Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 3/3 đầuđầu 123
    kết quả từ 21 tới 27 trên 27
        Cảm ơn
        219
        trong 5 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vhkhoi Xem bài gởi
        Có những thứ phải thừa nhận nó như một tiên đề. Nếu không công nhận nó đúng thì không thể chứng minh những cái khác.
        Bác nghĩ có thể giải thích dựa trên Tiên thiên bát quái và Hậu Thiên bát quái chăng?

Thân mến.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        9
        trong 17 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vovi1111 Xem bài gởi
        Bác Hoanghuong mến,

Tôi có suy nghĩ về công thức ĐỒNG NHI DỊ và tự hỏi nó có phải là công thức nhiệm màu áp dụng cho mọi trường hợp chăng?

Theo công thức này, sự biến chuyển của sự vật được coi là tuần tự theo thời gian. Cái của ngày hôm nay là cái của ngày hôm qua +/- hơi khác một chút. Cái của ngày mai là cái của ngày hôm nay +/- hơi khác một chút.

Công thức này đúng với hầu hết các trường hợp biến động thông thường. Nhưng nếu biến động bất thường thì sao? Một cái cây bị chặt cành, một chiếc xe gặp tai nạn bị bóp méo hay được đi tân trang, thay đổi vẻ ngoài; một người đi giải phẫu thẩm mỹ hay đổi giống...

Sự biến đổi lúc này không còn theo đồ thị tiệm tiến nữa mà có đột biến giống hàm năng lượng của các hạt điện tử trong nguyên tử. Cái tương lai đã trở thành cái hoàn toàn khác so với cái hiện tại hay quá khứ.

Một vài suy nghĩ; mong được bác và các cao thủ Việt Dịch bổ túc thêm cho.

Thân mến.
        ặc, đồng nhi dị là thế đấy, từ hơi hơi giống nhau tới quá quá khác nhau cho nên người đời mới khó nhận biết, hay ở chỗ đó đấy mà thành công thức đúng muôn đời đúng là thế đấy

Cảm ơn
        219
        trong 5 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoanghuong Xem bài gởi
        ặc, đồng nhi dị là thế đấy, từ hơi hơi giống nhau tới quá quá khác nhau cho nên người đời mới khó nhận biết, hay ở chỗ đó đấy mà thành công thức đúng muôn đời đúng là thế đấy
        Trả lời của bác chưa giải thích được thắc mắc của tôi khi sự vật có sự biến đổi đột biến.

Bác nói "cho nên người đới mới khó nhận biết", chắc bác đã đạt đến mức huyền vi, là thánh nhân rồi thì phải.

Cảm ơn
        0
        trong 1 bài viết

Bạn vovi1111,
        Bạn phân biệt ra bất thường và thông thường như vậy thì hơi Đồng Nhi Dị với cái cốt lõi vấn đề rồi. Cái cành cây bị chặt hay xe bị bóp méo do tai nạn... đều là theo quy luật bình thường tạo hóa, chỉ có Ý của mỗi người khác nhau mà "bày + đặt" ra bất thường và thông thường.
        Tôi cảm thấy rất thú vị với cách trao đổi của bạn!
        Thân mến.

5. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "khoaikhinkhin" về bài viết có ích này:

vovi1111 (10-11-11)

Cảm ơn
        0
        trong 1 bài viết

Theo như bạn vhkhoi: "Có những thứ phải thừa nhận nó như một tiên đề. Nếu không công nhận nó đúng thì không thể chứng minh những cái khác."
        Nếu như cách bạn nói thì sẽ không thể đạt Dịch lý Truy Nguyên của Dịch lý Việt Nam. Sư tổ Nguyễn Văn Mì đã tạo lập nền tảng truy nguyên, hậu học cần trao dồi và phát triển hơn chứ không thể chỉ chấp nhận rồi học.

Cảm ơn
        219
        trong 5 bài viết

Trích Nguyên văn bởi khoaikhinkhin Xem bài gởi
        Bạn vovi1111,
        Bạn phân biệt ra bất thường và thông thường như vậy thì hơi Đồng Nhi Dị với cái cốt lõi vấn đề rồi. Cái cành cây bị chặt hay xe bị bóp méo do tai nạn... đều là theo quy luật bình thường tạo hóa, chỉ có Ý của mỗi người khác nhau mà "bày + đặt" ra bất thường và thông thường.
        Tôi cảm thấy rất thú vị với cách trao đổi của bạn!
        Thân mến.
        Bạn khoaikhinkhin mến,

Bạn nói đúng khi quy tất cả chúng vào quy luật bình thường của tạo hóa, hay có thể nói, quy luật của Dịch.

Nhưng đánh đồng "Đồng Nhi Dị" với "quy luật bình thường của tạo hóa" thì tôi thấy có gì đó chưa ổn.

Hàm tuyến tính và hàm mũ đều mô tả quy luật diễn tiến; nhưng không thể gọi chung tên. Bạn đồng ý với tôi chứ?!

Thân mến.

Cảm ơn
        219
        trong 5 bài viết

Trích Nguyên văn bởi khoaikhinkhin Xem bài gởi
        Theo như bạn vhkhoi: "Có những thứ phải thừa nhận nó như một tiên đề. Nếu không công nhận nó đúng thì không thể chứng minh những cái khác."
        Nếu như cách bạn nói thì sẽ không thể đạt Dịch lý Truy Nguyên của Dịch lý Việt Nam. Sư tổ Nguyễn Văn Mì đã tạo lập nền tảng truy nguyên, hậu học cần trao dồi và phát triển hơn chứ không thể chỉ chấp nhận rồi học.
        Theo tôi hiểu thì thầy Nguyễn Văn Mỳ đã có giải thích rất cặn kẽ. Vì vậy, thầy mới tự hào mà xưng Dịch Lý Việt Nam và Vũ trụ ngữ. Học trò của cao đồ của thầy chắc hẳn đã nắm được chân nguyên, nhưng lại để những thắc mắc này được "tùy duyên..."

Trang 3/3 đầuđầu 123

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn