Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 38/73 đầuđầu ... 28363738394048 ... cuốicuối
    kết quả từ 371 tới 380 trên 730
        Cảm ơn
        38
        trong 8 bài viết

Cảm ơn bạn. Có lẽ nên lấy ví dụ khác, vấn đề HTH ko thích đưa ngôi nhà của SP mình ra bình luận.
        Trích Nguyên văn bởi haidang Xem bài gởi
        Phải chi có PTLV phân tích ở đây ?
        Âm Dương Tương Giao -Thiên Nhất Sinh Thủy

Cảm ơn
        38
        trong 8 bài viết

kolname thân mến, HTH ko nói đùa vì đó chính là cách HTH tìm huyệt khí. Theo ví dụ của bạn, cách làm xây thêm một gian nhà để tránh trung cung là chuẩn và đó chính là cách định tâm mà bạn và HTH đã thảo luận, vì nếu theo cách tìm điểm giao hòa âm dương thì cách mà bạn nói đó lại ko thực hiện được. Hơn nữa, cách này khó thực hiện trong điều kiện thực tế hiện nay và cũng ko phải là cách mà PTLV sẽ làm trong trường hợp này.
        Trích Nguyên văn bởi kolname Xem bài gởi
        Hoàng Triệu Hải mà lại nói vậy ư? Bạn đang nói thật hay nói đùa đó.

Lấy một ví dụ về việc định tâm nhà là: Chẳng may bạn không hiểu về phong thủy lỡ đặt bể phốt vào trung cung thì thày phong thủy sẽ tư vấn cho bạn là nên xây thêm một gian nhà ở phía trước hoặc phía sau nhà đang ở( Trong điều kiện cho phép) Mục đích là để làm cho tâm nhà dịch ra chỗ khác tránh bể phốt phạm trung cung.

Cảm ơn
        655
        trong 117 bài viết

Chào bạn, Ý của tôi là việc định tâm nhà có tính tùy biến cao chứ không chỉ có nghĩa là định vị. Bạn cứ dành thời gian đọc hết các bài viết đi rồi chúng ta thảo luận tiếp.

À, Bạn có thể nói rõ hơn về huyệt khí không? Tôi đang hiểu theo nghĩa là vị trí vượng khí. Cảm ơn bạn.

Trích Nguyên văn bởi hoangtrieuhai Xem bài gởi
        kolname thân mến, HTH ko nói đùa vì đó chính là cách HTH tìm huyệt khí. Theo ví dụ của bạn, cách làm xây thêm một gian nhà để tránh trung cung là chuẩn và đó chính là cách định tâm mà bạn và HTH đã thảo luận, vì nếu theo cách tìm điểm giao hòa âm dương thì cách mà bạn nói đó lại ko thực hiện được. Hơn nữa, cách này khó thực hiện trong điều kiện thực tế hiện nay và cũng ko phải là cách mà PTLV sẽ làm trong trường hợp này.
        Chăn trâu đốt lửa trên đồng
        Dạ rơm thì ít, Gió đông thì nhiều.
        Mải mê đuổi một cánh diều
        Củ khoai nướng cả buổi chiều thành tro

Cảm ơn
        18
        trong 13 bài viết

Cảm ơn bạn. Có lẽ nên lấy ví dụ khác, vấn đề HTH ko thích đưa ngôi nhà của SP mình ra bình luận.
        Đồng ý với hoangtrieuhai ,chẳng thiếu gì ví dụ mà lại cứ phải lấy cái nhà đó ra để làm hoangtrieuhai khó xử . Với mọi người thì cái nhà đó chẳng có gì đáng để học hỏi cả - Những giải thích và chiêu thức phong thủy đã áp dụng vào ngôi nhà đó chỉ cho mọi người thấy rằng chủ nhân của nó quá lẩm cẩm và vận dụng một mớ hỗn độn kiến thức phong thủy sơ đẳng mà thôi !
        Chim...tôi vẫn đang chờ hoangtrieuhai phân cung và định tâm hai cái bản vẽ hôm trước mà hoangtrieuhai đã hứa đó . Để học hỏi lẫn nhau chứ không phải thách đố hay chấm điểm gì đâu . Tôi nghĩ với cách định tâm của phong thủy lạc việt thì hai cái hình đó quá đơn giản chứ chẳng mất nhiều thời gian đến vậy .
        Những truyện mọi người trêu đùa nhau ở đây cho vui thì kệ họ mình chẳng quan tâm làm gì . Họ cũng trêu đùa lẫn nhau đấy chứ đâu chỉ nhằm riêng vào hoangtrieuhai ? Học thuật thì đôi khi cũng phải vui vui một chút chứ .
        Hy vọng sớm được xem cách phân cung và định tâm của hai hình trên .
        Xin cảm ơn trước hoangtrieuhai .
        Thân ái .
        thay đổi nội dung bởi: chimcong, 19-07-13 lúc 22:36
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        38
        trong 8 bài viết

Chính vì thế, theo quan điểm của PTLV, nhiều nhà hình L tâm nhà nằm bên nhà hàng xóm và cũng như con người ko có trái tim cho nên nhà chữ L nếu rơi vào trường hợp này đều không tốt.
        Nếu định cực phức tạp như vậy thì không thể đem ra thực hành được vì 10 thày sẽ có 10 tâm nhà khác nhau, lý thuyết không có hệ thống và như thế không thể ứng dụng
        thân ái
        hth
        Trích Nguyên văn bởi lypm Xem bài gởi
        Phương pháp tính tâm (trọng tâm) theo hình học của hình chử L của PTLV sai bét rồi. Cách chỉ dẩn trong bài chỉ có đi nữa đường thôi.

Thật sự namphong nói hong có sai, cách định tâm trong dương trạch nó giống như định tâm trong âm trạch, nhưng lại khó hơn gấp 10 lần vì nó thiên biến vạn hóa, không những phụ thuộc vào cữa chánh mà còn phụ thuộc vào các vật thể bài trí trong nhà . Rất khó rất khó định tâm cho nên dùng cách định tâm theo hinh học chỉ là đại khái .

Cảm ơn
        38
        trong 8 bài viết

Quan điểm của HTH là lý thuyết chuẩn mới thực hành được, vậy nếu cách định tâm không đưa vào chuẩn lý thuyết thì sao ứng dụng được dây ? Theo hth thì định tâm không thể mang tính tùy biến cao được, vì khí dượng và âm thay đổi xoành xoạch, và như thế tâm nhà cũng di chuyển ?
        Chào bạn, Ý của tôi là việc định tâm nhà có tính tùy biến cao chứ không chỉ có nghĩa là định vị. Bạn cứ dành thời gian đọc hết các bài viết đi rồi chúng ta thảo luận tiếp.

À, Bạn có thể nói rõ hơn về huyệt khí không? Tôi đang hiểu theo nghĩa là vị trí vượng khí. Cảm ơn bạn.

Cảm ơn
        655
        trong 117 bài viết

Quan điểm của tôi về việc này lại không giống bạn rồi. Tôi cho rằng việc ứng dụng phong thủy cần dành cho những người có một trải nghiệm nhất định. Nếu như bạn mơ ước xây dựng một lý thuyết chuẩn hiểu theo nghĩa thông thường thì chỉ cần những người biết đọc biết viết đã có thể học phong thủy được.

Bạn chưa giải thích cho tôi về huyệt khí. Nếu không thống nhất các khái niệm thì không thể trao đổi được.

Quan điểm của HTH là lý thuyết chuẩn mới thực hành được, vậy nếu cách định tâm không đưa vào chuẩn lý thuyết thì sao ứng dụng được dây ? Theo hth thì định tâm không thể mang tính tùy biến cao được, vì khí dượng và âm thay đổi xoành xoạch, và như thế tâm nhà cũng di chuyển ?

Cảm ơn
        38
        trong 8 bài viết

Khí trong PTLV ko đơn giản như vậy bạn ạ. Tuy nhiên, tạm chưa bàn tới vấn đề này, vì còn nhiều việc bàn luận mà.
        Trích Nguyên văn bởi chimcong Xem bài gởi
        Khí không phải như vậy ! Chính vì nhiều người hiểu như vậy nên nó toán loạn cả lên ,lâu rồi mỗi nhà nói một kiểu nên bác thiensu mới có cơ hội để định nghĩa về khí lạc việt . bác ấy rất tự hào và cho rằng khí là một phát hiện riêng có của PTLV .Ai quan tâm có thể vào TTLHĐP hoặc bài giảng về PTLV ở trang 01 để tìm hiểu . Sau khi xem xét khí của PTLV dễ nhận thấy PTLV thật ấu trĩ khi nhận định về khí như vậy .
        Nếu khí của PTLV mà như vậy thì đối với âm trạch khí sao có thể di chuyển dưới lòng đất và tụ nơi chân long địa huyệt được ? Không lẽ khi làm âm trạch người ta phải dùi lỗ để cho khí có thể đi dưới lòng đất hay sao ?
        Còn với dương trạch thì PTLV cho rằng khí di chuyển thấp ,nếu nền nhà mà có cái gờ cao chừng 01 cm thì khí bị chặn lại . Vậy khí đi từ cổng vào sân rồi gặp mấy cái bậc thềm cao chừng hàng cm thì khí làm sao mà bò qua để vào trong nhà ? Rồi thì cầu thang không kín và có gờ hai bên khí sẽ rơi vãi mất không lên được các tầng trên . Hãy thắc mắc rằng : Khí có thể di chuyển theo chân người lên các bậc cầu thang thì hà cớ gì nó lại có thể rơi vãi mà không tiếp tục theo chân người lên các tầng trên ? Khí mà như vậy thì mỗi gia đình cứ mỗi khi đóng cửa đi ngủ hay đi làm thì trong nhà sẽ vô khí sao ? Rồi ô tô tàu thủy đóng kín cửa bật điều hòa thì trong xe sẽ vô khí sao ?
        Chỉ cần là người có tư duy trung bình khi đọc bài giảng về khí của PTLV sẽ thấy nó thật lôn xộn và mâu thuẫn với nhau !
        Khái niệm về khí cho đến nay vẫn là một khái niệm mơ hồ và bí ẩn với các nhà phong thủy đương đại bởi cách tiếp cận nó lúc thì hời hợt ,lúc lại cầu kỳ quá đáng . Vậy ngày xưa các phong thủy sư như cụ Tả Ao ... có nhận biết được khí không ? Chắc chắn là có thì các ngài ấy mới có thể để lại được các công trình hay ngôi mộ thành công đến kỳ vĩ cho hậu thế . Vậy khí ở đâu mà mọi người cứ tranh luận mãi với nhau mà vẫn chưa ngã ngũ ? Không phải nó bị thất truyền ,cũng không phải cổ nhân dấu diếm ... mà là do con người chưa đủ "độ chín" để nhận biết khí mà thôi .
        Khí gồm ba yếu tố tương tác với nhau đến từ :Thiên - Địa - Nhân . Ba yếu tố này kết hợp hài hòa với nhau tạo thành một trường khí sinh học thuận lợi cho cây cỏ ,muông thú ,con người sinh sống hay chôn cất xương cốt của người đã chết tùy theo môi trường khác nhau . Bởi vậy con người cần phải có độ "cảm" nhất định để nhận biết được khí mà dùng cho từng việc thích hợp .
        ( Xin tạm nghỉ đi họp đã các bác ơi )

Cảm ơn
        38
        trong 8 bài viết

Khái niệm huyệt khí thì ngay trong phần nói về cách định cực của anh dienbantn và anh Namphong, cái đó theo quan điểm của HTH là huyệt khí, không phải tâm nhà. Về Khí Sinh, Khí Vượng, Khí Mộ đã có vài quan điểm về khí nhưng trước tiên HTH ko bàn vội. Chưa qua phần định tâm và đo hướng thì tạm chưa nên bàn tới KHí
        Quan điểm của tôi về việc này lại không giống bạn rồi. Tôi cho rằng việc ứng dụng phong thủy cần dành cho những người có một trải nghiệm nhất định. Nếu như bạn mơ ước xây dựng một lý thuyết chuẩn hiểu theo nghĩa thông thường thì chỉ cần những người biết đọc biết viết đã có thể học phong thủy được.

Bạn chưa giải thích cho tôi về huyệt khí. Nếu không thống nhất các khái niệm thì không thể trao đổi được.

Cảm ơn
        655
        trong 117 bài viết

Tôi dám khẳng định với bạn là phương pháp của anh Nam Phong hoặc như của pháp sư Bùi Quốc Hùng là phương pháp định tâm nhà chứ không phải tìm huyệt khí. (Trừ khi bạn đưa ra một khái niệm thuyết phục tôi về huyệt khí)

Tạm thời bạn chưa muốn bàn về khí thì thôi cũng được. Tôi cũng rất mong được nói về chuyện này.

Khái niệm huyệt khí thì ngay trong phần nói về cách định cực của anh dienbantn và anh Namphong, cái đó theo quan điểm của HTH là huyệt khí, không phải tâm nhà. Về Khí Sinh, Khí Vượng, Khí Mộ đã có vài quan điểm về khí nhưng trước tiên HTH ko bàn vội. Chưa qua phần định tâm và đo hướng thì tạm chưa nên bàn tới KHí

Trang 38/73 đầuđầu ... 28363738394048 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn