Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
    kết quả từ 11 tới 20 trên 25
        Cảm ơn
        44
        trong 280 bài viết

Chào heroes167!
        Nhắc đến Tam hợp cục, bán tam hợp, hội cục thì các sách đã nói nhiều; về thuật ngữ bán hội thì các sách như TTT, TBCTBC... có nhắc đến nhưng tuyệt không thấy một ví dụ nào luận bán hội cả. Do vậy tùy kinh nghiệm của bạn qua thực tế xem có nên luận bán hội không? Bán tam hợp, chẳng hạn với Tị Dậu Sửu, thì xét Tị-Dậu, Dậu-Sửu chứ không ai viết Tị-Sửu cả.
        Đến nay thì lý thuyết thường được nhắc theo thứ tự ưu tiên hội > tam hợp > nhị hợp... nhưng thực tế nhiều khi không phải vậy. Bạn có thể đọc trong TBCTBC có chương nói rõ về phần này.
        Về Sửu Mùi xung thì thieuba chỉ căn cứ xét ưu tiên mối quan hệ gần nhau trước, gián cách thì các quan hệ hợp xung hình hại vẫn có nhưng yếu và phải tùy theo sự sắp xếp của các chi mà đánh giá.
        Đôi dòng trao đổi cùng bạn!
        Đức năng thắng Số!

Cảm ơn
        0
        trong 7 bài viết

chào mọi người heroes167 mới vừa trực xong vừa về, vội lên topic thì thấy bạn thieuba và mars_mars đã giúp mình rồi cám ơn hai bạn nhiều lắm, mấy dòng mấy bạn chia sẽ mình cố gắng tham khảo thêm. Bạn nào nói cũng có cái lý cái hay cả. Để tiếp tục topic, mình sẽ thử tự luận giải về phần giải đoán thân và vận hạn mong 2 bạn tiếp tục góp ý cho mình. Mình sẽ bắt đầu luận đại vận thứ ba của mình là Mậu Thìn( thương vận).
        THƯƠNG
        MẬU THÌN quan đới
        MẬU ẤT QUÝ
        thương kiêu Sát
        q.đới q. đới dưỡng

Nếu như phần đầu mình đã trình bày Thân mình vượng, thì mình chọn dụng thần là Tân kim. Cái hay của dụng thần này vừa có thần sinh trợ, vừa có thần bảo vệ nó, ví như một tòa lâu đài vàng tọa trên đất đai phì nhiêu, được bao bọc bởi trùng trùng núi.
        Thông thường đại vận tốt là đại vận sinh trợ dụng thần, dụng thần càng mạnh thì càng tốt. Thương vận chữ Mậu thổ sinh Tân Kim là cái hay thứ nhất, cái hay thứ 2 là năm Thìn kết hợp với trụ của nguyên cục Sửu, Mùi hình thành thế tam hình ở đây do bị xung nên Thổ trong nguyên cục bị tác động mạnh do đó sinh trợ Tân kim dụng thần rất tốt, cái hay thứ ba là Ất mộc tàng trong chi thìn của đại vận hợp với canh kim trong trụ năm của hỷ thần Ất-Canh hóa Kim không còn mộc nữa nên kim lại vượng sinh Quý Thủy( Sát) khắc chế thân, còn cái hay cuối cùng Chữ Mậu kết hợp với chữ Quý chi tháng( mình không biết có hóa không nên mình sẽ phân tích ra 2 trường hợp).
        TH1: nếu hóa thì Mậu-Quý hợp hóa Hỏa, đáng lý là cái dở vì Hỏa khắc Tân kim là dụng thần, nhưng xét kỹ lại Hỏa lại sinh Kỷ thổ hỷ thần của Tân kim thành ra lại
        Hỏa=>Thổ=>Kim, nên Tân kim lại có nguồn sinh ra.
        TH2; nếu không hóa do Mão phá Thìn, Thương lúc đó chế Sát thành quyền của mình.
        Cái dở duy nhất là Mậu Thìn hành mộc khắc Tân Mùi hành thổ dụng thần. Và thế tam hình Thìn-Sửu-Mùi thành thế hình vô ơn nhắc nhở mình ở đại vận này phải chú ý kỹ vấn đề ơn nghĩa.
        Xét tất cả trường hợp trên thì đại vận Mậu Thìn( thương vận ) là 1 đại vận thàng công. Mong các bạn chỉ giáo
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        7
        trong 1 bài viết

Mình chỉ thấy Tuất - sửu - mùi là hình vô ơn thôi. Thìn - sửu - mùi thì e rằng ko biết . Liệu mình đọc sách không kỹ chăng ?
        Sách Trúc Lâm Tử đã ghi rất rõ ràng về thiên can hợp hoá. Chỉ những trường hợp ... thì hợp có hoá và còn lại đều là hợp không hoá.
        Can trong tứ trụ hợp với can vận chả ai tính là hoá cả. Mình đọc từ tử bình chân thuyên đến trích thiên tuỷ đều ko tính là hoá

Cảm ơn
        4,637
        trong 487 bài viết

Hi heroes167
        Đường hướng thấy bạn đang dụng Sát-Thủy hỉ thần là Kim, kỵ thần là Thổ. Quan Sát không mạnh sao cần Thực chế Sát, bạn kiểm chứng lại các năm Thổ thường là không tốt đúng không?
        Về hợp, hóa thì không bao giờ Can tàng hợp và hóa với Thiên Can được đừng luận mất công.
        Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến

Cảm ơn
        0
        trong 7 bài viết

cám ơn bạn mars_mars và sonthuy, các bạn cũng thông cảm cho mình bởi vì như mình đã nói mình học tử bỉnh mới 3 tuần, mình lập topic này thứ nhất là thử tự mình luận giải trụ của mình và nhờ các bạn chỉ giáo dùm, nên chắc các bạn nhiều khi thấy mình luận còn mắc nhiều lỗi sơ đẳng lắm lắm
        Nhờ bạn Sonthuy nói mình mới hiểu ra mình sai chỗ này dụng thần là Tân kim, đáng lẽ mình nghĩ hỷ thần là Kỷ thổ vì thổ sinh kim, ai dè không phải hỷ thần chắc phải là cái do dụng thần sinh ra nên là Quý thủy. Bạn Sonthuy ơi những năm thổ là năm Bính Tuất và Đinh Hợi ( năm 2006,2007) là năm mình học lớp 11 và 12 nói chung cũng hơi không ổn nhà mới sửa nhưng gặp trục trặc nên phải ở nhờ nà người khác, năm đó mình thi đại học thiếu nửa điểm vào ngành mình thích, năm đó mình còn phải mổ 2 mắt cận để thi vào ngành nửa.
        Vậy nhờ 2 bạn chỉ giáo giúp mình luận 1 đại vận thường chủ yếu luận dựa vào yếu tố nào hay chủ yếu dựa vào Can đại vận phối hợp các can lộ trên tứ trụ. Mong 2 bạn thử luận giải thử 1 vài yếu tố trong đại vận trên để mình hiểu ra 1 chút ^ ^. Chân thành cám ơn.
        àh bạn Mars_Mars ơi bạn có link của sách trích thiên tủy không cho mình xin để down về xem với

Cảm ơn
        0
        trong 7 bài viết

Àh quên nữa bạn Mars_Mars này tại trong quyển 1 phần thứ 13 về ví dụ đại vận của tử bình trúc lâm tự có nói ví dụ thứ 3 có nói đến đại vận Tân Sửu, để mình trích nguyên văn cho bạn xem. vì mình dựa vào ví dụ trên để phân tích nên không biết có đúng không " Tuy kim sinh Thủy, nhưng Sửu Tuất tương hình( hình vô ơn) nên làm thổ động sẽ khắc thủy nên là đại vận xấu"

Cảm ơn
        7
        trong 1 bài viết

Sửu tuất tương hình nên thổ động. Thổ động nên thổ sẽ vượng lên nên khắc thuỷ trở lại.
        Về phần hình xung thì bạn nên lưu ý rõ " ta xung người hay là người xung ta ". Rồi xét xem thử khi a , b tương xung thì ai sẽ thắng. Bên thắng sẽ nắm lệnh và còn vượng hơn khi chưa xung.
        Bởi vậy lý luận sửu tuất tương hình cũng thế. 2 bên cùng là thổ. cho dù ai nắm lệnh thì thổ cũng sẽ vượng lên.

Cảm ơn
        0
        trong 7 bài viết

bạn mars_mars àh vậy với trụ của mình, cho mình hỏi là vậy hỷ thần của mình là thủy hay là thổ hay cả 2 là hỷ thần. Nếu trở lại với đại vận trên Sửu Mùi Thìn động thì khắc Quý Thủy( nếu là hỷ thần) vậy đây là 1 đại vận không tốt phải không

Cảm ơn
        7
        trong 1 bài viết

[IMG]http://www.lyso.vn/dichvu/lasotutru/1/053016071989/1/a.jpg[/IMG]

Cảm ơn
        7
        trong 1 bài viết

Trước hết phải xác định rõ ràng lại bạn thân vượng hay nhược.
        Giả sử thân nhược. Hành vận canh ngọ sẽ hội đủ tị ngọ mùi - hoả cục trợ thân nhược. Nếu vậy thì giai đoạn này bạn sống rất sung túc và là những ngày vô cùng tươi đẹp. Sang vận sau thì giảm xuống khá nhiều.
        Nếu thân vượng. Tuy hành tài vận là vận dụng thần nhưng do kỵ thần quá mạnh nên chung quy vận này cũng chỉ tương đối. Giai đoạn này bố mẹ cũng nuôi đủ ăn, đời sống bình thường.
        Nếu dụng thần của bạn ko phải là kim thì hà cớ gì bạn lại thích đi binh nghiệp ?

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn