Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 9/10 đầuđầu ... 78910 cuốicuối
    kết quả từ 81 tới 90 trên 94
        Cảm ơn
        2
        trong 390 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hanhxd84 Xem bài gởi
        Em xin lỗi bác nhé, em thấy bác trả lời 2 lân rồi mà vẫn sai. vớ vẩn quá. nếu bác lấy ngày dương thì phải là kỷ sửu , kỷ dậu , nhâm thân, giờ đinh mão.
        so ra như vậy thì bác càng sai bét nhè bét nhét ra rồi.
        cách Tốt nhất là sách của bác nên để dành cho riêng bác đọc không em đọc thêm nữa chắc là tẩu hỏa mất.
        Chào bác.
        Có dân Tử Bình nào xác định Tứ Trụ như hanhxd84:

kỷ sửu , kỷ dậu , nhâm thân, giờ đinh mão.

Không Ngọng thì là gì nào mà còn thanh minh ?

Bộ ông bạn không thấy tôi đã nhận là xác định sai trụ tháng hay sao mà còn nói 2 lần với trả 3 lần ở đây ?

Đến mấy dòng này mà còn nhầm lẫn lung tung thì còn nói gì tới sách với vở ở đây.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        1
        trong 0 bài viết

bác Vulong ơi, tôi mới tập tành môn tứ trụ, say mê thì có thừa nhưng kiến thức thì hạn hẹp, đúng vào chỗ đang tắc gặp bài viết của bác mừng quá, nhân tiện nhờ bác xác định dùm tôi xem thân vượng hay nhược của trụ: Quý tỵ- Ất mão- Mậu tuất- Nhâm tý. kính bác.

Cảm ơn
        2
        trong 390 bài viết

Trích Nguyên văn bởi baoanhnghi Xem bài gởi
        bác Vulong ơi, tôi mới tập tành môn tứ trụ, say mê thì có thừa nhưng kiến thức thì hạn hẹp, đúng vào chỗ đang tắc gặp bài viết của bác mừng quá, nhân tiện nhờ bác xác định dùm tôi xem thân vượng hay nhược của trụ: Quý tỵ- Ất mão- Mậu tuất- Nhâm tý. kính bác.
        Tôi đã đăng toàn bộ "Phương pháp xác định Thân vượng hay nhược và dụng thần" ở đây rồi còn đòi hỏi gì nữa.
        Bạn cứ thử tự học và tính xem sao, nếu sai tôi sẽ chỉ cho.

Thân chào.

Cảm ơn
        101
        trong 14 bài viết

Thứ năm 10/9/1992 -+- Ngày 14 tháng 8 âm lịch
        Ngày Kỷ Sửu, tháng Kỷ Dậu, năm Nhâm Thân
        Giờ đầu ngày: Giáp Tý
        Tiết: Bạch lộ
        Đây chỉ là ví dụ minh họa, cốt yếu là trình bày phương pháp, chưa phải là vận dụng nên ko cần quá xét nét

Ý tưởng xác định TV, TN bằng độ số của điểm vượng của bác VULONG rất hay. Tuy nhiên cháu thấy các con số bác đưa ra có vẻ hơi gượng ép: 1/5,2/5; 1/2, 1/3, 1/10, 1/20. Bác chỉ post 1 phần cuốn sách nên cháu không rõ ở các phần trước bác có luận giải về các con số này hay không, nếu có, cháu mong bác chỉ giáo thêm.
        Ngoài ra cháu có ý kiến hơi khác với bác về vòng tràng sinh: vì vòng tràng sinh là vòng tuần hoàn có cực đại có diệt vong nên cháu thiết nghĩ vòng tràng sinh được biểu diễn bằng vòng tròn đơn vị: sinh và bệnh là mốc 0, lâm quan +1, tuyệt -1, các điểm khác lần lượt là sin30, sin 60,...... Các con số này có vẻ không được tròn trịa nhưng ngày nay với việc tính toán bằng máy tính thì không có gì khó khăn cả. tuy nhiên nếu làm tròn cũng không thành vấn đề vì đó chỉ là các bước đệm, nhưng cháu thấy là nên cho lâm quan 10d.

Một lần nữa, xin nhấn mạnh là ý tưởng của bác rất hay, rất mong bác trình bày cơ sở tính toán của bác để mọi người hiểu thêm.
        thay đổi nội dung bởi: G-R-E-E-N, 06-04-11 lúc 20:50

Cảm ơn
        2
        trong 390 bài viết

Trích Nguyên văn bởi G-R-E-E-N Xem bài gởi
        Thứ năm 10/9/1992 -+- Ngày 14 tháng 8 âm lịch
        Ngày Kỷ Sửu, tháng Kỷ Dậu, năm Nhâm Thân
        Giờ đầu ngày: Giáp Tý
        Tiết: Bạch lộ
        Đây chỉ là ví dụ minh họa, cốt yếu là trình bày phương pháp, chưa phải là vận dụng nên ko cần quá xét nét

Ý tưởng xác định TV, TN bằng độ số của điểm vượng của bác VULONG rất hay. Tuy nhiên cháu thấy các con số bác đưa ra có vẻ hơi gượng ép: 1/5; 2/5; 1/2; 1/3; 1/10; 1/20. Bác chỉ post 1 phần cuốn sách nên cháu không rõ ở các phần trước bác có luận giải về các con số này hay không, nếu có, cháu mong bác chỉ giáo thêm.
        Ngoài ra cháu có ý kiến hơi khác với bác về vòng tràng sinh: vì vòng tràng sinh là vòng tuần hoàn có cực đại có diệt vong nên cháu thiết nghĩ vòng tràng sinh được biểu diễn bằng vòng tròn đơn vị: sinh và bệnh là mốc 0, lâm quan +1, tuyệt -1, các điểm khác lần lượt là sin30, sin 60,...... Các con số này có vẻ không được tròn trịa nhưng ngày nay với việc tính toán bằng máy tính thì không có gì khó khăn cả. tuy nhiên nếu làm tròn cũng không thành vấn đề vì đó chỉ là các bước đệm, nhưng cháu thấy là nên cho lâm quan 10d.

Một lần nữa, xin nhấn mạnh là ý tưởng của bác rất hay, rất mong bác trình bày cơ sở tính toán của bác để mọi người hiểu thêm.
        Những ý tưởng mới như của bạn là rất quý và cần được khuyến khích. Hy vọng bạn sẽ tìm ra được một phương pháp xác định Thân vượng, nhược mới đơn giản hơn phương pháp của tôi.

Phương pháp của tôi đầu tiên nó cũng được hình thành trong đầu tôi như nó đã hình thành trong đầu của bạn như vậy khi tôi nghiên cứu Phương pháp xác định Thân vượng, nhược của cụ Thiệu. Không biết khi trình bầy phương pháp này cụ Thiệu có giấu điều gì không mà khi tôi ứng dụng phương pháp của cụ vào chính các ví dụ của cụ đã xác định Thân vượng, nhược trong cuốn "Dự đoán theo Tứ Trụ" thì thấy chúng không phù hợp với nhau (phương pháp của cụ đã đơn giản hơn rất nhiều so với phương pháp Tử Bình truyền thống - cổ điển - là dùng Âm Dương ngũ hành Tứ thời luận).

Điều quan trọng mà tôi muốn nói ở đây là một ai muốn đánh giá một lý thuyết nào đó đúng, sai ra sao thì đầu tiên người đó cần phải hiểu rõ lý thuyết đó. Sau đó phải áp dụng lý thuyết đó cho các ví dụ thực tế thuộc lĩnh vực đó xem khả năng đúng sai nhiều hay ít. Cuối cùng nghiên cứu xem vì sao nó sai... để sửa đổi hay đưa ra một lý thuyết mới hoàn thiện hơn.

Nói chung khi đưa ra một phương pháp mới mà thành công thì khả năng tổng hợp của người đó khá quan trọng cộng thêm một chút yếu tố may rủi, nếu không thì chỉ cần một điều nhỏ thôi, nó có thể làm ta phải mất nhiều thời gian mà vẫn không xác định được đúng đối tượng đó.

Thường thì đầu tiên ta phải đưa ra một hướng chính để hành động, như ở đây ta phải xác định nếu lấy Nhật can (hay một can-chi bất kỳ nào cũng vậy) làm tâm thì càng xa Nhật can thì lực ảnh hưởng của các can chi đó tới nó sẽ phải giảm đi càng nhiều là đúng đắn vì nó hoàn toàn phù hợp với thế giới tự nhiên của chúng ta. Vậy thì nó sẽ giảm đi với các tỷ lệ như thế nào thì mới cho là đúng hay chính xác ? Muốn giải quyết điều này thì phải dựa vào các ví dụ đã diễn ra trong thực tế để xác định. Để cho đơn giản và đỡ mất thì giờ vô ích thì tôi đã chọn chính các ví dụ của chính cụ Thiệu (vì sao thì tôi đã trình bầy rồi).

Chính các buổi seminar của cố giáo sư Nguyễn Hoàng Phương về công trình nghiên cứu Trường Sinh Học mà thầy đã dùng kiến thức toán học và vật lý học cao cấp để mô tả nó trước khi gửi đi Pháp cho các nhà khoa học đánh giá (thú thực lúc đó vì tình hình kinh tế khó khăn của đất nước cộng thêm tình trạng xuất ngũ vì yếu sức khỏe nên tôi leo lên đến tầng 4 là hoa hết mắt rồi, có ngồi thì cũng "Ù Ù Cạc Cạc" mà thôi, hiểu làm sao nổi những điều mà thầy giảng), giá trị mà tôi đã thu được ở các buổi seminar này là biết Thầy đã sử dụng kiến thức toán học và vật lý học hiện đại để mô tả Trường sinh học, theo tôi là một trường "huyên bí" chẳng kém gì cái "Trường" Âm Dương ngũ hành trong mệnh lý học. Cho nên tôi cũng quyết định sử dụng toán học để toán học hóa những điều cần dự đoán trong Mệnh lý học (ở đây là Tử Bình).

Cũng vì khâm phục các định luật của các nhà bác học thiên tài Isaac Newton và Albert Einstein được biểu diễn qua các phương trình vô cùng đơn giản nên ở đây tôi cũng đã quyết tâm với ý nghĩ “càng đơn giản càng tốt“ nên tôi phải dùng đến loại Toán Học ... Đại Cao Cấp là Cộng, Trừ, Nhân và Chia. Do vậy nhiều người vẫn không hiểu nổi và cho nó là quá phúc tạp là điều rất chi là Dễ Hiểu mà thôi.

Nhìn vào các tỷ số 1/5; 2/5; 1/2; 1/3; 1/10; 1/20 thì 1/2 (bạn có thể lấy bất Kỳ số nào thay số này cũng được, như là 1; 2; 3 ... hay 1/1000; 1/triệu; 1/tỷ...) là quan trọng nhất bởi vì nó đại diện cho các can chi khắc nhau trực tiếp trong cùng trụ thì nó phải có tỷ số giảm cao nhất còn các tỷ số khác sẽ phải giảm dần tùy theo vị trí của chúng so với can hay chi chủ khắc. Nếu gặp may thì vài ba ví dụ là có thể xác định được chính xác các tỷ số này còn không thì có thể tới vài trăm hay vài nghìn ví dụ vẫn chưa đâu vào đâu...

Tỷ số 1/2 và 1/3 cho các điểm vượng của các can chi ở vùng xa vào vùng tâm cũng vậy chúng phải phù hợp với các ví dụ đã diễn ra trong thực tế như các tỷ số đã trình bầy ở trên.

Còn các điểm đại diện cho các trạng thái trong bảng Sinh Vượng Tử Tuyệt thì đầu tiên tôi cũng xác định Đế vượng là 10 điểm,.... đến Tử, Mộ, Tuyệt là 0 điểm nhưng khi áp dụng vào các ví dụ thấy Tử, Mộ, Tuyệt không thể là 0; 1 hay 2 điểm được nên tôi quyết định lấy 3 điểm thì thấy OK.

Tóm lại tỷ số đầu tiên khi ta quyết định trọn rất quan trọng (1/2 hay 10 điểm) bởi vì nó sẽ quyết định tới các tỷ số sau có chẵn không, có đơn giản hay không khi ta đã xác định đúng được chúng nên chúng chẳng có gì là huyền bí cả cũng như chúng cũng chẳng phải là của Bố Con thằng nào cả

Thân chào.
        thay đổi nội dung bởi: VULONG, 07-04-11 lúc 06:52

Cảm ơn
        101
        trong 14 bài viết

Các phép tính dựa trên + - * / của bác là đơn giản nhất rồi ạ

Cháu nhận thấy bác đã thực hiện một bài toán "nội suy":

- dựa trên điều kiện TN, TV: theo bác để ra là TV thì hành của can ngày phải có độ số vượng lớn hơn ít nhất là 1 đơn vị so với các hành khác; TN thì ngược lại

- có 12 hệ số ứng với vòng tràng sinh; 4 hệ số ứng với khắc/sinh trực tiếp, khắc/sinh cách 1, khắc/sinh cách 2, khắc/sinh cách 3, và 4 hệ số thể hiện sự suy giảm ở 4 "điểm" vòng ngoài khi vào vòng trong, các "điểm" ở vòng trong bác để hệ số là 1, ngoài ra còn có lộc, kình

- Bài toán này thực sự không đơn giản (vì chỉ toàn bất đẳng thức) nhưng bác đã đưa ra được toàn bộ các hệ số trên

Thiết nghĩ bây giờ là lúc vận dụng vào thực tế để kiểm nghiệm phép "nội suy" của bác đã chính xác chưa

Cảm ơn
        27
        trong 0 bài viết

Chào anh VuLong,

Em muốn mua cuốn sách Decoding the Four Pillars của anh và đã gửi mail cho anh theo địa chỉ vulongpublisher@yahoo.de vào ngày 6/4/11 để hỏi thủ tục đặt mua, nhưng vẫn chưa thấy anh hồi âm. Không biết anh có nhận được mail của em không?

Kính thư!
        thanhtamVT

Cảm ơn
        2
        trong 390 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thanhtamVT Xem bài gởi
        Chào anh VuLong,

Em muốn mua cuốn sách Decoding the Four Pillars của anh và đã gửi mail cho anh theo địa chỉ vulongpublisher@yahoo.de vào ngày 6/4/11 để hỏi thủ tục đặt mua, nhưng vẫn chưa thấy anh hồi âm. Không biết anh có nhận được mail của em không?

Kính thư!
        thanhtamVT
        Ở đây là giá in và bán ở châu Âu nên nếu mua ở VN thì khá căng đấy. Do vậy tôi khuyên bạn hãy chờ các Đại Lý Vỉa Hè ở VN coppy và bán thì giá chỉ bằng cuốn sách của cụ Thiệu là cùng.

Thời gian chờ đợi bạn có thể ghi danh vào lớp học sơ cấp Tử Bình bên trang web Nhân Trắc Học (học miễn phí). Tôi đã nhận lời mời của anh Apollo làm giảng viên chính và tôi sẽ dậy theo cuốn "Giải Mã Tứ Trụ" của tôi (bắt đầu từ 27/4/2011 thì phải).

Thân chào.

9. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "VULONG" về bài viết có ích này:

thanhtamVT (09-04-11)

Cảm ơn
        27
        trong 0 bài viết

Rất cảm ơn anh VuLong đã trả lời và cho em biết thông tin về lớp Tứ Trụ sắp khai giảng. Em mong sớm được gặp anh tại lớp Tứ Trụ online và hy vọng sẽ tìm mua được cuốn Decoding the Four Pillars trong tương lai gần.

Xin cảm ơn anh một lần nữa!
        Trân trọng.
        thanhtamVT

Cảm ơn
        5
        trong 6 bài viết

vậy phải đang ký học thôi :D

Trang 9/10 đầuđầu ... 78910 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Phuong pháp tính sinh trai hay gái( sưu tầm)
        By tom in forum Đặt tên cho Bé
        Trả lời: 7
        Bài mới: 15-01-16, 09:05
      2. Trao đổi học thuật
        By ASVN in forum Phong thủy II
        Trả lời: 411
        Bài mới: 08-01-16, 14:12
      3. Bát tự trân bảo
        By PhieuDieu in forum Tử bình- Manh Phái
        Trả lời: 20
        Bài mới: 29-04-14, 16:29
      4. Ngọc xích kinh