Trích Nguyên văn bởi dauvanphung Xem bài gởi
Thưa bác Phùng, bác cho cháu hỏi ạ: Cháu có anh vợ sinh 1986, sang tháng 2 âm định động thổ xây nhà. Anh vợ cháu cũng đã đi xem ngày, có nói sẽ động thổ vào ngày 6/2 âm lịch tới. Hướng nhà khoảng 153-154 độ. Vậy kính mong bác xem giúp anh vợ cháu động thổ làm tháng 2 âm năm nay có đc ko ạ? Và ngày mùng 6 có thích hợp không. Mong bác chọn giúp cho anh cháu 1 ngày thích hợp để khởi công. Cháu cảm ơn bác, kính chúc bác nhiều sức khỏe!
Trả lời: Nhà bạn Hướng 154 độ, tức Hướng Tị (Đông Nam)
Chủ Nhà sinh 1986 (Bính Dần), năm nay lại là Thái Tuế Bính Thân, Địa chi Dần và Thân xung nhau, đó là điều Cấm kị, tốt nhất nên “Mượn” người tuổi khác để Động Thổ, mới chắc chắn đảm bảo an toàn. Có thể mượn người tuổi Hợi, hay tuổi Dậu.
Mượn tuổi Dậu thì làm vào Tháng Hợi, mượn tuổi Hợi thì làm tháng Dậu.
Cách mượn tuổi : Sắm lễ mọn, soạn sớ bằng văn bản (Mua bán đất) để tấu xin Bản Thổ chứng nhận cho, (có cả lễ vật Đóng Quỹ Thổ). Sau đó mới tiến hành cúng Động thổ. Hoàn tất nhà, lại phải làm lễ “Mua” nhà trở lại để vào ở.
Cấm không được động thổ vào Tháng 4 (Tiết lệnh tháng Tị vào khoảng 22 tháng 3 âm lịch). Cấm mượn tuổi Tị, kể cả Chủ Thợ cũng không dùng tuổi Tị. Tóm lại ai xem hướng nhà Tốn mà động thổ tháng 2 (Mão) là Sai về Dịch lý, lấy đâu ra tốt được. Không cần biết ngày nào. Chắc chắn sẽ Xấu.
Vài dòng nguyên tắc, bạn hãy nghiên cứu nhé.
Thân ái[/QUOTE]

Chào Bác Phụng,

Vấn đề "mượn" tuổi để xây nhà có thật sự hiệu quả không? vì sau khi xây xong nhà, người đi "mượn" tuổi người khác lại ở chính trong căn nhà này? Nếu "mượn" tuổi người khác thì chỉ tốt cho người đó, còn chủ nhà thì lại không được hưởng điều gì tốt.

Cám ơn Bác.