Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/4 đầuđầu 1234 cuốicuối
    kết quả từ 11 tới 20 trên 41

Hybrid View

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

2-/Thái Tuế:
        Thái tuế là tượng của người đứng đầu, dẫn đầu chúng thần, quản việc sắp đặt các phương vị, tổng thành sự nghiệp của tuế. Lấy năm giáp tý của thượng nguyên, khởi hành ở Tý, một năm dịch chuyển một vị, mười hai năm một vòng tuần hoàn.
        Thái tuế là thần ở trong năm, tuế tinh là Mộc tinh, hai cái đó không phải là trở đi trở lại một việc,
        Thái tuế đứng đầu bách thần, lão bách tính gọi nó là “thiên tử trong năm” cho nên quốc gia tuần thú bốn phương, ra quân chiếm đất, tu tạo cung nguyệt, khai thác cương giới không thể xung phạm. Lê dân bách tính tu tạo hưng khởi cũng cần tránh đi. Nhân vì thái tuế là tượng Quân (vua) phương đó tuy có thể ngồi mà không thể hướng, nhưng trăm họ dân đen tuyệt đối không thể chiếm lấy để dùng được.
        Tuy nhiên theo Huyền Không phương của thái tuế nếu có hướng tinh là vượng tinh thì càng vượng hơn như “gấm thêm hoa”. Nó chỉ hung sát khi phương có tử khí mà thôi.
        Thái tuế an theo năm, như năm Tý thì ở phương Bắc, năm Sửu ở phương Đông Bắc, Dần ở đông bắc. Mảo ở Đông, …
        [IMG]http://anhdepblog.com/graphics/popular/images/heart-6.gif[/IMG]
        Hạnh phúc cho những ai biết được bí mật của tự nhiên

2. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "vanhoai" về bài viết có ích này:

cuongbao (14-10-09),huyducit (07-10-09),mommom (19-06-10),sonthuy (06-10-09),trung1521980 (14-01-13)

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Sao Thái-tuế đóng nơi nào thì đều làm tăng dương khí ở nơi đó lên cực mạnh. Ðiều này tạo ra các ảnh hưỡng sau đây:
        Vì là nơi dương khí cực mạnh nên cung này chỉ nên ở phương tọa chứ không nên ở phương hướng.
        Trong phạm vi khí trường đang mạnh thì các hoạt động mạnh như động thổ (đào đất), làm đường, máy móc vận chuyễn mạnh, ... làm cho dòng khí lưu
        chuyễn mạnh thêm. Với Huyền Không thì khi Thái-tuế ở nơi có hướng tinh sinh, vượng càng động thì càng vượng thêm trừ phi khí quá mạnh tạo ra ảnh
        hưỡng xấu.
        Niên canh xung Thái-tuế: là Thái-tuế xung khắc với năm sinh của chủ nhà. Thí dụ: người sinh năm Dần thì niên canh Thái-tuế của người đó là Dần. Dần lại tương xung với Thân nên gặp năm Thân, tức là năm “niên canh xung Thái-tuế” thì người này phải tránh hành động hoặc ngủ tại 2 cung Dần, Thân để tránh khỏi bị trắc trở.
        Không nên mở cửa theo hướng của năm sinh để tránh không xung phạm Thái-tuế. Thí dụ: Người tuổi Hợi không mở cửa ở cung Hợi.
        Thái-tuế ở nơi nào thì nơi xấu lại xấu hơn, nơi tốt lại tốt hơn. Như nhà là vượng sơn, vượng hướng thì khi Thái tuế đến phương vượng thì vượng càng thêm vượng.
        Có 2 loại Thái-tuế là Thái-tuế địa bàn và Thái-tuế phi tinh:
        Thái-tuế địa bàn là Thái-tuế tính dựa theo các sơn về địa chi trong địa bàn. Tùy theo địa chi của mổi năm mà suy ra cung (phương vị) Thái-tuế phi tinh của năm đó như năm Tý thì Thái-tuế ở phương vị của sơn Tý trên địa bàn. Như vậy, Thái-tuế địa bàn xoay theo vòng tròn xung quanh Trung-cung.
        Thái-tuế phi tinh chỉ có phái Phong Thủy Huyền Không mới sử dụng. Cửu cung Phi tinh Lưu niên, mỗi năm có niên tinh bay vào trung cung, các sao còn lại bay vào 8 cung còn lại theo vòng “lường thiên xích”, cho nên phi tinh của từng năm là khác nhau. Thì dụ: Năm 2008, Thái Tuế địa bàn là Tý đóng tại phương Khảm. Phi tinh nguyên thủy của Khảm là Nhất Bạch. Vậy Nhất Bạch là Thái tuế Phi Tinh, năm này niên tinh Nhất Bạch nhập trung cung cho nên Thái Tuế phi tinh đóng tại trung cung. Năm 2009, Thái tuế địa bàn là Sửu đóng tại phương Cấn. Phi tinh nguyên thuỷ tại Cấn là Bát Bạch. Vậy Bát Bạch là Thái Tuế Phi tinh, năm này niên tinh Cửu Tử nhập trung cung, Bát Bạch đến hướng Đông Nam cho nên Thái Tuế phi tinh đến đóng tại cung hướng Đông Nam. Như vậy, Thái-tuế phi tinh đổi vị trí dựa theo bộ vị Lường-Thiên-Xích.

4. Có 8 Hội viên đã cảm ơn đến "vanhoai" về bài viết có ích này:

cuongbao (14-10-09),cưu an (26-10-09),mommom (19-06-10),sonthuy (13-10-09),thoitu (15-01-11),tom (14-10-09),trdong76 (16-05-14),vawnhari (26-03-10)

Cảm ơn
        68
        trong 3 bài viết

Anh Văn Hoài,

Em rất thích đọc các bài PT Huyền Không do anh viết, cám ơn anh rất nhiều . Xin anh cho em hỏi 1 câu là làm các nào để tính niên nguyệt nhật tinh, nếu anh có thể viết ra để em cùng các hội viên chưa biết gì về HK được học hỏi . Em thành thật cám ơn anh trước.

Kính,
        Nhất Chi Mai
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

6. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "nhatchimai" về bài viết có ích này:

dinhnguyen69 (21-01-10),trung1521980 (14-01-13)

Cảm ơn
        245
        trong 596 bài viết

Trích Nguyên văn bởi nhatchimai Xem bài gởi
        Anh Văn Hoài,

Em rất thích đọc các bài PT Huyền Không do anh viết, cám ơn anh rất nhiều . Xin anh cho em hỏi 1 câu là làm các nào để tính niên nguyệt nhật tinh, nếu anh có thể viết ra để em cùng các hội viên chưa biết gì về HK được học hỏi . Em thành thật cám ơn anh trước.

Kính,
        Nhất Chi Mai
        Chào nhatchimai.
        Theo lời yêu cầu của em . Thời gian tới anh Hoài sẽ đăng bài về cách tính niên nguyệt nhật thời tinh cho em và các bạn mới nhập môn Phong Thủy huyền Không đọc . Thân ái.

8. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "AnhNgoc" về bài viết có ích này:

Kloan (03-11-09),macchulan (21-10-09),nhatchimai (16-10-09),sonthuy (21-10-09)

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

Default Niên nguyệt nhật thời phi tinh

Sau đây là cách tính Niên nguyệt nhật thời phi tinh. Sau khi lấy được phi tinh thì cho nhập trung cung bay theo "lường thiên xích" thuận để an các phi tinh còn lại vào các cung.
        1-/ Niên tinh:
        Lấy số năm dương lịch, cộng lại lấy tổng số chia cho 9, lấy số dư cộng với 4, tiếp theo trừ cho 9 (nếu lớn hơn 9). số biến sẽ là số nhập trung cung:
        1 biến 5
        2 biến 4
        3 biến 3
        4 biến 2
        5 biến 1
        6 biến 9
        7 biến 8
        8 biến 7
        9 biến 6
        Thí dụ: Tìm niên tinh nhập trung cung năm 2009:
        ta có: 2+9 = 11; 11/9 còn dư 2; 2+4 = 6; 6 biến 9
        vậy niên tinh là 9 nhập trung cung bay thuận để an các sao còn lại.

2-/ Nguyệt tinh:
        Bảng nguyệt tinh theo năm
        Ở đây dùng tháng dương lịch cho nên tháng 1 là của năm trước theo âm lịch. Thường một tháng bắt đầu vào khoảng ngày4 đến ngày 9 của tháng dương lịch.

thay đổi nội dung bởi: vanhoai, 21-10-09 lúc 05:36

10. Có 7 Hội viên đã cảm ơn đến "vanhoai" về bài viết có ích này:

cuongbao (03-11-09),macchulan (21-10-09),maile (03-06-10),nhatchimai (21-10-09),sonthuy (21-10-09),trdong76 (16-05-14),vietcb (03-01-17)

Cảm ơn
        1,033
        trong 4,266 bài viết

3-/ NHẬT TINH:
        BẢNG TRỰC BẠCH THIÊN TINH LỤC THẬP HOA GIÁP
        CÀ NĂM 12 THÁNG

[IMG]http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/sources/2009/10/20/04/77381256030202.bmp[/IMG]

4-/ THỜI TINH:

[IMG]http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/sources/2009/10/20/04/96511256030655.bmp[/IMG]

12. Có 9 Hội viên đã cảm ơn đến "vanhoai" về bài viết có ích này:

cuongbao (03-11-09),cuongfengshui84 (06-03-19),haiho (02-04-10),Hiền Lành Béo Tốt (27-01-10),huyducit (05-11-09),macchulan (21-10-09),maile (03-06-10),nhatchimai (21-10-09),sonthuy (21-10-09)

Cảm ơn
        0
        trong 1 bài viết

Sau khi tính được Nhật tinh và Thời tinh thì luận giải các sao này giống với Nguyệt và Niên tinh ko? Và chúng có thể có kết hợp với Nguyệt và Niên tinh thành bộ gì ko?
        Ví dụ: em tính được Niên, Nguyệt, Nhật, Thời tinh của hướng Đông Bắc vào ngày 10/4 Tân Mão âm lịch là: 1, 8, 1, 8 thì luận từng số 1, 8, 1, 8 hay còn có cách kêt hợp nào đó giữa 4 số này như 18, 181, 1818 ko? Em luận riêng từng số thì thấy hướng Đông Bác này tốt vào thời gian đó có đúng ko? Mong các bác giúp đỡ. Em cám ơn!
        thay đổi nội dung bởi: minh66, 21-04-11 lúc 23:29

Cảm ơn
        0
        trong 0 bài viết

Em mới nhập môn Huyền không phi tinh đang tìm hiểu về niên nhật nguyệt và thời tinh. đọc đến bảng nhật và thời tinh thì thấy hình báo bị chuyển sang Zingme nhờ bác chủ topic chỉ dẫn em cách lấy lại hình hay Post lại cho em tham khảo được không ah
        Trích Nguyên văn bởi vanhoai Xem bài gởi
        3-/ NHẬT TINH:
        BẢNG TRỰC BẠCH THIÊN TINH LỤC THẬP HOA GIÁP
        CÀ NĂM 12 THÁNG

[IMG]http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/sources/2009/10/20/04/77381256030202.bmp[/IMG]

4-/ THỜI TINH:

[IMG]http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/sources/2009/10/20/04/96511256030655.bmp[/IMG]

Cảm ơn
        13
        trong 7 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vanhoai Xem bài gởi
        Sau đây là cách tính Niên nguyệt nhật thời phi tinh. Sau khi lấy được phi tinh thì cho nhập trung cung bay theo "lường thiên xích" thuận để an các phi tinh còn lại vào các cung.
        1-/ Niên tinh:
        Lấy số năm dương lịch, cộng lại lấy tổng số chia cho 9, lấy số dư cộng với 4, tiếp theo trừ cho 9 (nếu lớn hơn 9). số biến sẽ là số nhập trung cung:
        1 biến 5
        2 biến 4
        3 biến 3
        4 biến 2
        5 biến 1
        6 biến 9
        7 biến 8
        8 biến 7
        9 biến 6
        Thí dụ: Tìm niên tinh nhập trung cung năm 2009:
        ta có: 2+9 = 11; 11/9 còn dư 2; 2+4 = 6; 6 biến 9
        vậy niên tinh là 9 nhập trung cung bay thuận để an các sao còn lại.

2-/ Nguyệt tinh:
        Bảng nguyệt tinh theo năm
        Ở đây dùng tháng dương lịch cho nên tháng 1 là của năm trước theo âm lịch. Thường một tháng bắt đầu vào khoảng ngày4 đến ngày 9 của tháng dương lịch.

Kính anh Văn Hoài, cám ơn Anh rất nhiều về bài viết. Em có một ngu ý về cách tính niên tinh (em thấy đơn giản hơn) nên em đưa lên đây để Anh và mn tham khảo ạ: Cụ thể: Cộng tất cả các con số của năm muốn tính niên tinh. Sau đó lấy Tổng trừ đi 7. Số dư sẽ là niên tinh của năm đó. Ví dụ, năm 2024 = 2+2+4 = 8. 11-8 = 3. Vậy niên tinh của năm 2024 là 3 ạ. Kính!
        THUẬN THEO KỶ CƯƠNG CỦA TRỜI
        BIỆN RÕ PHƯƠNG HƯỚNG CỦA ĐẤT !

Cảm ơn
        13
        trong 7 bài viết

Trích Nguyên văn bởi luongthienxich Xem bài gởi
        Kính anh Văn Hoài, cám ơn Anh rất nhiều về bài viết. Em có một ngu ý về cách tính niên tinh (em thấy đơn giản hơn) nên em đưa lên đây để Anh và mn tham khảo ạ: Cụ thể: Cộng tất cả các con số của năm muốn tính niên tinh. Sau đó lấy Tổng trừ đi 7. Số dư sẽ là niên tinh của năm đó. Ví dụ, năm 2024 = 2+2+4 = 8. 11-8 = 3. Vậy niên tinh của năm 2024 là 3 ạ. Kính!
        Kính Anh Văn Hoài, em xin lỗi là đã viết sai nên có thể dẫn đến hiểu lầm ạ. Em xin đính chính lại như sau ạ: Kính anh Văn Hoài, cám ơn Anh rất nhiều về bài viết. Em có một ngu ý về cách tính niên tinh (em thấy đơn giản hơn) nên em đưa lên đây để Anh và mn tham khảo ạ: Cụ thể: Muốn tính niên tinh của năm nào đó, ta cộng tất cả các con số của năm muốn tính, rồi lấy 11 trừ đi kết quả đó, số dư được bao nhiêu sẽ là niên tinh của năm ta đang tính. Ví dụ, để tính niên tinh của năm 2024, đầu tiên ta cộng tất cả các con số của năm 2024, ta có: 2+2+4 = 8. Sau đó ta lấy 11-8 = 3. Vậy niên tinh của năm 2024 là 3 ạ. Khi tính đến đây, em lại thấy phát sinh thêm 1 tình huống là, nếu cộng các số của năm tính niên tinh mà được kết quả lớn hơn 10 thì sẽ cộng tiếp 2 con số của kết quả rồi mới lấy 11 trừ đi tổng cuối cùng đó ạ. Ví dụ, năm 1999, ta sẽ có tổng các con số là 28, cộng tiếp ta có tổng là 10 (2+8), lúc này 11-10 = 1. Vậy niên tinh năm 1999 sẽ là 1 (nhất bạch tham lang). Kính Anh ạ!
        THUẬN THEO KỶ CƯƠNG CỦA TRỜI
        BIỆN RÕ PHƯƠNG HƯỚNG CỦA ĐẤT !

Trang 2/4 đầuđầu 1234 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Đổng công tuyển nhật!
        By vocuc in forum Tủ sách Huyền Không Lý Số
        Trả lời: 3
        Bài mới: 13-04-11, 07:42
      2. Trả lời: 27
        Bài mới: 06-04-11, 23:01
      3. niên nguyệt phi tinh
        By vanhoai in forum Tư vấn phong thủy