Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/11 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
    kết quả từ 11 tới 20 trên 110
        Cảm ơn
        0
        trong 85 bài viết

Trích Nguyên văn bởi son Vu Xem bài gởi
        Chào bạn Hậu Sinh – Các bài viết của Hậu Sinh rất hay, qua loạt bài viết trên có thể thấy Hậu sinh đã có sự chuẩn bị - được truyền thụ một cách bài bản, phân tích lo gic, tỉ mỉ và mang tính thực tế cao, văn phong cũng già dặn không kém – mình thấy chắc sau này Hậu Sinh sẽ có đóng góp hữu ích nhiều cho diễn đàn.

Nhân tiện đọc về phần gương bát quái mình có mấy ý sau:
        Hiện nay ở VN có thể nói là nhà nhà đều treo gương bát quái, thôi thì đủ loại, to – nhỏ, lõm – lồi, tiên – hậu… .
        Tuy nhiên thấy một số thầy nói trước khi treo gương cần phải có thủ tục trấn yểm hoặc đưa lên chùa nhờ thầy khai quang…, nếu không sẽ không có tác dụng, vậy Hậu Sinh nhận xét về vấn đề này như thế nào?

Thắc mắc thứ 2 của mình là, không biết các cụ nhà ta chiêm nghiệm thực tế thế nào để rút ra tác dụng gương bát quái như hậu sinh đã nói, chứ mình thấy bây giờ gương bát quái treo tùm lum như vậy, thật cũng khó mà biết được tác động cụ thể của nó đến nhà ở ra sao, trong bối cảnh là ngoài gương ra bây giờ người ta còn sử dụng nhiều loại pháp khí phong thủy khác trong, ngoài nhà (Thạch anh, chuông gió, tượng quan công, tì hưu…).

Chúc Hậu sinh và gia đình năm mới An Khang, rất mong Hậu sinh sẽ có những bài phân tích chi tiết về các Pháp khí khác Phong thủy cho nhà ở. Thân!
        Chào bạn Son Vu. Đầu tiên cám ơn rất nhiều vì bạn có đánh giá tích cực về các bài viết của mình, làm mình thấy công sức bỏ ra cũng được bù lại rất nhiều :D

Về phần nhà nhà treo bát quái, người người treo bát quái như hiện nay là rất sai lầm, vì như mình đã nói ở trên, nếu nhà bị xấu thì treo như vậy đã đành, ngược lại nếu nhà đang tốt mà lại treo lên thì khác nào tự mình hại mình. Về kích thước to nhỏ hay lồi/lõm ảnh hưởng thế nào thì mình cũng chưa suy xét nhiều. Theo kiến thức phổ thông thì gương lồi có tính tán xạ, gương lõm có tính tập trung, nhưng cả 2 đều là phản xạ lại ánh sáng (hay luồng khí) chiếu vào nó, nên đều có tác dụng cả.

Về phần khai quang, theo mình biết thì chùa chỉ thường làm phép cho tượng Phật (trì tụng các chú đại bi, kinh bát nhã v...v...) hoặc trì tụng vào nước/thuốc (chú Dược Sư) để trị bịnh. Nếu nói nhà chùa lại "khai quang" cho bát quái thì có chút không đúng chức năng, hoặc trừ khi bát quái đó bạn đem về để lên bàn thờ thờ, chứ không phải treo trước cửa nhà.

Cho nên việc "khai quang" cho bát quái trước khi treo là không cần thiết. Chỉ cần mua về và coi ngày giờ tốt (hợp tuổi gia chủ, giờ hoàng đạo) thì treo lên là được rồi.

Còn bạn nói làm sao kiểm tra được tác dụng của vật khí, thì mình nói là "chẳng cách nào kiểm tra được", trừ khi bạn là nhà ngoại cảm có thể nhìn rõ đường đi của khí, hay thấy được vong linh. Nói chung là "có cúng có thiêng, có kiêng có lành" mà thôi, hoặc là "linh tại ngã bất linh tại ngã", nếu bạn tin vào điều đó thì tự nó sẽ linh thiêng, còn bạn mua về treo mà cứ hoài nghi tác dụng của nó thì tự nhiên nó cũng chả có tác dụng gì.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "hausinh" về bài viết có ích này:

banghuynh78 (07-09-13),BuiTrong.Lc (28-01-13),hoabinh (26-12-12),hoainiem (15-02-13),Shanghai (09-09-13)

Cảm ơn
        0
        trong 85 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoabinh Xem bài gởi
        Cảm ơn Hausinh ! bác hiểu sâu mà viết lại giản dị trong sáng bộc bạch thật lòng. không như 1 số "thày dỏm" chả biết gì mấy mà hay đi lòe gia chủ. Phần đông không biết mới trong cậy vào thày, càng thấy làm nhiều điều huyền bí, rối rắm càng tin; càng thấy thầy nói trên trời dưới đất nhiều càng nể... mong sao bác HS đóng góp cho đời được nhiều tri thức chân chính.
        Xin bác TS tư vấn giúp cho đôi vợ chồng: Bố 1963- Mẹ 1985 đã sinh 1con trai năm 2006 ( đang ở nhà hướng Thìn-119 độ )
        1. Đứa con này tác động tới bố mẹ thế nào sau khi ra đời
        2. Đang muốn sinh tiếp đứa nữa nên vào năm nào thì tốt
        Xin cảm ơn Bác HS !
        Cám ơn bạn hoabinh đã khen, mình sẽ cố gắng trả lời bài của bạn trong sáng ngày mai nhé :)

4. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "hausinh" về bài viết có ích này:

banghuynh78 (07-09-13),hoabinh (26-12-12)

Cảm ơn
        2
        trong 21 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hausinh Xem bài gởi
        Chào bạn Son Vu. Đầu tiên cám ơn rất nhiều vì bạn có đánh giá tích cực về các bài viết của mình, làm mình thấy công sức bỏ ra cũng được bù lại rất nhiều :D

Về phần nhà nhà treo bát quái, người người treo bát quái như hiện nay là rất sai lầm, vì như mình đã nói ở trên, nếu nhà bị xấu thì treo như vậy đã đành, ngược lại nếu nhà đang tốt mà lại treo lên thì khác nào tự mình hại mình. Về kích thước to nhỏ hay lồi/lõm ảnh hưởng thế nào thì mình cũng chưa suy xét nhiều. Theo kiến thức phổ thông thì gương lồi có tính tán xạ, gương lõm có tính tập trung, nhưng cả 2 đều là phản xạ lại ánh sáng (hay luồng khí) chiếu vào nó, nên đều có tác dụng cả.

Về phần khai quang, theo mình biết thì chùa chỉ thường làm phép cho tượng Phật (trì tụng các chú đại bi, kinh bát nhã v...v...) hoặc trì tụng vào nước/thuốc (chú Dược Sư) để trị bịnh. Nếu nói nhà chùa lại "khai quang" cho bát quái thì có chút không đúng chức năng, hoặc trừ khi bát quái đó bạn đem về để lên bàn thờ thờ, chứ không phải treo trước cửa nhà.

Cho nên việc "khai quang" cho bát quái trước khi treo là không cần thiết. Chỉ cần mua về và coi ngày giờ tốt (hợp tuổi gia chủ, giờ hoàng đạo) thì treo lên là được rồi.

Còn bạn nói làm sao kiểm tra được tác dụng của vật khí, thì mình nói là "chẳng cách nào kiểm tra được", trừ khi bạn là nhà ngoại cảm có thể nhìn rõ đường đi của khí, hay thấy được vong linh. Nói chung là "có cúng có thiêng, có kiêng có lành" mà thôi, hoặc là "linh tại ngã bất linh tại ngã", nếu bạn tin vào điều đó thì tự nó sẽ linh thiêng, còn bạn mua về treo mà cứ hoài nghi tác dụng của nó thì tự nhiên nó cũng chả có tác dụng gì.
        Chào Hậu Sinh, cảm ơn Hậu Sinh vì đã trả lời câu hỏi của mình, Hậu sinh nói rất hay “Có thờ có thiêng, có kiêng có lành”, tuy nhiên thờ như thế nào và kiêng như thế nào lại là vấn đề cần phải tìm hiểu kỹ, cũng như các pháp khí phong thuỷ kia, muốn sử dụng nó đúng cách và có tác dụng thì ta phải học hỏi kinh nghiệm và tìm hiểu kỹ càng tác dụng của nó trước khi sử dụng, vì nếu không hiểu mà làm bừa, treo bừa thì đôi khi thành ra phản tác dụng, dẫn đến hậu quả tai hại là khác phải không bạn?. Tiện thể như mình đã nói, nếu được thì rất mong Hậu Sinh có những bài Viết về các Pháp khí phong thuỷ khác cho nhà ở để mọi người cung tham khảo. Thân !

Cảm ơn
        31
        trong 7 bài viết

Trước tiên em xin gửi ở đây lời cảm ơn vì anh đã xem giúp cho em ngày sửa lại mộ mẹ chồng. Trong lúc đang lo lắng không biết làm sao em đã được anh giúp đỡ tận tình thật lòng em rất cảm kích.
        Nhân tiện có topic này em nhờ anh xem thêm giúp em năm sinh con. Em muốn sinh sớm nhất là năm sau và trễ nhất là năm 2016, trong 4 năm đó năm nào tốt nhất. Tuổi chồng: 1972. Vợ 1988. Con gái lớn 2000, con gái nhỏ 2010. Cảm ơn anh rất nhiều.

Cảm ơn
        0
        trong 85 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoabinh Xem bài gởi
        Cảm ơn Hausinh ! bác hiểu sâu mà viết lại giản dị trong sáng bộc bạch thật lòng. không như 1 số "thày dỏm" chả biết gì mấy mà hay đi lòe gia chủ. Phần đông không biết mới trong cậy vào thày, càng thấy làm nhiều điều huyền bí, rối rắm càng tin; càng thấy thầy nói trên trời dưới đất nhiều càng nể... mong sao bác HS đóng góp cho đời được nhiều tri thức chân chính.
        Xin bác TS tư vấn giúp cho đôi vợ chồng: Bố 1963- Mẹ 1985 đã sinh 1con trai năm 2006 ( đang ở nhà hướng Thìn-119 độ )
        1. Đứa con này tác động tới bố mẹ thế nào sau khi ra đời
        2. Đang muốn sinh tiếp đứa nữa nên vào năm nào thì tốt
        Xin cảm ơn Bác HS !
        Xin lỗi bạn hoabinh vì trả lời trễ của bạn hết 1 ngày

Nay mình xin trả lời phần hiệp hôn và sinh con của bạn như sau:

Chồng 1963 - Quý Mão - Mạng Kim Bạch Kim (kim yếu)
        - Cung bát trạch Khảm - dương Thủy - mạnh
        - Trực Mãn
        - Lộc ở Tý
        - Mã ở Tỵ

Vợ 1985 - Ất Sửu - Mạng Hải Trung Kim (kim yếu)
        - Cung bát trạch Ly - âm Hỏa - yếu
        - Trực Kiên
        - Lộc ở Mão
        - Mã ở Hợi

Đầu tiên ta thử xét hiệp hôn của cặp vợ chồng này:

1. Thông thơ đồ hình: sách thông thơ viết rằng "trai chữ Quý lấy vợ tuổi Sửu" thì được "Nhật Nguyệt đương thiên - Hoa khai ngộ tuyết", nghĩa là "mặt trời mặt trăng ở trên trời cao, hoa nở gặp tuyết, vợ chồng lấy nhau lúc đầu vất vả, sau tốt. Nên lấy người xa xứ thì tốt. Sau này con cháu khá giả, hoc giỏi đậu cao, dâu hiền rể quý".

Vậy ta thấy phần thông thơ này rất tốt.

2. Thiên can: chồng thiên can Quý (âm thủy), vợ thiên can Ất (âm mộc), vậy là chồng sinh cho vợ, điểm khá tốt (khi nào vợ sinh cho chồng là tốt nhất).

3. Địa chi: chồng tuổi Mão - thuộc mộc, vợ tuổi Sửu - thuộc thổ. Giống như cây được thêm đất trồng, rất tốt.

4. Mạng Ngũ Hành: vợ chồng đều mạng kim yếu, khá tốt.

5. Cung bát trạch (quan trọng): chồng cung Khảm (thủy mạnh), vợ cung Ly (hỏa yếu), chồng khắc vợ thì vẫn tốt, sau một thời gian sinh ra sao Phước Đức, thuộc dương kim sinh cho cung Khảm (thủy) của chồng. Cực tốt cho chồng. Vợ cũng không bị xấu (vì hỏa khắc kim). Tuy nhiên vợ vừa bị thủy của chồng khắc, lại phải khắc lại kim của sao Phước Đức nên rất mệt mỏi, cần đặt bếp hướng tốt cho vợ.

6. Trực: chồng trực Mãn vợ trực Kiên, đều thuộc thổ. Rất tốt.

7. Lộc: chồng Lộc ở Tý lấy vợ tuổi Sửu, Tý và Sửu được lục hạp, rất tốt. Vợ lộc ở Mão lấy chồng tuổi Mão, là đúng cung lộc của vợ, rất tốt rất tốt.

8. Mã: chồng mã ở Tỵ, vợ mã ở Hợi, là chánh xung (Dần Thân Tỵ Hợi), cung Mã ảnh hưởng sự hòa hợp vợ chồng nên vợ chồng tuy giàu có làm ăn phát đạt nhưng có thể hơi bất hòa. Phải gắng nhường nhịn nhau mới có thể sống bền.

Kết luận: vợ chồng lấy nhau rất tốt, sức khỏe tốt, làm ăn phát đạt, thuận lợi. Tuy nhiên mã xung nên có thể hơi khắc khẩu, không thuận hòa lắm.

Nên ở nhà hướng Nam, đặt bếp hướng Nam hoặc hướng Đông. Giường ngủ nằm đầu Bắc chân đạp về Nam sẽ tốt nhất cho cả 2.

-------------------

Ta xem thử sau khi đẻ con trai thì vợ chồng thế nào?

Con trai 2006 - Bính Tuất - Mạng Ốc Thượng Thổ (thổ yếu)
        - Cung bát trạch Chấn - duơng Mộc - mạnh
        - Lộc ở Tỵ
        - Mã ở Thân

Xét sơ qua ta thấy:

- Chồng thiên can Quý (thủy), vợ thiên can Ất (mộc), con thiên can Bính (hỏa) vậy thì mẹ sinh cho con, điểm này tốt. Tuy con bị cha khắc nhưng cũng không sao, khi nào con khắc cha mới xấu.

- Cung bát trạch của con là Chấn (dương mộc) rất vượng cho cung Ly (hỏa) của mẹ, sau lại sinh ra sao Sinh Khí (mộc) thượng kiết, rất tốt cho mẹ. Điểm này vừa vặn bù đắp và chỗ khuyết thiếu của mẹ như đã nói ở trên. Ngoài ra cung Chấn cũng rất hợp với Khảm của bố. Nói chung là bố mẹ đều được tốt.

- Bố lộc ở Tý (thủy) sinh con tuổi Tuất (thổ), mẹ lộc ở Mão (mộc) sinh con tuổi Tuất (thổ). Vậy phần lộc ta thấy thuộc dạng trung bình vì Tý - Tuất và Mão - Tuất cũng không trực tiếp xung hay hạp nhau.

- Mã của con ở Thân, rất đẹp để điều hòa sự xung đột về mã của vợ/chồng (Tỵ và Hợi). Điểm này cực tốt.

Kết luận: đứa con này sinh ra rất tuyệt vời để bù vào mọi chỗ khuyêt thiếu của vợ/chồng. Sinh con ra vợ chồng hòa thuận hơn, làm ăn ngày càng phát đạt, thuận lợi.

-------------------

Giờ ta thử xét hướng nhà ảnh hưởng thế nào tới 3 người:

Nhà hướng Thìn 119 độ, thuộc hướng Đông Nam, là hướng Tốn (âm mộc).

Với hướng nhà này thì:

- Chồng cung Khảm (thủy) ở nhà hướng Tốn (mộc), sau sinh ra sao Sinh Khí (mộc), tuy là sao tốt nhưng thủy lại bị hao ra tới 2 lần (phải sinh cho 2 mộc của hướng và sao) nên cũng ít tốt thôi, nhưng không xấu.

- Vợ cung Ly (hỏa) ở nhà hướng Tốn (mộc), thì ban đầu được mộc sinh hỏa, rất tốt. Sau sinh ra sao Thiên Y (thổ). Cung Ly (hỏa) phải sinh thổ nên hơi giảm tốt đôi chút. Nhưng vẫn tốt.

- Con cung Chấn (mộc) ở nhà hướng Tốn (mộc) thì ban đầu tốt, sau sinh ra sao Phước Đức thuộc kim. Kim khắc mộc nên giảm tốt đôi chút, nhưng vì Chấn là mộc mạnh nên cũng không bị xấu.

Vậy ngôi nhà này thuộc loại trung bình/khá cho cả 3 người. Nên đặt bếp hướng Nam sẽ tốt cho cả 3, nếu có điều kiện đổi nhà hướng Nam sẽ càng tuyệt vời hơn nữa.

-------------------

Nếu bác muốn sinh thêm con thì phải coi mạch Thái Tố của người nữ để xác định đứa con tiếp theo sinh ra là nam hay nữ thì mới dự tính năm sinh cho tốt được. Tuy nhiên mình cũng đưa ra vài gợi ý.

1. 2015 - Ất Mùi - con trai hay con gái đều được - khá tốt
        2. 2016 - Bính Thân - con gái thì tốt, con trai thì xấu.

Đứa con út là đứa ảnh hưởng trực tiếp tới cha mẹ, hiện này chỉ có 1 con nên tính đây là con út. Người con hiện nay quá tuyệt, tăng phúc cho vợ chồng rất nhiều, nên việc chọn được người con tiếp theo cũng tốt cho cha mẹ là khá khó khăn, 2 lựa chọn trên đều không tốt bằng người con hiện nay. Nhưng cũng không hề bị xấu.
        thay đổi nội dung bởi: hausinh, 27-12-12 lúc 14:23

8. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "hausinh" về bài viết có ích này:

banghuynh78 (07-09-13),BuiTrong.Lc (28-01-13)

Cảm ơn
        220
        trong 26 bài viết

Cam ơn Bác HS đã giúp! Mong Bác có điều kiện phổ biến những kiến thức bổ ích cho nhiều người khác cùng học tập... để có thể tự tính toán được.
        Kính bác

Cảm ơn
        0
        trong 85 bài viết

Trích Nguyên văn bởi son Vu Xem bài gởi
        Chào Hậu Sinh, cảm ơn Hậu Sinh vì đã trả lời câu hỏi của mình, Hậu sinh nói rất hay “Có thờ có thiêng, có kiêng có lành”, tuy nhiên thờ như thế nào và kiêng như thế nào lại là vấn đề cần phải tìm hiểu kỹ, cũng như các pháp khí phong thuỷ kia, muốn sử dụng nó đúng cách và có tác dụng thì ta phải học hỏi kinh nghiệm và tìm hiểu kỹ càng tác dụng của nó trước khi sử dụng, vì nếu không hiểu mà làm bừa, treo bừa thì đôi khi thành ra phản tác dụng, dẫn đến hậu quả tai hại là khác phải không bạn?. Tiện thể như mình đã nói, nếu được thì rất mong Hậu Sinh có những bài Viết về các Pháp khí phong thuỷ khác cho nhà ở để mọi người cung tham khảo. Thân !
        Về phần pháp khí phong thủy mình cũng sẽ ráng nghiên cứu và viết 1 bài đầy đủ, nhưng chắc cũng tầm 1,2 tuần nữa mới dc

11. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "hausinh" về bài viết có ích này:

banghuynh78 (07-09-13),BuiTrong.Lc (28-01-13)

Cảm ơn
        0
        trong 85 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Huyentrung Xem bài gởi
        Trước tiên em xin gửi ở đây lời cảm ơn vì anh đã xem giúp cho em ngày sửa lại mộ mẹ chồng. Trong lúc đang lo lắng không biết làm sao em đã được anh giúp đỡ tận tình thật lòng em rất cảm kích.
        Nhân tiện có topic này em nhờ anh xem thêm giúp em năm sinh con. Em muốn sinh sớm nhất là năm sau và trễ nhất là năm 2016, trong 4 năm đó năm nào tốt nhất. Tuổi chồng: 1972. Vợ 1988. Con gái lớn 2000, con gái nhỏ 2010. Cảm ơn anh rất nhiều.
        Chào bạn Huyentrung, với tuổi của vợ chồng bạn thì mình tính được 1 năm tốt để sinh con là năm 2015 - Ất Mùi. Sinh con trai hay con gái đều tốt bạn nhé :)

Ngoài ra nếu bạn canh làm sao cho bé sinh ra vào các tháng Thổ, là 4 tháng 3 - 6 - 9 - 12 âm lịch thì rất tốt cho đứa bé nhé.
        thay đổi nội dung bởi: hausinh, 27-12-12 lúc 19:46

13. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "hausinh" về bài viết có ích này:

banghuynh78 (07-09-13)

Cảm ơn
        129
        trong 15 bài viết

Chào bạn Hậu Sinh.

Mình cũng là người rất thích và đang nghiên cứu về vấn đến tuổi tác trong hôn nhân và con cái, tuy nhiên qua cách nói và cách xem của bạn trên đây mình nghĩ bạn ở trong Miền Nam.

Còn về tuổi vc mình nhờ bạn theo bạn thì rất tốt, và cũng có một số người nói Nam Nhâm nữ Quý lấy nhau cũng tốt.
        Còn thực tế về cặp 1972 và 1983 sau khi sinh con 2008 thì chuyện tc vc họ lại có phần hòa thuận hơn trước khi chưa có bé, tuy nhiên bé hơi nhõng nhẽo. Chứ có chuyện Nên đứa con này sinh ra có thể làm quan hệ vợ chồng thêm "căng thẳng".
        Còn về làm ăn thì vẫn bình thường gần như ko giảm đi và ko khá hơn.
        Đây là cặp của anh bạn mình nên thông tin mình đưa ra là hoàn toàn chính xác.

Bạn cho hỏi sao khi Tính Lộc thì sao bạn lấy Lộc của Cha với Chi của con mà không lấy Lộc cha phối với Lộc của con, Còn Mã thì lại lấy Mã của cha phối với mã của con.
        Và bạn cho hỏi Tại sao lại lấy Lộc của vợ Phối với Lộc của chồng để xem tốt xấu mà lại chuyển Sang Lộc Mã, vậy có gì hơi rườm ra trong cách tính hay ko vì chúng ta đã tính cả Ngũ hành Thiên can và Địa chi rồi.

Và khi phối Mã với nhau bạn tính Ngũ hành của chi ( Mã ) hay bạn tính thế nào vì cặp 1963 Mã ở Tỵ ( Hỏa )
        1985 Mã ở Hợi ( Thủy )
        2006 Mã ở Thân ( Kim )
        Vậy nếu xét Mã về cặp 1963 + 1985 thì Tỵ Hỏa Khắc Hợi Thủy là đúng, nhưng sau khi sinh bé 2006 Thân Kim vậy cơ sở nào dẫn đến hai vc này Sinh con ra vợ chồng hòa thuận hơn, làm ăn ngày càng phát đạt, thuận lợi.
        Vì vc và con cái vẫn nằm trong tứ hình xung vì Kim thủy Hỏa luôn xung nhau…Phải chăng bạn lại xét theo Tỵ và Thân là Lục hạp…?

Quay trở lại với việc tính Mã theo cách của bạn thì cặp 1972 + 1983 ta có.
        Chồng 1972 Mã tại Dần ( Mộc )
        Vợ 1983 Mã tại Tỵ ( Hỏa )
        Con gái 2008 Mã tại Dần ( Mộc )
        Nếu xét theo địa chi Tỵ và Dần là Hình chứ ko xung khắc, nếu xét Ngũ Hành Địa chi thì Dần Mộc sinh Tỵ Hỏa về lý thuyết lý bé sinh ra sẽ giúp cha mẹ và con gần nhau hơn chứ nhỉ ( vì đây là cặp vc anh bạn nên mình biết ) vậy thì sao bé sinh ra lại làm cha mẹ căng thẳng thêm…Có lẽ mình nhận định bạn lại dựa vào Dần Tỵ là Lục xung đúng ko…?

Mình mươn phần luận giải của bạn HB để hỏi bạn tí chút vì chưa hiểu rõ...
        Cung bát trạch (quan trọng): chồng cung Khảm (thủy mạnh), vợ cung Ly (hỏa yếu), chồng khắc vợ thì vẫn tốt, sau một thời gian sinh ra sao Phước Đức, thuộc dương kim sinh cho cung Khảm (thủy) của chồng. Cực tốt cho chồng. Vợ cũng không bị xấu (vì hỏa khắc kim). Tuy nhiên vợ vừa bị thủy của chồng khắc, lại phải khắc lại kim của sao Phước Đức nên rất mệt mỏi, cần đặt bếp hướng tốt cho vợ.
        Vậy bạn cho hỏi Khi Khảm thủy phối với Ly Hỏa ( khắc nhau ) Nhưng sao bạn lại giải nghĩa là sau một thời gian sinh ra sao Phước Đức mà không phải là Khảm Thủy phối Ly Hỏa ra sao Phước Đức mà lại phải ít lâu sau. vậy ít lâu sau được hiểu như thế nào..?

Địa chi: chồng tuổi Mão - thuộc mộc, vợ tuổi Sửu - thuộc thổ. Giống như cây được thêm đất trồng, rất tốt.
        Và như ý trên đây mình thấy bạn nói có vẻ ko logic Vì nếu xét Ngũ hành Địa chi Mão mộc khắc Sửu thổ chứ sao lại đang là tính ngũ hành Địa chi mà lại ví sang Cây trồng trên đất là tốt vậy thì thuyết Mộc Khắc Thổ là sao..?
        Theo nhận định của mình nếu tính theo phi cung BT thì Nam cung khảm lấy vợ cung Ly là Phước đức mà Phước đức là kim thì sẽ tốt cho chồng nhiều hơn cho vợ ( về công danh tiền tài ) vì Kim sinh Thủy Khảm. Và Hỏa Ly khắc Kim( PĐ ) nên người vợ không phải là người công thành danh toại như chồng được.
        Và sau khi sinh bé 2006 thì gđ này làm ăn phát đạt hơn, lộc nhiều hơn.

Đây là diễn đàn học thuật, hỏi bạn những vấn đề trên mục đích là để hiểu và làm sáng tỏ, tránh nhầm lẫn trong học thuật, câu hỏi hơi nhiều và dài quá, vậy nếu rảnh thì bạn tham gia thảo luận nhé.
        Xin cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận.
        thay đổi nội dung bởi: Linhpharmacy, 27-12-12 lúc 16:30
        Công danh sự nghiệp trai khuân vác
        Hiếu tình nhân nghĩa gái đeo mang...

15. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "Linhpharmacy" về bài viết có ích này:

banghuynh78 (07-09-13),BuiTrong.Lc (28-01-13),hoabinh (27-12-12)

Cảm ơn
        220
        trong 26 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Linhpharmacy Xem bài gởi
        Chào bạn Hậu Sinh.

Và khi phối Mã với nhau bạn tính Ngũ hành của chi ( Mã ) hay bạn tính thế nào vì cặp 1963 Mã ở Tỵ ( Hỏa )
        1985 Mã ở Hợi ( Thủy )
        2006 Mã ở Thân ( Kim )
        Vậy nếu xét Mã về cặp 1963 + 1985 thì Tỵ Hỏa Khắc Hợi Thủy là đúng, nhưng sau khi sinh bé 2006 Thân Kim vậy cơ sở nào dẫn đến hai vc này Sinh con ra vợ chồng hòa thuận hơn, làm ăn ngày càng phát đạt, thuận lợi.
        Vì vc và con cái vẫn nằm trong tứ hình xung vì Kim thủy Hỏa luôn xung nhau…Phải chăng bạn lại xét theo Tỵ và Thân là Lục hạp…?

Quay trở lại với việc tính Mã theo cách của bạn thì cặp 1972 + 1983 ta có.
        Chồng 1972 Mã tại Dần ( Mộc )
        Vợ 1983 Mã tại Tỵ ( Hỏa )
        Con gái 2008 Mã tại Dần ( Mộc )
        Nếu xét theo địa chi Tỵ và Dần là Hình chứ ko xung khắc, nếu xét Ngũ Hành Địa chi thì Dần Mộc sinh Tỵ Hỏa về lý thuyết lý bé sinh ra sẽ giúp cha mẹ và con gần nhau hơn chứ nhỉ ( vì đây là cặp vc anh bạn nên mình biết ) vậy thì sao bé sinh ra lại làm cha mẹ căng thẳng thêm…Có lẽ mình nhận định bạn lại dựa vào Dần Tỵ là Lục xung đúng ko…?

Mình mươn phần luận giải của bạn HB để hỏi bạn tí chút vì chưa hiểu rõ...
        Cung bát trạch (quan trọng): chồng cung Khảm (thủy mạnh), vợ cung Ly (hỏa yếu), chồng khắc vợ thì vẫn tốt, sau một thời gian sinh ra sao Phước Đức, thuộc dương kim sinh cho cung Khảm (thủy) của chồng. Cực tốt cho chồng. Vợ cũng không bị xấu (vì hỏa khắc kim). Tuy nhiên vợ vừa bị thủy của chồng khắc, lại phải khắc lại kim của sao Phước Đức nên rất mệt mỏi, cần đặt bếp hướng tốt cho vợ.
        Vậy bạn cho hỏi Khi Khảm thủy phối với Ly Hỏa ( khắc nhau ) Nhưng sao bạn lại giải nghĩa là sau một thời gian sinh ra sao Phước Đức mà không phải là Khảm Thủy phối Ly Hỏa ra sao Phước Đức mà lại phải ít lâu sau. vậy ít lâu sau được hiểu như thế nào..?

Địa chi: chồng tuổi Mão - thuộc mộc, vợ tuổi Sửu - thuộc thổ. Giống như cây được thêm đất trồng, rất tốt.
        Và như ý trên đây mình thấy bạn nói có vẻ ko logic Vì nếu xét Ngũ hành Địa chi Mão mộc khắc Sửu thổ chứ sao lại đang là tính ngũ hành Địa chi mà lại ví sang Cây trồng trên đất là tốt vậy thì thuyết Mộc Khắc Thổ là sao..?
        Theo nhận định của mình nếu tính theo phi cung BT thì Nam cung khảm lấy vợ cung Ly là Phước đức mà Phước đức là kim thì sẽ tốt cho chồng nhiều hơn cho vợ ( về công danh tiền tài ) vì Kim sinh Thủy Khảm. Và Hỏa Ly khắc Kim( PĐ ) nên người vợ không phải là người công thành danh toại như chồng được.
        Và sau khi sinh bé 2006 thì gđ này làm ăn phát đạt hơn, lộc nhiều hơn.

Đây là diễn đàn học thuật, hỏi bạn những vấn đề trên mục đích là để hiểu và làm sáng tỏ, tránh nhầm lẫn trong học thuật, câu hỏi hơi nhiều và dài quá, vậy nếu rảnh thì bạn tham gia thảo luận nhé.
        Xin cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận.
        Hòa Bình rất ủng hộ sự cầu thị siêng năng của Linhphar và sự hướng dẫn nhiệt tình, vô tư của Hausinh ! vậy xin cung cấp thông tin vắn tắt về cuộc sống đôi 63-85 có bé 2006 như sau để các Bác khai thác, mổ xẻ, luận bàn:
        Ong 63:Tháng 12(âm)/ 2004 cưới bà 1985, tháng 4(âm)-2006 sinh bé trai kháu khỉnh, nhanh nhẹn, thông minh, rất nghịch
        - Trước khi lấy vợ: làm cơ quan nhà nước, K. tế bình dân, nhân viên bình thường, sống ôn hòa, chăm lễ Phật, không tham vọng, nhiều bạn bè, nhanh nhện, khỏe mạnh.
        Cô 85: con gái nông thôn, học sơ cấp, lấy C, đẻ con khi chưa có việc làm. sức khỏe hơi yếu
        + Tình hình G đình Sau khi kết hôn và sinh con:
        - Sức khỏe vẫn thế .. .cha bình thường; mẹ hay ốm vặt
        - Công danh: Cha vẫn thế; Chỉ là nhân viên bình thường. Mẹ di học nghề Y tá, nhờ quan hệ của chồng, sớm xin được việc ( phát công danh )
        - Kinh tế:đủ ăn bình dân, không có tích lũy ( Do phải trả nợ tiền vay làm căn nhà bình dân; một mặt chỉ có thu nhập từ lương cơ quan)
        - Đới sống tinh thần: Vui vẻ, có khắc khẩu nhưng không gây tổn thương, vợ chồng sống bình dị, không mưu cầu gì nhiều ( do ảnh hưởng bởi Phật giáo- Nhà thờ Phật ); Nhiều bạn bè; Chồng có nhiều cơ hội nhưng không ham công danh nên không đầu tư tiến thân (dù có nhiều bằng cấp và quan hệ với Quí nhân )
        + Theo ý HB: Bác HS nên giới thiệu trước lý thuyết, phương pháp tính về những vấn đề đã bàn luận, sau đó moị người dùng những lý thuyết này để áp lên phân tích các ví dụ và nghiệm chứng thì sẽ dễ hiểu hơn, mong các Bác cho ý kiến. Cảm ơn Bác HS và Linhphar

17. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "hoabinh" về bài viết có ích này:

BuiTrong.Lc (28-01-13)

Trang 2/11 đầuđầu 1234 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 20
        Bài mới: 17-01-15, 22:22
      2. Trả lời: 1
        Bài mới: 22-03-11, 09:33
      3. Vài mẹo giã rượu nhanh chóng
        By thulankl in forum Sức khỏe & Đời sống
        Trả lời: 0