Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 15

Hybrid View

Cảm ơn
        28
        trong 1 bài viết

Theo nhu Anbinh đuoc biết, gia đinh cụ Hồ rất am hiểu về Dịch lý... bản thân Cụ Hồ bấm độn, bốc phệ giỏi lắm...
        Cha Bác Hồ là cụ Nguyễn Sinh Sắc, thông minh, đỗ đạc, được ra làm quan nhưng sớm nhận thấy: “Quan trường thị nô lệ chi trung nô lệ hựu nô lệ” (quan trường là nô lệ trong đám nô lệ càng nô lệ hơn) nên rời chốn quan trường.
        Cụ bày tỏ:
        Đời người như giấc mộng lớ
        Thế sự như đám mây bay
        Quyền lực không đủ để dựa
        Gian xảo là tự hại mình
        Răn thay ! Răn Thay !
        Từ nhận thuc ấy, trong suốt cuộc đời, cụ không dính mắc, không chấp trụ hay bảo thủ cái gì riêng tư cho mình. Thời gian ở Sài Gòn, hằng ngày cụ xem mạch, kê toa kiếm sống. Cụ rất đơn giản, chỉ có hai bộ đồ trong mình, mang guốc giông, quần xà lỏn, áo vải xanh Nam Định, ăn cơm ở vỉa hè chợ Bến Thành chung với bà con lao động lam lũ. Tối về chùa Linh Sơn, chùa Sắc Tứ Từ Ân để tham cứu kinh điển.
        Trong cuộc chia tay hai cha con tại Bến Nhà Rồng năm 1911, khi Nguyễn Tất Thành nhìn cha mình sức khỏe bị suy sụp mà lòng cảm thấy bất an...(lời tâm sự của Nguyễn Tất Thành khi nhìn cha). Cụ bảo: “Nước mất thì lo cứu nước, con chỉ có mỗi một việc đó phải làm, cứu nước tức là hiếu với cha rồi. Con hãy mạnh dạn lên đường...”
        Anbinh muốn nhấn mạnh câu nói "con chỉ có mỗi một việc đó phải làm" của cụ Nguyễn Sinh Sắc... phải chăng cụ đã nhìn thấy truoc cuộc đoi và su nghiệp của Bác Hồ ?

Ba tôi kể, khi mẹ tôi sinh anh trai đầu gặp một vị thầy thuốc bắt mạch kê đon rất giỏi đến vấn an và bấm số tu vi rồi xem tuong cho anh trai tôi. Cụ đã lắc đầu nói voi mẹ tôi rằng "con trai con sinh nhầm nhà rồi... số nó sinh ra đáng nhẽ phải có nguoi hầu kẻ hạ chu đâu trong mái nhà tranh nhu thế này....... Có điều này Thầy muốn nói voi con, con hãy bình tĩnh mà nghe nhé... thằng bé này sống thì cha mẹ chết mà cha mẹ sống thì nó chết... và thầy đoán thằng bé không sống nổi qua 3 tháng đâu con ạ !"
        Anh trai tôi đã mất vì bệnh uốn ván khi chua tròn 3 tháng tuổi !
        Vị Thầy thuốc, nhà nho ấy chính là cậu Bác Hồ (mẹ Bác Hồ bà Hoàng Thị Loan con anh cả, vị Thầy thuốc con em)
        Vậy nên, nếu cụ Nguyễn Sinh Sắc (nguoi duoc cha bà Hoàng Thị Loan nuôi duong) am hiểu thông tuệ về Dịch lý, tiên đoán truoc cuộc đoi, su nghiệp Bác Hồ là chuyện đuong nhiên....
        Anh trai cụ Hồ - cụ Cả Khiêm rất giỏi về phong thủy... tung lang thang 3 tháng troi.. vo làm nguoi câu cá để tìm mảnh đất linh thiêng phát vuong cát táng mẹ... an táng xong cụ biết, sụ nghiệp em trai mình tất thành công, nhung gia đình tuyệt tụ...

Vài dòng chia sẻ....
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "Anbinh" về bài viết có ích này:

dunghoangdai (12-12-14),Vượng (23-03-15)

Cảm ơn
        521
        trong 407 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Anbinh Xem bài gởi
        .....
        Anh trai cụ Hồ - cụ Cả Khiêm rất giỏi về phong thủy... tung lang thang 3 tháng troi.. vo làm nguoi câu cá để tìm mảnh đất linh thiêng phát vuong cát táng mẹ... an táng xong cụ biết, sụ nghiệp em trai mình tất thành công, nhung gia đình tuyệt tụ...

Vài dòng chia sẻ....
        Ông Khiêm chơi ác bác Hồ quá!
        Not everything that counts can be counted, and not everything that can be counted counts.

Albert Einstein

4. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "vân từ" về bài viết có ích này:

hoa mai (28-04-11),huycoisyro (25-06-17),NGOCTUAN (08-07-11)

Đề tài tương tự

1. Phong Thuỷ Là Môn Học Cổ Có Giá Trị
        By ASVN in forum Phong thủy II
        Trả lời: 2488
        Bài mới: 17-02-23, 09:23
      2. Trả lời: 86
        Bài mới: 18-06-13, 15:20
      3. Lấy chồng Tây - Số phận hẩm hiu của đàn ông Việt Nam
        By vân từ in forum Xã Hội - Con Người
        Trả lời: 1
        Bài mới: 05-11-10, 08:13
      4. Nhạc cổ điển có giúp trẻ thông minh hơn