Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
    kết quả từ 11 tới 20 trên 21
        Cảm ơn
        204
        trong 222 bài viết

Định nghĩa:" Quý nhân thăng điện", "Thái duơng thăng điện" này mới nha. Em mới lướt qua "tuyển trạch cần trân" & "trạch nhật pháp " nhưng vẫn chưa thấy có định nghĩa này. Bác nào có biết nó ở đâu không?
        Make someone Smile & be happy!!!

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tienhaiutc Xem bài gởi
        Định nghĩa:" Quý nhân thăng điện", "Thái duơng thăng điện" này mới nha. Em mới lướt qua "tuyển trạch cần trân" & "trạch nhật pháp " nhưng vẫn chưa thấy có định nghĩa này. Bác nào có biết nó ở đâu không?
        Trong la kinh thau giai y.minh nho hinh nhu vay.lau qua hon muoi nam roi.ban tim trong do thu.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        204
        trong 222 bài viết

Thank bác thuhung.
        Từ lâu vốn lưỡng lự cũng là để ngẫm cho kỹ trước khi trả lời để đi bước tiếp vào phòng thảo luận. thôi thì lần này trả lời để vào đó xem thôi.
        Make someone Smile & be happy!!!

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Trích Nguyên văn bởi tienhaiutc Xem bài gởi
        Thank bác thuhung.
        Từ lâu vốn lưỡng lự cũng là để ngẫm cho kỹ trước khi trả lời để đi bước tiếp vào phòng thảo luận. thôi thì lần này trả lời để vào đó xem thôi.
        K phai luong lu.minh dung no nam 2000.roi gap sach luon. That long do.hi cai dt muon kco dau thu loi,.

Cảm ơn
        5
        trong 3 bài viết

Trích Nguyên văn bởi baphai Xem bài gởi
        Hiện nay trong lĩnh vực huyền học, nhất là trong môn phong thủy, tử vi, bói toán, xem ngày giờ (trạch nhật ) v.v.. có lắm điều mâu thuẫn nhau: mâu thuẫn giữa môn phái này với môn phái kia, giữa tác giả này với tác giả nọ, giữa nhóm nghiên cứu này với nhóm nghiên cứu khác…về quan điểm, phương pháp tính toán, lý luận v.v..khiến cho môn học này trở nên rối rắm, có khi trở thành huyền hoặc, võ đoán.
        Ví dụ 1: Mâu thuẫn giữa các môn phái:
        - Phái loan đầu lấy hình thế làm chính.
        - Phái Bát Trạch lấy tọa để xác định trạch, lấy hướng nhà làm chính, chủ yếu là lấy mệnh quái làm trung tâm.
        - Phái Huyền Không lấy phương hướng và cửa khẩu khí động làm chính (tức động khí ở hướng).
        Quan điểm của phái Huyền Không cho rằng phái Tam hợp là vô lý (không có lý lẽ làm bằng), phái Bát Trạch là mơ hồ, gượng ép.Thẩm Trúc Nhưng trong sách “Thẩm Thị Huyền Không Học” đã phân tích cái vô lý của phái Tam Hợp, cái ngụy pháp của Đường Nhất Hạnh (là lý thuyết của phái Bát Trạch lưu hành hiện nay - trang 466 sách đã dẫn). Sau đó Hồ Kinh Quốc trong sách “Cửu Tinh Lạc Thư” – trang 136 đến 166 dựa theo lý lẽ của Thẩm Trúc Nhưng phê phán Đường Nhất Hạnh để nêu thêm những dẫn chứng của mình về lý khí Bát Trạch là lối giải thích gượng ép.
        Ví dụ 2: Mâu thuẩn giữa các tác giả,các nhóm nghiên cứu:
        - Thầy Đổng Công trong mục “Đổng Công soạn trạch nhựt yếu lãm” cho rằng các sách Trạch nhật khác không thể xác đáng hơn so với bổn trạch của mình (cụ thể như sách Hiến Thơ).
        - Thầy Hà Lạc Dã Phu Việt Viêm Tử Lê Tư Vinh trong sách “Tử Vi Áo Bí” đã không thống nhất trong cách an cung khởi Tràng Sinh đối với tuổi âm nam-dương nữ so với những tác giả cùng thời và Thầy đã chọn cho mình một cách riêng.
        - Hiện nay lại có một nhóm hậu học đã chỉnh sửa tên gọi các Cục ở khoa tử vi. Có hai Cục được đổi là Thủy lục cục thay cho tên thường gọi là Thủy nhị cục và Hỏa nhị cục thay cho tên thường gọi là Hỏa lục cục.
        - Tác giả Xuân Cang trong sách “Tám chữ Hà Lạc và quỹ đạo đời người” – trang 69 lại cho Tứ Trụ là phương pháp dự đoán vận mệnh con người cao siêu hơn cả, chính xác hơn phương pháp Tử Vi và có thể dùng Tứ Trụ để luận giải bổ túc cho phương pháp Hà Lạc.
        - Tác giả Vương Ngọc Đức, Diệu Vĩ Quân và Trinh Vĩnh Tường trong quyển “Bí ẩn của bát quái” (trang 163-165) đã đả kích việc đoán vận mệnh bằng Bát quái, tức là không đồng tình với việc dùng Bát quái để dự đoán vận mệnh con người trong khi tác giả Xuân Cang thì đề cao và Hồ Kinh Quốc (trang 99-134 sách đã dẫn) cũng đã nêu phương pháp dùng Cửu Tinh Lạc Thư để mọi người tự tìm đáp án về vận mệnh của mình. Điều này nếu Tổ sư Thiệu Khang Tiết- ông tổ 29 đời của Thiệu Vĩ Hoa- còn sống chắc cũng phải bật cười!
        Tuy đã dài dòng nhưng đó vẫn còn rất ít ỏi so với những mâu thuẫn hiện có trong những môn học này. Trước những mâu thuẫn ấy không ai dám chắc rằng mình sẽ là người đủ trí tuệ, tài năng và dùng sở học của mình để giải quyết hết mọi chuyện. Thiển nghĩ chúng ta nên hợp tác, cùng nhau tìm kiếm những phương pháp, những lời giải thích xác đáng để làm nổi bật cái chân giá trị, những tinh hoa của môn học này, đồng thời cố gắng tìm những điều khiếm khuyết, chưa rõ ràng mà bổ sung hoặc bác bỏ nếu thấy không phù hợp.
        Với tham vọng ấy tôi đưa ra một số bài viết trong tác phẩm chuyên đề phong thủy của tôi. Nếu những lí giải của tôi vô tình trùng lặp với những lí giải của quý bạn thì cứ xem như tôi tán thành và bổ sung thêm cho quan điểm của quý bạn, càng làm cơ sở vững chắc cho quý độc giả tin dùng. Nếu quý bạn thấy sự lí giải của tôi chưa đúng thì cứ xem như sở học của tôi còn non kém, cứ tự nhiên bác bỏ, khỏi phải thắc mắc. Còn nếu thấy sự lí giải ấy đáng tin tưởng thì quý bạn cứ mạnh dạn đem áp dụng.
        Kiến thức là vô biên, rất mong quý bạn đóng góp nhiệt tình !
        Nếu các bạn đồng ý thì xin xem bài thứ nhất:
        Link download
        http://www.mediafire.com/download/wp...5d/Kim_Lâu.7z
        Lâu quá mới vào lại diễn đàn, thấy link trên không còn nữa, các bạn nào muốn xem thì mở : http://thichthidoc.blogspot.com/ sẽ rõ.

Cảm ơn
        12
        trong 2 bài viết

Không hiểu về quẻ hay kinh dịch lắm, nhưng mình thấy phân tích của bác Baphai rất xác đáng. Mình 1979 ( 38) định làm nhà tháng 9 Al này. Đang phân vân về vấn Ngũ Thọ Tử. Thời gian trước có hỏi một người về vấn đề này cũng bảo là không sao, làm được.
        Mình quyết định tự đứng tuổi làm nhà tháng 9 này. Cảm ơn Bác Baphai nhiều!

Cảm ơn
        396
        trong 204 bài viết

Trích Nguyên văn bởi 3679 Xem bài gởi
        Không hiểu về quẻ hay kinh dịch lắm, nhưng mình thấy phân tích của bác Baphai rất xác đáng. Mình 1979 ( 38) định làm nhà tháng 9 Al này. Đang phân vân về vấn Ngũ Thọ Tử. Thời gian trước có hỏi một người về vấn đề này cũng bảo là không sao, làm được.
        Mình quyết định tự đứng tuổi làm nhà tháng 9 này. Cảm ơn Bác Baphai nhiều!
        Không phải xem ra vậy là làm nhà được đâu bạn nhé,còn phụ thuộc nhiều vấn đề quan trọng mà bạn chưa thấu được.

8. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Jangtam58" về bài viết có ích này:

3679 (10-09-16)

Cảm ơn
        12
        trong 2 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Jangtam58 Xem bài gởi
        Không phải xem ra vậy là làm nhà được đâu bạn nhé,còn phụ thuộc nhiều vấn đề quan trọng mà bạn chưa thấu được.
        Ôi vậy à? Thế nhờ bạn giúp đỡ mình với, mình sinh năm 1979, đang ở Hà Nội, muốn xây nhà vào tháng 9 al này không biết có được không, nếu không được thì phải làm sao.

Còn về bố cục nhà mình có mở một topic trên diễn đàn nhờ chú VanHoai cùng các anh chị tư vấn giúp.

http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=5585

Xin nhờ bạn nhé!

Cảm ơn
        396
        trong 204 bài viết

Trích Nguyên văn bởi 3679 Xem bài gởi
        Ôi vậy à? Thế nhờ bạn giúp đỡ mình với, mình sinh năm 1979, đang ở Hà Nội, muốn xây nhà vào tháng 9 al này không biết có được không, nếu không được thì phải làm sao.

Còn về bố cục nhà mình có mở một topic trên diễn đàn nhờ chú VanHoai cùng các anh chị tư vấn giúp.

http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=5585

Xin nhờ bạn nhé!
        Bạn nên đo độ lại thật chính xác,cho tọa độ google để chú VanHoai và anh em xem và tư vấn cho.
        Phần sau chuyển về topic của mình để anh em dể xem xét nhé.

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Jangtam58" về bài viết có ích này:

3679 (09-09-16)

Cảm ơn
        12
        trong 2 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Jangtam58 Xem bài gởi
        Bạn nên đo độ lại thật chính xác,cho tọa độ google để chú VanHoai và anh em xem và tư vấn cho.
        Phần sau chuyển về topic của mình để anh em dể xem xét nhé.
        Cháu cảm ơn chú rất nhiều! Cháu mới biết đến diễn đàn này được vài tuần nên không biết chú lớn tuổi nên xưng hô không đúng, mong chú bỏ qua cho!
        Cháu đã đưa thông tin về khu vực định xây dựng lên topic riêng mong chú cùng Chú VanHoai và mọi người giúp đỡ!

Cảm ơn chú nhiều! Kính chúc các chú sức khỏe!

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Trả lời: 16
        Bài mới: 13-06-14, 04:17
      2. kính nhờ anh vanhoai tư vấn về nhà chung cư
        By duong.hkls in forum Tư vấn phong thủy
        Trả lời: 11
        Bài mới: 01-01-14, 06:17
      3. Nhai dầu mè (dầu vừng vàng) chữa bệnh
        By TanLen73 in forum Sức khỏe & Đời sống
        Trả lời: 16