Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 1/2 12 cuốicuối
    kết quả từ 1 tới 10 trên 20
        Cảm ơn
        133
        trong 29 bài viết

Default xác định hướng và tọa của nhà

cháu chào chú Văn Hoài, chú Nam Phong, chú Vinh L, anh Hiếu và các anh chị em trong diễn đàn!! mọi người cho cháu (em) hỏi là làm cách nào để xác định hướng và tọa của nhà ạ?? cháu có thấy trong mục phong thủy chú Văn Hoài có hướng dẫn nhưng phần đó ảnh bị lỗi nên không hiện ra được ạ!!
        Mọi người cho cháu hỏi thêm là trong phong thủy Tam Nguyên phái Vô Thường cháu thấy họ úp mặt vào cửa để đo, cách đó xác định hướng nhà hay hướng cửa ạ??
        cháu cảm ơn mọi người!!
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        29
        trong 127 bài viết

Hướng nhà thường xác định bằng hướng người đi tới như: ngõ vào, đường vào nhà... Nếu muốn xác định chính xác thì phải dùng các sự kiện của các tháng, năm để nghiệm chứng. Bạn có thể vào đọc thêm 1 số ví dụ trong Mục Nghiệm chứng Phong thủy
        Phương Tùng

3. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "kidsdal" về bài viết có ích này:

dungdung (21-10-15)

Cảm ơn
        512
        trong 137 bài viết

Câu hỏi của bạn tưởng chừng đơn giản nhưng đã tốn khá nhiều giấy mực của các diễn đàn đấy.
        Hiểu một cách đơn giản:
        - Tọa: Là một điểm
        - Hướng: Cần chỉ ra hai điểm, một điểm làm GỐC và một điểm làm NGỌN
        Bạn tham khảo cái hình vẽ này, đây là trường hợp đơn giản nhất để xác định tọa - hướng của ngôi nhà trong một hệ tọa độ phẳng, từ đó bạn suy ra cái bạn cần tìm nhé!

[IMG]http://huyenkhonglyso.com/attachment.php?attachmentid=3447&stc=1&d=144536193 5[/IMG]

Những trường hợp Tọa - Hướng phức tạp bạn từ từ tìm hiểu. Cái này thì không đơn giản chút nào đâu, đòi hỏi kiến thức và kinh nghiệm dày dặn.

Bạn thử tìm hiểu thêm: Trái đất của chúng ta đâu có phẳng. Vậy hướng nhà 80 độ, hướng nhà 145 độ … trong cái hệ tọa độ phẳng bên trên thực chất là gì? Bản chất cái độ số nhà chúng ta đo được bằng La kinh là gì? Hiểu được những điều này thì bạn sẽ không còn thắc mắc phái này, phái kia, họ “úp mặt vào đâu” để xác định “cái gì” ?!!!
        Hình Kèm Theo Hình Kèm Theo
        Nếu ước mơ của bạn đủ lớn
        Mọi chuyện khác chỉ là vặt vãnh

5. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "ThaiDV" về bài viết có ích này:

dungdung (21-10-15)

Cảm ơn
        133
        trong 29 bài viết

Bạn thử tìm hiểu thêm: Trái đất của chúng ta đâu có phẳng. Vậy hướng nhà 80 độ, hướng nhà 145 độ … trong cái hệ tọa độ phẳng bên trên thực chất là gì? Bản chất cái độ số nhà chúng ta đo được bằng La kinh là gì? Hiểu được những điều này thì bạn sẽ không còn thắc mắc phái này, phái kia, họ “úp mặt vào đâu” để xác định “cái gì” ?!!! [/QUOTE]

bạn có thể giải thích cho mình được không?? theo mình hiểu bản chất của la kinh là đo từ trường của trái đất..hay có thể là đo dòng khí lưu chuyển.. nên trục từ trường khác với trục quay của trái đất nghiêng 23độ. mong bạn chỉ điểm thêm ..vì mình nghĩ nếu đo k chính xác hướng và tọa của nhà thì không thể luận giải chính xác được.

Cảm ơn
        512
        trong 137 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dungdung Xem bài gởi
        bạn có thể giải thích cho mình được không?? theo mình hiểu bản chất của la kinh là đo từ trường của trái đất..hay có thể là đo dòng khí lưu chuyển.. nên trục từ trường khác với trục quay của trái đất nghiêng 23độ. mong bạn chỉ điểm thêm ..vì mình nghĩ nếu đo k chính xác hướng và tọa của nhà thì không thể luận giải chính xác được.
        Mình cũng là thành viên mới toanh như bạn thôi. Không biết gì nhiều đâu. Bạn tham khảo mấy bài viết này xem có giúp ích gì được cho bạn không?

http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=3866
        http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=3470
        http://huyenkhonglyso.com/showthread.php?t=5185

Địa lý phong thủy cần có kiến thức tổng hợp của rất nhiều lĩnh vực. Có nhiều thứ những người mới như mình và bạn cần nằm rải rác trên diễn đàn này, bạn từ từ tìm hiểu nhé!
        Chúc bạn thành công!
        Nếu ước mơ của bạn đủ lớn
        Mọi chuyện khác chỉ là vặt vãnh

8. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "ThaiDV" về bài viết có ích này:

dungdung (21-10-15)

Cảm ơn
        133
        trong 29 bài viết

mình cảm ơn những chia sẻ của bạn nhé!!!

Cảm ơn
        204
        trong 222 bài viết

Có lần cụ Longtuan cũng đã bình về cách chọn hướng cho nhà như sau
        "Trong tù thì bốn phía tường cao kín mít âm nhiều dương ít khi đó có cái lỗ nhỏ cho ánh sáng vào thì đó là hướng chăng? Ở cái tròi ngoài đồng bốn phía ánh sáng toàn dương thì đâu là hướng"
        Hướng nhà tương đối phức tạp,nhiều người cho rằng là hướng lấy nhiều sáng nhất thì là hướng nhà. Nhưng đọc kỹ các phần tư vấn & nghiệm chứng của bác VH thì hướng nhà là hướng theo hướng cửa chính hay ra vào.
        Mình nhớ có một nghiệm chứng căn nhà chung cư hướng lấy sáng nhiều nhất là Đông, hướng cửa chính là tây đầu tiên mọi người luận theo hướng đông lên sai. Sau bác VH mới nói phai tính theo hướng Tây
        Thân
        Make someone Smile & be happy!!!

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "tienhaiutc" về bài viết có ích này:

dungdung (26-10-15)

Cảm ơn
        133
        trong 29 bài viết

mình cảm ơn bạn nhé!!! vậy theo kinh nghiệm của bạn là lấy hướng cửa chính để lập hướng.. nhưng cách lập hướng mình hiện tại có hai cách..
        - 1 là lấy tâm nhà nối tâm cửa để có được hướng của từ đó lập vận hướng bàn.
        - 2 là đo tại tâm cửa để xác định hướng cửa từ đó lập hướng bàn.
        bạn dùng cách nào trong hai cách trên??

Cảm ơn
        204
        trong 222 bài viết

Cả 2 cách đều sai!
        1. Thứ nhất lấy tâm nhà là lấy tâm của phần bên trong nhà khi đóng hết các cửa lại ( hiên, bậc thềm... không tính)
        2.Thứ 2 chọn hướng nhà: Là hướng của cái cửa chính mà mọi người hay ra vào( Khi ra vào qua cửa này thì mọi người đi thẳng góc với cửa chứ có ai đi chéo từ cửa đến tâm nhà bao giờ đâu)
        Make someone Smile & be happy!!!

14. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "tienhaiutc" về bài viết có ích này:

dungdung (29-10-15)

Cảm ơn
        133
        trong 29 bài viết

cả hai cách đều sai xin anh chỉ cho cách đo đúng được không ạ?? Đây là mặt bằng nhà dungdung , nếu áp mặt vào đo như cách của phái vô thường thì được 15 độ. Nhà chuyển vào năm 2015 ( đây chỉ là nhà dungdung thuê trọ) mong anh có thể lập tinh bàn và anh cùng mọi người cho vài lời nhận xét được không??

[IMG]http://www.mediafire.com/view/zjbth25sj6zou6b/nha%20tro%20mont%20Model%20(1)-001.png[/IMG]
        (cách đo http://www.mediafire.com/view/7kabg1...12303394_n.jpg)
        [IMG]http://www.mediafire.com/view/7kabg1bnc44g2po/12507373_981681571901880_7064307123612303394_n.jpg[/IMG]

dungdung cám ơn anh và mọi người!!
        thay đổi nội dung bởi: dungdung, 17-01-16 lúc 21:14

Trang 1/2 12 cuốicuối

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn