PDA

View Full Version : Sinh khí giáng ngũ quỷ ... !

lytamhoan
27-03-10, 11:48
EM là người mới được nghiên cứu phong thủy! Trên một số DĐ phong thủy có một số bài viết về chế hóa, có 1 điều em không hiểu mong các bác giải thích giúp emcho em được mở rộng tầm mắt!
Em không hiểu câu
"Sinh khí giáng ngũ quỷ
Thiên y chế tuyệt mạng ... "
Theo em được biết thì hướng sinh khí sao Tham lang (Mộc)
Ngũ quỷ sao Liêm trinh (Hỏa)
Như vậy làm sao có thể khắc chế được (Mộc sinh hỏa) ?
Mong các bác giúp em!!!

longbow132004
27-03-10, 14:35
theo ý mình thì diễn đàn chúng ta là diễn đàn về huyền không, nên các topic về Bát trạch ko nêu ra ở đây

dualathlon
27-03-10, 19:34
Thắc mắc của bạn được thảo luận ở đây. Bài viết của thành viên nhattam (nghe giọng văn giống anh Nam Phong quá):

http://www.thegioivohinh.com/diendan/showthread.php?t=4730&page=5

Còn 1 tài liệu nữa đề cập đến việc này, đó là tài liệu Phong-thủy Bát-trạch và Huyền-không-học do anh/chú Kép Nhựt viết bên trang tuvilyso.net (hình như năm 2005).

htruongdinh
27-03-10, 22:07
Cám ơn dualathlon đã giới thiệu bài thảo luận. HTD thích câu này của nhattam : "Nhiều người học Huyền Không chỉ biết Huyền Không, học Bát Trạch chỉ biết Bát Trạch. Thực ra Huyền Không căn bản chỉ mới hiểu được vận khí hưng suy của cuộc đất mà thôi, an tinh phối quái nhằm chổ hung với mệnh vẫn gặp họa như thường. Bát Trạch căn bản nếu gặp cuộc đất suy thì dù bày mọi thứ hợp mệnh vẫn không khá nổi. Ở một mức cao hơn thì Huyền Không, Bát Trạch, Thiên cơ thập tự, loan đầu... các thứ mới bắt đầu gặp nhau. Đến đây mới gọi là phong thủy được."