Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 25

Threaded View

tom's Avatar
        tom is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        2,302
        trong 684 bài viết

Default Chổng đầu xuống đất để đến trường

Chổng đầu xuống đất để đến trường
        [IMG]http://www.nguoi-viet.com/absolutenm/articlefiles/114349-big_VN_dibangtay_1aa.jpg[/IMG]
        [IMG]http://dantri.vcmedia.vn/Uploaded/2010/05/25/thuonglamcauhoctrodihocbangtay-2.JPG[/IMG]

Cậu bé Lương Văn Mậu dùng đầu gối và đôi tay để di chuyển thay cho đôi chân bị tàn tật bẩm sinh. (Hình: Báo Dân Trí)
        NGHỆ AN (D.T.) - Người ta sinh ra đời có đôi chân để đi, nhưng bất hạnh tật nguyền đã khiến cậu bé mồ côi 13 tuổi phải dùng chính đôi tay mình lê la trên những nẻo đường đến trường.

Báo Dân Trí đã có bài viết về trường hợp của cậu bé Lương Văn Mậu dùng đầu gối và đôi tay để di chuyển thay cho đôi chân bị tàn tật bẩm sinh.

Bất hạnh của cậu bé Lương Văn Mậu không chỉ là sinh ra trong một gia đình nghèo, bị tàn tật bẩm sinh, đôi bàn chân teo không thể đi lại được, mà em còn mồ côi cả cha lẫn mẹ từ rất sớm.

Ðược ông bà ngoại mang về nuôi trong sự khốn khó, nhưng vượt lên tất cả nghịch cảnh của số phận, “cả hai anh em thằng Mậu đều chăm chỉ học tập nên chúng tôi cũng bớt lo phần nào.”

Không đi được bằng chân, Mậu dùng đầu gối và đôi tay mình chổng đầu xuống đất để đến trường mỗi ngày

Không chỉ hàng xóm, mà cô giáo viên chủ nhiệm của Mậu cũng “xót xa” khi nhìn “nhìn cậu học trò khuyết tật chăm chỉ đầy nghị lực ngày nào cũng đến lớp bằng hai tay.”

Ðiều an ủi và hạnh phúc của Mậu là có được một người bạn học thân tên Lô Lương Chôm rất nhiệt tình cõng hoặc chở Mậu bằng xe đạp để đến trường, mỗi khi có thể.

Dù vất vả con đường đến trường, nhưng cậu bé Lương Văn Mậu lại “không muốn bỏ học đâu.” Năm học tới, Mậu vào lớp 6. Ngôi trường mà em theo học nằm trên một đỉnh đồi, cao so với mặt đường chính của xã khoảng 20m và phải đi bằng bậc thang, rất dốc.

[IMG]http://www.nguoi-viet.com/absolutenm/articlefiles/114349-big_VN_Dibangtay_2aa.jpg[/IMG]

Ðiều an ủi và hạnh phúc của Mậu là có được một người bạn học thân tên Lô Lương Chôm
        rất nhiệt tình cõng hoặc chở Mậu bằng xe đạp để đến trường, mỗi khi có thể. (Hình: Báo Dân Trí)

Em tâm sự, “Mặc dù em đi lại khó khăn, nhưng em phải cố hết mình để được đến lớp đều đặn cùng các bạn. Năm tới em lên lớp 6 rồi, trường mới của em nằm trên đồi ấy đi lại cực lắm nhưng em cố gắng cùng với anh trai để được đến lớp đầy đủ hơn.”

Ước mơ của cậu học trò tật nguyền nghèo khó rất giản đơn, “Em mong được học hết trung học, tìm được việc làm thích hợp nuôi sống bản thân,giảm bớt gánh nặng cho ông bà..."
        thay đổi nội dung bởi: tom, 15-06-10 lúc 11:46
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "tom" về bài viết có ích này:

sonthuy (15-06-10),vân từ (15-06-10)

Đề tài tương tự

1. Chuyện cô bé 16 tuổi làm cảm động cả trời đất
        By Ducminh in forum Xã Hội - Con Người
        Trả lời: 2
        Bài mới: 21-01-11, 23:37
      2. gửi đến anh Vân Từ
        By HuyLong in forum Nhờ xem Tử Vi
        Trả lời: 1
        Bài mới: 24-05-10, 18:30
      3. Cách mua đất phần âm ?
        By xuanmai in forum Khoa học huyền bí
        Trả lời: 0
        Bài mới: 23-05-10, 23:23
      4. Sau COP 15 - làm gì để Trái đất bớt nóng?
        By vanhoai in forum Thời Sự - Đất Nước
        Trả lời: 3
        Bài mới: 06-03-10, 16:20
      5. Chị lên em xuống
        By vân từ in forum Phong Thủy
        Trả lời: 5
        Bài mới: 08-02-10, 22:44

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn