Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 5/9 đầuđầu ... 34567 ... cuốicuối
    kết quả từ 41 tới 50 trên 86

Ðề tài: Huyền

Cảm ơn
        131
        trong 220 bài viết

Cám ơn TS lập ra mục này để mọi người tâm sự - Trao đổi về học thuật để tự giúp mình và có điều kiện giúp đời .

So với học thuật trên thế gian thì cuộc đời thật là ngắn ngủi , có nhiều người lao đi học mọi thứ nhưng thường thì hay thất bại bởi vì chưa hiểu mình , trong phật học có những nhà sư ngồi thiền mà biết chuyện thế gian , bởi thế có câu hiểu mình thì hiểu vũ trụ , và lúc này người và vũ trụ đông nhất thể , khi ngồi thiền họ nhận biết được các đường kinh mạch huyệt đạo trong trong cơ thể mà cái này y học hiện đại chỉ mới nghe nói .
        Và sau đây tôi đưa ra một câu chuyện trong kinh phật cho mọi người giải đáp khi giải được rồi thì sẽ thấy một điều gì đây .

Đức phật tổ có nói một câu mà có nhà sư nhiều năm tìm tòi vẫn không hiểu ra nó .
        Ai bảo kinh này do ta viết ra thì không hiểu gì kinh .
        Ai bảo kinh này không phải ta viết ra thì khinh thường ta .

.......... Câu truyên tiếp theo sẽ là câu trả lời .
        khi có câu trả lời thì theo tôi cái gì đổ thì cứ đổ còn cái gì không đổ vẫn không đổ , thế mới có cái để đi tiếp .
        Chúc mọi người vui vẻ .
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        131
        trong 220 bài viết

Cảm ơn
        131
        trong 220 bài viết

thay đổi nội dung bởi: longtuan, 14-10-13 lúc 11:47

Cảm ơn
        499
        trong 127 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longtuan Xem bài gởi
        Chỗ này có khi cũng có huyệt kết đây,hiii,bác Longtuan chắc muốn bác Thaison luyện thêm môn này chắc

Cảm ơn
        0
        trong 150 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longtuan Xem bài gởi
        Cám ơn TS lập ra mục này để mọi người tâm sự - Trao đổi về học thuật để tự giúp mình và có điều kiện giúp đời .

So với học thuật trên thế gian thì cuộc đời thật là ngắn ngủi , có nhiều người lao đi học mọi thứ nhưng thường thì hay thất bại bởi vì chưa hiểu mình , trong phật học có những nhà sư ngồi thiền mà biết chuyện thế gian , bởi thế có câu hiểu mình thì hiểu vũ trụ , và lúc này người và vũ trụ đông nhất thể , khi ngồi thiền họ nhận biết được các đường kinh mạch huyệt đạo trong trong cơ thể mà cái này y học hiện đại chỉ mới nghe nói .
        Và sau đây tôi đưa ra một câu chuyện trong kinh phật cho mọi người giải đáp khi giải được rồi thì sẽ thấy một điều gì đây .

Đức phật tổ có nói một câu mà có nhà sư nhiều năm tìm tòi vẫn không hiểu ra nó .
        Ai bảo kinh này do ta viết ra thì không hiểu gì kinh .
        Ai bảo kinh này không phải ta viết ra thì khinh thường ta .

.......... Câu truyên tiếp theo sẽ là câu trả lời .
        khi có câu trả lời thì theo tôi cái gì đổ thì cứ đổ còn cái gì không đổ vẫn không đổ , thế mới có cái để đi tiếp .
        Chúc mọi người vui vẻ .
        Cảm ơn bác Longtuan, từ lâu TS vốn đã rất quý trọng bác, một thày thuốc giản dị, yêu cỏ cây thiên nhiên, có phải người thành Nam đó chăng?

Hòa mình vào Tự nhiên để hiểu đạo hơn, đó là con đường thường đi của các bậc cao nhân, ẩn sỹ, danh sỹ xưa nay - những người mà TS rất kính trọng. Kính bác !

6. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Thaison" về bài viết có ích này:

longtuan (15-10-13)

Cảm ơn
        0
        trong 150 bài viết

Trích Nguyên văn bởi songque Xem bài gởi
        Chỗ này có khi cũng có huyệt kết đây,hiii,bác Longtuan chắc muốn bác Thaison luyện thêm môn này chắc
        Hihihihi, quê hương ai cũng có một dòng sông ! Tam xoa thủy khẩu chưa thấy, trống còn đang đi tìm mái, long vẫn chưa dừng bước, huyệt nằm ngoài hình rồi bác sông quê ơi..hihihihi...

8. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "Thaison" về bài viết có ích này:

longtuan (15-10-13),VP (15-10-13)

Cảm ơn
        0
        trong 150 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Cát Tường Xem bài gởi
        Xin cảm ơn TS đã có lời chúc tốt đẹp! Ban đầu vì cảm quá bài Thu của bác và Đông của Chung1721, nên đã mạo muội gửi bài Xuân, nhưng sau khi đọc hết chủ đề (4 trang) CT thấy Xuân của mình thật kém cõi! Thôi lỡ post rồi thì phải ráng làm thêm cho hay chứ :) Nhưng làm mãi vẫn không khá hơn :)
        Hôm nay, sau khi đọc phúc đáp chân tình của Bác, CT như được thêm lửa để vươn lên trong giông bão & muốn hoàn thiện cho thiên nhiên có đủ 4 mùa. Mong rằng các bác do not smile!!!
        HẠ
        Hạ sầu, chuỗi hạt nâng niu,
        Để thương để nhớ, lạc dòng chân tâm.
        Mai về ta lại nhớ ta,
        Để duyên để phận tan vào hư không.

Bác TS có cơ hội để tiếp tục rồi đấy nhé..
        Thơ hay nhưng buồn quá !

4 mùa tuần tự, 8 tiết vô thường !
        Ở đây chúng ta đang nói đến chữ Thời, chữ Thời lại hay đi cùng chữ Thường mà trước chữ thường hay có chữ Vô phải không bạn?
        Vạn vật trên thế gian và vũ trụ luôn biến đổi không ngừng, ngay cả con người cũng thế thôi, làm sao thoát khỏi chu trình sinh ly tử biệt được, đó là sự vô thường. Tuy nhiên chính cái luôn biến đối, cái vô thường đó lại là cái bất biến của vũ trụ. Vì vậy theo TS con người ta phải tìm được cái Thường trong cái Vô thường để sống có ích và để trở thành ...Phi thường. Chim bay qua không gian chẳng để lại bóng hình nhưng để lại tiếng kêu.
        Chúc bạn tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến !

Cảm ơn
        499
        trong 127 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Thaison Xem bài gởi
        Hihihihi, quê hương ai cũng có một dòng sông ! Tam xoa thủy khẩu chưa thấy, trống còn đang đi tìm mái, long vẫn chưa dừng bước, huyệt nằm ngoài hình rồi bác sông quê ơi..hihihihi...
        Thấy cảnh sơn thủy hữu tình bác được tặng nên đùa thui, Cái điểm nhấn là con thuyền độc mộc giữa dòng . : )
        Dù sao thì để lòng mình vào thiên nhiên bao giờ cũng sướng hơn gửi gắm vào mấy tờ polyme đúng không bác ?
        Tiền bối Longtuan chắc cũng là nghệ nhân bonsai,mình thích nhất là thế như là Văn Nhân trong bộ sưu tập đó.
        Sorry vì đã xì pan trong cõi Huyền của bác.hihi
        thay đổi nội dung bởi: songque, 15-10-13 lúc 10:46

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "songque" về bài viết có ích này:

longtuan (15-10-13)

Cảm ơn
        131
        trong 220 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi
        Nếu người khốn cùng mà có Hiếu, Nhân, Nghĩa. Dù có phải mang nghiệp Nam Phong vẫn thử xoay chuyển vận mệnh cho họ bằng Phong thủy. Dấn thân vào Phong thủy học, nghiệp đương nhiên phải tránh, nhưng có những lúc như trên cũng phải làm dù biết phải nhận lấy nghiệp, có vậy mới xứng đáng với những hiểu biết mà huyền môn đã ban tặng.
        Nhiều người cứ sợ nghiệp - có sợ thì nó vẫn cứ đến - không sợ thì nó vẫn đên - nếu giúp người khó mà tạo nghiệp thì thì thế gian ngự trị toàn cái ác sao ?. Nghiệp hay không là ở mình , biết cái ác mà vẫn làm tội thêm tội , vô tình mắc phải mà biết sửa thì tạo phúc .
        Có câu không biết , không có tội là thì chưa phải bởi vì đó là người vô tâm . Vẫn có tội tùy vào mức độ khác nhau mà thôi .

Cứ đơn thuần như nghề nghiệp của tôi hàng ngày thường thì đa số tiếp xúc với người nghèo khó , ốm đau bệnh tật , đứng trên một khía cạnh nào đó của đạo phật thì người đó chịu kiếp nan của đời trước , cho nên kiếp này trời phạt như vậy . Trong khi tôi lại chữa cho người đó . Vậy có phải làm trái ý trời không ?
        Cho nên theo tôi nếu như ta hiểu biết một vấn đề nào đấy giúp người khác làm việc thiện thì chỉ thêm phúc mà thôi .
        Thế mới có câu :
        Nỗi buồn chia hai vợi một nửa .
        Niềm vui chia hai tăng gấp đôi .

Trong cuộc sống lạc quan vui vẻ - đó là chất lượng cuộc sống tốt .
        Con người sống ở trên đời cần vậy thôi - đòi gì hơn nữa .
        Đôi lời cảm xúc - chúc NP vui khỏe - hạnh phúc .
        Thân .
        thay đổi nội dung bởi: longtuan, 16-10-13 lúc 08:58

13. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "longtuan" về bài viết có ích này:

hoabinh (16-10-13),Jangtam58 (16-10-13),songque (16-10-13)

Cảm ơn
        7
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Thaison Xem bài gởi
        Trời tháng 8 miền bắc mưa tầm tã, đến gần giữa tháng rồi mà xem ra mưa rào còn chưa ngớt, trong khi cả mùa hè thì chẳng thấy trận mưa rào nào đáng kể, sao trời thì thưa thớt, chẳng biết cái dải ngân hà có còn hay mất, hihihi, quy luật của đất trời giờ không còn như xưa, thiên tượng đã đổi thay.
        Trong khi thế giới đang bàn nhau đánh Syria, còn nhà tiên tri Vangar thì đã dự đoán rằng "thế giới vẫn tiếp tục, còn Syria thì không sụp đổ...". Tốt nhất tranh thủ thời gian vào web HKLS nhâm nhi cho nó lành vậy, mặc kệ thế giới, hihihihihi...

ĐÔI ĐIỀU VỀ TƯ VẤN PHONG THỦY XƯA NAY

Xét ra phong thủy xưa và nay vẫn vậy, các quy luật của phong thủy không thay đổi, các Cách cục phong thủy như nào thì kết quả cho con người trong cục đó vẫn vậy, chỉ có sự tác động của con người vào phong thủy là thay đổi mà thôi.

Xét xưa (như thầy Tả Ao và các thày phong thủy truyền thống) muốn xem phong thủy giúp cho làng nào hay người nào đều phải thử đi thử lại xem cái Đức của nhà này có xứng để giúp đặt mộ, hay tạo nhà, chỉnh trạch cho hay không, nhiều khi các cụ thử đến cả con cái, cháu chắt rồi mơi quyết định làm phúc, tùy theo cái đức của nhà đó lớn nhỏ ra sao mà đặt vào cuộc đất cho tương ứng, người xứng làm quan nhỏ chỉ cho quan nhỏ, người xứng làm quan to cho được phát quan to, vì sao các ngài lại cản thận như vậy?, xét thấy chỉ co 2 nguyên nhân chính.
        - Xem phúc đức có xứng đáng không
        - Tránh phạm vào luật trời

Kể ra rất có lý vì nếu không mục sở thị, thử thách mà tự dưng đặt cho thiên hạ ngôi mộ phát vuơng, làm cái điều cưỡng lại thiên quy thì tội chết chả chơi.
        Người được giúp thì cũng chỉ biết sau này con cháu sẽ phát quan phát tướng chứ nào biết tam ban quái, thành môn, thủy khẩu, bài long pháp, nhập thủ, càn, khôn... là cái quái gì đâu.

Xét nay thấy nhiều người lạm dụng cái sở đắc của mình, tư vấn phong thủy(nhiều khi qua mạng) giúp người, cũng chẳng cần xem nhà đó bản lai thế nào, cứ xincho...chậc chậc, có người cẩn thận hơn chút thì phải đến tận nơi mới tư vấn giúp, chứ không tư vấn qua mạng ảo được, tuy nhiên so với các cụ ngày xưa thì cũng khác nhiều rồi.
        Giúp người đương nhiên tốt, nhưng sợ nhất giúp nhầm, tệ hại hơn khởi lên cái lòng tham cầu của thiên hạ, chẳng chịu tỉnh tu, chỉ mong nhờ phong thủy, bỏ nội hướng ngoại, trích Cục tầm Tinh...trộm nghĩ có Đức ắt có Duyên, có phúc ắt gặp thày. Thời thế đã khác xưa quá, từ VN, TQ đến Nhật bản, mỹ, ...nước nào cũng có hội phong thủy, cũng có tư vần qua mạng, nhà nào cũng có pháp khí phong thủy, đón biết cục đất, điểm mạch long, quy, chặn bánh xe tạo hóa để đoạt lấy kết cục phong thủy hòng mong chiếm đoat của trời, liệu đây có phải là gặt lúa non, hái quả xanh hay không? phúc đấy tội đấy chăng???

Thực ra vừa lạm dụng phong thủy vừa lạm dụng thời buổi công nghệ thông tin mà thôi.
        (Dõi suốt diễn đàn này chỉ thấy cụ ASVN là có lẽ vẫn giữ được tinh phong đạo cốt xưa, không hề xét, vấn cho ai, thật khâm phục.)

[U]Tuy nhiên con ngừoi ta nếu cái sở học, sở đắc của mình mà phải dấu kín, cứ phải nhịn chẳng chịu nói ra thì thật chẳng khác chi mỡ treo miệng mèo mà bắt mèo nhịn đói, huống hồ giúp người cũng là giúp chính mình, giúp đấy nhưng học đấy, nhiều khi giúp người theo cái quy trình "Vấn - Xét - Nghiệm - Đắc" (tư vấn cho người ta rồi chỉ cách sửa sang, và chờ kết quả ngươi ta Up lên mạng qua đó rút đúc kinh nghiệm cho bản thân của thầy) thế nên cái sự Đắc luôn đi cùng cái sự Hoặc là vậy.
        Đạo cao long hổ phục, đức trọng quỷ thần kinh, việc tạo phúc giúp người thật quý biết bao mà cũng thật nguy hiểm biết bao.
        [/I]

Vài dòng suy nghĩ lan man, nếu chẳng may động chạm đến ai mong các bác hỷ xả cho.
        Thật uyên thâm & chánh nghĩa. Qua cõi Huyền của bác, có rất nhiều điều còn đọng lại & đáng để suy ngẫm! Tks a lot!

Trang 5/9 đầuđầu ... 34567 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 4
        Bài mới: 22-06-12, 20:48

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn