Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 4/9 đầuđầu ... 23456 ... cuốicuối
    kết quả từ 31 tới 40 trên 86

Ðề tài: Huyền

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ddt_281 Xem bài gởi
        Nói thế để mọi người hiểu rằng vì sao ngày xưa có những bậc thầy địa lý, phong thủy, tử vi, tướng số xuất thế gian mà danh tiếng còn lưu truyền đến hậu thế. Cũng bởi vì chữ "Đạo". Học pháp mà không cầu đạo cũng như thuyền không bến đỗ, học đạo mà thiếu pháp ví như biển rộng mênh mông không biết đâu là bến bờ. Tiếc rằng ngày nay con người quá quan tâm vào pháp mà quên đạo. Ngày xưa muốn giúp người đạo phải đi trước pháp đi sau đành rằng giúp người khốn khổ là chuyện nên làm nhưng luật nhân quả vận hành cũng có cái lý riêng của nó. Ngày nay rất hiếm ai làm kết hợp được cả hai, người thì thấy đạo, biết đạo vì tâm hẹp hòi sợ nghiệp nên mặc kệ chúng sanh, người thì sẵn lòng giúp đỡ kẻ khó hết mình mà quên dẫn dắt chúng sanh vào đạo. Cũng chẳng trách gì được họ vì mấy ai học đạo mà hiểu đạo, mấy ai hiểu đạo mà hành được đạo.....ấy cũng chính bởi chữ "HUYỀN" mà ra.
        Nếu người khốn cùng mà có Hiếu, Nhân, Nghĩa. Dù có phải mang nghiệp Nam Phong vẫn thử xoay chuyển vận mệnh cho họ bằng Phong thủy. Dấn thân vào Phong thủy học, nghiệp đương nhiên phải tránh, nhưng có những lúc như trên cũng phải làm dù biết phải nhận lấy nghiệp, có vậy mới xứng đáng với những hiểu biết mà huyền môn đã ban tặng.
        Chào một ngày mới.

2. Có 11 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

annhien (08-10-13),Bin_2004 (11-10-13),BKS (08-10-13),bmwcz1 (08-10-13),ChuChien (29-12-14),dongphuong (09-10-13),Jangtam58 (08-10-13),songque (08-10-13),thao (08-10-13),Thuandd (09-10-13),Yeuhuyenhoc (08-10-13)

Cảm ơn
        18
        trong 30 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Thaison Xem bài gởi
        (TNO) Không đồng tính vs học thuyết Bigbang, các chuyên gia Úc lại giới thiệu một giả thuyết mới về sự hình thành vũ trụ, theo đó vũ trụ được sinh ra không phải do sự kiện Big Bang mà là Big Chill.
        Trước nay giới thiên văn học hầu như đều đồng ý với hình ảnh vũ trụ sinh ra từ một vụ nổ khủng khiếp cách đây hơn 13 tỉ năm.
        Tuy nhiên, mô hình này đang đối mặt với thách thức mới, sau khi một nhóm chuyên gia cho rằng vũ trụ hình thành sau khi đóng thành đá, gọi là Big Chill.
        Các nhà vật lý thuộc Đại học Melbourne và Viện Công nghệ Hoàng gia Melbourne (Úc) đã đưa ra giả thuyết trên khi nghiên cứu những vết nứt và kẽ hở thường xuất hiện đối với mọi dạng tinh thể, bao gồm đá và băng.
        Theo Space Daily, họ cho rằng phép ẩn dụ tốt nhất cho sự khởi đầu của vũ trụ chính là quá trình nước đông lại thành đá. Theo giả thuyết này, vũ trụ ban đầu là chất lỏng. Khi nguội dần, nó đông lại thành 3 chiều không gian và 1 chiều thời gian như chúng ta đang thấy hiện nay.
        Cũng theo giả thuyết mới, không gian được làm từ các khối vô hình, như những nguyên tử nhỏ xíu, không thể thấy được bằng mắt thường.
        Bạn TS muốn tạo topic này để cung trao đổi học thuật, e rằng bạn đi hơi quá xa. Những nội dung đó hãy để các nhà khoa học thực thụ tìm hiểu, vì dù có nói nhiều thì cũng chỉ là quan điểm cá nhân- mà hiểu biết về nó của chúng ta còn quá mờ mịt. Hãy tập trung vào học thuật, chỉ chừng đó cũng đủ VÃ lắm rùi bạn à. Mong được học hỏi cùng bạn.
        Thân ái.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "tanvn1803" về bài viết có ích này:

bmwcz1 (09-10-13)

Cảm ơn
        0
        trong 150 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ddt_281 Xem bài gởi
        Ở trong khoảng trời đất này, con người muốn làm việc vẻ vang nhất, thì có cái gì bằng đọc sách. Còn ở trong hạng người đọc sách, mà muốn nên một bậc cao thượng thì có gì bằng học Đạo.
        Chu Tử nói rằng: đọc sách là để cầu Đạo, chẳng vậy thì đọc làm gì? Chứ học mà thi cử là việc ngoài phận sự, rất tiếc cho sự học ấy làm hư biết bao nhiêu người!
        Thường nghe: cuộc đời như bóng câu qua cửa sổ, như gió thoảng mây bay, một thoáng đã đi qua một cuộc đời. Biết bao người ngậm ngùi đau đớn trong giấc mộng Kê lương ấy, than ôi, phù vân cả!
        Thường thấy: con người vất vả bon chen để tồn tại, lao vào như thiêu thân, để đến nỗi thân xác bệnh hoạn, tâm thần bất an. Người thì hưng phấn giả tạo, kẻ thì bi quan bất cần. Thương thay thất công vô ích mà thôi!
        Bởi vậy con người cần phải có quá trình tu tâm luyện thể, còn gọi là tu Đạo, cũng là cần có con đường và mục đích cho cuộc sống của mình, nhưng cũng khó lắm thay!
        Xét thấy: con đường tu Đạo cũng chỉ có hai việc Tâm và Pháp, mà chính lại là Tâm. Tâm Chính thì Pháp Tà thành Chính. Tâm Tà thì pháp Chính hóa Tà. Bởi vậy “vô Tâm bất Tà Chính, hữu Tâm thị Chính Tà” là vậy. Đáng than thay!
        Người tu cũng chỉ là tu Tâm, và tu Thể. Tâm mà không tu, thì Thể tu có ích chi. Tam giáo do Tâm mà sinh, Cửu lưu do Tâm mà loạn, Thể cũng vì Tâm mà hư nát. Than ôi Thiên tâm u ám!
        Nhưng lòng Đạo không mở thì tình Trần chẳng dứt, mà sa vào cõi trầm luân đau khổ, tật bệnh, hạn họa miên miên chẳng dứt, đáng thương, đáng thương thay!
        Học Đạo là phải học cả Đạo lý và Đạo pháp, học cả Tâm, cả Thể để nâng cả Thần, cả Trí mới là tu Đạo.
        Ngày nay không ít người tìm đường tu Đạo, nhưng Đạo là gì không mấy người hiểu thấu đáo, tu thế nào quá ít người làm trọn, mà không mấy người đạt Đạo vậy.

Nói thế để mọi người hiểu rằng vì sao ngày xưa có những bậc thầy địa lý, phong thủy, tử vi, tướng số xuất thế gian mà danh tiếng còn lưu truyền đến hậu thế. Cũng bởi vì chữ "Đạo". Học pháp mà không cầu đạo cũng như thuyền không bến đỗ, học đạo mà thiếu pháp ví như biển rộng mênh mông không biết đâu là bến bờ. Tiếc rằng ngày nay con người quá quan tâm vào pháp mà quên đạo. Ngày xưa muốn giúp người đạo phải đi trước pháp đi sau đành rằng giúp người khốn khổ là chuyện nên làm nhưng luật nhân quả vận hành cũng có cái lý riêng của nó. Ngày nay rất hiếm ai làm kết hợp được cả hai, người thì thấy đạo, biết đạo vì tâm hẹp hòi sợ nghiệp nên mặc kệ chúng sanh, người thì sẵn lòng giúp đỡ kẻ khó hết mình mà quên dẫn dắt chúng sanh vào đạo. Cũng chẳng trách gì được họ vì mấy ai học đạo mà hiểu đạo, mấy ai hiểu đạo mà hành được đạo.....ấy cũng chính bởi chữ "HUYỀN" mà ra.
        Bài viết hay !!!
        Chào mừng bạn đến với cõi Huyền !
        TS lập topic này vốn lấy HUYỀN làm thể, lấy ĐẠO làm dụng, những chứng ngộ của cá nhân tuy có mặt hạn chế nhưng lại có giá trị riêng của nó, mong có những bài viết hay đóng góp cho huyền - không - vũ - trụ của bạn.

Trân trọng !

Cảm ơn
        0
        trong 150 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hoang.chuhuy Xem bài gởi
        Kỳ đại vô ngoại, kỳ tiểu vô nội!

Trong mỗi nguyên tử từ các giới của vũ trụ, có tồn tại một biển khổng lồ các hệ thống thế giới - Đại Phương Quảng Phật Hoa Nghiêm kinh.

Vũ trụ vô thủy, vô chung, vô cùng, vô tận cho nên nó ko có thật! Phật và chúng sanh đều ko thật có... một niệm là ra...
        Một niệm đó tức là Có, là sự sinh hóa, là chu trình thành trụ hoại không, là Nhất.
        Đạo nói Nhất sinh nhị, nhị sinh tam, tam sinh vạn vật.

Đạo phản bổn quy Chân từ Đa cực trở về Thái cực, từ Thái cực trở về Vô cực, vậy từ Vô cực trở về cái gì bạn biết không?

Thân ái !

Cảm ơn
        204
        trong 222 bài viết

Thái Sơn đã đến trình Tiếp Điển trong tu tậm mât tông chưa vậy???

Nghe bác nói triết lý quá làm em choáng váng cả đầu óc.

Thực tế sống trên đời em chỉ mong thoải mái như 2 ông :Tế Công, Di Lặc đó mới là cách sống đúng nghĩa" phật giữa đời thường".triết lý cao thâm nhưng hành động đời thường không cao thâm được theo thì là " Có âm không dương rồi" đó đâu phải là đạo.

Chúc bác sớm thành chính quả.
        "Em vẫn phải cơm áo gạo tiền dài dài" bởi:
        "Mẹ già, em nhỏ, con thơ dại
        hiếu, nghĩa ở đời hiểu hết chăng?"
        Make someone Smile & be happy!!!

Cảm ơn
        0
        trong 150 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tienhaiutc Xem bài gởi
        Thái Sơn đã đến trình Tiếp Điển trong tu tậm mât tông chưa vậy???

Nghe bác nói triết lý quá làm em choáng váng cả đầu óc.

Thực tế sống trên đời em chỉ mong thoải mái như 2 ông :Tế Công, Di Lặc đó mới là cách sống đúng nghĩa" phật giữa đời thường".triết lý cao thâm nhưng hành động đời thường không cao thâm được theo thì là " Có âm không dương rồi" đó đâu phải là đạo.

Chúc bác sớm thành chính quả.
        "Em vẫn phải cơm áo gạo tiền dài dài" bởi:
        "Mẹ già, em nhỏ, con thơ dại
        hiếu, nghĩa ở đời hiểu hết chăng?"
        Bạn tienhai thân mến! cảm ơn bạn đã có những ý kiến, nhận xét, sẽ có nhiều người nghĩ giống như bạn.
        TS đã nói ở phần đầu topic rồi, thế gian xưa nay có mấy người nói 10 mà làm đươc 9 đâu, nhưng sinh ra cái miệng để nói, sinh ra cái mắt để nhìn, cái tai để nghe, sinh ra cái thân để mà hành, còn hành ra sao lại là chuyện của mỗi người, chẳng ai quản ai đúng không bạn?
        Người hiểu đạo sẽ biết cái gì nên nói ra và cái gì nên giữ lại trong lòng.
        Chúc bạn đạt được những ước nguyện trong cuộc sống. Thân ái!

Cảm ơn
        6
        trong 37 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi
        Nếu người khốn cùng mà có Hiếu, Nhân, Nghĩa. Dù có phải mang nghiệp Nam Phong vẫn thử xoay chuyển vận mệnh cho họ bằng Phong thủy. Dấn thân vào Phong thủy học, nghiệp đương nhiên phải tránh, nhưng có những lúc như trên cũng phải làm dù biết phải nhận lấy nghiệp, có vậy mới xứng đáng với những hiểu biết mà huyền môn đã ban tặng.
        Chào Nam Phong!
        Tấm lòng của Nam Phong tôi rất hiểu. Tuổi còn trẻ mà cách sống lẫn vốn kiến thức khá sâu rộng hiếm thấy. Chúc mừng Nam Phong. Với khả năng còn tiến xa nữa hy vọng Nam Phong sẽ rộng tay giúp đỡ chúng sanh nhiều hơn. Đó cũng là cách hành đạo giữa đời thường vì qua cách chỉnh sửa một số yếu tố phong thủy tôi nhận thấy tác động rất lớn tới nhân sinh quan của những người cùng sống trong gia đình đó một cách rất tích cực.
        Tuy nhiên cũng có đôi lời nhắn gửi Nam Phong, âm dương nhị trạch gắn bó mật thiết với nhau. Âm phù dương trợ vẹn cả đôi đường. Hy vọng Nam Phong sẽ hiểu lời tôi muốn nói.
        Mến chào!

Cảm ơn
        125
        trong 19 bài viết

Một niệm đó tức là Có, là sự sinh hóa, là chu trình thành trụ hoại không, là Nhất.
        Đạo nói Nhất sinh nhị, nhị sinh tam, tam sinh vạn vật.

Đạo phản bổn quy Chân từ Đa cực trở về Thái cực, từ Thái cực trở về Vô cực, vậy từ Vô cực trở về cái gì bạn biết không?

Thân ái !
        Thú thật tiểu sinh không biết... Tiền bối có biết?

Cảm ơn
        0
        trong 150 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Cát Tường Xem bài gởi
        Cuối đông trời sẽ lập xuân,
        Trời mây tan hết ửng hồng sắc hoa.
        Người đi sẽ sớm quay về,
        Chờ chờ đợi đợi để ngày thêm vui.

Lấy cảm hứng từ hai bài thơ Thu,Đông đồng thời nhấn nhá một lời an ủi, mong rằng người đợi sẽ bền lòng và người đi vẫn nhớ để quay về, không sớm thì là muộn 
        Cảm ơn bạn! Chúc bạn - Chờ sẽ gặp, tìm sẽ thấy, mong sẽ có nhé.
        TS vẫn đang chờ có cơ hội để viết các bài tiếp theo.

Cảm ơn
        7
        trong 4 bài viết

Cảm ơn bạn! Chúc bạn - Chờ sẽ gặp, tìm sẽ thấy, mong sẽ có nhé.
        TS vẫn đang chờ có cơ hội để viết các bài tiếp theo.
        Xin cảm ơn TS đã có lời chúc tốt đẹp! Ban đầu vì cảm quá bài Thu của bác và Đông của Chung1721, nên đã mạo muội gửi bài Xuân, nhưng sau khi đọc hết chủ đề (4 trang) CT thấy Xuân của mình thật kém cõi! Thôi lỡ post rồi thì phải ráng làm thêm cho hay chứ :) Nhưng làm mãi vẫn không khá hơn :)
        Hôm nay, sau khi đọc phúc đáp chân tình của Bác, CT như được thêm lửa để vươn lên trong giông bão & muốn hoàn thiện cho thiên nhiên có đủ 4 mùa. Mong rằng các bác do not smile!!!
        HẠ
        Hạ sầu, chuỗi hạt nâng niu,
        Để thương để nhớ, lạc dòng chân tâm.
        Mai về ta lại nhớ ta,
        Để duyên để phận tan vào hư không.

Bác TS có cơ hội để tiếp tục rồi đấy nhé..
        thay đổi nội dung bởi: Cát Tường, 14-10-13 lúc 09:14

Trang 4/9 đầuđầu ... 23456 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 4
        Bài mới: 22-06-12, 20:48

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn