Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối
    kết quả từ 11 tới 20 trên 24
        Cảm ơn
        14
        trong 1 bài viết

Mặc dù cô Kim Cương đã phân tích cả một trang dài, nhưng cháu nghe vẫn lùng bùng không hiểu gì về tứ trụ cả. Tuy nhiên, đọc câu kết luận cuối cùng của cô thì cháu đã biết được phần nào về lá số của mình là "rất ứng nghiệm". Cho nên chuyện hôn nhân của cháu chắc cũng không khả quan gì .

Cháu xin cám ơn cô Kim Cương và cô/chú longbow đã dành nhiều thời gian trả lời cho trường hợp của cháu. Kính chúc cô, chú có nhiều sức khỏe, bình an, hạnh phúc.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Vấn đề là như thế này, tiện thể binhminh nói là "lùng bùng", KC lại phân tích thêm.

Tôi thường không muốn giải thích như trên, vì hiểu rằng người hỏi không hề biết tứ trụ, nên nói những qui tắc này nọ chẳng lợi lộc gì. Vì có ý kiến phản biện của longbow và binhminh hỏi thế nào là đúng, KC mới trình bày rõ hơn về mặt lý luận.

Về chuyện hỏi trên lá số cuộc đời mình ra sao, hôn nhân có đỗ vỡ hay không, con cái khi nào thành đạt v.v... thì tôi chủ ý không bao giờ nói rõ điều này mà chỉ nói đến mức cần thiết thôi. Vì lẽ tâm lý của con người mạnh mẽ vô cùng. Thường những người hỏi số là tâm lý đã như nhường bước trước mọi quyết định đúng đắn và hợp với hoàn cảnh của mình. Nên mọi lời nói đều sẽ đưa mệnh chủ vào một quyết định có thể sai lầm.

Tôi nhớ có người dám khẳng định với một người hỏi tứ trụ là đến năm đó "con cái của anh sẽ bị thương tích vì dao đâm", bạn kia đã rất sợ hãi và trả lời rằng, từ đây đến năm đó sẽ rất coi chừng cẩn thận! Quả là anh ta có ăn ngon ngủ yên với lời phán đó từ đây cho đến năm bị họa kia hay không, thật là đã gieo vào tâm lý của người cha quá nhiều lo lắng không cần thiết.

Nếu về việc hôn nhân gia đình mà nói rằng "sẽ đổ vỡ" thì đối với một vài người chẳng khác nào nói thẳng với họ rằng "làm cho nó đổ vỡ đi"! Biết rằng con người có thể theo cá tính mạnh hay yếu của mình mà tự xử sự với điều phán này, nhưng thay vì nói như thế, tại sao không nói rằng "Nếu anh chị yêu nhau thật sự, con cái gia đình là điểm tựa của nhau thì nên tranh đấu để giữ hạnh phúc gia đình".

Người hỏi đã đành là hoang mang, lo lắng, nhưng người trả lời cũng không nên vì thế mà làm cho tình trạng căng hơn, và ngược lại, chính mình rơi vào một cái bẫy vô hình là phạm vào sự đúng sai, luân chuyển vô thường của trời đất. Vì tất cả sẽ thay đổi ở ngay ngày hôm nay.

Hiện thời trên toàn cầu đang nói về khí hậu sẽ thay đổi đến mức diệt vong trong vòng 50 năm nữa thôi, nếu thế giới không tự hủy hoại bằng những phương tiện thải khí độc làm địa cầu nóng lên! Đây cũng là 1 thí dụ cho thấy rằng, khuynh hướng xấu đi là rõ ràng, nhưng người ta chỉ cần tắt bớt đi những lò máy phun khói khổng lồ là đã đủ cứu cả nhân loại! Một chuyện vô cùng to lớn như thế vậy mà người ta còn phân vân, đàm phán, thương thuyết... với đủ các lý do, huống chi một con người bé nhỏ hỏi về lá số của mình?

Ý của tôi muốn nói là ngay bây giờ bạn hãy làm theo ý tốt nhất của bạn mà bạn muốn cho gia đình bạn, đừng chờ cái điều mà lá số sẽ xảy ra.

3. Có 4 Hội viên đã cảm ơn đến "kimcuong" về bài viết có ích này:

binhminh08 (15-12-09),Ducminh (17-12-09),lehongson (04-01-10),tom (15-12-09)

tom's Avatar
        tom is offline Hội Viên Đặc Biệt
        Cảm ơn
        2,302
        trong 684 bài viết

Hi kimcuong
        bài viết hay vì rất có trách nhiệm.
        TVH có nói luận tứ trụ có điều nói được,có điều không nên nói là vậy!

5. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "tom" về bài viết có ích này:

binhminh08 (15-12-09),Ducminh (17-12-09),kimcuong (15-12-09)

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

chào chị KC và binhminh. Đầu tiên cho mình xin tự giới thiêu 1 chút để tiện xưng hô. Mình là nam, về tuổi tác thì ko quan trọng, binhminh gọi mình là bạn cũng được.

Chi KC, tuy bài phân tích của chị viết binhminh ko hiểu nhưng mình đọc thì thấy rất hứng thú vì phân tích khá tỉ mỉ. Sau đây là vài nhận xét của mình, nếu có gì sai, xin chị chỉ rõ.

Thứ nhất, hạ nhân của tứ trụ là gì, chính là Thiên Can của trụ ngày, làm trung tâm trong tứ trụ, mọi sinh khắc phải là nó làm chủ, và mọi điều khác làm khách. Và xem trọng Thiên Can hơn Địa Chi ( trọng thiên can hơn địa chi chứ ko phải xem nhẹ địa chi). Sở dĩ mình nói xem trọng Thiên Can hơn Địa Chi vì 10 thần lộ ra từ Thiên Can.
        Khi chị luận đến đại vận chị chỉ luận đến địa chi mà ko luận tới thiên can và 1 điều tối quan trọng làà ko luận tới 10 Thần là 1 thiếu sót rất lớn.
        Như chị nói , Thân Dậu Tuất hợp nhau hóa Kim, như vậy chứng tỏ thân đã vượng nay trở nên vượng quá mức, Cực Vượng, nếu ko có gì khắc nó, hoặc nó khắc hoặc nó sinh cho cái khác để mất sức thì khó tránh khỏi tự diệt.
        Mệnh quý của Tứ Trụ : NGŨ HÀNH PHẢI CÂN BẰNG NHAU, dụng thần là gì, dụng thần là chọn 1 hành mà tứ trụ cần có, để làm điều hòa lại tứ trụ cho cân bằng.
        VD: hỏa vượng chọn thủy để hỏa tránh tai họa tự thiêu mình, Kim vượng chọn Hỏa để rèn kim có ích, vì kim vượng quá sẽ tự gãy..v..v

Trong tứ trụ này, Thân là THủy, thủy đã quá vượng, đạt đến mức cực vượng, nên cần có Thổ khắc chế là 1, hoặc làm cho nó bị sinh xuất bởi mộc là 2, và làm cho nó mất sức bởi khắc hành hỏa là 3.

Trong 3 cách đó thì mình quyết định chọn Hỏa vì thấy trên Trụ tháng có Tài Tinh hiển lộ. Mệnh có tài hiển lộ là quý, nhưng vì còn yếu do ở đất bệnh, nay muốn làm tăng lực của Tài thì phải làm tăng lực của Bính.

Chị biết tại sao bình minh nói " từ nhỏ đế giờ thấy cuộc sống êm đềm hanh phúc ko? Năm nay 2009, binhminh 29 tuổi, đang ở đại vận 3 là Kỷ Hợi. Sở dĩ từ nhỏ đến lớn cuộc sống êm đềm là tại vì 3 đại vận Đinh Dậu Mậu Tuất và Kỷ Hợi đều là các thần Tài Sát Quan, lần lược là các hành, Hỏa, Thổ. Đến đại vận thứ tư là Kiêu sẽ ko còn được sung sướng nữa, như vậy chỉ còn binhminh chỉ còn an nhàn được chừng 3-4 năm nữa.

Như vậy cho thấy cách chọn dụng thần là Hỏa là đúng với diễn biến cuộc đời. Còn chị KC chọn dụng thần là thủy thì mình thật sụ ko biết quan niệm " dụng thần" của chị định nghĩa ra sao. Xin chị cho biết.

Vài lời với những hiểu biết sơ sài,cò gì sai sót mong chị KC thẳng thắng bình luận và các anh em góp ý thêm.

To binhminh : Thiên thời địa lợi nhân hòa. Thiên thời em xấu thì em đừng lo.Nói số nghèo chưa chắn nghèo, nói số giàu chưa chắc giàu. Nếu em biết cố gắng dùng nhân hòa vượt quá và + thêm 1 căn nhà phong thủy tốt thì chắc chắn sẽ ko còn xấu nữa.

7. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "longbow132004" về bài viết có ích này:

binhminh08 (16-12-09)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Sở dĩ từ nhỏ đến lớn cuộc sống êm đềm là tại vì 3 đại vận Đinh Dậu Mậu Tuất và Kỷ Hợi đều là các thần Tài Sát Quan, lần lược là các hành, Hỏa, Thổ. Đến đại vận thứ tư là Kiêu sẽ ko còn được sung sướng nữa, như vậy chỉ còn binhminh chỉ còn an nhàn được chừng 3-4 năm nữa.
        Chào longbow, cho dù có dụng được 1 hành mà lại chỉ dụng được đến vận thứ 4 rồi thôi, trường phái này tôi cũng đã xem qua. Nhưng quả thật là khổ cho mệnh chủ khi chỉ còn vài năm nữa là dụng thần hết lực!

9. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "kimcuong" về bài viết có ích này:

binhminh08 (16-12-09)

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

chị thật sự ko hiểu ý nghĩa của dụng thần rồi. Mình ghi ra từng đại vận từ nhỏ đến lớn để kiểm nghiệm xem cách chọn dụng thần của chị KC là đúng hay sai . Chứ mình chưa bàn gì đến cách dụng thần, chẳng lẽ chị đọc cả bài mà ko hiểu vấn đề mình muốn nói,tranh luận ở đây là gì sao?

Dụng thần là cái khách quan, nên nếu dụng thần đúng thì chỉ có 1, chứ ko phải dụng thần là cái chủ quan, mình nghĩ nó hành Hỏa thì là hành Hỏa, mình nghĩ nó hành Thủy thì nó hành Thủy. Trích dẫn lại câu của chị nói :" Chào longbow, cho dù có dụng được 1 hành mà lại chỉ dụng được đến vận thứ 4 rồi thôi, trường phái này tôi cũng đã xem qua. Nhưng quả thật là khổ cho mệnh chủ khi chỉ còn vài năm nữa là dụng thần hết lực!" Như vậy chị đồng ý với mình rằng đến hành vận Tỉ Kiếp hoặc là Ấn Kiêu thì là vận xấu đúng ko? Mà Tỉ Kiếp Ấn Kiếu là gì? Chính là hành Thủy và Kim mà chị đã chọn làm dụng thần và hỷ, như vậy nếu dụng thần mà là thủy hay kim, tại sao đến đại vận Tỉ Kiếp Ấn Kiêu chị lại coi là xấu, điều này là căn bản, mong chị xem lại.

Còn mình dẫn chứng dụng thần mình là Hỏa, Hỷ thần là Mộc ( hoặc dụng thần là THổ, hỷ thần là Hỏa cũng được, nhưng mình chọn hỏa vì muốn làm cho Tài vượng) điều này rất hợp lý vì hành 3 đại vận đầu, quan sat tài đều tốt vì binhminh đã nói cuôc sống từ nhỏ đã êm đềm, tốt đẹp. Qua những đại vận sau, tuy ko được thuận lợi bằng 3 vận đầu nhưng nếu mình chọn dụng thần là Hỏa thì chị biết ý nghĩa nó là sao ko? Tức là chọn phương hướng di chuyển vì phương nam, xoay nhà hướng nam, phong thủy trong nhà chọn hành hỏa chủ đạo, làm các nghề nghiệp liên quan đến hỏa như mình đã nêu ở trang 1. Còn chị nói hỷ dụng thần là kim thủy? Thì sao? Chị có biết cách ứng dụng của dụng thần ko? nếu có tại sao ko nêu ra để làm cho người nhờ mình đoán mệnh biết được trước đường đi? Chị chỉ ghi vỏn vẹn mấy chữ dụng hỷ thần là kim thủy, mà cũng chọn sai rồi.

To binhminh : có thể tranh luận giữa mình và chị KC làm bạn bối rối nhưng bạn cứ nghiệm lại trong cuộc sống, bạn làm các công việc liên quan đến Hỏa, Mộc Thổ thì phát triển hơn là Thủy, thì từ đó bạn rút ra được hành nào mình thiếu, như bạn nói sau khi di chuyển nhà,cuộc sống của bạn có đỡ hơn thì bạn xem bạn di chuyển về phương hướng nào? Bạn nói bạn sắp làm về lình vực xăng dầu, như vậy là rất tốt.
        thay đổi nội dung bởi: longbow132004, 15-12-09 lúc 23:09

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "longbow132004" về bài viết có ích này:

binhminh08 (16-12-09)

Cảm ơn
        14
        trong 1 bài viết

Cháu cám ơn cô Kim Cương đã dành ra những lời thật tâm huyết khuyên cháu. Chỉ vì cháu xem lá số của cháu và con trai đều nói không tốt về hôn nhân cho cháu, nên cháu đâm ra bi quan, buồn bã. Tuy nhiên, cô đã dạy thật đúng: "nên nhớ xem mệnh là hướng đi lớn mà thôi. Không thể dựa vào lá số mà quyết định. Đấy là điều cực kỳ quan trọng." Vâng, cháu xin làm làm theo lời dạy của cô: "ngay bây giờ bạn hãy làm theo ý tốt nhất của bạn mà bạn muốn cho gia đình bạn, đừng chờ cái điều mà lá số sẽ xảy ra." Cháu sẽ cố gắng hết sức làm những việc tốt nhất cho gia đình của mình.

Thân chào anh longbow. Thật cảm ơn anh đã quan tâm phân tích đến lá số của Bình minh. BM hiện giờ tuy chỉ ở nhà nuôi con, không phải đi làm nhưng được chồng lo cho đầy đủ, no ấm. Nên có lẽ câu nói của anh:"Nói số nghèo chưa chắn nghèo, nói số giàu chưa chắc giàu" có phần đúng. BM cũng đang làm theo lời khuyên của anh longbow: "Nếu em biết cố gắng dùng nhân hòa vượt quá và + thêm 1 căn nhà phong thủy tốt thì chắc chắn sẽ ko còn xấu nữa." BM cũng chỉ bập bẹ tìm hiểu phong thủy cơ bản qua mạng internet, nên khi chuyển về nhà mới này, BM đã cố gắng bài trí nhà cửa cho hợp với phong thủy. Hy vọng việc làm này sẽ giúp ích cho gia đình nhỏ của BM.

Anh longbow nói: "bạn làm các công việc liên quan đến Hỏa, Mộc Thổ thì phát triển hơn là Thủy" BM xin xác nhận như sau: Ở công việc đầu tiên, BM làm việc liên quan đến Thổ, tuy tiền lương không bao nhiêu nhưng đã đươc trọng vọng, chuẩn bị được cất nhắc lên chức vị cao hơn, nhưng vì một số lý do, BM đã xin nghỉ việc. Công việc thứ hai, BM làm về môi trường, có lẽ là liên quan đến cả mộc, thổ, thủy thì lương lậu có khấm khá hơn, nhưng bị cạnh tranh, ghen ghét trong công việc dữ dội quá, BM không chịu nổi nên đã nghỉ việc. Hỏa thì BM chưa làm bao giờ, sắp tới BM đang định chuyển sang lĩnh vực Hỏa. Hy vọng là tình hình sẽ khả quan như lời anh longbow nói.

Cảm ơn
        14
        trong 1 bài viết

À, còn điểm này nữa mà BM quên xác nhận cho anh longbow: "như bạn nói sau khi di chuyển nhà,cuộc sống của bạn có đỡ hơn thì bạn xem bạn di chuyển về phương hướng nào?" Quả đúng là từ sau khi chuyển nhà (lúc còn độc thân, ở với bố mẹ), cho đến khi lấy chồng, chuyển nhà riêng của hai vợ chồng thì cuộc sống của BM có vẻ ngày càng tốt đẹp hơn (trừ chuyện vợ chồng thỉnh thoảng lại cãi nhau). Còn hướng chuyển nhà thì BM chuyển nhà theo hướng Bắc, hoặc là Đông Bắc (Q.1 ra gần gần bến xe Miền Đông). Cái này BM mới xem trên bản đồ thành phố Hồ Chí Minh nên ánh chừng phương hướng là như vậy, không biết là BM xem hướng có đúng không nữa.

longbow132004's Avatar
        longbow132004 Guest

ah, về phương hướng di chuyển thì binhminh chuyển tử quận này sang quận khác vẫn trong phạm vi hẹp nên ko thể xem được. Di chuyển về phương Nam có nghĩa tù TPHCM bạn nhìn bản đồ , xuống tỉnh nào, tỉnh nào vậy đó. Còn bạn nói bạn làm về môi trường thì chắc cùng nghề với mình rồi. Mình tốt nghiệp DH Bách Khoa khoa Môi Trường, mà về phần quản lý. Ko biết bạn làm bên kỹ thuật hay quản lý.
        Mình nghĩ đối với căn nhà của bạn, bạn nên nhờ thầy phong thủy đến xem giúp rồi gửi 1 thù lao, việc này mình nghĩ cần thiết hoặc nhờ anh em trên diễn đàn này để giúp đỡ. Chứ theo như bạn nói với kiến thức mới học phong thủy của bạn, mình khuyên ko nên làm, vì phong thủy như là con dao, có thể dùng nó để làm đồ ăn, cũng có thể dùng nó làm hung khí. Phong thủy biết ko tới mà làm là làm hại người khác hoặc giết người ko dao.

15. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "longbow132004" về bài viết có ích này:

binhminh08 (16-12-09)

Cảm ơn
        286
        trong 1,208 bài viết

Trích Nguyên văn bởi longbow
        Dụng thần là cái khách quan, nên nếu dụng thần đúng thì chỉ có 1, chứ ko phải dụng thần là cái chủ quan, mình nghĩ nó hành Hỏa thì là hành Hỏa, mình nghĩ nó hành Thủy thì nó hành Thủy.
        Nếu tôi có "tự nghĩ" nó là hành Thủy thì cũng có người nghĩ ra nó là hành khác vậy, điều này không lạ.

Trích dẫn lại câu của chị nói :" Chào longbow, cho dù có dụng được 1 hành mà lại chỉ dụng được đến vận thứ 4 rồi thôi, trường phái này tôi cũng đã xem qua. Nhưng quả thật là khổ cho mệnh chủ khi chỉ còn vài năm nữa là dụng thần hết lực!" Như vậy chị đồng ý với mình rằng đến hành vận Tỉ Kiếp hoặc là Ấn Kiêu thì là vận xấu đúng ko? Mà Tỉ Kiếp Ấn Kiếu là gì? Chính là hành Thủy và Kim mà chị đã chọn làm dụng thần và hỷ, như vậy nếu dụng thần mà là thủy hay kim, tại sao đến đại vận Tỉ Kiếp Ấn Kiêu chị lại coi là xấu, điều này là căn bản, mong chị xem lại.
        Câu nói mà tôi trích lại (mầu tím) là lấy từ suy nghĩ của longbow khi longbow cho rằng Hỏa mới là dụng thần, vì thế nên 3 vận đầu mới tốt, nhưng chỉ còn an nhàn được 3,4 năm nữa thôi. Và vì dụng Hỏa nên vận Canh Tí mới không còn an nhàn nữa, nên hiểu là như vậy! Đây là đoạn văn mà longbow viết:

Chị biết tại sao bình minh nói " từ nhỏ đế giờ thấy cuộc sống êm đềm hanh phúc ko? Năm nay 2009, binhminh 29 tuổi, đang ở đại vận 3 là Kỷ Hợi. Sở dĩ từ nhỏ đến lớn cuộc sống êm đềm là tại vì 3 đại vận Đinh Dậu Mậu Tuất và Kỷ Hợi đều là các thần Tài Sát Quan, lần lược là các hành, Hỏa, Thổ. Đến đại vận thứ tư là Kiêu sẽ ko còn được sung sướng nữa, như vậy chỉ còn binhminh chỉ còn an nhàn được chừng 3-4 năm nữa.
        Còn nếu như người nào hiểu được những gì tôi trình bày thì biết rằng tôi đã nói: từ nhỏ đến lớn đã dụng được Thủy, vậy vận Canh Tí -nếu dụng đúng Thủy và Kim- tiếp tục thì sẽ có chiều hướng thuận lợi.

Dĩ nhiên, tôi nghĩ tranh luận những điều trên là cực kỳ căn bản! Và tôi cũng đã nói rồi, phương pháp luận Tử bình không phải chỉ có 1 chiều duy nhất. Rất tiếc là tranh luận như thế này cực kỳ vô bổ.

Tôi nghĩ xem số là một duyên lành cho cả người hỏi và người trả lời. Người hỏi rồi cũng sẽ tự quyết định cho mình, họ muốn theo lý sự nào cũng được, và đấy cũng chẳng phải là mệnh số đấy sao?

17. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "kimcuong" về bài viết có ích này:

binhminh08 (16-12-09)

Trang 2/3 đầuđầu 123 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Xin các Bác các chú giải thích cho cháu Dịch lý
        By nguoikhonghoc in forum Dịch số
        Trả lời: 3
        Bài mới: 21-11-09, 22:37
      2. kính mong các cô chú, anh chị xem giúp em tứ trụ!
        By trinh_quan82 in forum Nhờ xem Tử Bình
        Trả lời: 1
        Bài mới: 18-09-09, 11:36
      3. Trả lời: 1
        Bài mới: 06-09-09, 05:25
      4. Lá số khó xem, nhờ các cao nhân xem giúp
        By Ducminh in forum Nhờ xem Tử Bình
        Trả lời: 2
        Bài mới: 03-09-09, 16:53

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn