Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 49/73 đầuđầu ... 39474849505159 ... cuốicuối
    kết quả từ 481 tới 490 trên 730
        Cảm ơn
        18
        trong 13 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longtuan Xem bài gởi
        Mấy hôm rồi đọc lại sách cũ về tầm long điểm huyệt thấy hay hay hôm nay trích một đoạn mọi người xem thử .
        Tầm long đã khó điểm huyệt còn khó hơn .
        Về phương pháp điểm huyệt , thì miền sơn cước và bình dương cùng một pháp lý chỉ có khác là long sơn miền sơn cốc thì đột khởi cao tinh thể phần nhiều đứng cao , ở miền bình dương thìlong mách đột khởi thấp tinh thể phần nhiều nằm thấp dài nên điểm huyệt cũng có khác nahu đôi chút là :
        Ở sơn cốc thì phải tầm ở chỗ thấp hơn xung quanh phải có sơ nbao vây cao hơn để che huyệt cho khỏi bị gió lùa thì khí không tán kết .
        Vậy có câu " Sơn cốc tầm oa xứ " sơ cốc yếu tàng phong '
        Ở bình dương thì phải điểm ở chỗ cao hơn xung q
        Mấy câu này nghe như cụ "tả ao " đang giảng bài vậy ./
        Nghe lý luận thì dễ hiểu vậy nhưng cầm cái cuốn sách đó ra đồng rồi mở ra nhìn ngắm một hồi thấy chỗ nào cũng giống thế mà chỗ nào cũng không giống thế . Thế lên ai ai cũng đã biết rồi ,làu thông lý luận phong thủy trên các diễn đàn đâu phải là khi bắt tay vào thực tế là đã làm được giỏi như khi lý luận . Có lẽ biết vậy nên bạn hoangtrieuhai đã đưa ra điều kiện rằng chỉ tranh luận với những người đã từng đi tư vấn phong thủy . Cũng rất chính xác, nhưng nói đi thì cũng phải nói lại rằng đi tư vấn nhiều chắc gì đã gỏi thật sự . Chỗ tôi có ông thầy trước kia làm nhà nước ,sau về chế độ 176 ,rồi làm nghề đi tiêm lợn cho các gia đình ,rỗi việc ông ra hiệu mua mấy cuốn sách bát trạch ,tử vì về ngâm cứu thế là tập tành xem phong thủy . Thế mà đông ra phết các bác ạ ! Làng trên xóm dưới làm nhà làm mộ là cứ đến hỏi ông rầm rầm .... ; Thế là nhà của thì cứ bốn phương tám hướng ông quay . Mồ mả thì cứ thấy phía trước có ao có hồ là ông phán minh đường tụ thủy ...... ; Mấy người bà con tôi định đến xem ,tôi cảnh báo họ thì họ nói bác chẳng biết đấy thôi ,thầy này giỏi lắm đó ,bác đến mà xem cứ gọi là lác mắt ,xe để chật nhà ra tận cổng . Đấy anh hoangtrieuhai xem ,dân biết quái gì về phong thủy thật giả đâu mà bảo dân ta thông minh nên không rễ bị lừa !

Bác Songque ơi !
        Cái bác Mai Xuân này chắc chắn học thuật về địa lý và phong thủy không phải là bình thường đâu . Nếu bác thật tĩnh tâm đọc lại từ từ thì bạn sẽ thấy từng lời văn của bác ấy như sông đang dừng ,núi đang chuyển đó bác ơi. Bác ấy đã nói từ đầu rồi :
        "Tôi không có ý định tham gia tranh luận ở đây nhưng vì thấy topic này có nhiều bạn sắp tẩu hỏa nhập ma nên vài lời nghịch nhĩ nhưng là tốt cho các bạn đang nghiên cứu phong thủy cũng như các bạn có ý định nghiên cứu. "
        Vậy là biết ông ấy muốn nói gì rồi : Đây không phải sân của ông và ông cũng đã chán đi đá nhờ sân của người khác rồi . Chẳng qua quý huyền không lý số và thấy mọi người bàn tán sôi nổi mà có vẻ như không có trọng tâm nên viết vài câu cảnh tỉnh mà thôi . Khi đã đắc đạo rồi người ta ít tranh luận ,bởi tranh luận để làm gì và thế nhân chắc chi đã hiểu . "Phúc cho người không thấy mà tin "
        Vài lời long phong mong các bác thông cảm .
        thay đổi nội dung bởi: chimcong, 23-07-13 lúc 10:03
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        131
        trong 220 bài viết

Trích Nguyên văn bởi chimcong Xem bài gởi
        Nghe lý luận thì dễ hiểu vậy nhưng cầm cái cuốn sách đó ra đồng rồi mở ra nhìn ngắm một hồi thấy chỗ nào cũng giống thế mà chỗ nào cũng không giống thế . Thế lên ai ai cũng đã biết rồi ,làu thông lý luận phong thủy trên các diễn đàn đâu phải là khi bắt tay vào thực tế là đã làm được giỏi như khi lý luận . Có lẽ biết vậy nên bạn hoangtrieuhai đã đưa ra điều kiện rằng chỉ tranh luận với những người đã từng đi tư vấn phong thủy . Cũng rất chính xác, nhưng nói đi thì cũng phải nói lại rằng đi tư vấn nhiều chắc gì đã gỏi thật sự . Chỗ tôi có ông thầy trước kia làm nhà nước ,sau về chế độ 176 ,rồi làm nghề đi tiêm lợn cho các gia đình ,rỗi việc ông ra hiệu mua mấy cuốn sách bát trạch ,tử vì về ngâm cứu thế là tập tành xem phong thủy . Thế mà đông ra phết các bác ạ ! Làng trên xóm dưới làm nhà làm mộ là cứ đến hỏi ông rầm rầm .... ; Thế là nhà của thì cứ bốn phương tám hướng ông quay . Mồ mả thì cứ thấy phía trước có ao có hồ là ông phán minh đường tụ thủy ...... ; Mấy người bà con tôi định đến xem ,tôi cảnh báo họ thì họ nói bác chẳng biết đấy thôi ,thầy này giỏi lắm đó ,bác đến mà xem cứ gọi là lác mắt ,xe để chật nhà ra tận cổng . Đấy anh hoangtrieuhai xem ,dân biết quái gì về phongt hủy thật giả đâu mà bảo dân ta thông minh nên không rễ bị lừa !

Bác Songque ơi !
        Cái bác Mai Xuân này chắc chắn học thuật về địa lý và phong thủy không phải là bình thường đâu . Nếu bác thật tĩnh tâm đọc lại từ từ thì bạn sẽ thấy từng lời văn của bác ấy thì sẽ thấy như sông đang dừng ,núi đang chuyển đó bác ơi. Bác ấy đã nói từ đầu rồi :
        "Tôi không có ý định tham gia tranh luận ở đây nhưng vì thấy topic này có nhiều bạn sắp tẩu hỏa nhập ma nên vài lời nghịch nhĩ nhưng là tốt cho các bạn đang nghiên cứu phong thủy cũng như các bạn có ý định nghiên cứu. "
        Vậy là biết ông ấy muốn nói gì rồi : Đây không phải sân của ông và ông cũng đã chán đi đá nhờ sân của người khác rồi . Chẳng qua quý huyền không lý số và thấy mọi người bàn tán sôi nổi mà có vẻ như không có trọng tâm nên viết vài câu cảnh tỉnh mà thôi . Khi đã đắc đạo rồi người ta ít tranh luận ,bởi tranh luận để làm gì và thế nhân chắc chi đã hiểu . "Phúc cho người không thấy mà tin "
        Nói như Chimcong cũng đúng nhưng nếu hiểu rộng ra thì không phải chỉ để điểm huyệt không thôi mà nó còn là cái đạo của nhân sinh quan trong cuộc sống áp dụng ở mọi lúc mọi nơi nó cũng tương đương như câu trong kinh dịch , kiểu như cái ít làm chủ , số ít lãnh đạo quần hùng . Người ta nói như quân không tướng , như rắn không đầu .....
        Vàng ít nên mới quý , vàng nhiều như đất thì ...
        Thiếu tiền thì lo kiếm tiền , thiếu tình thì tình là quý .....

Cảm ơn
        2
        trong 19 bài viết

Trích Nguyên văn bởi chimcong Xem bài gởi
        Nghe lý luận thì dễ hiểu vậy nhưng cầm cái cuốn sách đó ra đồng rồi mở ra nhìn ngắm một hồi thấy chỗ nào cũng giống thế mà chỗ nào cũng không giống thế . Thế lên ai ai cũng đã biết rồi ,làu thông lý luận phong thủy trên các diễn đàn đâu phải là khi bắt tay vào thực tế là đã làm được giỏi như khi lý luận . Có lẽ biết vậy nên bạn hoangtrieuhai đã đưa ra điều kiện rằng chỉ tranh luận với những người đã từng đi tư vấn phong thủy . Cũng rất chính xác, nhưng nói đi thì cũng phải nói lại rằng đi tư vấn nhiều chắc gì đã gỏi thật sự . Chỗ tôi có ông thầy trước kia làm nhà nước ,sau về chế độ 176 ,rồi làm nghề đi tiêm lợn cho các gia đình ,rỗi việc ông ra hiệu mua mấy cuốn sách bát trạch ,tử vì về ngâm cứu thế là tập tành xem phong thủy . Thế mà đông ra phết các bác ạ ! Làng trên xóm dưới làm nhà làm mộ là cứ đến hỏi ông rầm rầm .... ; Thế là nhà của thì cứ bốn phương tám hướng ông quay . Mồ mả thì cứ thấy phía trước có ao có hồ là ông phán minh đường tụ thủy ...... ; Mấy người bà con tôi định đến xem ,tôi cảnh báo họ thì họ nói bác chẳng biết đấy thôi ,thầy này giỏi lắm đó ,bác đến mà xem cứ gọi là lác mắt ,xe để chật nhà ra tận cổng . Đấy anh hoangtrieuhai xem ,dân biết quái gì về phong thủy thật giả đâu mà bảo dân ta thông minh nên không rễ bị lừa !

Bác Songque ơi !
        Cái bác Mai Xuân này chắc chắn học thuật về địa lý và phong thủy không phải là bình thường đâu . Nếu bác thật tĩnh tâm đọc lại từ từ thì bạn sẽ thấy từng lời văn của bác ấy như sông đang dừng ,núi đang chuyển đó bác ơi. Bác ấy đã nói từ đầu rồi :
        Ông này vừa chê bà con ở quê không biết nhìn người, một lúc sau ông lại rơi đúng vào cái hố do mình đã đào khi nói ông, bà Mai Xuân là người hiểu biết Phong Thủy vì sao?
        Bởi là: Cao thủ thì rất thận trọng không bao giờ đưa ra những nhận xét khiếm nhã như vậy dù có là nhận xét đúng mười mươi. Trong sự nhận xét này có cái “tôi” rất lớn trong đó.
        Bởi là: Con người có trọng tâm hình học nhưng có lúc thân ở đây mà tâm (ý) ở chỗ khác nên các cụ mới nói “đầu Ngô mình Sở”. Dương trạch hay âm trạch đều có tâm hình học và tâm trường khí, cao thủ thì phải biết hợp nhất hai tâm. Không có kinh nghiệm thì đừng hòng làm được! Nên mới nói mấy người tranh luận có đúng có sai.
        Bởi là: Ông, bà ta phủ nhận cách định tâm của Namphong và công nhận phương pháp định tâm hình học thì một là trình độ còn non kém hai là nhằm mục đích “dìm hàng”. Cả hai cái này đều có vấn đề.
        Tôi không “ngứa cái lỗ nhĩ” mà chỉ muốn chia sẻ tí chút thôi.

4. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "Khongtuong" về bài viết có ích này:

centos (23-07-13),kolname (23-07-13),nguyenthithanhngan (04-08-14),songque (23-07-13)

Cảm ơn
        499
        trong 127 bài viết

Nhà cháu chờ mãi mới thấy bác Khongtuong viết bài để đọc!!! Bài của bác nói ít nhưng đọc kỹ có nhiều ý vị ẩn chứa trong đó. Đọc bài cụ Mai Xuân thì thấy cụ này đổi tên thành Xuân Mai để hát Con cò be bé sẽ có nhiều người vỗ tay khen. Bác Chimcong cần phải Mở hơn để hiểu vấn đề.

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Trích Nguyên văn bởi khoadautu Xem bài gởi
        À quyên ,nói mấy câu mong bác Nam phong đừng chưởi nhá :
        Theo PTLV thì tất cả những loại cây lá mền ,rủ xuống như phong lan ....mà để trong nhà thì người trong nhà đều yếu đuối ,nhu nhược .......
        Dưng mà nhìn bác trong ảnh có vẻ TO CAO đẹp trai thế chắc không phải .
        Có đúng có sai bạn à.
        - Người bản tính sẵn nhu nhược thì cũng thích tìm các thứ nhu mềm, nhưng bên ngoài thì tỏ ra cứng cỏi, do vậy nhìn cây nói hình cũng đúng.
        - Người hiểu mình cần tìm nhu để chế cương, tìm mềm để nắn rắn thì không thể nhìn cây mà đoán được, phải xem cái thần của họ.

Nói để đùa chơi, NP hỏa rất vượng nên tìm thủy để dưỡng hỏa, tìm nhu để dưỡng cương. Lấy Thủy để dưỡng Hỏa, cái này ai mới học Ngũ hành chắc sốc nặng .
        Chào một ngày mới.

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Khongtuong, Kolname, Longtuan:
        Cảm ơn đôi lời của các anh và bạn. Từ hiểu Ai tinh biết mọi thứ mênh mông vô bờ, ngay cả Bát quái Tiên-Hậu thiên cũng chưa là gì, nên Nam Phong đã để lòng mình lặng như nước rồi nên không còn giận gì những lời nói quá đâu, mà những lời đó hoàn toàn sai thì giận làm gì chứ . Quyển sách 1994 chưa cũ lắm đâu, có những quyển khoảng cuối 1800 của Trung Quốc cũng có đề cập đến nhưng bị xem là không chính thống nên ít phổ biến. Như quyển Địa lý Tri Bản Kim Tỏa Bí của cao thủ Trung Quốc thế kỷ 19 mặc dù có nhiều điểm rất hay nhưng đã bị bài bác dữ dội.

Đối với NP khi đối diện cục thế, luôn xem nó sống động do vậy chỉ xem cách định tâm hình học như cái ước lượng nhanh ban đầu, tâm thực sự thì phải xem cách sống động của nó, nói dễ mà không dễ. Con Rùa lấy vai, con Chim lấy Diều và Mắt, con Rắn lấy Lỗ tai là thế. Nào phải đất đó là con Rùa, Chim hay Rắn đâu, nhưng phải nói vậy để người học có thể hiểu, cổ nhân chỉ rõ lắm rồi mà tại cứ bảo thủ mãi thôi.

Tuy nhiên cho đến lúc này, những người tham gia trong topic này nên hiểu thì đã hiểu rồi. Topic này cũng đáng giá mặc dù hơi dài.
        thay đổi nội dung bởi: namphong, 23-07-13 lúc 11:23
        Chào một ngày mới.

8. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

bmwcz1 (23-07-13),kolname (23-07-13)

Cảm ơn
        499
        trong 127 bài viết

Phương pháp của bác NamPhong giống như của mấy bác lò rèn vậy: dùng hỏa-kim- thủy để tôi luyện lẫn nhau. Mục đích duy nhất là làm được sản phẩm bền đẹp sắc bén.

Cảm ơn
        18
        trong 13 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Khongtuong Xem bài gởi
        Ông này vừa chê bà con ở quê không biết nhìn người, một lúc sau ông lại rơi đúng vào cái hố do mình đã đào khi nói ông, bà Mai Xuân là người hiểu biết Phong Thủy vì sao?
        Bởi là: Cao thủ thì rất thận trọng không bao giờ đưa ra những nhận xét khiếm nhã như vậy dù có là nhận xét đúng mười mươi. Trong sự nhận xét này có cái “tôi” rất lớn trong đó.
        Bởi là: Con người có trọng tâm hình học nhưng có lúc thân ở đây mà tâm (ý) ở chỗ khác nên các cụ mới nói “đầu Ngô mình Sở”. Dương trạch hay âm trạch đều có tâm hình học và tâm trường khí, cao thủ thì phải biết hợp nhất hai tâm. Không có kinh nghiệm thì đừng hòng làm được! Nên mới nói mấy người tranh luận có đúng có sai.
        Bởi là: Ông, bà ta phủ nhận cách định tâm của Namphong và công nhận phương pháp định tâm hình học thì một là trình độ còn non kém hai là nhằm mục đích “dìm hàng”. Cả hai cái này đều có vấn đề.
        Tôi không “ngứa cái lỗ nhĩ” mà chỉ muốn chia sẻ tí chút thôi.
        Không không bác ạ !
        Đừng bắt tôi phải nói ra nhiều hơn thế vì sẽ làm họ không hài lòng ,vì họ có làm hại ai đâu mà mình phải để họ phật ý . Tôi có nhận xét như vậy là bởi đọc giọng văn tôi đã biết chắc là một đại sư trong hai đại sư tôi từng gặp và chứng kiến nghệ thuật thực hành của họ . Tất nhiên tôi đã bí mật kiểm tra nhiều lầm những nơi họ đã đi qua . Tuy nhiên vị này tôi không hay giao tiếp nên cần giữ khoảng cách nhất định . Ông ấy chưa từng là TV của diễn đàn chúng ta !Ông vào đây có lẽ là do thiện trí muốn gợi ý cho ai muốn NC phong thủy theo suy nghĩ của ông ấy .
        Tùy các bác nghĩ .
        Thân ái !
        thay đổi nội dung bởi: chimcong, 23-07-13 lúc 13:21

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Hình cục Dương trạch cũng như Âm trạch, đôi khi khá toàn vẹn, đôi khi khiếm khuyết.
        Những người học về âm trạch đến lúc nào đó sẽ đối diện với các hình cục được các vị cao hơn gọi là Quái huyệt. Khi âm trạch có Quái huyệt thì Dương trạch tương ứng cũng có Quái hình.
        Thế nhưng sự thực thì không hề có Quái huyệt cũng như không có Quái long, đó chỉ là cách mê muội người chưa hiểu về Lý âm dương mà thôi.

sẵn nói chuyện các hình cục bên trên, lấy thử huyệt Rùa(Quy) nói qua một đôi điều vậy:
        Khi hình cục thể hiện kiểu Rùa vàng uống nước(Kim Quy ẩm thủy), người chọn huyệt tất phải chọn ở hai vai Rùa, đó là hai huyệt tốt, nếu chọn đầu hay mai để táng thì cốt khô.
        Nếu vì lý do nào đó Rùa vàng bị mất một bên chân trước(trong thực tế là có), Rùa vàng không chết đi, chẳng qua phải sống bằng 3 chân thôi. Trong thực tế khi chúng ta đối diện với một con Rùa khá lớn mà khi nó bò chỉ có 3 chân, chúng ta còn phải giật mình. Do vậy khi có hình cục thế đương nhiên các thầy sẽ gọi đó là Quái huyệt, chỉ có một huyệt mà không phải 2 huyệt như sách viết.
        Bên vai có chân mất đi trong hình cục nếu táng vào đó thì quan tài và xác sẽ thối rữa nhanh chóng. Ngược lại nếu táng vào phía vai bên kia thì phát đạt hơn bình thường, vì sao? vì lúc này bên đây đã gánh toàn bộ trọng trách nâng đỡ và di chuyển của cơ thể Rùa hơn khi Rùa có đủ 2 chân trước. Cái gọi là THỪA SINH KHÍ chính là việc nhãn lực của người làm phong thủy phải xem cho rõ để chọn đúng vị trí mà táng. Do vậy việc chọn tâm điểm làm nhà hay mộ trạch là chọn nơi SINH KHÍ.

Những kẻ đi trảm mạch đoạn khí của các cục thế nếu gặp huyệt này mà đào đứt mạch nơi táng thì chỉ ảnh hưởng quan tài trong huyệt đó nhưng không thể chặt được khí mạch của cục, vì chăng Rùa mất 2 chân nhưng vẫn sống, tuy nhiên nếu xác định được cổ Rùa cộng với đào sâu ở mức nhất định thì giống như cắt cổ Rùa, toàn cục sẻ hỏng hoàn toàn mặc dù không đụng chạm gì đến nơi đặt quan tài.
        Do vậy mà việc chọn nơi có sinh khí để táng và chọn nơi phá mạch là 2 cái hoàn toàn khác nhau, phá bỏ huyệt thì sẽ sinh huyệt mới, phá mạch thì hậu quả khôn lường, cái giá phải trả cho chính mình và con cháu của mình là không tưởng tượng được. Do vậy xem cục để luận vượng suy của cục là chọn nơi SINH TỬ.
        Ôi vẫn còn lẫn lộn nơi SINH KHÍ của cục và nơi SINH TỬ của cục thì sao hiểu được phép định Tâm điểm?

Rùa vàng uống nước, do vậy cục thế vượng hay suy toàn ở nước cả, nếu không có nước thì cục đẹp cũng bằng không, Rùa có thể nhịn uống vài tháng nhưng không thể nhịn vài năm, vài mươi năm.
        Có đủ nước nhưng nước xa quá uống không được thì phải dẫn nước về, thủy lai là cát(nước đến thì tốt) chính là ở đây. Nước ngập nhiều quá thì phải khơi cho chảy bớt đi để Rùa không bị ngộp chết, thủy khứ là cát(nước đi thì tốt) chính là ở đây. Ôi cái THỦY LAI cát hay THỦY KHỨ cát vẫn còn mơ hồ thì sao xác định thủy cát hung?

Làm nhà hoặc mộ đã chọn đúng rồi nhưng đào bao sâu? còn phải xem Rùa lớn hay nhỏ, Rùa lớn thì vai lớn nên đào sâu, Rùa nhỏ thì vai nhỏ nếu đào sâu thì đến xương vai thì hỏng. Ôi không biết CẠN SÂU bao nhiêu là vừa thì sao biết đào hư mạch hay không đào hư mạch?

Quái long, Quái huyệt, Quái trạch hình(nhà có hình thù khác lạ, không vuông vắn) thực không Quái. Dùng thế nào toàn ở nhãn lực cao thấp của người làm Phong thủy.

Mong bài viết có ích cho những người hữu duyên.
        thay đổi nội dung bởi: namphong, 23-07-13 lúc 15:14
        Chào một ngày mới.

12. Có 10 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

Anh Vu (23-07-13),bmwcz1 (23-07-13),de vuong (23-07-13),hoabinh (23-07-13),hoachithanh (23-07-13),huyducit (23-07-13),HVQ (24-07-13),kolname (23-07-13),longtuan (23-07-13),songque (23-07-13)

Cảm ơn
        13
        trong 19 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi
        Hình cục Dương trạch cũng như Âm trạch, đôi khi khá toàn vẹn, đôi khi khiếm khuyết.
        Những người học về âm trạch đến lúc nào đó sẽ đối diện với các hình cục được các vị cao hơn gọi là Quái huyệt. Khi âm trạch có Quái huyệt thì Dương trạch tương ứng cũng có Quái hình.
        Thế nhưng sự thực thì không hề có Quái huyệt cũng như không có Quái long, đó chỉ là cách mê muội người chưa hiểu về Lý âm dương mà thôi.

Mong bài viết có ích cho những người hữu duyên.
        Chào anh NamPhong,
        Anh nghiên cứu rất kỹ về môn này, vậy xin anh trả lời giúp ý này với nhé: Âm trạch là xem vị trí, địa thế nơi chôn cất của người chết để cho con cháu sau này phát lên. Vậy những nơi người ta đem đốt thành tro(hỏa tán) rồi bỏ vào lọ thờ, thậm chí phát tán tro bụi vào không trung thì lúc này xem cái gì, hay cái gì sẽ gây tốt xấu cho con cháu. Xin cảm ơn anh.

Trang 49/73 đầuđầu ... 39474849505159 ... cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn