Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/3 123 cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 27
        Cảm ơn
        83
        trong 14 bài viết

Default Thắc mắc căn bản về Dịch Lý.

Chào các anh chị, cô chú.

HaVu mới tìm hiểu và học về Dịch Lý, nhưng có nhiều thắc mắc không thể tự mình giải đáp, nhất là những khái niệm cơ bản nhất, những hiểu biết ban đầu. Bởi vì theo quan niệm cá nhân của HaVu, những điều căn bản, những cái ban đầu, cái gốc cực kỳ quan trọng. Ví dụ như muốn làm toán giỏi thì phải biết thứ tự các số, phải học bản cửu chương thì mới nói đến giải phương trình, lập hàm số....

Với tinh thần học hỏi, rất mong mọi người biết, chia sẻ, chỉ bảo giúp HaVu khai tâm. HaVu cũng rất mong những ai có vấn đề khúc mắc nào thì post chung vào chủ đề này thì càng tốt.

1. Tại sao có Thái Cực?
        2. Thái cực sinh Lưỡng Nghi, Lưỡng Nghi sinh Tứ tượng, Tứ tượng sinh Bát Quái là sao?
        3. Tại sao Quái có 3 vạch Âm Dương mà thôi?
        4. Tại sao chỉ có 64 chồng quái (quẻ kép).?
        5. Tại sao lại Bát Quái có thứ tự Càn 1, Đoài 2....Thứ tự này đúng?
        6. Có nhiều công thức lập quẻ nhưng xét lập theo thời gian. Tại sao phải lấy đủ 4 yếu tố: Năm, Tháng, Ngày, Giờ. Tại sao trong công thức lập quẻ thì chia hay trừ dần cho 8, tìm hào động lại chia hay trừ dần cho 6 lấy số dư?
        7. Tại sao quẻ đầu làm thượng Quái, quẻ sau làm hạ Quái mà ko phải ngược lại.

......

Có thể những thắc mắc này như trẻ con nhưng HaVu muốn sáng tỏ để khi dùng thấy tâm thoải mái và có lý lẽ để tin vào những kết quả logic sau này khi luận đoán Tượng quẻ từ những hiểu biết căn bản trên.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        1,221
        trong 8 bài viết

Chào anh HaVu. Minh An có vài ý nghĩ chia sẻ với anh ạ.

Trước đến nay, Dịch học luôn "bị" phán xét là mơ hồ, không khoa học. Và những bộ óc đã quá quen với "tư duy khoa học" luôn cảm nhận được giá trị của Dịch học, nhưng cũng luôn dằn vặt bởi cái "mơ hồ" ấy.

Những câu hỏi của anh, đúng là những vấn đề "căn bản" của Dịch học. Nhưng để giải thích ra, qua qua thì cũng đúng đúng, nhưng để "xác đáng" thì thật rất khó.
        Minh An nghĩ rằng, tại sao chúng ta cứ cố gắng chứng minh, đòi hỏi 1 sự rõ ràng, ấn định ở Dịch học. Chính cái "mơ hồ" ấy lại là giá trị của Dịch học. Nhưng tuyệt đối không nên thần thánh hóa Dịch học. Trong cái mơ hồ ấy, mỗi người tự mình chiêm nghiệm, đúc kết từ những điều nhỏ nhặt trong cuộc sống, đến những đau buồn, sướng khổ. Dần dần tự nội tại sẽ bớt mơ hồ hơn, thăng tiến hơn trong nhân bản, chứng không đơn thuần là "bói cho vui" , "biết đúng sai".

Trong các câu hỏi của anh, Minh An nghĩ thú vị nhất là câu hỏi số 3 " Tại sao quái chỉ có 3 vạch âm dương mà thôi".

Tại sao nhỉ?

Cảm ơn
        39
        trong 106 bài viết

bạn muốn biết câu trả lời vào google tìm kiếm những dòng chữ sau
        Dịch lý Việt Nam
        Việt Nam Dịch lý hội
        hoặc những dòng chữ nào đó có liên quan tới DLVN
        tìm đúng người sẽ có câu trả lời
        thay đổi nội dung bởi: nguoikhonghoc, 20-09-10 lúc 15:42

Cảm ơn
        83
        trong 14 bài viết

Hi Minh An,

Không biết thì hỏi thôi, nếu ai biết chỉ cho thì nhanh hơn mà. Càng rõ ràng thì càng tốt hơn chứ sao.

Hi nguoikhonghoc:
        Cảm ơn lời khuyên của bạn rất nhiều. Mình cũng tìm kiếm trên mạng thì thấy diễn đàn này cũng có nhiều người học DLVN nên hỏi trong đây cũng tốt. Mình sẽ tìm hiểu thêm trên.

Cảm ơn
        0
        trong 1 bài viết

Anh HaVu,
        Theo ý của Minh Anh và nguoikhonghoc thì theo "ý" của tôi đều đúng. Anh trước nhất cần đọc lại niềm tự hào của DLVN khi truy nguyên tới nguồn góc Thái Cực. Nhưng xin trả lời theo kiểu ẩn dụ:
        1. Tại sao có Thái Cực? => Vậy khi nào thì anh đã hình thành câu hỏi này? Có pải là từ những gì chưa có, mơ hồ, rồi có ý tưởng, có ý niệm, rồi có câu hỏi. Thái Cực ở ngay câu hỏi của anh đó.
        2. Câu này mong anh đọc thêm rồi cùng luận.
        3. Câu này thú vị như "ý" Minh An, vì: 3 vạch là "ý" đặt ra của tiền nhân, cũng như tôi hỏi anh: Tại sao câu hỏi "Tại sao Quái có 3 vạch Âm Dương mà thôi?" của anh chỉ có 10 chữ mà không có 11 hay 12 chữ?. Vậy ý Âm Dương cũng ở câu hỏi của anh rồi đó.
        Hi vọng sẽ hiểu "ý' này.

1268's Avatar
        1268 is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        134
        trong 984 bài viết

Trích Nguyên văn bởi HaVu Xem bài gởi
        Chào các anh chị, cô chú.

HaVu mới tìm hiểu và học về Dịch Lý, nhưng có nhiều thắc mắc không thể tự mình giải đáp, nhất là những khái niệm cơ bản nhất, những hiểu biết ban đầu. Bởi vì theo quan niệm cá nhân của HaVu, những điều căn bản, những cái ban đầu, cái gốc cực kỳ quan trọng. Ví dụ như muốn làm toán giỏi thì phải biết thứ tự các số, phải học bản cửu chương thì mới nói đến giải phương trình, lập hàm số....

Với tinh thần học hỏi, rất mong mọi người biết, chia sẻ, chỉ bảo giúp HaVu khai tâm. HaVu cũng rất mong những ai có vấn đề khúc mắc nào thì post chung vào chủ đề này thì càng tốt.

1. Tại sao có Thái Cực?
        2. Thái cực sinh Lưỡng Nghi, Lưỡng Nghi sinh Tứ tượng, Tứ tượng sinh Bát Quái là sao?
        3. Tại sao Quái có 3 vạch Âm Dương mà thôi?
        4. Tại sao chỉ có 64 chồng quái (quẻ kép).?
        5. Tại sao lại Bát Quái có thứ tự Càn 1, Đoài 2....Thứ tự này đúng?
        6. Có nhiều công thức lập quẻ nhưng xét lập theo thời gian. Tại sao phải lấy đủ 4 yếu tố: Năm, Tháng, Ngày, Giờ. Tại sao trong công thức lập quẻ thì chia hay trừ dần cho 8, tìm hào động lại chia hay trừ dần cho 6 lấy số dư?
        7. Tại sao quẻ đầu làm thượng Quái, quẻ sau làm hạ Quái mà ko phải ngược lại.

......

Có thể những thắc mắc này như trẻ con nhưng HaVu muốn sáng tỏ để khi dùng thấy tâm thoải mái và có lý lẽ để tin vào những kết quả logic sau này khi luận đoán Tượng quẻ từ những hiểu biết căn bản trên.
        Phải thú thật là những câu hỏi của bạn rất hay về Dịch lý, bạn cứ nghiên cứu Dịch lý đi bạn sẽ có những câu trả lời cho các câu hỏi đó, để trả lời hết được những câu hỏi của bạn thì lúc đó bạn đã trở thành một cao thủ Dịch lý rồi. Thiết nghĩ mới học cũng chưa cần biết những điều đó vội, cứ cho là nó là như thế đi.

Thân.
        “Những gì bạn làm hôm nay có thể cải thiện tương lai”.

Cảm ơn
        9
        trong 17 bài viết

Tại sao có thái cực?
        vậy phải hiểu thái cực là cái gì đã:
        Thái cực là bộ mặt mới của vô cực
        vậy: vô cực là gì?
        tại sao thái cực lại là bộ mặt mới của vô cực?
        tại sao lại có vô cực?
        tại sao vô cực lại thành thái cực?
        v.v... rất nhiều câu hỏi tại sao?
        Dịch lý Việt Nam
        đã lý giải, giải thích cặn kẽ vấn đề trên bằng nguyên lý đồng nhi dị
        vậy đồng nhi dị là gì?
        tại sao lại có đồng nhi di?
        v.v.... rất nhiều câu hỏi tại sao liên quan tới đồng nhi dị
        Dịch lý Việt Nam
        Bạn nào muốn biết từ từ tìm hiểu, có duyên sẽ có lời đáp
        xin chào tạm biệt và thân ái

Cảm ơn
        0
        trong 1 bài viết

Chào bạn Hoanghuong,
        Theo như ý của bạn, thì "Thái Cực là bộ mặt mới của Vô Cực". Mình có tìm lại tài liệu nhưng vẫn chưa biết rõ lắm về nguồn sách, xin chỉ giáo để mình tiện tham khảo thêm.
        Xin cảm ơn!

Cảm ơn
        9
        trong 17 bài viết

Trích Nguyên văn bởi khoaikhinkhin Xem bài gởi
        Chào bạn Hoanghuong,
        Theo như ý của bạn, thì "Thái Cực là bộ mặt mới của Vô Cực". Mình có tìm lại tài liệu nhưng vẫn chưa biết rõ lắm về nguồn sách, xin chỉ giáo để mình tiện tham khảo thêm.
        Xin cảm ơn!
        cái mặt của bạn hôm nay là bộ mặt mới của ngày hôm qua
        cứ truy nguyên như vậy, mãi mãi như vậy
        và vạn vật đều như vậy, không riêng gì thái cực
        tất cả chỉ là đồng nhi dị

Cảm ơn
        0
        trong 1 bài viết

Bạn Hoanghuong,
        Nếu như bạn nói chung vậy thì chưa thể giải đáp hết ngọn nguồn theo như lối "truy nguyên" mà bạn nói, cái mình quan tâm là cốt lõi của câu nói "Thái Cực là bộ mặt mới của Vô Cực". Vì nếu như nói chung chung, thì tôi có thể nói: tôi và bạn đều là bộ mặt mới của Thái Cực.
        Vô Cực không phải là từ được sử dụng thông dụng ở nhiều tài liệu, mà chỉ có Thái Cực. Nhưng cũng có tài liệu đề cập: Thái Cực là Vô Cực. Vì thế, điều cần truy nguyên là hiểu biết rõ về câu nói trên, tài liệu đề cập để đồng đạo cùng tham khảo.
        Xin chân thành cảm ơn!

Trang 1/3 123 cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn