Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 48/73 đầuđầu ... 38464748495058 ... cuốicuối
    kết quả từ 471 tới 480 trên 730
        Cảm ơn
        28
        trong 13 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi
        Hơ hơ, có đấy.
        Sẵn mấy lần anh em diễn đàn muốn về Bạc Liêu nhà NP chơi cho biết nhưng lại chưa đi được, thôi thì quảng cáo một chút:
        Nhà tọa Nhâm hướng Bính 161 độ.
        Thủy phía trước từ Thìn chảy ngang qua trước mặt xuất tại Mùi ra sông lớn, phía sau vài mươi mét là con sông đó lượn và chảy đi ở Tuất.
        (nếu có thủy tại Sửu nửa thì sao nhỉ )

Cái mặt tiền: hai bụi lan Den. C.Mustang và Den. Alba hai bên vừa rồi nở hoa mịt mù, đẹp lắm, tiếc là không có ghi hình lại. Toàn bộ hình chụp bằng điện thoại, không có Flash nhé, bên trong nhà sáng hơn nên bị hiệu ứng ngược sáng thấy tối thui.
        [IMG][IMG]http://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/07/22/14/50/875438010_1662083152_574_574.jpg[/IMG][/IMG]

Phòng khách nhỏ: có cái thùng bia mới uống hôm qua với anh em NP, mấy cậu vợ và một số lính mới của vợ dính luôn trong hình(2 thùng lận, 1 thùng ở hình trên, bên dưới cây cột tròn)
        [IMG][IMG]http://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/07/22/14/50/875438027_1385265442_574_574.jpg[/IMG][/IMG]

Tặng thêm cái hoa Cattleya mới nở:
        [IMG][IMG]http://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/07/22/14/50/875437982_405073280_574_574.jpg[/IMG][/IMG]

Bụi Den. rồng vàng này thì hôm qua lúc say đã hứa chia ra làm 4 cho rồi
        [IMG][IMG]http://d.f21.photo.zdn.vn/upload/original/2013/07/22/14/50/875437963_1196910414_574_574.jpg[/IMG][/IMG]

Hì, chắc nhà không đến nổi lộn xộn nhỉ.
        Mà Lương Cường có chú ý việc người đó chưa biết về NP lại nói khá nặng nề không? lạ nhỉ?
        À quyên ,nói mấy câu mong bác Nam phong đừng chưởi nhá :
        Theo PTLV thì tất cả những loại cây lá mền ,rủ xuống như phong lan ....mà để trong nhà thì người trong nhà đều yếu đuối ,nhu nhược .......
        Dưng mà nhìn bác trong ảnh có vẻ TO CAO đẹp trai thế chắc không phải .
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        12
        trong 247 bài viết

xem các cao thủ của PTLV đang aloso vào đây để tranh luận rồi .chuyện ngày càng hấp dẫn

Cảm ơn
        19
        trong 103 bài viết

Trích Nguyên văn bởi lypm Xem bài gởi
        Theo dõi mấy bài tôi thấy mạnh ai nấy nói đối phương sai nhưng không thể chứng minh đối phương sai chổ nào hoặc mình đúng chổ nào .... Thành ra chỉ tranh qua tranh lại rồi trước sau gì cũng ... rút lui.
        Trong cuộc tranh luận mà muốn đưa tới kết luận thì phải có điều kiện giao ước và cách tranh luận. Thứ nhất chứng minh đối phương sai, hoặc thứ 2 chứng minh mình đúng. Ví dụ như vấn đề định tâm này thì cách tốt nhất là hai bên đưa ra ít nhất ba căn nhà mà họ ưng ý và nghĩ rằng đô'i phương sẽ định tâm sai. Thứ hai đôi bên định tâm nhà của đối phương và đoán các hung xem đúng hay sai, người đoán đúng sẽ là người đúng và lý thuyết của họ đúng hơn.
        Tôi rất ủng hộ ý kiến của anh Lypm trong việc giải quyết vấn đề. Bên nào cũng nói lý thuyết của mình đúng, nhưng lý thuyết mà không áp dụng đúng cho thực hành thì cũng chỉ là cách "tự thủ dâm tinh thần" như bác nào đã nói trên diễn đàn này thôi. Nhưng để công bằng thì tôi đề xuất phải có một trọng tài ở giữa (tôi đề xuất anh Lymp). Khi người nào đưa hình vẽ của mình lên thì đồng thời cũng phải gửi tin nhắn riêng cho trọng tài về đáp án (cát hung của ngôi nhà đó trong quá khứ) để tránh việc thay đổi đáp án có thể làm ảnh hưởng đến bên kia và có lợi cho mình.
        Càng đơn giản, càng hiệu quả .

Cảm ơn
        223
        trong 17 bài viết

Chú lương cường nói đúng

Cảm ơn
        80
        trong 15 bài viết

Chào bạn Nam Phong.
        Bây giờ mới thấy được nhà của bạn dù chỉ qua ảnh chụp. Mình rất vui. Qua đó mình cũng cảm nhận được phần nào cuộc sống của gia đình bạn. Tuy có hơi vắng...nhưng hạnh phúc.

6. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Doan Nhan Tam" về bài viết có ích này:

kolname (22-07-13)

Cảm ơn
        655
        trong 117 bài viết

Trích Nguyên văn bởi LƯƠNG CƯỜNG Xem bài gởi
        Tôi rất ủng hộ ý kiến của anh Lypm trong việc giải quyết vấn đề. Bên nào cũng nói lý thuyết của mình đúng, nhưng lý thuyết mà không áp dụng đúng cho thực hành thì cũng chỉ là cách "tự thủ dâm tinh thần" như bác nào đã nói trên diễn đàn này thôi. Nhưng để công bằng thì tôi đề xuất phải có một trọng tài ở giữa (tôi đề xuất anh Lymp). Khi người nào đưa hình vẽ của mình lên thì đồng thời cũng phải gửi tin nhắn riêng cho trọng tài về đáp án (cát hung của ngôi nhà đó trong quá khứ) để tránh việc thay đổi đáp án có thể làm ảnh hưởng đến bên kia và có lợi cho mình.
        Chào bác LƯƠNG CƯỜNG, Ý tưởng của bác thì rất là hay nhưng kolname nghĩ chưa cần đến nỗi phải làm bài test đâu..hi.hi.

Những lúc bình tâm, ngồi suy nghĩ thấu đáo lại mọi chuyện mới hiểu tại sao có mỗi cái việc định tâm nhà mà sao rắc rối quá vậy. Kolname cũng đưa ra ý kiến chủ quan của mình về việc định tâm nhà coi như một bài viết mong muốn kết thúc vấn đề này và kolname cũng không bị áy náy. Cả nhà có ném thì cho kolname xin ít bạc vụn để cho vào hũ muối hóa giải anh 5 giúp cho nhà anh bạn. hi..hi

Chúng ta đều biết rằng phong thủy có 4 bộ môn là Bát trạch, Loan đầu, Dương trạch, Huyền không.

Nếu chỉ coi trọng môn Bát trạch thì phương pháp định tâm nhà như của bạn Hoàng Triệu Hải đưa ra là ứng dụng được không có vấn đề gì đáng bàn. Tuy nhiên chúng ta đều biết rằng trong phong thủy học thì bộ môn Huyền không là đỉnh cao mà cất dấu rất nhiều bí mật của phong thủy.

Định tâm nhà trong Huyền không - không đơn giản như Bát trạch. Lý do là Huyền không phụ thuộc rất nhiều vào thời vận và loan đầu. Vả lại trong huyền không lại có rất nhiều hình cục ví dụ như: Thành môn, linh chính thần, Kim long, tam ban quái v.v..Chưa kể các trường phái Huyền không còn cao cấp hơn rất nhiều.

Vì vậy, để thu được một cục diện chúng ta buộc phải lựa chọn bỏ cái này để lấy cái kia. Cho nên việc định tâm nhà cũng mang tính tùy biến phụ thuộc vào loan đầu và cục thế mà thày phong thủy tâm đắc. Do đặc điểm của việc định tâm nhà trong Huyền không như vậy nên các sách vở ngày xưa dùng từ " Nhất vật nhất thái cực" nhằm tổng quát hóa - tạm hiểu là tùy cơ ứng biến.

Cảm ơn các bạn đã tham gia thảo luận sôi nổi.

The end!
        thay đổi nội dung bởi: kolname, 22-07-13 lúc 19:16
        Chăn trâu đốt lửa trên đồng
        Dạ rơm thì ít, Gió đông thì nhiều.
        Mải mê đuổi một cánh diều
        Củ khoai nướng cả buổi chiều thành tro

Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Tiểu đề là "Phong Thủy Lạc Việt" giờ thì chắc biến thành là "Phong Thủy Lạc Hướng", Lạc đường ... lạc đề

Mèn ơi đọc mấy chục trang mà định tâm chưa xong thì tới phiên định tới cái gì nữa thì .... chắc bị hết pin quá.
        Life is like riding a bicycle - in order to keep your balance, you must keep moving.
        ~Albert Einstein

9. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "TuHepLuong" về bài viết có ích này:

huyruan (22-07-13)

Cảm ơn
        28
        trong 13 bài viết

Trích Nguyên văn bởi TuHepLuong Xem bài gởi
        Tiểu đề là "Phong Thủy Lạc Việt" giờ thì chắc biến thành là "Phong Thủy Lạc Hướng", Lạc đường ... lạc đề

Mèn ơi đọc mấy chục trang mà định tâm chưa xong thì tới phiên định tới cái gì nữa thì .... chắc bị hết pin quá.
        Có gì đâu mà ông Hải ông ấy cứ bảo thủ mãi ,đã có nhiều người nói từ đầu rồi ,vì toàn ngõ tranh thủ nên văn vẻ của mọi người không súc tích nên cứ hiểu lầm ý nhau mãi thôi .
        Bác chimcong và bác xuân mai đã nói rồi về cơ bản thì PTLV định tâm một hình bất kỳ theo toán học là đúng .Có điều phương pháp ấy đã có từ lâu trong các nghành khoa học kỹ thuật chứ không phải do bác thiensu và các học trò của bác mới phát minh ra . Bác xuan mai còn dẫn rằng phương pháp ấy đã có một tác giả trình bày trong một cuốn sách mong mỏng mà bác ấy đã xem qua từ khoảng năm 1994 .Như thế có thể tác giả của nó đã áp dụng từ lâu trước khi cho xuất bản thành sách . Vậy có thể bác thiensu đã được đọc cuốn sách ấy trước khi công bố trong lý học đông phương hoặc giả như bác ấy thông minh mà tự biết áp dụng phương pháp ấy vào việc định tâm của phong thủy thì chỉ có bác ấy biết mà thôi .
        Tuy nhiên các đại sư cũng cho rằng có nhiều cách định tâm khác nữa nhưng phải là người có kiến thức thâm hậu kiểu như cụ Tả Ao mới thực hiện được thì khó diễn thành lời ,với lại người ta cũng phải giữ bí quyết của người ta chứ . Nhưng có một điều chắc chắn là không thể nói trước PTLV thì các nhà nghiên cứu phong thủy cả ta và tàu không biết định tâm . Nói như thế là chẳng hiểu gì về lịch sử và phong thủy cả . Những kiến thức mênh mông và bát ngát về phong thủy đều do cổ nhân để lại mà chỉ việc học rồi áp dụng vào cuộc sống mà giới nghiên cứu phong thủy nói chung và bác thiensu nói riêng đã học hết đâu ? Nay vẫn còn nhiều chiêu thức chưa biết ,biết mà chưa hiểu sao đã vội vàng kết luận rằng mình là người đầu tiên tìm ra phương pháp định tâm . Nếu quả thực cổ nhân không biết cách định tâm thì làm sao khi làm phong thủy cho các đình chùa ,miếu mạo ,thành quách ..... đạt đến trình độ nghệ thuật phong thủy hoàn hảo như vậy . Bác thiensu mà cứ hênh hoang như vậy có ngày các phong thủy sư thời tiền sử hiện dang ở cõi âm bực mình rồi sai gia đinh hiện về tát cho vỡ mồn ra đó !
        Bác chim công nói đúng rồi ,nếu phân cung định tâm theo toán học thì rất đơn giản và ai cũng làm được ,nhưng đó là với một hình bất kỳ thôi . Khi áp dụng vào phong thủy để định tâm cho một cuộc đất ,một ngôi nhà thì người vận dụng lại phải có trình độ nhất định về phong thủy . Có như vậy mới biết ranh giới của cuộc đất hay ngôi nhà đó đến đâu chứ không phải cứ nhìn thấy bản vẽ nhà người ta là đè ngửa ra để áp vào cái phần mền định tâm được anh kim sơn thiết kế sẵn vào là xong . Cụ thể như cái bản vẽ mà bác chimcong đưa lên để anh Hải định tâm làm ví dụ mà anh Hải phân cung cả khối nhà như thế là sai bét rồi . Nếu họ cứ bảo thủ thì thôi kệ họ ,còn nếu họ tiếp thu cũng nên nói với học trò khi đào tạo rằng đó là do các bác bên huyền không lý số hướng dẫn .
        Còn cái HKLV thì làm đếch gì có ,chẳng nhẽ giờ bác thiên sứ lại thú nhận rằng mình không sắp sếp nổi HKLV cho hợp lý khi thay đổi Tốn - Khôn ,và hoán vị độ số Ly cho Đoài à ? Nói thật vậy thì đám học trò bỏ thầy mà đi hết thì thầy buồn chết . Hơn nữa bản chất con người bác ấy không phải là người rễ chấp nhận thất bại như thế ! Đành bảo thủ và lập lờ rồi kệ nó muốn đến đâu thì đến vậy . Nếu đã theo bác thiensu lâu thì các học trò đều biết rõ điều ấy ,nhưng họ nể nên họ kệ thầy thôi . Bây giờ nhiều người thích sống kiểu mũ ni che tai nên thấy sai cũng mặc kệ . Nhiều kẻ còn làm ra vẻ tử tế bênh vực rồi nói xanh rờn rằng một chữ cung là thầy ,nghe cứ chua cả cái lỗ tai .Nếu quả thật họ tôn sư trọng đạo như vậy thử hỏi hiện nay họ đang làm những gì ngoài xã hội ? Nhà trường và thầy cô dạy họ thế nào ? Thế mà ra đường thì chỉ sểnh cái là đi bừa cốt được việc của mình không đếm xỉa gì đến luật giao thông . Đến CQ thì làm việc thì vô cùng tắc trách ,lơ là cái là ăn bớt ăn xén của dân ....... vậy họ tôn trọng thầy cô ở chỗ nào ?
        Thế nên rỗi là họ cứ vào diễn đàn tán gẫu ,học được gì thì học mà không thì để giải khây ,thấy bác thiensu nói truyện gì họ lại tung hô : Sư phọ ...sư phọ .... nghe sướng cả cái lỗ tai .
        Chỉ phân cung & Định tâm cái bản vẽ của một ngôi nhà có vẻn vẹn ba phòng mà cũng làm sai thì còn nghiên cứu cái nỗi gì ? Nhớ lại câu bác thiensu hay nói : "Người ta không thể tìm cái đúng từ một cái sai .." ; Nay khi đi tư vấn phong thủy mà phân cung & Định tâm sai như vậy thì làm sao mà tìm được đúng bệnh của ngôi nhà người ta mà giúp người ta cải tạo theo phong thủy cơ chứ ? Rõ khổ chẳng chịu lắng nghe ai tham gia cả ,chỉ thích mọi người gọi mình là sư phụ và vợ mình là sư mẫu thôi !!!!!!!
        Cứ tiếp tục thế này thì lại tạo thêm nghiệp chướng cho mình thôi ! Chỉ tội cho mấy cô cậu học trò yêu văn hiến Việt cứ lao vào rồi mắt tròn mắt dẹt chờ thầy giảng cho nghe huyền không Lạc Việ thôi .
        Bó tay !
        thay đổi nội dung bởi: khoadautu, 22-07-13 lúc 23:00

