Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 28/73 đầuđầu ... 18262728293038 ... cuốicuối
    kết quả từ 271 tới 280 trên 730
        Cảm ơn
        131
        trong 106 bài viết

Dương trạch vẫn dựa theo đường đi lối lại xung quanh nhà để định tâm, dựa vào đó chính là ta đã biết được hướng nước chảy, long hổ ,tả toàn hay hữu toàn, nếu chịu khó tưởng tượng một chút thôi thì nó cũng không khác gì mấy đồ hình của huyệt âm trạch mà trong sách cổ đã vẽ. Điều cốt yếu phải dựa vào CỤC để lập hướng và xắp đặt nội thất lối cửa ra vào ,cục chính là một khu vực nhỏ, khu dân cư khoảng vài chục căn hộ có thể là vài trăm căn hộ hoặc nhiều hơn nữa, để ý xem dòng nước ( đường , ngõ ) nó thuận ra ngoài đường lớn theo trái hay phải( tính từ nhà mình ) ta dựa vào đó để lập hướng thì ít nhất cũng phải được 70 phần trăm tốt.
        không được lập hướng khiên cưỡng theo huyền không vận pháp, hay đại quái , phi tinh , mấy thứ này tuy rất rắc rối nhưng nó chỉ là yếu tố rất nhỏ ảnh hưởng đến trạch pháp, nó chỉ đúng khi phù hợp với cục diện khu vực sinh sống và cho ta biết được thời gian phát sinh cát hung mà thôi.
        Phần này là bí quyết .
        thay đổi nội dung bởi: diennien, 15-07-13 lúc 21:58
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "diennien" về bài viết có ích này:

digifellow (16-07-13),xích_quỷ_nhân (15-07-13)

lypm's Avatar
        lypm is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        37
        trong 297 bài viết

Ớ cái bác này, nói thì hay tới khi bác làm rồi thì mới thấy nó khó . Nước của âm trạch nó hong có giống nước của dương trạch bác ơi . Bác điểm thử một cái huyệt dương trạch xem. Tôi tới đó cấm một cây xào gần đó xem huyệt của bác có còn hay không

Cảm ơn
        131
        trong 106 bài viết

Bác Lymp à
        Tôi vẫn thấy nhiều thầy dựa vào nước ( ở thành phố chính là đường đi lối lại ) và bình dương lấy nước làm thầy , chứ bác bảo lấy cái gì làm bằng chứng tốt hơn là dựa vào thủy
        Còn huyệt của dương trạch chính là cái nhà mình, cửa ra , chính là nơi xuất nội thủy , dựa vào đó để phóng thủy bác à.
        Lại nói dựa vào huyền không để lập hướng tôi thấy đơn giản là dựa vào thủy để xác định long , chính là giang đông giang tây...., rồi cứ căn cứ vào phép 4 cung, 15 cung( gọi là kinh tứ vị , 15 cung gọi là kinh ngũ vị để lập hướng tọa )
        Tôi khó giải thích bằng lời , chỉ thực tế nói chuyện thì mới sáng tỏ được nhiều điều bác à
        Âm dương trạch tuy khác về hình thể nhưng nguyên lý thì giống nhau thôi.
        thay đổi nội dung bởi: diennien, 15-07-13 lúc 22:15

lypm's Avatar
        lypm is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        37
        trong 297 bài viết

Huyệt ở âm trạch là nó cố định, nói huyệt ở âm trạch nghĩa là địa huyệt tức là gồm chung huyệt do hình thể tạo nên tự nhiên. Dùng lập mộ hoặc cất nhà . Cái này mạch khí đã cố định . Còn huyệt tôi nói tới và bác đang đề câ.p tới lấy thiên khí làm mạch cho nên nó không có định được. Ví như bác lấy đường lộ làm thủy vậy cái thủy này có lúc chảy mạnh có lúc chảy yếu, có lúc nhiều có lúc ít vậy cái vị trí tụ của nó sẽ bị lệch, huống hồ chi nó lại có hai chiều. Còn cái bác nói lấy huyền không để định hướng gì đó là do họ chưa hiểu hết rồi truyền bá bâ.y bạ

6. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "lypm" về bài viết có ích này:

annhien (16-07-13),xích_quỷ_nhân (15-07-13)

Cảm ơn
        4
        trong 3 bài viết

Default Xác định tâm .........

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi
        Đọc bài thơ mỗi người một cảm xúc khác nhau.
        Xem bức tranh vẽ mỗi người một cảm thụ khác nhau.
        Nghe một bản nhạc mỗi người một cảm nhận khác nhau.

Nhưng có bao nhiêu người thực sự hiểu tranh picasso, hiểu nhạc giao hưởng betthoven?

Người nhận được khí chính là người hiểu khí ở mức cao.

Phương pháp nào cũng vậy, đúng rất ít, đúng ít, đúng khá, đúng nhiều và đúng rất nhiều, hoàn toàn đúng thì ít lắm nhưng ai cũng thích nhận mình hoàn toàn đúng nên mới có chuyện hài: đứng trước tranh vẽ của picasso ai cũng gật gù nhưng vài người trong đó gật gù vì... buồn ngủ, vài người gật gù vì... không biết phải làm gì, vài người gật gù vì... thấy ai cũng gật gù.
        Thôi thì tự nói mình chẳng biết gì cho xong chuyện.
        Thưa anh " NAM PHONG ".
        Đúng là mỗi người hiểu một cách khác nhau, cảm nhận một cách khác nhau...

= để làm bài thơ cũng tuân theo một quy tắc nhất định.
        = Một bức tranh vẽ cũng theo bố cục nhất định.
        = Một bản nhạc cũng tuân theo quy tắc của nó.

Vậy như bản nhạc hiểu được nguyên lý tạo ra âm thanh, là tiền đề để thiết kế những cây đàn và những bản nhạc hay, từ thế hệ này đến thế hệ khác.
        + Có lẽ định tâm nhà cũng tuân theo quy luật nào đó, là tiền đề cho nền tảng sau này như: sơn, hướng....
        + Định tâm là những nốt nhạc đầu tiên kết hợp các nốt tiếp theo tạo thành bản nhạc âm thanh trầm bổng.

==> Chính vì thế nên em rất mong anh chia sẻ để mọi người hiểu và vận dụng luu chuyền lại cho thế hệ mai sau....

==> Vì thấy xác định tâm rất khó, nên em thấy nhiều chỗ thấy khó khi xác định tâm. Nên nêu lên để mọi người cùng thảo luận, chứ không có ý gì cả mong anh thông cảm và chia sẻ thêm về phương pháp xác định tâm trên.

==> Trong sách có ghi: " khí âm trong và nhẹ bay lên thành trời, khí dương nặng đục giơi xuống thành đất ". Trong trường hợp xác định tâm dựa vào khí âm dương thì khi làm nhà ở vùng ven biển thì xác định tâm ra sao?....

Vậy : "khí gặp gió thì tán" tâm sẽ thế nào thưa anh?.
        khi xác định tâm mà có tâm trạng không tốt thì sao...?

Em chăn chở không biết phải làm thế nào khí vào những tình huống như trên .

Cảm ơn
        655
        trong 117 bài viết

Chào bạn GIAPPX123, Tôi có thấy anh Nam Phong nói chỗ nào là phải có tâm trạng tốt mới có thể định tâm nhà đâu nhỉ? Thảo nào có ông Phong thủy gia nào đó cứ mỗi lần trước khi đi làm lại phải massages một cú...để cho tâm trạng nó tốt hi..hi..

Bạn có nghĩ là có thể xây dựng được một quy trình ứng dụng phong thủy sau đó mang ra áp dụng cho tất cả mọi trường hợp như nuôi gà công nghiệp không?

Trích Nguyên văn bởi GIAPPX123 Xem bài gởi
        Thưa anh " NAM PHONG ".
        Đúng là mỗi người hiểu một cách khác nhau, cảm nhận một cách khác nhau...

= để làm bài thơ cũng tuân theo một quy tắc nhất định.
        = Một bức tranh vẽ cũng theo bố cục nhất định.
        = Một bản nhạc cũng tuân theo quy tắc của nó.

Vậy như bản nhạc hiểu được nguyên lý tạo ra âm thanh, là tiền đề để thiết kế những cây đàn và những bản nhạc hay, từ thế hệ này đến thế hệ khác.
        + Có lẽ định tâm nhà cũng tuân theo quy luật nào đó, là tiền đề cho nền tảng sau này như: sơn, hướng....
        + Định tâm là những nốt nhạc đầu tiên kết hợp các nốt tiếp theo tạo thành bản nhạc âm thanh trầm bổng.

==> Chính vì thế nên em rất mong anh chia sẻ để mọi người hiểu và vận dụng luu chuyền lại cho thế hệ mai sau....

==> Vì thấy xác định tâm rất khó, nên em thấy nhiều chỗ thấy khó khi xác định tâm. Nên nêu lên để mọi người cùng thảo luận, chứ không có ý gì cả mong anh thông cảm và chia sẻ thêm về phương pháp xác định tâm trên.

==> Trong sách có ghi: " khí âm trong và nhẹ bay lên thành trời, khí dương nặng đục giơi xuống thành đất ". Trong trường hợp xác định tâm dựa vào khí âm dương thì khi làm nhà ở vùng ven biển thì xác định tâm ra sao?....

Vậy : "khí gặp gió thì tán" tâm sẽ thế nào thưa anh?.
        khi xác định tâm mà có tâm trạng không tốt thì sao...?

Em chăn chở không biết phải làm thế nào khí vào những tình huống như trên .
        Chăn trâu đốt lửa trên đồng
        Dạ rơm thì ít, Gió đông thì nhiều.
        Mải mê đuổi một cánh diều
        Củ khoai nướng cả buổi chiều thành tro

Cảm ơn
        123
        trong 195 bài viết

Xin lỗi các bác
        Dù rằng mọi thứ chúng ta viết trên đây cũng chỉ là trên 1 diễn đàn nhưng tôi cũng mong các bạn nên giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt một chút, có bạn cũng vỗ ngực là Thạc sỹ này nọ,... nhưng ôi thôi chính tả be bét.
        Tôi xin trích dẫn ngay bài ở trên "luu chuyền" -> lưu truyền, "chăn chở" có mà là chăn đắp thì có,... còn nhiều nhiều nữa ở các bài khác. Nói có thể ngọng do âm ngữ vùng miền, nhưng viết thì ko thể ngọng.
        Thật sự xin lỗi nếu đã đụng chạm đến ai đó. Nhưng mong mọi người hãy vì sự trong sáng của tiếng Việt, sự tôn trọng người đọc mà nên cố gắng viết cho đúng chính tả 1 chút.
        Cảm phiền vì đã chen bài viết này ở chỗ trao đổi học thuật.
        Xin lỗi tất cả mọi người.
        Nhẫn một chút sóng yên gió lặng,
        Lùi một bước biển rộng trời cao.
        Tất bật hơn thua rồi cũng bỏ,
        Ung dung tự tại thế mà vui.

10. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "de vuong" về bài viết có ích này:

huyruan (16-07-13),kolname (16-07-13)

Cảm ơn
        6
        trong 425 bài viết

chào anh diennien anh lypm không ai nói dùng huyền không để định tọa hướng cả,âm dương trạch đều phải dựa vào hình cục cùng hai khí âm dương để xác định tọa và hướng,sau đó mới dùng phi tinh ,đq,v...v phân vùng trường khí quy ngũ hành để giải quyết vấn đề! và lời thiển cận mong ACE góp ý!

Cảm ơn
        103
        trong 2 bài viết

Thảo nào có ông Phong thủy gia nào đó cứ mỗi lần trước khi đi làm lại phải massages một cú < kolname >
        dạ anh Kolname nói đúng rồi đó,caheo thấy khi làm nhà, gia chủ mời thầy tới ở trong nhà mình cả tuần để vẽ thiết kế nhà theo PT, ngày nào cũng masages 1 cú...suy nghĩ hoài không hiểu,mấy năm nay cũng không hiểu, nay anh Kolname trình bày mới ngộ ra, hihi.chúc vui khỏe.

Cảm ơn
        639
        trong 256 bài viết

Trích Nguyên văn bởi de vuong Xem bài gởi
        Xin lỗi các bác
        Dù rằng mọi thứ chúng ta viết trên đây cũng chỉ là trên 1 diễn đàn nhưng tôi cũng mong các bạn nên giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt một chút, có bạn cũng vỗ ngực là Thạc sỹ này nọ,... nhưng ôi thôi chính tả be bét.
        Tôi xin trích dẫn ngay bài ở trên "luu chuyền" -> lưu truyền, "chăn chở" có mà là chăn đắp thì có,... còn nhiều nhiều nữa ở các bài khác. Nói có thể ngọng do âm ngữ vùng miền, nhưng viết thì ko thể ngọng.
        Thật sự xin lỗi nếu đã đụng chạm đến ai đó. Nhưng mong mọi người hãy vì sự trong sáng của tiếng Việt, sự tôn trọng người đọc mà nên cố gắng viết cho đúng chính tả 1 chút.
        Cảm phiền vì đã chen bài viết này ở chỗ trao đổi học thuật.
        Xin lỗi tất cả mọi người.

[IMG]https://lh3.googleusercontent.com/-d7D9l3pUErQ/UeSrKGXfvQI/AAAAAAAAAGk/9TrZ3ud7AUc/w439-h585-no/chi+map+sai+chinh+ta.jpg[/IMG]

[IMG]https://lh5.googleusercontent.com/-1_Yy4dyGAoE/UeSqazrFwGI/AAAAAAAAAGU/puGR5ZRvg8g/w216-h279-no/sai+chinh+ta.jpg[/IMG]
        "Thương Quan kiến Quan, kỳ họa bá đoan"

Trang 28/73 đầuđầu ... 18262728293038 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn