Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 44/73 đầuđầu ... 34424344454654 ... cuốicuối
    kết quả từ 431 tới 440 trên 730
        Cảm ơn
        4
        trong 3 bài viết

Trích Nguyên văn bởi chimcong Xem bài gởi
        Anh namphong và các bác à .
        Thật ra phong thủy(địa lý) không phải ai cũng học được ,nếu những môn khoa học khác có thể cứ khổ luyện là thành tài thì đối với môn phong thủy hình như không phải như vậy ! Trở ngại hiện nay là ở chỗ nó toàn dùng những kiến thức của các môn lý học cổ phương đông để nghiên cứu hoặc hỗ trợ ,mà những môn này thì thế giới hiện đại ngày nay hoặc thiếu tư liệu hoặc chưa chú trọng đúng mức nên rất thiệt thòi cho người nghiên cứu chân chính . Người học thì học đủ các nguồn trôi nổi ,thầy chân thì ít mà thầy ngụy thì nhiều . Bình thường thì chẳng mổ xẻ PTLV làm gì ,nhưng vì thấy thầy trò họ hênh hoang quá nên ngứa cái lỗ tai . Tiện có anh hoangtrieuhai vô đây thì nói vài câu để nếu họ hiểu thì họ về rút kinh nghiệm . Bằng không thì kệ họ !Thường khi người ta khó khăn người ta mới tìm đến phong thủy để hy vọng được cứu cánh ,vậy mà cứ vô tư mang cái mớ kiến thức thập cẩm mới ngẫu hứng sáng tạo ra đi làm cho người ta để kiếm tiền . Dân người ta biết phong thủy lạc việt với cổ thư là cái gì ? Cứ gặp ông thầy nào thấy nói hay hay, rồi cứ Tốn Tốn ,Khôn Khôn một lúc thì nghe cứ loạn cả cái lỗ ta lên thế rồi họ gật đầu như Ngan con và đồng ý làm . Thế thôi mà cũng viện vào bảo trước khi làm tôi thường nói là tôi làm theo PTLV .... đồng ý thì làm không thì bước ! Đúng là sạo ngôn !
        Chẳng hơi đâu mà phá PTLV ,nhưng nếu họ làm nhà họ thì thây kệ .Vì thấy họ cứ mang ra ngoài áp dụng rồi làm hại người đời nên tiện đây nói mấy câu để cảnh tỉnh mọi người cho họ đỡ bỏ tiền rước rước họa vào nhà mà thôi .
        Nếu bác có hứng thì tham gia phần định tâm tiếp đi ,tôi chỉ vạch ra cái sai sơ đẳng của PTLV như lúc đầu tôi đề nghị hoangtrieuhai định tâm hai hình ví dụ nêu trên mà thôi . Tiếp thu hay không là việc của họ .
        Chào các bác ngày mai tôi phải về lại bản rồi ,trển đó máy móc thiếu thốn lắm nên chắc ít vào học hỏi các bác được .
        Thân ái !
        .

bạn "chimcong". thân mếm

quả thực khi anh nói gia điều này mình cũng thấy sót xa vì những kiến thức các bậc tiền bối đi trước đã bị thất truyền. vì người việt ta có lòng ham học hỏi âu cũng là tìm cái cát tránh cái hung đem lại may mắn và thịnh vượng cho mình và người thân.

nếu bạn ở hà nội bạn có thế ra các hiệu sách thì sẽ rõ:"sách phong thủy không biết từ đâu mà tràn ngập cả lên" cũng không biết là chân hay ngụy mà cứ thấy dân ta khi ra hiệu sách là cũng ghé qua đọc, trẻ cũng có, trung niên cũng có, cao niên cũng có. vậy khi áp dụng vào thì dân mình sẽ không còn tin về phong thủy nữa.............! chứ đừng nói chi đến các thầy manh sư đi xem phong thủy.

sách cụ tả ao hay bảo ngọc thư thì nhìn mãi mới thấy có nơi thì chẳng có, vậy mà đủ mọi lọi sách. quyển mỏng nhất cũng vài chăm trang.

vậy bạn nghĩ sao ? tại sao lại sinh ra lắm trường phái vậy bạn?

trường phái nào cũng nói đến cửu tinh, âm dương ngũ hành, bát quái vậy.....

ví dụ : cái bút bi dùng để viết thì có nhiều tên lại khác nhau nhưng có một điểm duy nhất là bút dùng để viết mà thôi.

thân mến!
        thay đổi nội dung bởi: GIAPPX123, 21-07-13 lúc 21:00
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

lypm's Avatar
        lypm is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        37
        trong 297 bài viết

bmwcz1 đừng có xì bam nữa .
        Mai Xuân: Không biết bạn có hứng thú "sửa lưng" NamPhong hay không ? Theo bạn thì mấy hình đó định tâm như thế nào ? Hay ít nhất, tâm ở đâu ?

Cảm ơn
        4
        trong 3 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Mai Xuân Xem bài gởi
        PTLV giống như hàng nhái của Trung Quốc. Ví dụ máy bay tàng hình của Trung quốc ghép từ động cơ của Nga, hình thái của Mỹ, rồi thêm thắt vài chi tiết cho nó hơi khác nguyên mẫu để khỏi mang tiếng copy, nhưng vẫn đề là chất lượng mãi mãi là hàng rởm chỉ dùng để lòe người khác chứ không có tính thực chiến. PTLV cũng tương tự, tích hợp đủ thứ từ bát trạch cho đến loan đầu, dương trạch, hình lý khí rồi tự thêm thắt sáng tạo vài điều cho nó hơi khác đi với nguyên gốc và tự nhận là của mình. Nhưng khi nhìn vào PTLV người ta không khó gì nhận ra là toàn "sách cũ" chẳng khác mấy so với cổ thư, nếu có khác thì chỉ là khác ở mấy thứ tối tác, (tôi nói tối tác chứ không phải sáng tác bởi thà cứ để nguyên bản của người ta thì còn đúng nhưng vì trình chưa đủ nên ông càng "sáng tác" càng sai, ví dụ bát trạch thì vẫn là từ Bát trạch minh cảnh, chẳng qua chỉ là đổi chỗ Tốn - Khôn nhưng nguyên lý thì vẫn vậy, Huyền không thì cũng chỉ là râu ông nọ cắm cằm bà kia chứ nguyên lý có khác gì Huyền không cổ, Hình Lý Khí thì không phân biệt nổi âm dương ngũ hành, hiểu lung tung về long hổ trong khi sách cổ người ta viết rất rõ ràng....). Nên PTLV chỉ làm được những việc thường thường vì dù dốt đến mấy mà chịu khó đọc sách cũng sẽ làm được, hoặc theo kiểu phước chủ may thầy. Chứ bây giờ đem so sánh về huyền không thì không đấu lại được người chuyên nghiên cứu sâu về huyền không, đấu với người nghiên cứu sâu về loan đầu cũng phải thất thủ, thử thách với người hiểu sâu về Khí thì tất yếu cũng sẽ lại cãi chầy cãi bửa. Giống như mấy anh ba Tàu chỉ dám dọa dẫm mấy nước nhỏ chứ gặp gấu Nga, chú Sam hay Nhật bổn là co vòi lại ngay.
        Còn về cái vụ định tâm thì về cơ bản cách làm của PTLV là đúng mặc dù bản chất đây không phải là do PTLV nghĩ ra vì nó đã được trình bày ở một quyển sách cũ đã xuất bản vào khoảng năm 1994 hay 1996 gì đó rồi (quyển này là một quyển sách mỏng, chứ không phải là cổ thư dầy cộp hay gì đó, tôi đã từng đọc nó và có thể trong tàng thư của tôi hiện nay vẫn còn chỉ là có cố công tìm lại hay không, nếu PTLV cứ bất chấp sĩ diện thì có thể một ngày nào đó tôi sẽ bỏ công để chỉ rõ sự thật còn bây giờ có đưa ra cũng không phải là thời điểm quyết định số phận của PTLV), PTLV chỉ là lặp lại nhưng luôn tự nhận là của mình và chụp mũ cho các sách khác là Pthủy Tàu để lấp liếm. Tuy nhiên vì PTLV có công tuyên truyền cho phương pháp này thì cứ coi như là sản phẩm của PTLV cũng chẳng chết thằng Tây nào, tuy nhiên đừng có quá huyên hoang tự nhận và chụp mũ cổ thư thì sẽ có hậu. PTLV luôn chụp mũ người khác là phong thủy tàu phong thủy Hán để lấy lòng người nhưng có phải sách nào cũng là Tàu và Hán đâu, thử hỏi quá nửa đống nguyên lý phong thủy của lạc việt đấy không đọc từ sách tàu dịch ra thì ở đâu.
        Còn về phương pháp của bạn Nam Phong thì quá tệ, bạn Hoàng Triệu Hải nói đúng bạn namphong chưa hiểu thế nào là định tâm và định huyệt. Dù không biết bạn là ai nhưng chỉ cần nhìn vào các xác định tâm trong mấy hình vẽ của bạn namphong có thể biết ngay là nhà bạn namphong dù ở đâu cũng hơi bí, sức khỏe yếu, khí huyết kém, hình thức không tương ứng với nội dung, gia đình hay mâu thuẫn, nhà nhiều đồ cũ, đôi khi còn là bẩn thỉu, nhếch nhác mặc dù có thể có sân trước, tiền tài kém, vận khí không thông, đôi khi trở thành hoang tưởng, bảo thủ, cô độc trong chính gia đình mình. Bạn nên xem lại chính mình trước khi dẫn giáo cho người khác.
        Tôi không có ý định tham gia tranh luận ở đây nhưng vì thấy topic này có nhiều bạn sắp tẩu hỏa nhập ma nên vài lời nghịch nhĩ nhưng là tốt cho các bạn đang nghiên cứu phong thủy cũng như các bạn có ý định nghiên cứu.
        bạn theo trường phái :"bát trạch minh cảnh" hay " bát trạch minh kính" vậy bạn ?
        trắc bạn thích tâm ở đâu thì bạn đặt ở đó đúng không?

thân ái!

Cảm ơn
        131
        trong 106 bài viết

Không hiểu

Cảm ơn
        18
        trong 13 bài viết

Kính các bác các cô và các anh các chị rồi đến thưa các em !
        Ngày mai chimcong tôi phải trở lại rừng xanh núi đỏ rồi nên ít co cơ hội học hỏi mọi người . Về PTLV thì tôi chẳng muốn nói gì nữa ,các bài giảng của PTLV đã có trên topic này nên chẳng ai lạ gì . Chẳng qua là thấy hoangtrieuhai ,một đệ tử trung thành và xuất sắc nhất của bác thiensu vô đây muốn giao lưu thì cũng nói vài câu về định tâm vậy thôi . Những vấn đề khác của PTLV thì cũng tương tự vậy ... sửa chữa vá vứu và suy diễn hết sức chủ quan . Nó có sức hấp dẫn những người mới học ,nhất là giới trẻ là bởi cái tên Phong Thủy Lạc Việt . Chỉ nghe cái tên ấy thôi là mọi người đã rất áy náy khi phản bác vì cứ có cảm tưởng như mình đang phản bác lại tri thức của tổ tiên mình . Còn gì khốn nạn hơn là chính người Việt lại đi phủ nhận văn hiến Việt . Tôi cũng rất yêu nước và muốn khẳng định nền văn hiến của dân tộc mình với khắp năm châu . Thế nhưng ta phải tôn trọng lịch sử và hết sức khách quan . Viết lại lịch sử cả một dân tộc đâu phải truyện đùa ,việc ấy không thể một cá nhân với một thời gian ngắn mà có thể làm được . Tất cả những ai có tinh thần như vậy phải kiên trì cùng các nhà sử học ,các nhà khảo cổ học .... cùng các nhà khoa học trong nhiều lĩnh vực liên quan ủng hộ và tham gia thì mới hy vọng tìm ra chân lý . Muốn vậy người đề xướng ra việc ấy phải có một trí tuệ siêu việt và tấm lòng trong sáng vô tư . Bất kỳ một chứng cứ nào tìm thấy hay giải mã được cũng cần phải được phân tích và có hội đồng khoa học cấp nhà nước thảo luận và phản biện . Có như vậy khi hoàn thành mới đảm bảo được tính chính xác ,tính khách quan thì mới thuyết phục được cộng đồng khoa học và toàn thể thế giới .
        Với cách làm của bác thiensu thì dù có đúng cũng chẳng có ai tin ! Cứ hễ có ai tỏ ra hoài nghi lý luận của bác là bác chửu ,vào diễn đàn của bác phản biện thì bác bảo phá hoại sử Việt rồi khóa nick . Bác muốn các nhà sử học ủng hộ nhưng bác chưa thuyết phục được họ tin bác nên họ thận trọng bác cũng chửi luôn . Vậy thử hỏi mình ông thiensu + Với mấy ông thiendong ,thienluan... rồi ông hạt gạo làng và mấy chục cô cậu đệ tử đang tập tành nghiên cứu phong thủy mà định viết lại phong sử về dân tộc Việt sao ? Những người yêu nước và có lòng tự trọng không bao giờ cổ xướng cho kiểu nghiên cứu lịch sử như thế này . Nhưng thời gian (chứ không phải lịch sử ) sẽ cho mọi người chiêm nghiệm những điều ấy .

Còn về bài viết của bác Mai Xuân thì tôi nghĩ như thế này :
        Chắc chắn đây là một đại sư có trình độ uyên thâm về địa lý ,nếu ai nghiên cứu phong thủy có chiều sâu thì không khó để nhận thấy lời văn của bác Mai Xuân như đi vào gan vào ruột của PTLV . Điều đó chứng tỏ bác ấy đã luyện tinh thông ít nhất là bốn trường phái phong thủy lớn hiện nay đang thịnh hành . Đương nhiên bác ấy sẽ hiểu được ưu nhược điểm của tưng trường phái . .....
        Tôi nghĩ nếu tranh luận được với bác ấy thời nay có lẽ không có nhiều người ,trong những người đó có chăng bác dienba.tn sẽ là người số một !
        Con người này có trình độ địa lý không đơn giản đâu các bác ạ ,bác ấy đã nói không tranh luận thì mọi người cũng chẳng nên ép bác ấy làm gì . Hãy cứ để tự chữ duyên tiếp tục làm mọi người xích lại gần với chân thiện mỹ .
        Riêng tôi rất vui vì cuối cùng có một vị đại sư uyên thâm đã xuất hiện ,với riêng tôi thì bài nói ấy của bác Mai Xuân đã kết thúc topic này và dự báo ngày cáo chung của phong thủy theo trường phái thiensu . Nó cảnh tỉnh những ai mến yêu phong thủy có một cái nhìn nghiêm túc và lựa chọn đường đi đúng đắn cho mình .

Nam Phong à . Bác Mai Xuân không phải muốn "sửa" lưng Nam Phong đâu ,bác ấy nói chân tình đó ,nhưng như vậy không có nghĩa là trình độ phong thủy của bạn kém cỏi . Theo rõi các bài luận của Nam Phong trên diễn đàn thì tôi thấy bác thiensu còn phải chạy dài dài chưa chắc đã kịp .

Hoangtrieuhai à . Nếu bạn còn vô đây xin hãy lắng nghe vị đại sư Mai Xuân vừa nói ,ông ấy chắc chắn rất hiểu PTLV của các bạn đó bạn ạ . Bạn hãy bình tâm suy xét lại những lời khuyên của ông ấy . Tốt thì theo mà không đúng thì cũng chẳng làm hại đến đồng bào của mình .
        Thân ái !
        thay đổi nội dung bởi: chimcong, 21-07-13 lúc 22:57

Cảm ơn
        38
        trong 8 bài viết

tôi cho rằng, từ cái cơ bản tưởng như rất sơ đẳng như đo hướng nhưng các cao nhân như anh chimcong lại có khi mắc phải sai lầm, chứ ko phải là ko biết đo. Tôi cũng muốn chỉ ra sai sót (nếu có) và đó là sự cố hữu bảo thủ trong tư duy, như anh Chimcong muốn chỉ ra sai sót của PTLV. Sự phân tích của bạn về sự khác nhau trong cùng dãy nhà hoàn toàn ko thỏa mãn. Nó là thực tế, ko phải tự nghĩ ra nhé.
        Bạn có bao giờ xác định các yếu tố HK trực tiếp tới gia chủ ko ? Theo HKLV thì sự khác nhau chính là yếu tố HK của mỗi gia chủ.
        Bạn chimcong có vẻ thần tượng anh Hùng dienbantn nhỉ ? tôi chưa gặp anh dienbantn và cũng có thời rất yêu thích blog của anh ấy. Tuy nhiên, có vài sự thật tôi biết từ thegioivohinh và cũng từ đó thôi ko theo dõi nữa.
        Bạn có tấm lòng quảng đại lo cho sự an lành của dân tộc Việt, thật đáng quí. Bạn yên tâm, ngươi Việt thông minh và sành sỏi để lựa chọn, ko dễ bị hại như bạn nghĩ đâu.

Hình của bạn kolname đưa lên, tôi muốn hỏi bạn khi làm nhà thì nền nhà hay đất khi xây cũng cong cong vậy sao ? hay là mặt phẳng ? Bản đồ thế giới vẽ trên mặt phăng nó thể hiện quả đất hình cầu, phải ko nhỉ ?
        Định tâm bằng cách quán khí rồi tự cho mình đo đúng, hay có sai số bao nhiêu đó, tôi thấy rất thiếu thuyết phục bởi nó ko có cơ sở. Lấy thứơc đo nào để đo được sự cân bằng âm dương theo đánh giá mà chỉ dựa vào cái gọi là năng lực của một cá nhân ?
        Cách định tâm mà các bạn đưa ra cũng đang phủ nhận PT truyền thống nhỉ ?

Mãi chưa thấy ai định tâm cái nhà tôi đưa lên làm ví dụ. Nói luôn nhé, nhà của tôi đấy !
        thay đổi nội dung bởi: hoangtrieuhai, 21-07-13 lúc 23:32
        Âm Dương Tương Giao -Thiên Nhất Sinh Thủy

Cảm ơn
        22
        trong 9 bài viết

@ bạn mai xuân : chỉ qua cách xác định tâm nhà của anh Nam Phong mà bạn đã có thể nêu rất nhiều chi tiết

"Dù không biết bạn là ai nhưng chỉ cần nhìn vào cách xác định tâm trong mấy hình vẽ của bạn namphong có thể biết ngay là nhà bạn namphong dù ở đâu cũng hơi bí, sức khỏe yếu, khí huyết kém, hình thức không tương ứng với nội dung, gia đình hay mâu thuẫn, nhà nhiều đồ cũ, đôi khi còn là bẩn thỉu, nhếch nhác mặc dù có thể có sân trước, tiền tài kém, vận khí không thông, đôi khi trở thành hoang tưởng, bảo thủ, cô độc trong chính gia đình mình"

thật dữ quá đi

trong thời gian chờ đợi anh Nam Phong hồi âm , ko biết bạn có hứng thú bình luận chút xíu về nhà anh HTH ?..:

cho xích quỷ xin 1 ghế ngồi làm khán giả
        CHUYỆN KHÔNG HỢP Ý CƯỜI THÊM GƯỢNG
        ĐỜI THIẾU TRI ÂM SỐNG CŨNG THỪA

Cảm ơn
        223
        trong 17 bài viết

ok anh lypm . em sẽ ngồi yên để xem . thế còn quan điểm của anh về nhận xét trên thế nào ???

Cảm ơn
        223
        trong 17 bài viết

em khẳng định với với anh là họ nói sai một ( ý nhỏ ) em sẽ không nói cho dù anh có hỏi .

Cảm ơn
        223
        trong 17 bài viết

còn vấn đề khác thì em chịu

Trang 44/73 đầuđầu ... 34424344454654 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn