Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 90

Ðề tài: Kỳ Môn Nghi Vấn?

Threaded View

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

Trích Nguyên văn bởi caocau0211 Xem bài gởi

Độc Cô Cầu Thắng nói về lợi ích của học Đôn Giáp như sau :

"Như đã trình bày KMĐG là một bộ môn mà phần chính yếu là dạy về cách cầm quân đánh nhau,

Về phép chiêm đoán thì ở trình độ cao hơn, mọi chuyện đều có tính cách Quốc Gia đại sự. Vì vậy không phải muốn truyền là truyền được, mà đòi hỏi đạo đức và duyên của người học. Do đó các bạn không nhất thiết cần phải học bộ môn này.

Tuy nhiên nếu hiểu về căn bản KMĐG thì sẽ giúp các bạn thông hiểu một số môn bói toán khác hơn, trình đô của bạn sẽ cao hơn.

Thí dụ bạn mở một công ty làm ăn, đã chọn phương hướng vừa hợp với mệnh của mình, vừa được cách Vượng sơn Vượng hướng. Bây giờ chỉ còn chọn ngày giờ để khai trương. Nếu có bạn nào đã biết về hai điều trên thì ắt phải hiểu rằng sự tốt xấu của Dương trạch và Âm trạch đều do sự phối hợp của Âm Dương ngũ hành mà sinh ra. Chỉ cần tìm ra ngày giờ tốt để khai trương mới làm cho các khí thông với nhau, bằng không thì cũng chẳng phát huy gì được, dù bạn ở trong một trạch vận tốt. Đó là lý do mà trong các truyền thuyết về Địa lý Âm trạch, các bạn thường thấy rằng mấy ông thầy giúp cho ai đó thường dặn dò họ đem xương cốt của cha ông táng vào huyệt theo ngày giờ mà họ đã tính toán từ trước. Bởi vì chỉ có những ngày giờ mà họ đã tính ra, lúc đó khai huyệt mới thật sự được vẹn toàn.

Thí dụ như bạn mua một tượng Phật về thờ trong nhà, thông thường bạn phải nhờ một vị sư nào đó điểm nhãn thì tượng phật mới trở thành Linh thiêng, nếu không thì chỉ lạy một cục đất mà thôi ! KMĐG là sự điểm nhãn cho các môn học Tam hợp, Bát Trạch, Huyền Không v.v…

Hiểu đưọc KMĐG mới hiểu được những bí quyết như Khôn Nhâm Ất của ngài Dương Quân Tùng, hiểu được ngày giờ để khai mở huyệt đạo hoặc Trạch vận .v.v… Hiểu được KMĐG thì mới thấy cái sai của người viết sách hoặc dịch sách, bằng không thì cũng chỉ giống như con vẹt, sách nói sao thì mình làm theo sách vậy mà không hiểu Ất Giáp gì cả !"
        Em chào các bác ...!!!

- Em đồng tình với nhiều điểm trong bài viết của bác Doccocauthang . Nhưng cũng có nhiều chỗ hơi quá và mâu thuẫn . Chẳng hạn như đoạn mà em đã tô đen ở trên .

+ Không thể nói rằng : phần chính yếu của Độn Giáp Kì Môn là dạy về cách cầm quân đánh nhau ( Chỗ này chắc là cầm quân đánh trận mới phải . ) . Mà nên nói là Độn Giáp Kì Môn Thường được sử dụng trong quân sự . Bởi tính chất khoa học và giá trị thực tiễn cao của nó ( chỉ là cao thôi tức không có tính tuyệt đối ) . Cũng vì vậy , trong lịch sử nó thường được bí truyền . Cho nên , không phải ai cũng biết , huống hồ là biết rõ . Vì vậy không phải muốn truyền là truyền được , mà đòi hỏi cái duyên của người học .

+ Bác Doccocauthang nói : "...hiểu về căn bản Kì Môn Độn Giáp sẽ giúp các bạn thông hiểu một số môn bói toán khác hơn , trình độ của bạn sẽ cao hơn ."

Điều này căn bản là đúng vì giữa KMĐG và một số môn khác có những điểm tương đồng . Trong thực tế , có sự khác nhau rất xa giữa BIẾT và HIỂU . Theo quan điểm của em , bác Doccocauthang chỉ biết về KMĐG chứ chưa thể được coi là hiểu KMĐG .

- Bác Caocau0211 từng nói : Doccocauthang chủ trương đưa nhuận vào từng cục . ( Thật sự đây là ý tưởng sáng tạo vô cùng táo bạo và mới mẻ .Nếu đây là ý tưởng của bác Doccocauthang thì rất đáng mừng . Nhưng nếu là của người nước ngoài nào đó thì kể cũng buồn . Hy vọng không phải vậy .)

+ Vậy bằng cách nào để làm được điều đó ( Đây là phán đoán cá nhân , vì em chưa được tiếp xúc với bài viết nào của bac Doccocauthang) ?
        Biện pháp 1 : Thay đổi trị số của cục .Điều này là không thể . Vì làm vậy sẽ phải xây dựng lại toàn bộ các khái niệm .
        Biên pháp 2 : Lấy 365 ngày , hoặc 365,25 ngày để chia cho tổng số cục . Tức là hầu không phải chỉ là 5 ngày mà được kéo dài thêm một số giờ nào đó . Biện pháp này khả thi . Vừa bỏ được siêu thần tiếp khí vừa trùng khớp với số ngày của năm . Có vẻ hợp lí ....

+ Tuy nhiên đây chính là chỗ cho thấy chưa thể coi bác Doccocauthang là người hiểu ĐGKM . Tức là chưa hiểu rõ mối quan hệ giữa NIÊN và TUẾ . Trong đó , TUẾ là cơ sở để định trị số của cục . NIÊN là cơ sở xác định số ngày trong năm . Cả 2 yếu tố này đều lấy 60 hoa giáp để đo sự vận động nhằm xem xét tính chất cát hung trong mối quan hệ giữa chúng . Tuy nhiên , sự vận động thực tế của Niên và Tuế thường ở trạng thái lệch nhau . Sự thống nhất chỉ là nhất thời . Điều đó nghĩa là việc đem nhuận vào từng cục đồng nghĩa với việc coi Tuế và Niên là một , trong khi chúng chỉ là một trong một điểm nhất thời . Như vậy là biến cái nhất thời thành cái vĩnh viễn , cái ít khi sảy ra thì được coi là luôn diễn ra . Vì vậy nhuận cục của bác Doccocauthang rất đúng và chuẩn xác lúc đầu ( tức là năm có tiết Đông Chí diễn ra vào giờ giáp tý ngày giáp tý . Nhưng những năm sau sẽ càng ngày càng sai và cái sai càng ngày càng lớn . Sử dụng siêu thần tiếp khí thì mức độ sai lệch là hoàn toàn bằng nhau nếu xét trong khoảng thời gian rất dài )

- Việc không hiểu rõ quan hệ giữa Niên và Tuế tương đối phổ biến . Đây cũng chính là nguyên nhân mà bác Vietnamconcrete trong các bài viết về Thái Ất cứ khăng khăng nói ; một năm có 360 ngày . Nhưng lại không giả thích được rõ ràng . Ngay cả trong bài viết về số cục cũng sử dụng ngôn ngữ rất mơ hồ vậy . ( Nói vậy thôi chứ biết đâu bác ấy cố tình giấu đi thì sao .....???)

Em chào các bác ....!!!
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 13-08-17 lúc 00:02
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "BanChatDichHoc" về bài viết có ích này:

dongduc (08-04-21)

Đề tài tương tự

1. Nghi thức cúng Giao Thừa và tục xông đất
        By hoa mai in forum Phong Thủy I
        Trả lời: 1
        Bài mới: 01-02-11, 22:14
      2. Trả lời: 0
        Bài mới: 03-01-11, 20:16