Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 7/9 đầuđầu ... 56789 cuốicuối
    kết quả từ 61 tới 70 trên 86

Ðề tài: Huyền

Cảm ơn
        7
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi TuHepLuong Xem bài gởi
        Có câu này để Cát Tường tham khảo nhé: Con người ai cũng có thân và tâm, cái gì là cây cầu để nối liền thân và tâm? (hihihi không phải là câu khán thoại đầu đâu)
        Em đang suy nghĩ trả lời câu “Con người ai cũng có thân và tâm, cái gì là cây cầu để nối liền thân và tâm?” thì các bác cao nhân đã giúp em trả lời rồi! Xin thành thật cảm ơn các Bác đã cứu nguy cho em. Hi hi hi…

Dựa theo ý các bác, em định trả lời theo các cách sau:
        Bác TuHepLuong mentioned (không phải là câu khán thoại đầu đâu) thì em sẽ chừa câu trả lời này ra và cho rằng nó có thể là câu khán thoại giữa hay câu khán thoại cuối chẳng hạn :)

Và theo câu trả lời của Hoabinh (là thiền định hay tĩnh/ thanh tịnh ) thì em thấy đã đạt được một phần ý cần trả lời. Vì nó có liên quan đến một nhịp của cây cầu nối giữa thân và tâm đó là suy nghĩ & Hành động vì có thiền/tịnh tâm mới có suy nghĩ tốt, não có nghỉ ngơi thì mới làm việc tốt. Và:
        Sau đây, ta tạm hình dung Tâm có một nhịp cầu đó là Suy NghĩThân có một nhịp cầu tên là Hành Động. Cây cầu này có 2 nhịp rõ ràng, nhịp Suy nghĩ (Tư duy) hoạch định ra những kế hoạch để làm và nhịp hành động thì biến những suy nghĩ đó ra hành động cụ thể. Thân tâm hợp nhất thì xây nên một câu cầu nối liền thân và tâm.

Tâm để suy nghĩ, Thân để hành động, đây là 2 nhân tố quyết định chất lượng con người về nhân cách/ thần thái/ ngoại hình hay nói đúng hơn là một thực thể sống thực thụ. Nếu thiếu 1 trong 2 thì xem như cây cầy gãy nhịp. Ví dụ: Một người bị tai biến mạch máu não, toàn thân tê liệt nằm một chỗ trong khi tâm trí họ còn rất sáng suốt, họ suy nghĩ được những điều tốt, họ muốn làm những điều tốt đẹp này, nhưng thân “ bại” thì sao làm gì được, lúc này ta nói “ Lực bất tòng tâm” hay KHUYẾT NHỊP HÀNH và một người bị mất trí ( họ không còn khả năng suy nghĩ phân định đúng sai) gây nguy hiểm cho bản thân họ & người xung quanh người này thuộc dạng KHUYẾT NHỊP SUY NGHĨ hay tạm gọi là nhịp THIỀN

Thân là mặt nổi ( thấy được) còn tâm là mặt ẩn (khó nhận biết thế nên ông bà ta cứ than ngắn thở dài: Tri nhân, tri diện bất tri tâm!) Vì ta thấy hình thấy mặt rõ ràng đẹp xấu chứ ta đâu biết họ đang nghĩ gì họ đang mưu tính việc tốt hay xấu đâu! Và đôi khi lời người ta nói ra viết ra tốt đẹp như thế chứ biết thực hư sao đâu :(

Thân có Tâm để chỉ lối dẫn đường để mọi hành động của con người được đúng đắn (Thiền tịnh trở về chính mình, để tịnh tâm để suy nghĩ, gột rửa tâm mình để có được chánh kiến chính niệm, chánh tư duy mà hành. và ngược lại Tâm có Thân giúp để đưa những dự tính những suy nghĩ , những kế hoạch, những ý tưởng, những ước mơ => dám nghĩ dám làm, dám ước mơ dám thực hiện.

Do đó, CT xin mạo muội kết luận : Thiền & Hành ( Tĩnh và Động), Lý thuyết & Thực Tiễn (nói & làm) mới đủ cho câu trả lời. Trở lại nội dung đoạn đàm thoại giữa Hoà thượng Hương Nghiêm & câu nói của ngày Qui Sơn : “Bánh vẽ chẳng thể cứu đói” ta thấy ý người xưa muốn bảo: Hãy thực tiễn, hãy biến những dự định bạn đang ấp ủ bằng mồ hôi, bằng nước mắt và cả máu xương của mình – hành thật tâm, toàn tâm toàn ý, hành với cái tâm chân thật, không qua loa , làm cho xong việc thì kết quả mang lại sẽ toại nguyện.

CT xin kính ý, có gì sai xin các Bác cứ GIƠ CAO MÀ ĐÁNH khẽ thôi nhé! :)
        thay đổi nội dung bởi: Cát Tường, 19-10-13 lúc 07:52
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Cát Tường" về bài viết có ích này:

ChuChien (30-12-14)

Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Chào Hoabinh và Cát Tường,

Nên chú ý rằng cây cầu này lúc nào cũng có trong mỗi người chúng ta. Nó lúc nào cũng hiện hữu trong đi, đứng, nằm, ngồi, giấc ngủ, lúc ăn cơm v.v... nói chung là cây cầu này lúc nào cũng có trong chúng ta lúc chúng ta hoạt động hoặc nghỉ ngơi. (Mà sao chúng ta thường hay quên nó vậy ta? )

Các bạn suy nghĩ quá xa mà không thấy được nó. Nó đang ở trước mặt bạn đó. Cố lên nào :)
        Life is like riding a bicycle - in order to keep your balance, you must keep moving.
        ~Albert Einstein

Cảm ơn
        7
        trong 4 bài viết

Chào Hoabinh và Cát Tường,

Nên chú ý rằng cây cầu này lúc nào cũng có trong mỗi người chúng ta. Nó lúc nào cũng hiện hữu trong đi, đứng, nằm, ngồi, giấc ngủ, lúc ăn cơm v.v... nói chung là cây cầu này lúc nào cũng có trong chúng ta lúc chúng ta hoạt động hoặc nghỉ ngơi. (Mà sao chúng ta thường hay quên nó vậy ta? )

Các bạn suy nghĩ quá xa mà không thấy được nó. Nó đang ở trước mặt bạn đó. Cố lên nào :)
        Chật rồi sao? hi hi,,, bác lại ví vào cái bản ngã con người rồi đúng không, cái gì thuộc chủ quan con người thì khó mà thay đổi vì có nhận biết được đâu mà đổi thay:)
        Bác ơi, cho CT đoán lại lần nữa nhé: có phải là CHÁNH NIỆM không ạ? Con người cần chánh niệm mới làm tốt mọi việc & bản thân mới khá hơn:)

5. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "Cát Tường" về bài viết có ích này:

ChuChien (30-12-14),hongai72@yahoo.com (20-10-13)

Cảm ơn
        7
        trong 4 bài viết

Lá thu rơi rụng nhiều trước sân nhà, hôn nay ra quét lá chợt thấy:

Lá vàng rơi rụng khắp ngoài hiên,
        gió thu chẳng ngại, lá chẳng phiền.
        Gió cuốn, gió đưa ngàn chiếc lá,
        một lá không lây, tự tại thiền!

Hihihi chỉ là góp vui thôi, ai suy nghĩ ráng chụi đi.
        Bác TuHepLuong có bài thơ rất thiền, CT xin tung hứng với bác TuHepLuong một bài, dù chưa hay nhưng xem như món quà cuối tuần, chúc các bác có ngày nghỉ cuối tuần thanh tịnh & ý nghĩa!

Kiến vàng bò khắp lối nhà em,
        Chúng đến bên em thủ thỉ rằng:
        Nhân sinh một kiếp vô tình, hữu
        Người qua kẻ lại khó quay về!
        thay đổi nội dung bởi: Cát Tường, 19-10-13 lúc 12:59

Cảm ơn
        19
        trong 20 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Cát Tường Xem bài gởi
        Chật rồi sao? hi hi,,, bác lại ví vào cái bản ngã con người rồi đúng không, cái gì thuộc chủ quan con người thì khó mà thay đổi vì có nhận biết được đâu mà đổi thay:)
        Bác ơi, cho CT đoán lại lần nữa nhé: có phải là CHÁNH NIỆM không ạ? Con người cần chánh niệm mới làm tốt mọi việc & bản thân mới khá hơn:)
        Hi...hi...

Tối qua đã nảy ý nhưng khuya rồi làm biếng quá. Có CHÁNH chắc phải có TÀ nhỉ?
        Thôi thì đăng đại đi, đã mất công rồi còn gì!

Muôn phương vạn dặm biết về đâu?
        Ngàn ý viên tròn một nỗi sầu!
        Đất mẹ đa đoan buồn quá đỗi.
        Mênh mông nước nổi siết lòng đau.

Hi...hi...
        thay đổi nội dung bởi: chung1721, 19-10-13 lúc 13:14

Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoabinh Xem bài gởi
        Cảm ơn bác THL! vậy em đoán nó là: Tĩnh ( Thanh tịnh )
        Khởi lên 1 niêm tức từ nơi tâm. "Tịnh" thuộc về tâm sở nên nó không thể là cây cầu để nối liền thân và tâm.
        thay đổi nội dung bởi: TuHepLuong, 19-10-13 lúc 20:13
        Life is like riding a bicycle - in order to keep your balance, you must keep moving.
        ~Albert Einstein

9. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "TuHepLuong" về bài viết có ích này:

hoabinh (21-10-13)

Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Cát Tường Xem bài gởi
        Niệm là tư duy suy nghĩ. Tư duy suy nghĩ này phát xuất từ trong tâm sở. Chánh niệm là một loại tâm sở tịnh hảo. Vì Chánh niệm thuộc về tâm nên không thể là cây cầu nối liền cho thân và tâm.
        ~Albert Einstein

Cảm ơn
        7
        trong 4 bài viết

Hai đêm rồi, đã 2 đêm rồi CT mất ngủ vì ngẫm nghĩ nhiều điều trong cõi Huyền của Bác Thaison và để trả lời câu hỏi cho bác TuHepLuong :) -> Hai đêm qua xem như công toi rồi, chưa biết gì cả!
        Đêm nay chắc lại mất ngủ nữa! Nhưng CT sẽ không phát biểu thêm, CT sẽ giữ lại cho mình. Các Bác nghĩ sao thì nghĩ ! ha ha… CT đang chờ đáp án. Mong có cao nhân nào nhảy vào cứu nguy!
        Nói đùa thôi, chứ sao mấy đêm rồi tự dưng lại thức giấc tầm 3 giờ sáng & không ngủ lại được, đêm nay chưa biết ngủ được không.. hic hic… không biết sao kỳ vậy, ban ngày đi làm vất vã lắm, chỉ muốn ngủ mà đêm thì khắc khoải. CT chưa già lắm đâu mà sao như già lắm rồi vậy! các bác nào có bí quyết gì xin tư vấn cho và nếu cao tay xin cho biết lí do tại sao CT lại như vậy??? (Gia đình nhỏ CT đang rất hạnh phúc!). Quẻ dịch có giải đáp cho trường hợp này được không ạ?
        Chút niềm riêng, mong là không khuấy động cõi huyền của các Bác! xin đừng chấp!! Mong nhận hồi âm!!! (Các Bác Dịch Lý có giúp được CT không?)

Cảm ơn
        169
        trong 121 bài viết

Em xin chào Bác Tuhepluong, em có thể tham gia góp chút ý để đưa ra đáp án này cứu nguy cho Cát Tường được chứ ạ. Theo thiển nghĩ của em thì cây cầu nối thân và tâm chính là hơi thở , vì chính lúc thiền ta cũng tập trung để tâm vào hơi thở và trong bất bất cứ lúc nào ta cũng đều cần có hơi thở để giữ cho thân và tâm gắn kết lại với nhau , nếu không có hơi thở thì một trong hai thân và tâm không thể nối lại với nhau được , em nghĩ như vậy không biết có đúng không ạ.

Cảm ơn
        600
        trong 419 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hongai72@yahoo.com Xem bài gởi
        Em xin chào Bác Tuhepluong, em có thể tham gia góp chút ý để đưa ra đáp án này cứu nguy cho Cát Tường được chứ ạ. Theo thiển nghĩ của em thì cây cầu nối thân và tâm chính là hơi thở , vì chính lúc thiền ta cũng tập trung để tâm vào hơi thở và trong bất bất cứ lúc nào ta cũng đều cần có hơi thở để giữ cho thân và tâm gắn kết lại với nhau , nếu không có hơi thở thì một trong hai thân và tâm không thể nối lại với nhau được , em nghĩ như vậy không biết có đúng không ạ.
        Chào Hồng Ái,

Cát Tường đúng là Cát Tường. Có Hồng Ái ra tay thì vạn sự cát tường . Thật vậy, thân nương hơi thở mà sống, tâm nương thân mà biết ngoại cảnh từ ngoài đi vào từ ngủ căn, tâm ý túc đẩy hành động đưa ra ngoài để thân làm đều bị hơi thở hít vào và thở ra chi phối. Ta có thể nhịn ăn 1 ngày, nhịn uống 1 ngày, chúng ta vẩn có thể sống. Một hơi thở không đi vào được thì thân này liền hoại. Mạng người trong hơi thở, vì vậy chúng ta nên trân quí cái hơi thở này mà nên châm sóc nó.

Thân chào.
        ~Albert Einstein

Trang 7/9 đầuđầu ... 56789 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 4
        Bài mới: 22-06-12, 20:48

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn