng Phu Quân sẽ đến tận nhà mà xin lỗi bạn và phụ mẫu bạn để được đón vợ con về. Sự thành bại của cuộc hôn nhân này chỉ có một mình bạn quyết định đấy, hãy vén cái đám mây mù Hóa Kỵ kia ra 1 bên để mà hưởng được cái cách "Nhật Nguyệt Tịnh Minh".
Chúc các bạn hạnh phúc.

Cảm ơn Khongtuong nhiều lắm. Bạn nói khá chính xác về chồng mình và mình. Chồng mình có bộ sao Vũ Tham đồng hành ở Sửu, mệnh giáp Nhật Nguyệt, chủ về tài lộc, thực tế cũng y như vậy. Thân (của chồng) thì cư Thê, nhưng có nể nể vợ tí thôi vì anh ấy cũng có Hóa Quyền thủ Mệnh. Còn mình thì công danh sự nghiệp được nhẹ bước thang mây và vinh hiển của Xương Khúc, Nhật Nguyệt từ nhỏ cho đến giờ. Cung Phúc của mình ở Tý có Khốc, Hư, bị Tuần Triệt, bắt đầu phát huy "tác dụng" từ sau khi mình lập gia đình thì phải, và cung Điền thì có Thiên Tướng cũng bị Tuần Triệt (Tướng bị Trảm). Mình e là cái màn cảnh từ khi mình lấy chồng đến giờ mới là đám mây đen Hóa Kỵ của cuộc đời mình.

Mình tập tành tìm hiểu Tử vi thì được biết lá số vợ chồng mà có truyền tinh, hoặc ít ra thì cũng là trong một cách cục (chẳng biết mình dùng từ có đúng không nữa) thì mới chung sống lâu dài được. Mình có bộ Cơ Nguyệt Đồng Lương, chẳng ăn nhập gì với Vũ Tham nên vợ chồng cứ như hai đường thẳng song song!

Bạn có thể cho mình biết thêm về Tướng ngộ Tuần Triệt được không, mình được biết là có cách này thì cần hiểu: cái số một, cái thứ nhất không phải là của mình, mà là cái sau đó vì Tướng bị Trảm, như vậy có đúng không?

Cảm ơn Khongtuong một lần nữa nhé. Chúc bạn mọi sự an lành.

heomoi_25
11-04-10, 00:08
Bạn có thể đưa lá số chồng của bạn lên ko , heo sẽ xem 2 người có hợp và sự truyền tinh hay ko ?
Tướng ngộ tuần hay triệt ko thể nói là tướng đứt đầu vì heo đã từng thấy lá số tướng ngộ tuần triệt vẻ vang và huy hoàng .
Sách là 1 chuyện và chuyện thực tế là 1 chuyện.

Lyna
11-04-10, 14:02
Đây là lá số của chồng mình. Nhờ bạn heo xem giùm mình nhé. Cảm ơn bạn nhiều.

Khong-tuong
11-04-10, 17:11
Lyna thân mến,

Hôm nay rảnh rỗi nên Không Tướng tôi lại “tương khống” mấy câu “loạn đàm”, hii… Quý vị nào thấy nghịch nhĩ thì xin đại xá cho vậy.

Chưa cần xem lá số của chồng bạn mà căn cứ vào những gì bạn nói, tôi có thể kết luận là “lá số của vợ - chồng bạn thực sự có truyền tinh”. LS chồng bạn có “Tham Vũ đồng hành” cư mộ (Sửu), lại có cách mệnh có “giáp Nhật Nguyệt” thì hẳn là có Cự Nhật ở Dần và Nguyệt Đồng tại Tý đấy nhỉ. Lại có Quyền đi theo Vũ nên hẳn là anh chàng này tuổi Canh nên Dương nam thì dù an sao theo cách nào (Nhật-Vũ-Đồng-Âm hay Nhật-Vũ-Âm-Đồng) thì với cái cách cục trên anh ta cũng có “tam hóa liên châu” (trường hợp này nói tứ hóa cũng chẳng sai) Khoa – Quyền – Lộc theo chiều thuận của vòng đại hạn.
Đã là cái cách có mệnh giáp nhật nguyệt thì thì ảnh hưởng của các sao ở các giáp cung mạnh chẳng khác gì chính các sao đó nằm ở mệnh, nhưng cái ảnh hưởng này theo cách “ngày thì ăn vào Cự Nhật, đêm lại vận Nguyệt Đồng” (cái này tự bạn liên hệ đến cuộc sống thường nhật nhé). Nhìn lại LS của bạn, thứ nhất giáp và nhị hợp có đủ Vũ, Tham vậy là đạt tiêu chí “cung giáp của vợ là cung mệnh của chồng và ngược lại”. Thứ hai, cung Phu của bạn VCD có Cự, Nhật, Đồng, Lương chiếu thì so với mệnh anh ta cũng có Cự, Nhật, Đồng vậy là đạt được tiêu chí “cung Mệnh của chồng ứng vào cung Phu của vợ”. Bạn còn nói, chồng bạn có “Thân cư Thê”, trong khi Mệnh bạn có Quyền và như kết quả luận của tôi lần trước thì anh chàng này “nghe lời vợ” – tức là đạt được tiêu chí bổ xung. Vậy thì chẳng “truyền tinh” thì gọi là gì nhỉ? hii,…

Tuy nhiên, cái sự “truyền tinh” và “truyền cung” của các đối tác phối ngẫu cũng chỉ là các lý thuyết được phát triển sau này, và nói thật nó cũng chưa thực sự là thuyết hoàn chỉnh, mục đích của nó được tạo ra nhằm giải quyết cho các trường hợp khiếm khuyết về luận cứ của Khoa Tử Vi khi luận về cung Phối khi gặp các trường hợp thực tế như sau:
1, Cung thê của ông A có Tử Vi cư Ngọ được Tướng Phủ triều viên và có tả hữu, long phượng chầu,… nói chung là cách rất đẹp. Khi các thầy phán thể nào chẳng bảo là ông này lấy được vợ cực đẹp, đảm đang, khéo lo toan gia đình,… nhưng thực tế lại không phải vậy hoặc chỉ đúng 1 vế.
2, Cung thê của ông B có Cự Môn lại gặp phải Lưu hà thì thể nào chả có thầy phán vợ ông này “nói nhiều như đài”, “không phải mua tivi”,… nhưng thực tế thì bà ấy rất nhu thuận, kiệm lời.
… và rất nhiều trường hợp khác mà “không có trong sách giáo khoa”, đòi hỏi mỗi thế hệ sau này khi nghiên cứu tử vi thì phát triển lý thuyết để phù hợp với hoàn cảnh thực tế:
- Dân tộc này có phong tục này, dân tộc khác có phong tục khác: Người Kinh, người Hán (đương đại) nếu lấy vợ cùng dòng máu (< 3 đời) thì coi là loạn luân, người Tây thì bảo là suy thoái giống nòi. Nhưng có một số dân tộc thì phải lấy người nhà làm vợ mới là “chuẩn không cần chỉnh”, mới bảo vệ được của cải dòng họ, mới là có hiếu (vì nghe theo lời cha mẹ, ông bà), đối với họ có khi lấy vợ ngoại tộc mới là bất hiếu, thất đức. Chú ý, khi nghiên cứu các dân tộc này thì y học phương Tây không dám khẳng định là hoàn toàn có sự suy thoái giống nòi.
- Quan niệm xã hội, chuẩn mực đạo đức theo thời gian sẽ có nhiều tiêu chí được điều chỉnh phù hợp hơn, điển hình là phụ nữ ngày nay bình quyền hơn, mạnh mẽ và thành đạt hơn,…
- Tôn giáo và tín ngưỡng nhiều nơi còn thờ các biểu tượng phồn thực, nhiều nơi có chung quan điểm coi chuyện quan hệ tình dục là rất tự nhiên và rất thoải mái thì chẳng nhẽ họ đều có cùng 1 cách cục, hay có chung các dâm tinh, bại tinh sao,…?
- …

Do đó, các thuyết “so tuổi”, “truyền tinh”, “truyền cung”,… chỉ là TƯƠNG ĐỐI đúng, kinh nghiệm và thống kê của các bậc tiền nhân và các cao thủ thì tỷ lệ đi đến hôn nhân và sống hạnh phúc của các đôi đang yêu nhau mà có các lá số thực sự được coi là “truyền tinh” và “truyền cung” chỉ đạt được 70%.
Thiết nghĩ, Tử Vi cũng như các môn huyền học khác của phương đông đều có chung bản chất vận động của âm dương ngũ hành, sự biến hóa vi diệu của vũ trụ tự nhiên, của vạn vật. Các môn huyền học như Tử Vi, Bốc Dịch, Thái Ất, Độn Giáp,… chỉ là các mắt xích khác nhau của một chuỗi vô cực các phương pháp. Mà phàm đã là phương pháp thì tính chính xác của nó chỉ đúng trong 1 cảnh giới nhất định (phương Tây gọi là: hệ quy chiếu). Các “cao thủ” hay “thấp thủ” cũng chỉ dám nói Tử Vi đúng đến 70-80% mà thôi. Ừ thì 70-80% cũng xin được vỗ tay hoan nghênh rồi vì rằng là: “đi trên cái con đường khái quát hóa quá khứ, hiện tại hay cao hơn là dự doán những điều trong tương lai” như đi trong màn đêm thì cứ có cái “lan can” mà vịn còn hơn là giơ tay không ra mà lần mò.

Vì thế, sách vở cũng chỉ cũng cấp cho chúng ta thông tin, phương pháp luận căn bản, phương pháp tư duy mà thôi. Đọc sách mà cứ nhất nhất tin theo sách là đi vào “chấp nê”, là đi vào bế tắc, nhiều cao thủ cũng nói rằng như thế thì “đốt sách” đi cho xong. Khi nào mà hiểu được “Hư Hư Thực Thực, Hư mà là Thực, Thực lại là Hư” hay “Tứ Đại Giai Không” thì được coi như là tạm ngộ đạo vậy.

P/S: Giờ vào đây chuẩn bị post bài (tôi thường soạn sẵn vào word vì hay bị disconnect mạng và mất bài, nên có kn này,hii) thì thấy bạn upload LS của chồng thì càng thêm tâm đắc vì có thêm thông tin LS của chồng bạn cũng giống như LS của bạn có Cự bị Tuần (tính chất tôi đã nói lần trước) và Tướng bị Triệt (tôi sẽ trao đổi với bạn sau). Vậy chẳng “tình truyên” thì là gì nhỉ?hii,…

Lyna
11-04-10, 17:33
Cảm ơn Khongtuong. Vậy là mình có may mắn được nhiều cao thủ về Tử vi xem giúp cho rồi. Mình chờ phần luận tiếp của bạn nhé. Chúc bạn cuối tuần thật vui.

htruongdinh
11-04-10, 18:29
Bạn cũng nên đưa lá số của con bạn lên luôn, để xem việc ly hôn sẽ ảnh hưởng con của bạn như thế nào.

Khong-tuong
11-04-10, 19:55
Bác htruongdinh dạy chí phải, bạn Lyna nên post LS của con bạn lên để mọi người có thể giúp bạn.
Bây giờ tôi có việc "cực kỳ quan trọng" nên sẽ tham luận trong lần sau (bật mí, hnay là SN người phụ nữ của tui đó, nên tui dành thời gian đặc biệt cho cô ấy).
:1008:

silver_rat
11-04-10, 20:15
Cách luận của bác Khongtuong rất hay,cháu xin học hỏi và bổ sung tuổi canh tứ hóa: nhật vũ âm đồng ko phải cự nhật :0006:

Khong-tuong
12-04-10, 16:46
Cách luận của bác Khongtuong rất hay,cháu xin học hỏi và bổ sung tuổi canh tứ hóa: nhật vũ âm đồng ko phải cự nhật :0006:

Cám ơn silver_rat rất nhiều. :0r09:

silver_rat
12-04-10, 18:09
Bác khongtuong ơi,bác xem giúp cháu cung thê được không ạ ,thấy bác luận ls chị lyna hay quá,cháu củng tò mò muốn biết ls của mình như thế nào ,
Bác giúp cháu được không ạ :0006:

coduyenmoi
12-04-10, 18:51
Bạn Lyna,

Tôi đã khuyên bạn nên ngồi lại nói chuyện với chồng nhưng sau khi xem lá số chồng bạn tôi thực sự không tự tin là cuộc nói chuyện sẽ giải quyết được gì. Dù sao chỉ là cảm nhận chủ quan. Bạn nên cố thử nếu muốn cứu cuộc hôn nhân của mình. Có thể bạn đúng khi cho rằng hai người như hai đường thẳng song song vì cả hai đều muốn nhiều hơn khả năng đáp lại của người kia chỉ khác nhau cách thể hiện mà thôi. Cả hai bạn có lẽ chẳng ai chịu nhún nhường ai nữa vì các mối quan hệ ngoài xã hội đều đang nâng hai bạn lên khiến cả hai đều cho rằng chia tay là tốt hơn cả cho nhau.

Thầy tôi thường giải thích hạn thiên không là khoảng thời gian người ta chứng được luật nhân quả của phật giáo. Là lúc nghiệp từ trước hoặc nghiệp trong hạn chuyển thành quả. Đối với một người có một đời sống tâm linh tốt hạn thiên không diễn ra nhẹ hơn hay ít ra được chấp nhận dễ dàng hơn. Còn đa số chúng ta hạn thiên không là một cú sốc để biết nhân quả là gì mà biết đối nhân xử thế về sau. Trong hạn thiên không ta thường thấy hỉ hoặc song hỉ lại có thiếu dương khiến ta vui vẻ mải mê với những suy tính chủ quan mà không ngờ ngài phán quan kiếp sát luôn luôn dòm ngó tra sổ tra sách tính tội ta và ra lệnh cho lục sát tinh trảm thủ khi vận đến để ta về với hư không mà chứng nghiệm luật nhân quả.

Bạn đang trong hạn thiên không tôi mạn phép viết linh tinh mấy dòng hy vọng nó giúp ích.

Thân

Khong-tuong
13-04-10, 00:37
Lyna thân mến,
Tướng ngộ Tuần Triệt tại Sửu
Sao tôi lại dùng cái tiêu đề này? Là vì, nếu bàn cho ra nhẽ vấn đề “Tướng và Tuần Triệt” thì thiết nghĩ sẽ tốn khá nhiều giấy mực, nên tôi chỉ bàn riêng cái tiểu mục mà sự gặp nhau của chúng tại Sửu.
Trong khoa Tử Vi, có lưỡng tướng đó là Thiên Tướng và Tướng Quân nên cần lưu ý vì nhìn chung tính chất không khác nhau mấy mà chỉ có bản chất sâu xa thì có đôi chút dị biệt.
Nhắc lại về Thiên Tướng (sau đây gọi là Tướng): thuộc Nam Đẩu tinh, hóa khí là Ấn. Tính chất thông minh nhưng không nhanh nhẹn, tuy chậm nhưng thích xông pha, không ngại khó, mà được cái rất cẩn trọng kỹ lưỡng và rất trung thành. Gọi là Tướng nhưng không hề có khả năng lãnh đạo, mà khi làm phụ tá thì cực tốt. Trong phương pháp luận thì Tướng không thể được luận đoán riêng biệt mà phải phối hợp với các sao khác. Tướng đi với xấu thành xấu, đi với tốt thành tốt, kiểu như “gần mực thì… bia mà gần đèn thì… nghiện”. Như vậy, ta có thể nhận diện được Tướng như sau:
- Ngày xưa, khi ở trong Triều thì lúc chức nhỏ là quan hành chánh, trông coi ấn tín, thậm chí… gác cổng thành, lúc chức lớn có thể làm đến Tể Tướng (quyền lực và tốt xấu tùy vào các sao đi cùng). Khi ngoài mặt trận thì là Giám quân, thậm chí còn có thể là anh sứ giả.
- Ngày nay, hẳn anh ta là anh thư ký hoặc trợ lý rồi đây, bèo bọt nữa thì là anh hành chánh văn thư.
Các điểm trên cho thấy về bản chất sâu xa thì Thiên Tướng khác với Tướng Quân ở chỗ cứ nói đến Tướng Quân là biết ngay là có tính võ cách, binh nghiệp. Tướng Quân có dũng còn Thiên Tướng có mưu. Về quan điểm dùng người thì tôi vẫn cho rằng: Sếp có tài lãnh đạo thì chọn nhân viên có cách Tử Tướng triều về Phủ sẽ tốt hơn dùng người có cách Cơ Nguyệt Đồng Lương (khi có đk tôi sẽ bàn thêm).
Khi an sao, Tướng luôn bị Phá Quân nhạo báng với câu cửa miệng “chiếu tướng” vì nó luôn luôn nằm ở cung xung chiếu. Mà Phá Quân lại là đệ nhất “diệu tính nan minh”, khi hóa khí thành Hao với sức công phá kinh khủng - lúc đó kể cả song hao có hợp lại cũng chỉ là… “tuổi teen”. Thế nhưng Tướng đâu có sợ, phải chăng cổ khi nhân sắp đặt như vậy đã có ý đề phòng sẵn lúc mà Phá Quân đi cạnh Tử Vi thì sẽ có Tướng phò trợ để đế tinh không bị cô độc, lụi bại. Nói đến đây, tôi xin lấy cái tượng của tác phẩm “Tể Tướng Lưu Dung” để cho dễ hiểu: Càn Long (Tử Vi) tuy biết Hòa Thân (Phá Quân) là tham quan, bòn rút công quỹ, nhận hối lộ,… nhưng vẫn thường cho kề cận vì Hòa Thân vẫn có nhiều điểm có ích để dùng. Bên cạnh đó, có ông Lưu Dung thông minh (Thiên Tướng) được dùng làm lực lượng xung kích để kiềm hãm sự phá tán của Hòa Thân. Tuy rằng, có lúc vinh hoa (Tể tướng), có khi tủi nhục (gác cổng thành) nhưng chung cuộc thì Thiên Tướng vẫn thành công trong việc phò trợ Tử Vi mà khuất phục được Phá Quân.

Nhắc lại về Tuần – Triệt: Thực ra thì tên đầy đủ là “Tuần trung không vong” và “Triệt lộ không vong” và không phải là hai sao nhưng thường được xem như là sao và gọi là Tuần và Triệt cho tiện dụng (cái này chắc xuất phát từ các thày dạy và các thày xem Tử Vi ngày xưa??? Vì phải chăng do chúng đã phức tạp, nên khi dạy cho trò hay khi xem cho người thì mỗi lần gặp nó lại phải nhắc lại và giải thích lằng nhằng). Nhưng ở đời cứ cái gì “tiện dụng” thì sẽ có điểm đã bị “tiện” cái “dụng” đi vì nếu để nguyên cái tên kia thì hậu bối (khi mới tiếp cận tử vi) còn nhanh thông về Tuần – Triệt hơn là gọi tắt như thế. Khoa tử vi cũng có nhiều thuyết và quan niệm khác nhau về tính chất và hành của Tuần – Triệt. Riêng tôi nghiêng về quan điểm hành của Tuần là Hỏa đới Mộc, còn hành của Triệt là Kim đới Thủy, vì khi hiểu 1 cách thô thiển thì Hỏa được Mộc dưỡng thì tượng của nó như que củi cháy dở vừa có than âm ỉ vừa sinh khói tỏa mịt mù, còn Kim phải sinh Thủy nên kim bị hao tổn và chóng hết tác dụng – tượng của nó như vác 1 cái đao lớn lấy hết sức chém xuống 1 phát rồi chẳng còn hơi đâu mà giương đao.
Vậy gặp Tuần đáng sợ hơn hay gặp Triệt đáng sợ hơn? Theo quan điểm của tôi thì gặp Tuần đáng sợ hơn. Nhiều người quan niệm Triệt ghê hơn nên khi xem ngày giờ cứ tránh cái “Triệt lộ không vong” mà không thèm quan tâm đến cái “Tuần trung không vong” rồi lâu ngày thành thói quen. Tôi cứ ví dụ nó thô thiển 1 tý thế này: chú mà nhanh thì anh chậm là khắc chế được (Thái cực quyền), chú mà đánh quả đậm thì anh té là chú thua (kế Vườn không nhà trống - tiêu biểu là các trận Nhà Trần chống Nguyên Mông; Khổng Minh gảy đàn lừa Tư Mã Ý). Ai chẳng biết quân dân Việt nam dùng chiến tranh nhân dân, cách đánh du kích và trường kỳ kháng chiến (Tuần) đã giành biết bao chiến thắng chung cuộc, đến chú Sam (Uncle Sam – Mỹ) định dùng chiêu Triệt lộ là rải thảm bom B52 năm 1972 để giành lại cách cục nhưng thất bại thảm hại, đành để ông Kissinger ngồi vào bàn đàm phán Pari mà lộ ra cái bộ mặt “chó cùng dứt giậu”,…
Thường thì Tuần – Triệt chiếm tới 4 trên cung của LSTV nên cũng đủ thấy sự quan trọng của chúng trong các cách cục. Vậy trường hợp, Tuần - Triệt “đồng cung” thì sao? Hẳn nhiên khi Tuần Triệt gặp nhau và co lại từ 4 cung về 2 cung thì tác hại của chúng nhìn chung là gia tăng lên rồi. Như thể là đã hạn hán lại còn bị thêm động đất hay sóng thần nữa thì đến khủng long còn toi nữa là,… Nhưng quy luật âm dương đâu có đơn giản dừng ở đó, trong cái sự giao thoa tính xấu của Tuần – Triệt vẫn có những điểm (hoặc thời điểm) mà chính bản thân chúng lại triệt của nhau đi nên may mắn mà được ở đó thì vẫn được tốt như thường, tất nhiên xác xuất gặp được những điểm (thời điểm) này trong cái diện giao thoa rộng lớn kia là khá nhỏ.

Đi vào vấn đề “Tướng ngộ Tuần Triệt tại Sửu”, như ta đã biết rằng lúc này tại Sửu cung thì chính tinh chỉ có mình Thiên Tướng đơn thủ, bình thường đối phó với cái gã Phá Quân suốt ngày lèm bèm “chiếu tướng” đã bực mình và đủ mệt rồi, nay gặp phải chú Tuần bao vây, che phủ mịt mùng. Lại còn có cái ông Triệt cứ nhăm nhe lúc sơ hở là phang 1 đao chí mạng. Tình thế thật là nguy hiểm, tự cứu mình còn khó thì nói gì đến chuyện giúp ông Tử Vi đỡ bị gã Phá Quân phá đám.
Nói thì là thế để thấy tình trạng khó khăn vô cùng chứ không phải cứ rơi vào tình thế này là “mình ơi… đầu đi nhé” như các câu phú trong sách vẫn phán. Còn phải xét xem có gặp phải Kình, Đà, nhất là Kiếp Sát không? Hoặc gặp 2 anh siêu sát tinh là Không Kiếp thì cũng hồn bay phách lạc rồi, nói chi đến kháng cự. Khi gặp các sát tinh và hung tinh đó, nếu Tướng hoàn toàn cô độc, không có sự trợ giúp thì mới lực bất tòng tâm, thôi thì “ta thà làm ma nước Nam chứ không thèm làm Vương đất Bắc”.
Nếu mà Thiên Tướng em có được Tướng Quân xông pha, có Ấn, có Khôi Việt, có Tả Hữu (hay Thai phụ, Phong cáo), có Long phượng thì còn lâu nhé, cứ “hãy đợi đấy”. Bởi vì bản chất Thiên Tướng là có mưu, là chậm chắc, lại thuộc Thủy nên có đủ tính chất nhu của nước, khuôn chứa có hình nào thì nước hình ấy. Khi dũng mãnh thì lại như lũ quét, bởi vì trong binh pháp thì biết dụng mưu có thể lấy ít địch nhiều, lấy chậm chế nhanh, có khi đánh thắng mà không cần tốn 1 mũi tên hòn đạn nào.
Tôi xin lấy ví dụ từ mẩu chuyện này của Tam Quốc Chí: trong 1 bối cảnh hẹp, hãy coi Thiên Tướng cư Mùi như Gia Cát Lượng 1 mình đơn thân qua Đông Ngô bàn chuyện liên minh phá Tào (trận Xích Bích). Chu Du biết Lượng là bậc kỳ tài nên muốn tìm cách trừ đi, bèn lập mưu giăng bẫy (Tuần) lấy cớ là thiếu tên để đánh trận và muốn Gia Cát Lượng vót cho vạn mũi tên, nào ngờ Lượng nhận lời ngay và bảo trong vòng 3 hôm sẽ có. Du vội chộp lấy cơ hội mà bắt làm tờ quân lệnh (Tuần), nếu trong 3 hôm mà không có đủ tên sẽ đem chém đầu (Triệt). Hôm sau, Du sai người sang do thám vẫn thấy Khổng Minh và Lỗ Túc đang ngồi đánh cờ, thì chắc mẩm phen này thể nào cũng triệt được Khổng Minh. Đêm hôm đó, Khổng Minh mượn của Lỗ Túc vài chục gia đinh, vài chục chiếc thuyền nhỏ, trên thuyền phủ kín xung quanh toàn các bó cỏ (có Tướng quân, Khôi Việt, Tả Hữu,…) thẳng tiến về phía doanh trại quân Tào bên kia bờ sông trong màn đêm dày đặc sương mù (Tuần). Khi đến gần trại Tào, Lượng bèn sai bọn gia đinh khua trống chiêng ầm ĩ, quân Tào sợ bị phục kích cứ ở trong trại mà bắn tên ra ồ ạt như mưa (Triệt). Chỉ một chốc sau, xem chừng đủ vạn tên đã được găm trên các bó cỏ, Lượng lệnh cho thuyền quay về, gom hết tên thu được đem qua cho Chu Du.
Trên đây tôi nghĩ là ví dụ khá sinh động với Tướng ngộ Tuần Triệt mà vẫn bình an vô sự, thậm chí vẫn lập được công. Còn nhiều trường hợp khác cũng cho thấy không phải lúc nào cũng có 1 cách cục cố định như sách dạy. Trường hợp của Barack Obama cũng có cái này,…

heomoi_25
13-04-10, 11:45
Lyna mến , tử vi chỉ giúp con người nên sống tốt hơn thôi. Có câu :"đức năng thắng số"
Số và lý luôn luôn đi chung với nhau, đã là vợ chồng điều quan trọng phải nhường nhịn lẫn nhau, ông bà có câu :"lạt mềm buộc chặt".
Bạn hãy nghĩ rằng , cha mẹ chồng như cha mẹ bạn , hãy biết lắng nghe và sữa chữa , còn nếu ông bà có lúc nóng giận mà có những lời nói làm bạn ko vui , cũng hãy vì chồng mà bỏ qua .
Bạn và chồng cả 2 đều có cái :"Tôi" quá cao đều đó ko có hay trong cuộc sống vợ chồng.
Nhìn lá số của bạn và chồng bạn nếu nói là hợp cách hay truyền tinh như Bác nào nói thì heo xin thưa là ko có , nếu bạn ko vượt qua được chính mình thì ko năm này cũng sẽ có sự đổ vỡ của những năm tới . Mong Lyna hãy suy nghĩ thật kỹ để đi đến những quyết định thật sáng suốt

coconut98
13-04-10, 13:35
Xin mượn một tí "đất" của bạn Lyna cám ơn bác khongtuong về bài viết hay về sao Thiên Tướng. Chắc chắn bác đã qua một sự trải nghiệm lâu dài để có bài viết trên. Nhân tiện mong bác viết một bài về không kiếp vì trên là số của bạn Lyna và chồng ít nhiều ở cung điền có chịu ảnh hưởng của KK. Tôi luôn thắc mắc tại sao không kiếp lại khởi từ hợi mà chưa tìm được lời giải đáp. Xin cám ơn.

Lyna
13-04-10, 21:03
Lyna thân mến,
Tướng ngộ Tuần Triệt tại Sửu
Sao tôi lại dùng cái tiêu đề này? Là vì, nếu bàn cho ra nhẽ vấn đề “Tướng và Tuần Triệt” thì thiết nghĩ sẽ tốn khá nhiều giấy mực, nên tôi chỉ bàn riêng cái tiểu mục mà sự gặp nhau của chúng tại Sửu.
Trong khoa Tử Vi, có lưỡng tướng đó là Thiên Tướng và Tướng Quân nên cần lưu ý vì nhìn chung tính chất không khác nhau mấy mà chỉ có bản chất sâu xa thì có đôi chút dị biệt.
Nhắc lại về Thiên Tướng (sau đây gọi là Tướng): thuộc Nam Đẩu tinh, hóa khí là Ấn. Tính chất thông minh nhưng không nhanh nhẹn, tuy chậm nhưng thích xông pha, không ngại khó, mà được cái rất cẩn trọng kỹ lưỡng và rất trung thành. Gọi là Tướng nhưng không hề có khả năng lãnh đạo, mà khi làm phụ tá thì cực tốt. Trong phương pháp luận thì Tướng không thể được luận đoán riêng biệt mà phải phối hợp với các sao khác. Tướng đi với xấu thành xấu, đi với tốt thành tốt, kiểu như “gần mực thì… bia mà gần đèn thì… nghiện”. Như vậy, ta có thể nhận diện được Tướng như sau:
- Ngày xưa, khi ở trong Triều thì lúc chức nhỏ là quan hành chánh, trông coi ấn tín, thậm chí… gác cổng thành, lúc chức lớn có thể làm đến Tể Tướng (quyền lực và tốt xấu tùy vào các sao đi cùng). Khi ngoài mặt trận thì là Giám quân, thậm chí còn có thể là anh sứ giả.
- Ngày nay, hẳn anh ta là anh thư ký hoặc trợ lý rồi đây, bèo bọt nữa thì là anh hành chánh văn thư.
Các điểm trên cho thấy về bản chất sâu xa thì Thiên Tướng khác với Tướng Quân ở chỗ cứ nói đến Tướng Quân là biết ngay là có tính võ cách, binh nghiệp. Tướng Quân có dũng còn Thiên Tướng có mưu. Về quan điểm dùng người thì tôi vẫn cho rằng: Sếp có tài lãnh đạo thì chọn nhân viên có cách Tử Tướng triều về Phủ sẽ tốt hơn dùng người có cách Cơ Nguyệt Đồng Lương (khi có đk tôi sẽ bàn thêm).
Khi an sao, Tướng luôn bị Phá Quân nhạo báng với câu cửa miệng “chiếu tướng” vì nó luôn luôn nằm ở cung xung chiếu. Mà Phá Quân lại là đệ nhất “diệu tính nan minh”, khi hóa khí thành Hao với sức công phá kinh khủng - lúc đó kể cả song hao có hợp lại cũng chỉ là… “tuổi teen”. Thế nhưng Tướng đâu có sợ, phải chăng cổ khi nhân sắp đặt như vậy đã có ý đề phòng sẵn lúc mà Phá Quân đi cạnh Tử Vi thì sẽ có Tướng phò trợ để đế tinh không bị cô độc, lụi bại. Nói đến đây, tôi xin lấy cái tượng của tác phẩm “Tể Tướng Lưu Dung” để cho dễ hiểu: Càn Long (Tử Vi) tuy biết Hòa Thân (Phá Quân) là tham quan, bòn rút công quỹ, nhận hối lộ,… nhưng vẫn thường cho kề cận vì Hòa Thân vẫn có nhiều điểm có ích để dùng. Bên cạnh đó, có ông Lưu Dung thông minh (Thiên Tướng) được dùng làm lực lượng xung kích để kiềm hãm sự phá tán của Hòa Thân. Tuy rằng, có lúc vinh hoa (Tể tướng), có khi tủi nhục (gác cổng thành) nhưng chung cuộc thì Thiên Tướng vẫn thành công trong việc phò trợ Tử Vi mà khuất phục được Phá Quân.

Nhắc lại về Tuần – Triệt: Thực ra thì tên đầy đủ là “Tuần trung không vong” và “Triệt lộ không vong” và không phải là hai sao nhưng thường được xem như là sao và gọi là Tuần và Triệt cho tiện dụng (cái này chắc xuất phát từ các thày dạy và các thày xem Tử Vi ngày xưa??? Vì phải chăng do chúng đã phức tạp, nên khi dạy cho trò hay khi xem cho người thì mỗi lần gặp nó lại phải nhắc lại và giải thích lằng nhằng). Nhưng ở đời cứ cái gì “tiện dụng” thì sẽ có điểm đã bị “tiện” cái “dụng” đi vì nếu để nguyên cái tên kia thì hậu bối (khi mới tiếp cận tử vi) còn nhanh thông về Tuần – Triệt hơn là gọi tắt như thế. Khoa tử vi cũng có nhiều thuyết và quan niệm khác nhau về tính chất và hành của Tuần – Triệt. Riêng tôi nghiêng về quan điểm hành của Tuần là Hỏa đới Mộc, còn hành của Triệt là Kim đới Thủy, vì khi hiểu 1 cách thô thiển thì Hỏa được Mộc dưỡng thì tượng của nó như que củi cháy dở vừa có than âm ỉ vừa sinh khói tỏa mịt mù, còn Kim phải sinh Thủy nên kim bị hao tổn và chóng hết tác dụng – tượng của nó như vác 1 cái đao lớn lấy hết sức chém xuống 1 phát rồi chẳng còn hơi đâu mà giương đao.
Vậy gặp Tuần đáng sợ hơn hay gặp Triệt đáng sợ hơn? Theo quan điểm của tôi thì gặp Tuần đáng sợ hơn. Nhiều người quan niệm Triệt ghê hơn nên khi xem ngày giờ cứ tránh cái “Triệt lộ không vong” mà không thèm quan tâm đến cái “Tuần trung không vong” rồi lâu ngày thành thói quen. Tôi cứ ví dụ nó thô thiển 1 tý thế này: chú mà nhanh thì anh chậm là khắc chế được (Thái cực quyền), chú mà đánh quả đậm thì anh té là chú thua (kế Vườn không nhà trống - tiêu biểu là các trận Nhà Trần chống Nguyên Mông; Khổng Minh gảy đàn lừa Tư Mã Ý). Ai chẳng biết quân dân Việt nam dùng chiến tranh nhân dân, cách đánh du kích và trường kỳ kháng chiến (Tuần) đã giành biết bao chiến thắng chung cuộc, đến chú Sam (Uncle Sam – Mỹ) định dùng chiêu Triệt lộ là rải thảm bom B52 năm 1972 để giành lại cách cục nhưng thất bại thảm hại, đành để ông Kissinger ngồi vào bàn đàm phán Pari mà lộ ra cái bộ mặt “chó cùng dứt giậu”,…
Thường thì Tuần – Triệt chiếm tới 4 trên cung của LSTV nên cũng đủ thấy sự quan trọng của chúng trong các cách cục. Vậy trường hợp, Tuần - Triệt “đồng cung” thì sao? Hẳn nhiên khi Tuần Triệt gặp nhau và co lại từ 4 cung về 2 cung thì tác hại của chúng nhìn chung là gia tăng lên rồi. Như thể là đã hạn hán lại còn bị thêm động đất hay sóng thần nữa thì đến khủng long còn toi nữa là,… Nhưng quy luật âm dương đâu có đơn giản dừng ở đó, trong cái sự giao thoa tính xấu của Tuần – Triệt vẫn có những điểm (hoặc thời điểm) mà chính bản thân chúng lại triệt của nhau đi nên may mắn mà được ở đó thì vẫn được tốt như thường, tất nhiên xác xuất gặp được những điểm (thời điểm) này trong cái diện giao thoa rộng lớn kia là khá nhỏ.

Đi vào vấn đề “Tướng ngộ Tuần Triệt tại Sửu”, như ta đã biết rằng lúc này tại Sửu cung thì chính tinh chỉ có mình Thiên Tướng đơn thủ, bình thường đối phó với cái gã Phá Quân suốt ngày lèm bèm “chiếu tướng” đã bực mình và đủ mệt rồi, nay gặp phải chú Tuần bao vây, che phủ mịt mùng. Lại còn có cái ông Triệt cứ nhăm nhe lúc sơ hở là phang 1 đao chí mạng. Tình thế thật là nguy hiểm, tự cứu mình còn khó thì nói gì đến chuyện giúp ông Tử Vi đỡ bị gã Phá Quân phá đám.
Nói thì là thế để thấy tình trạng khó khăn vô cùng chứ không phải cứ rơi vào tình thế này là “mình ơi… đầu đi nhé” như các câu phú trong sách vẫn phán. Còn phải xét xem có gặp phải Kình, Đà, nhất là Kiếp Sát không? Hoặc gặp 2 anh siêu sát tinh là Không Kiếp thì cũng hồn bay phách lạc rồi, nói chi đến kháng cự. Khi gặp các sát tinh và hung tinh đó, nếu Tướng hoàn toàn cô độc, không có sự trợ giúp thì mới lực bất tòng tâm, thôi thì “ta thà làm ma nước Nam chứ không thèm làm Vương đất Bắc”.
Nếu mà Thiên Tướng em có được Tướng Quân xông pha, có Ấn, có Khôi Việt, có Tả Hữu (hay Thai phụ, Phong cáo), có Long phượng thì còn lâu nhé, cứ “hãy đợi đấy”. Bởi vì bản chất Thiên Tướng là có mưu, là chậm chắc, lại thuộc Thủy nên có đủ tính chất nhu của nước, khuôn chứa có hình nào thì nước hình ấy. Khi dũng mãnh thì lại như lũ quét, bởi vì trong binh pháp thì biết dụng mưu có thể lấy ít địch nhiều, lấy chậm chế nhanh, có khi đánh thắng mà không cần tốn 1 mũi tên hòn đạn nào.
Tôi xin lấy ví dụ từ mẩu chuyện này của Tam Quốc Chí: trong 1 bối cảnh hẹp, hãy coi Thiên Tướng cư Mùi như Gia Cát Lượng 1 mình đơn thân qua Đông Ngô bàn chuyện liên minh phá Tào (trận Xích Bích). Chu Du biết Lượng là bậc kỳ tài nên muốn tìm cách trừ đi, bèn lập mưu giăng bẫy (Tuần) lấy cớ là thiếu tên để đánh trận và muốn Gia Cát Lượng vót cho vạn mũi tên, nào ngờ Lượng nhận lời ngay và bảo trong vòng 3 hôm sẽ có. Du vội chộp lấy cơ hội mà bắt làm tờ quân lệnh (Tuần), nếu trong 3 hôm mà không có đủ tên sẽ đem chém đầu (Triệt). Hôm sau, Du sai người sang do thám vẫn thấy Khổng Minh và Lỗ Túc đang ngồi đánh cờ, thì chắc mẩm phen này thể nào cũng triệt được Khổng Minh. Đêm hôm đó, Khổng Minh mượn của Lỗ Túc vài chục gia đinh, vài chục chiếc thuyền nhỏ, trên thuyền phủ kín xung quanh toàn các bó cỏ (có Tướng quân, Khôi Việt, Tả Hữu,…) thẳng tiến về phía doanh trại quân Tào bên kia bờ sông trong màn đêm dày đặc sương mù (Tuần). Khi đến gần trại Tào, Lượng bèn sai bọn gia đinh khua trống chiêng ầm ĩ, quân Tào sợ bị phục kích cứ ở trong trại mà bắn tên ra ồ ạt như mưa (Triệt). Chỉ một chốc sau, xem chừng đủ vạn tên đã được găm trên các bó cỏ, Lượng lệnh cho thuyền quay về, gom hết tên thu được đem qua cho Chu Du.
Trên đây tôi nghĩ là ví dụ khá sinh động với Tướng ngộ Tuần Triệt mà vẫn bình an vô sự, thậm chí vẫn lập được công. Còn nhiều trường hợp khác cũng cho thấy không phải lúc nào cũng có 1 cách cục cố định như sách dạy. Trường hợp của Barack Obama cũng có cái này,…

Mình xin cảm ơn Khongtuong rất nhiều về bài luận này. Về trình độ tử vi thì mình không đủ tầm để khen chê, còn văn của bạn thì thật sắc sảo, tài hoa.

Đọc bài luận, mình hiểu thêm về Tướng ngộ Tuần Triệt tại Sửu, tuy nhiên để áp dụng vào trường hợp của mình, thật không biết gọi Khôi Việt, Long Phượng, Thai phụ, Phong cáo... về giúp mình có được không và gọi như thế nào. Mà khổ nỗi là, giúp mình vượt qua cái đoạn này đã đành, nhưng chắc không sao thay đổi được cái tượng của cung Phu: cô đơn, cô độc, không hạnh phúc?!

Và để tránh tác hại của Tướng ngộ Tuần Triệt trong nhiều chuyện khác, cần phải chậm mà chắc, cần uyển chuyển dùng nhu thắng cương, dùng mưu thắng sức, và còn nhiều nữa mà có lẽ mình phải ngẫm lâu dài bài luận của Khongtuong thì mới dần ngộ ra được (hy vọng thế). Bạn nói rõ cho mình hiểu thêm có được không?

Lyna
14-04-10, 04:37
Đây là lá số của con mình.

Lyna
14-04-10, 04:52
Lá số của con mình Âm Dương hãm, sao thủ Mệnh Thiên Đồng cũng hãm, thật buồn quá. Mà mình thấy dáng con mình cao, to, mặt mũi thanh tú, da trắng thì đúng là Thiên Đồng, trong khi nếu hãm phải là da ngăm hoặc đen, thấp chứ nhỉ?

Mình sợ quá vì thấy trong lá số của con năm nay có Lưu tang môn, lưu bạch hổ, lưu thiên khốc ở cung Tật hội họp với Tang Môn, Địa Không..ở tam hợp Thân Tý Thìn. Rồi cái ý Tướng bị Trảm lại ám ảnh mình. Xin kính nhờ Khongtuong và các bạn giải giùm mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.