"....cái mới càng phủ định cái cũ, nhưng không có nghĩa là cái cũ sai, trong phạm vi của nó..."
- em cũng không hiểu đoạn này lắm, bác có thể chỉ giáo rõ được không ạ? nếu cái cũ bị phủ định có nghĩa nó không đúng (hoặc thẳng thắn thì là sai) so với cái mới, vậy cái cũ dùng để làm gì ?khi nào thì dùng ?...trong thực tế thì liệu ta có nên áp dụng ngay cái mới để luận vì đằng nào cái cũ cũng sai so với nó.

"...Không giúp vì không được nhìn tận mắt, tự đo đạc cụ thể, còn có lí..." Đoạn này thì e cũng đồng quan điểm với bác. Nhưng thực ra cần phải nói thêm, những người mới học như e, rất cần lời khuyên hay sự chỉ dẫn của những bậc tiền bối, người đi trước như các bác. Vấn đề chỉ sáng tỏ khi được đưa ra bàn thảo, còn đúng sai theo thiển ý của e thì lúc đó sẽ được (hoặc nhờ) sự giúp sức của những cao nhân, những bậc tiền bối giàu kinh nghiệm thông thuộc kinh thư hỗ trợ để luận bàn.
E nói gì sai mong các bác bỏ qua cho em nhé!

Bác annhien có thể giải thích sâu hơn chỗ này được không ạ ?"Nhà tọa Bình hướng Nhâm mở cửa tại Bính là sát", nó sát là như nào ạ? Hi! bác giúp e nhé, e chưa rõ lắm.