Cảm ơn
        499
        trong 127 bài viết

Trích Nguyên văn bởi LƯƠNG CƯỜNG Xem bài gởi
        Các vị cao thủ cứ qua lại như thế này thì chả bao giờ đến hồi kết được.Người đúng không chứng minh được mình đúng,người sai không nhận mình sai. Mà như bác Lương Cường nói rồi,lý thuyết đúng mà không ứng dụng đúng thì cũng tèo téo teo. Nhưng mà bác Lymp mà làm trọng tài nhà em cũng không đồng ý, phải để bác ấy được pờ lây chứ. Hiiihi.
        Theo em thì đáp án đúng chúng ta có thể chụp hình lưu lại ngày giờ,hoặc đề nghị ban quản trị diễn đàn mở 1 hộp kín khóa lại,khi nào có kết quả các bên thì mở ra cho mọi người cùng xem. Chứ bây giờ để ai làm trọng tài cũng không thể ổn.

Nhà cháu có ý nhỏ thế thôi giúp các bác đỡ mệt khi phải ngồi riết gõ bàn phím vì cái sự đam mê của mình.

Diễn đàn HKLS dạo này lại xuất hiện một cao thủ nữa,đọc bài người ta mà suy ra nhà thế nào,con người ra sao thì nội công nếu không phải thượng thặng thì cũng dạng tẩu hỏa nhập ma. Nhưng mà nếu là nội công thâm hậu thì đã chả bao giờ viết thế,cứ xem cách viết của bác Lypm hay bác NamPhong thì học được nhiều điều. Tôn trọng người khác chính là cách tốt nhất để người khác tôn trọng mình. Cứ đoán già đoán úa mà không có giữ liệu cụ thể thì không phải cao thủ thực sự.
        thay đổi nội dung bởi: songque, 23-07-13 lúc 11:05

Cảm ơn
        131
        trong 220 bài viết

Mấy hôm rồi đọc lại sách cũ về tầm long điểm huyệt thấy hay hay hôm nay trích một đoạn mọi người xem thử .
        Tầm long đã khó điểm huyệt còn khó hơn .
        Về phương pháp điểm huyệt , thì miền sơn cước và bình dương cùng một pháp lý chỉ có khác là long sơn miền sơn cốc thì đột khởi cao tinh thể phần nhiều đứng cao , ở miền bình dương thì long mách đột khởi thấp tinh thể phần nhiều nằm thấp dài nên điểm huyệt cũng có khác nhau đôi chút là :
        Ở sơn cốc thì phải tầm ở chỗ thấp hơn xung quanh phải có sơn bao vây cao hơn để che huyệt cho khỏi bị gió lùa thì khí không tán kết .
        Vậy có câu " Sơn cốc tầm oa xứ " ' sơn cốc yếu tàng phong '

Ở bình dương thì phải điểm ở chỗ cao hơn xung quanh cần phải thấp hơn để huyệt được phong quanh , không bị bí bức không ngại gió thổi chỉ cần nhât là có thủy tụ bao vây thì khí mạch mới định tụ mà kết huyệt . Vậy mới có câu ' bình dương tựu đột điền ' ' bình dương tu dụng thủy ' bình dương bất luận phong ' là nghĩa đó ...........

Khi điểm huyệt cần có 3 phép chính
        1, Tiếp mạch
        2, Thừa khí
        3, Khí mạch kiêm thu

Hình thể kết huyệt bên ngoài thực tế thì thiên hình vạn trạng nhưng không ngoài bốn cái chính :
        1. Oa
        2. Kiềm
        3. Nhũ
        4 .Đột

Trong điểm huyệt thì có câu ' Oa trung tựu đột đột trung tựu oa ' ' Tĩnh trung cầu động , động trung cầu tĩnh ' là nghĩa thế .
        vvv.....vvvv

Qua đoạn văn trên khi tầm long , điểm huyết thì họ đều căn cứ vào biến dạng của âm , dương mà hành pháp .

Tôi quan sát một cái ao hình chữ nhật nhưng đáy ao bị lệch nước bị dồn về một phía vậy lúc này liệu tâm có còn là giao điểm của hai đường chéo không ?

Tôi viết thế không bàn đúng sai .... và ai hiểu thế nào là tùy vào từng người .
        thay đổi nội dung bởi: longtuan, 23-07-13 lúc 09:39

Trang 48/73 đầuđầu ... 38464748495058 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn