Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/5 123 ... cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 47
        Cảm ơn
        2
        trong 2 bài viết

Default Hỏi về cách lập quẻ Dịch cho các huyệt bảo châu

Tôi đọc trong sách Tích hợp đa văn hóa đông tây của cố Giáo sư Nguyễn Hoàng Phương (tập V) nói về thuyết dương công khí huyệt nhưng không biết tại sao các huyệt lại cho ra được quẻ Dịch như vậy; ví dụ huyệt Bính tý cho quẻ Trạch thủy khốn .... Kinh Nhờ các anh, chị trong diễn đàn chỉ giúp làm thế nào để tính ra được các quẻ đó, tôi xin chân thành cảm ơn ./.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        2
        trong 2 bài viết

Trong diễn đàn có rất nhiều cao thủ ... mà sao không có ai lên tiếng vậy ?

Cảm ơn
        38
        trong 4 bài viết

Theo mình được biết đây là phương pháp ' cửu tinh nạp quái dịch '. bính, tý mà trạch thủy khốn là sao lưu niên thất xích phá quân 7 nạp vào khảm mới ra quẻ này. quẻ thủy khốn: đoài trên, khảm dưới, ý nghĩa : thời vận đang xấu, không nên làm việc gì.
        Ta biết rằng cố quên thì sẽ nhớ
        Nên dặn lòng cố nhớ để mà quên!

Cảm ơn
        1
        trong 11 bài viết

Quẻ thấu địa long , đọc trong la kinh thấu giải , dùng kì môn độn giáp để ra quẻ dịch !

5. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Thaitue" về bài viết có ích này:

BuiTrong.Lc (21-12-12)

Cảm ơn
        131
        trong 106 bài viết

Chính xác thấu địa long là khi tìm thấy huyệt tinh rồi thì đặt cái la kinh vào giưa cái huyệt ( các cụ gọi là 3 thước đất ấy) rồi từ đó nhìn la bàn chiếu ra chỗ đằng sau huyệt ( chỗ mà cụ Tả Ao gọi là `` Thắt cổ bồng phình ra mới kết ) xem kim la bàn chỉ vào ô nào trong 60 long thì lúc này mới gọi là địa Long
        Sau khi đã biết được Long gì rồi thì dựa vào các dữ kiện mệnh chủ, với long, sa thuỷ , để Lập Sơn nào cho toạ của mộ
        Khi đã thiết lập cho toạ sơn rồi thì lúc này mới gọi gọi là XUYÊN SƠN THẤU ĐỊA
        nói đúng hơn là dùng toạ Sơn(vòng 72 xuyên sơn) phù hợp với long(vòng 60 giáp tý) giống như lấy sợi chỉ xâu vào cái lỗ kim thì gọi là thấu(thâu) địa long.
        còn dương trạch hay mộ phần bây giờ lấy đâu ra Huyệt? không có huyệt kết thì làm gì có long mà đo?. do đó dùng vòng 60 giáp tý để đo toạ sơn là không hợp lý. còn vòng 72xuyên sơn không nói đến cô hư sát diệu.
        Nếu vùng bình dương có huyệt kết mà không thấy chỗ quá giáp ( chỗ thắt nhỏ ) thì dựa vào nước ( chính là thuỷ khẩu ) .
        phần phong thuỷ Âm trạch rất phức tạp , nếu không có minh sư chỉ dẫn và đi thực địa thì dẫu có học cả đời cũng không làm được.
        thay đổi nội dung bởi: diennien, 21-12-10 lúc 04:50

7. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "diennien" về bài viết có ích này:

BuiTrong.Lc (21-12-12),Shanghai (02-12-12),Ut-Hien (17-12-11),Đại An (02-01-11)

Cảm ơn
        1
        trong 11 bài viết

Long huyệt thời nào chẳng có , chỉ là có biết hay không mà thôi . Xuyên sơn , thấu địa đều có sát diệu đối với vong mệnh !

Cảm ơn
        52
        trong 284 bài viết

Quẻ dịch cho các huyệt châu báu là lấy từ Kỳ Môn Độn Giáp kết hợp với các phương trình Càn Không Cấn Chấn Tốn Ly Đoài... theo Giáp tý khởi từ quẻ chủ quản phương trình đến phù đầu của long khí thuộc vòng đó

10. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "conan135" về bài viết có ích này:

BuiTrong.Lc (21-12-12),Ut-Hien (17-12-11)

Cảm ơn
        24
        trong 9 bài viết

Trích Nguyên văn bởi conan135 Xem bài gởi
        Quẻ dịch cho các huyệt châu báu là lấy từ Kỳ Môn Độn Giáp kết hợp với các phương trình Càn Không Cấn Chấn Tốn Ly Đoài... theo Giáp tý khởi từ quẻ chủ quản phương trình đến phù đầu của long khí thuộc vòng đó
        Cái này từ kỳ môn độn giáp ra. Bạn đọc trong La kinh thấu giải tầng thứ 13-14--15. Tầng thứ 16 là quẻ dịch của huyệt châu bảo. Các ngôi dương trạch (cũng gọi là huyệt) không thể xác định được long mạch đến, thì dùng thoát long tựu cục để tìm địa khí..., sau đó dùng PK châu bảo lấy thiên khí cho hài hòa... Thiên khí và địa khí không chèn ép nhau ở những vùng sinh, vượng và phải phù hợp với mệnh chủ thế là xong.
        thay đổi nội dung bởi: nguyenvoquy, 14-01-12 lúc 00:59

12. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "nguyenvoquy" về bài viết có ích này:

BuiTrong.Lc (21-12-12),VP (04-08-12)

Cảm ơn
        12
        trong 9 bài viết

Xin chào các bác !
        Các bác cho tôi hỏi chút ạ !
        A- Đất nhà tôi hướng 200 độ , mấy năm trước ông anh tôi có nhờ một phong thủy sư đến, anh ấy dùng la kinh đo :
        1- Cạnh trước ( Tường rào phía trước nhà ) được 200 độ .
        2- Cạnh sau (Tường rào sau nhà ) được 205 độ .
        Anh ấy kết luận : Đất bị phạm không vong ,nếu muốn cuộc sống bớt khó khăn phải trấn . Tôi đã nhờ anh ấy trấn ,và anh ấy mua cho một cái " Bia Đá " có khắc chữ NHO nổi - Dịch ra là : Thái sơn thạch cảm đường (đương ) gì đó .Anh ấy có nói là đã trú vào đấy rồi và dặn tôi chôn ở phía sau ,chính giữa đất ?

B- Nhà tôi tọa Quý hướng Đinh ( 195 độ ) : Anh ấy cũng kết luận là bị phạm không vong nên cuộc sống rất khó khăn . Cũng phải trấn ,nhưng trấn thì vong không về được . Vậy là tôi không trấn và quả thật sau khi sửa phong thủy đến vài lần mà cuộc sống vẫn rất khó khăn các bác ạ ?
        C- Anh này đưa tâm cổng nhà tôi về sơn Đinh của cung Ly ?
        Nhưng từ ngày sửa xong PT đến giờ đã vài năm mà chẳng thấy có thay đổi gì nhiều ,thậm chí tình hình kinh tế còn kém hơn trước !
        D- Gần đây có nhà PT nói vấn đề quan trọng là cổng hay cửa ... phải được huyệt khí BẢO CHÂU ,nếu không được huyệt khí này thì sơn nào cũng chẳng có ý nghĩa gì cả .
        Nay thấy các bác nói về huyệt vị này nên mạnh dạn hỏi ý kiến các bác .
        Xin cảm ơn !

1268's Avatar
        1268 is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        134
        trong 984 bài viết

Trích Nguyên văn bởi trancongtruong Xem bài gởi
        Tôi đọc trong sách Tích hợp đa văn hóa đông tây của cố Giáo sư Nguyễn Hoàng Phương (tập V) nói về thuyết dương công khí huyệt nhưng không biết tại sao các huyệt lại cho ra được quẻ Dịch như vậy; ví dụ huyệt Bính tý cho quẻ Trạch thủy khốn .... Kinh Nhờ các anh, chị trong diễn đàn chỉ giúp làm thế nào để tính ra được các quẻ đó, tôi xin chân thành cảm ơn ./.
        Bạn đọc phần Phong thủy Huyền không học phần II do anh Văn Hoài viết và phần Lục thập tứ quái cũng do anh Văn Hoài viết, có đoạn viết về Đại quái bạn sẽ hiểu.
        “Những gì bạn làm hôm nay có thể cải thiện tương lai”.

Trang 1/5 123 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Phong Thuỷ Là Môn Học Cổ Có Giá Trị
        By ASVN in forum Phong thủy II
        Trả lời: 2488
        Bài mới: 17-02-23, 09:23
      2. Trả lời: 49
        Bài mới: 11-05-18, 23:09
      3. Trao đổi học thuật
        By ASVN in forum Phong thủy II
        Trả lời: 411
        Bài mới: 08-01-16, 14:12