Trích Nguyên văn bởi luongthienxich Xem bài gởi
Kính anh Văn Hoài, cám ơn Anh rất nhiều về bài viết. Em có một ngu ý về cách tính niên tinh (em thấy đơn giản hơn) nên em đưa lên đây để Anh và mn tham khảo ạ: Cụ thể: Cộng tất cả các con số của năm muốn tính niên tinh. Sau đó lấy Tổng trừ đi 7. Số dư sẽ là niên tinh của năm đó. Ví dụ, năm 2024 = 2+2+4 = 8. 11-8 = 3. Vậy niên tinh của năm 2024 là 3 ạ. Kính!
Kính Anh Văn Hoài, em xin lỗi là đã viết sai nên có thể dẫn đến hiểu lầm ạ. Em xin đính chính lại như sau ạ: Kính anh Văn Hoài, cám ơn Anh rất nhiều về bài viết. Em có một ngu ý về cách tính niên tinh (em thấy đơn giản hơn) nên em đưa lên đây để Anh và mn tham khảo ạ: Cụ thể: Muốn tính niên tinh của năm nào đó, ta cộng tất cả các con số của năm muốn tính, rồi lấy 11 trừ đi kết quả đó, số dư được bao nhiêu sẽ là niên tinh của năm ta đang tính. Ví dụ, để tính niên tinh của năm 2024, đầu tiên ta cộng tất cả các con số của năm 2024, ta có: 2+2+4 = 8. Sau đó ta lấy 11-8 = 3. Vậy niên tinh của năm 2024 là 3 ạ. Khi tính đến đây, em lại thấy phát sinh thêm 1 tình huống là, nếu cộng các số của năm tính niên tinh mà được kết quả lớn hơn 10 thì sẽ cộng tiếp 2 con số của kết quả rồi mới lấy 11 trừ đi tổng cuối cùng đó ạ. Ví dụ, năm 1999, ta sẽ có tổng các con số là 28, cộng tiếp ta có tổng là 10 (2+8), lúc này 11-10 = 1. Vậy niên tinh năm 1999 sẽ là 1 (nhất bạch tham lang). Kính Anh ạ!