Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 19/51 đầuđầu ... 9171819202129 ... cuốicuối
    kết quả từ 181 tới 190 trên 501
        Cảm ơn
        499
        trong 127 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thuhung Xem bài gởi
        Đại Sư lâu qúa lo tu tập hay sao mà không thấy.giới vô chém linh tinh hóng HIẾU Huynh khai thị mà chờ dài cổ luôn.hihihihi
        Tiên lễ ,hậu lễ,tăng dần đều may ra có tý hi vọng thầy ạ!
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

*Vài lời cùng Hactientn :

- Tứ tung , ngũ hoành . Tôi không cố tình đâu . Bạn có thể tìm thấy cụm từ này trong KÌ MÔN ĐỘN GIÁP của Lưu Bá Ôn , cũng có thể thấy ở VẠN PHÁP QUY TÔNG BÍ TRUYỀN . Bạn có thể tìm tham khảo .

- Bạn đã biết trong một ngày 28 sao vận động như trong 1 năm . Điều này đủ thấy cái bắt đầu của bạn trong việc tìm hiểu mấy môn linh tinh này là hợp lí , chính xác . Tuy thực tế người ta không thể quan sát được cả 28 sao trong ngày , nhưng người ta vẫn biết như vậy vì sao ? Nhờ cái đò hình của VinhL đấy . Nếu lấy hướng đuôi sao bắc đẩu làm điểm chuẩn khi quan sát ở 1 trong 3 thời điểm sau là Hôn-dạ -đán ( Hoặc bất cứ giờ nào bạn thấy tiện ) . Hôm sau lại đúng giờ đó để quan sát , thì kết quả sẽ ra sao ? Cứ khoảng 365 ngày và 6 giờ ( theo 24 giờ ) thì hướng của nó lại trở về vị trí cũ .

- Theo bạn , 365,25 ngày là quỹ đạo của cái gì ? Nó có phải là dương lịch của phương đông không ? Có phải là cái lịch CỤC PHÂN CHIA THÀNH 4 không nhỉ ....? Vậy nghĩa theo cái lịch này thì cứ 4 năm lại có một năm nhuận . Lấy toàn bộ cái số ngày giờ của 1 năm làm chuẩn . Thì sau đó 3 năm là đến cái năm có số ngày , số giờ trùng với nó . Nếu lấy năm chuẩn là tý thì năm có ngày giờ giống nó là thìn và thân vậy . Tương tự các năm khác .

* vài lời cùng ThuHung :
        - Tôi tạm chia Dịch Học phương đông thành 3 dạng tri thức :
        + Tri thiên , tri địa : các quy luật của trời đất
        + Tri mệnh ; các quy luật ảnh hưởng đến vận mệnh con người .
        + Dụng thiên địa phụng mệnh : áp dụng quy luật thiên địa làm lợi cho mệnh . Cái này là của PHONG THỦY . Chính vì thế nên tất cả các quy luật của phong thủy sẽ chia 2 nhóm . Nhóm 1 vận dụng cho hợp mệnh , nhóm 2 nảy sinh khi vận dụng mà không hợp ,nên tạm gọi là các quy luật phiên thiên đảo địa .
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 24-10-16 lúc 10:58

3. Có 3 Hội viên đã cảm ơn đến "BanChatDichHoc" về bài viết có ích này:

hactientn (24-10-16),PVTPTT (24-10-16),THDN (24-10-16)

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi
        *Mới sớm ra nhận tin vui bác VinhL không giận mình . Nếu bác mà giận tui thì tui lại rơi vào cái cảnh chán đời mất .....hehehe . Bác chém còn tạm tạm .....người khác chém toàn không trúng gì cả .

* Trở lại vấn đề : Cái tam hợp cục theo quan điểm mà em nêu dự vào lịch CỤC PHÂN CHIA 4 bác à . Hôm vừa rồi bác nêu ra cả đống lịch trong đó có lịch này đấy . Bác xem lại cơ sở tính của lịch đó thì khắc rõ thôi . ( Cái lịch đó hay bác nhỉ chỉ có mấy câu mà áp dụng cả vận năm . Thế mà cái lịch vạn niên bay giờ sao nó dày quá ....

* Về cái đồ hình (em cũng có mà không biết giống như cả bác không . Chữ nhỏ quá - toét cả mắt . Lần sau có cái nào chữ hán bác dịch luôn giúp em . Chữ hán của em là em tự học được mấy tháng nay theo kiểu là thiên trời , địa đất ... Cái bản thân em có đi đâu mà cần chữ hán ...mà cái giống đó nó toàn dạng phồn thể không . Nhiều lúc , đọc thấy có chữ lạ , lấy từ điển tra thì hóa ra mình cũng biết nhưng bây giờ là dạng giản thể ....học đòi cũng khổ nghê ). Nếu bác VinhL coi đây là cơ sở xác định tam hợp thì uổng cho sáng tạo của cổ nhân . Chắc bác bỏ quên ý nghĩa của chữ Hôn -Dạ -Đán . ( Theo bác dự vào đồ hình này thì sinh ra loại lịch nào ....)
        * Tiện đây bác nói nó cũng là nguồn gốc của Phi Tinh . Bác nhầm to quá . Bác cứ nêu quan điểm là em chứng minh bác sai luôn .
        * Yêu bác vô cùng
        Nếu lúc đầu bạn nói Tứ Phân Lịch (thời Hậu Hán) thì ai thèm đi cãi với bạn cái vụ Hỏa Lịch Nghiêu Thuấn.
        Rỏ là bạn không truy nguồn mà. Hihihihihihi

Tứ Phân Lịch củng không phải là Lịch Thái Dương ạ. Tuy nó lấy chu kỳ Tuế Thực là 365.25, nhưng vẫn dùng Sóc Vọng để định Tháng, cái này Lịch Pháp gọi là Âm Dương Lịch ạ (củng là gọi Nông Lịch ạ).
        Thật ra nếu nói Tam Hợp xuất từ Thất Đẩu thì củng chưa đúng hoàn toàn, phải nói lại là nó xuất từ Thiên Văn, mà Thất Đẩu chỉ đại diện một trong nhưng hiện tượng lập lại. Ngoài nó ra còn 28 Tú (Cái này thì bạn nói đúng đó).
        Cái này lấy từ mục Câm Độn:
        Nhóm Hư Khuê Tất Quỷ Dực Đê Cơ đều trực ở tam hợp Thân Tý Thìn
        Nhóm Chủy Liểu Chẩn Phòng Đẩu Nguy Lâu đều trực ở tam hợp Tỵ Dậu Sửu
        Nhóm Vị Sâm Tinh Giác Tâm Ngưu Thất đều trực ở tam hợp Dần Ngọ Tuất
        Nhóm Bích Mão Tỉnh Trương Cang Vĩ Nử đều trực ở Hợp Mão Mùi.

Tham Cự Lộc Văn Liêm Vũ Phá từ đâu mà ra?
        Không phải từ cái Bắc Đẩu Thất Tinh sao?

Xin mời bạn chứng minh sự sai của tiểu sinh ạ.

Hihihihihihihihi

5. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "VinhL" về bài viết có ích này:

trampervn (24-10-16)

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi

* Tuy vậy em cũng có mấy cùng bác VinhL và bác NP lời như sau :
        - Em khẳng định tam hợp cục của địa chi có nguyên nhân từ chỗ các năm trong cục đều có khởi khí của tất cả các tiết giống nhau . Nghĩa là cái điểm giống nhau đó là cơ sở để nói là Hợp Cục . Chứ không phải nó hợp nhau ở tiết động chí ( Nói vạy không đầy đủ .)

- Em nói rằng :
        +Các năm : Thân - Tý - Thìn . Đông chí bắt đầu từ giờ Ngọ .
        +Các năm : Tỵ - Dậu - Sửu . Đông chí bắt đầu từ giờ Dậu .
        + Các năm : Dần - Ngọ - Tuất . Đông chí bắt đầu từ giờ Tý .
        + Các năm : Hợi - mão - Mùi . Đông chí bắt đầu từ giờ Mão .
        - Em lại nói rằng các bác về tra lịch vạn niên xem có đúng không ? Kết quả ra sao ?
        - Bác VinhL tra lịch của bác Hồ Ngọc Đức thì phải với 60 năm , chứng minh em sai ..b..e...sai ....bét. Thạt xin lỗi các vị .

*Tuy nhiên , em bảo các bác tra lịch vận niên của phương đông ấy , chứ sao lại lấy cái lịch của phương tây . Vì sao lại vậy ?

- Cái lịch Greogory , hay Julius haylexandria ....Nó cũng tính tiết khí nhưng trên một giả thiết khác . Không phải cái giả thiết của cái lịch em nói ở đây. Điều này hẳn bác VinhL rõ hơn ai hết . Vậy mà bác bảo em sai , trách em không biết đọc sách , bảo em là Mọt . ... Em mà là mọt thì bác là Mọt khổng lồ ..

- Nói thật khi em nói các bác về kiểm lịch vạn niên . Em đã tưởng tượng ra nhiều người chạy về kiểm và phê phán em , nhưng trừ bác ra . Sao lại vậy , Bac có cả kho lịch , bác đã đọc rồi tất biết nó được xây dựng trên cơ sở nào . Ai mà lừa được bác . Hơn nữa , các bác chỉ cần suy nghĩ kĩ một chút lời nói của em trong ví dụ đó , các bác sẽ biết nó là lịch gì rồi , cần gì phải đi tra cứu cho mệt , phải không các bác . Phần này em để lại cho các bác .....
        - Em dự đoán rằng , bác Vinhl chắc chắn biết nó là lịch gì . Và bác sẽ hỏi : E thằng kia , cái lịch của mày ban đầu sai ít , nhưng sau đó sai nhiều , phải sử dụng lịch Greogory , mới đúng . Em trả lời luôn : thưa bác đúng vậy . Đó là cái cớ , là cái lí do mà có sự thay đổi về cách tính lịch và cũng là lí do để KIẾN DẦN - KIẾN TÝ - KIẾN SỬU. Cũng là lí do mà Liên Sơn lấy Cấn làm đầu , Quy tàng lấy KHôn làm đầu và Chu dịch lấy Kiền làm đầu . Bác VinhL thấy giữa em và bác ai giống mọt .
        - Sau khi bác biết nó là lịch gì . Phiền bác xem lại cái nhận xét cảu bác về vụ HỎA LỊCH NGHIÊU THUẪN .

* Lời riêng với bác NP : Bác nói về hợp hóa không rõ ràng lắm . Xin bác chỉ cho . Tiện đây cũng mong bác chỉ cho vì sao : Càn -Khôn - Đoài - Cấn là âm trạch . Ly- Khảm - Tón - Chấn là dương trạch . Xin gửi trước bác một lời cản ơn . Cảm ơn bác .
        1. Tam Hợp cục là cụ tổ của Tiết khí và của Lịch Tứ phân, nói rằng Tam Hợp cục xuất từ đó mà ra thì các cao thủ Trung hoa và Đài Loan họ cười chết mất. Địa chi và Thiên can nói 2 mà thực chất là 1, nên nếu muốn hiểu Tam hợp cục bắt buộc phải hiểu sự vận hành của Thiên can, phải hiểu Mậu Bính Giáp rồi đến Bính Giáp Nhâm nó là cái gì. Thanh Nang kinh có câu "Địa hữu tứ thể, khí tòng bát phương" chính là viết về cội nguồn của Tam Hợp cục, Chính vì "Tứ thể" nên chỉ có Kim Mộc Thủy Hỏa mà không có Thổ, còn "Khí tòng bát phương" là gì? Đó là nói Giáp Canh Nhâm Bính Ất Tân Đinh Quý chứ không phải nói 8 phương Đông, Đông Nam, Nam.... Nhìn vào 8 Thiên can này và hiểu sự vận hành của Kim Mộc Thủy Hỏa thì tự nhiên sẽ hiểu tại sao Thân Tý Thìn lại hợp Thủy, Dần Ngọ Tuất lại hợp Hỏa..., đương nhiên nếu không hiểu sự vận hành của Thiên can thì không bao giờ hiểu được Tam hợp cục. Hóa hợp Thiên can chính là cái này chứ không phải Giáp Kỷ hóa Thổ, Ất Canh hóa Kim gì đó; hay Giáp Ất thuộc Mộc, Bính Đinh thuộc Hỏa... nói vậy thì đều là chưa hiểu Tam Hợp cục; từ đó nói Thiên can tương phá như Giáp phá Mậu, Ất phá Kỷ... cũng sai luôn. Hỏa cục Dần Ngọ Tuất đã có tức Thủy cục Thân Tý Thìn tự hiện, Kim cục Tị Dậu Sửu đã có tức Mộc cục Hợi Mão Mùi tự hiện.

2. Càn Khôn Đoài Cấn không phải âm trạch; Ly Khảm Chấn Tốn không phải dương trạch. Nếu NP từng nói vậy thì NP đã nói sai và xin nhận sai với mọi người.
        Viết về Bát quái đến nay có mấy câu này là đúng:
        "Thiên Địa định vị
        Sơn Trạch thông khí
        Lôi Phong tương bạc
        Thủy Hỏa bất xạ"

Nhưng sao vừa nói Thiên Địa(Càn Khôn) lại nói ngay đến Sơn Trạch(Cấn Đoài) mà không nói Chấn Tốn, Khảm Ly cho theo thứ tự từ lớn đến nhỏ? Cái bí mật này nhiều năm không ai nói tới. Vì sao? Chắc cổ nhận sắp đại như vậy cho vui

Bát quái xuất từ Tam quái, có một câu trong Thiên Ngọc kinh viết "Nhị thập tứ long quản Tam quái, mạc dữ thời sư thoại; Hốt nhiên tri đắc tiện thông tiên, đại đại cổ biền điền", "Hốt nhiên tri đắc tiện thông tiên" do đó nếu hiểu được Tam quái thì tức khắc nhìn ra Bát quái và như vậy sẽ thấy Thiên Địa(Càn Khôn) vừa xuất hiện là đến ngay Sơn Trạch(Cấn Đoài) xuất hiện đối diện ngay, sau đó thì đến Lôi Phong xuất hiện và ngay lập tức Thủy Hỏa xuất hiện đối diện Lôi Phong. Đó là Bát quái theo tự nhiên mà xuất hiện, hoàn toàn không phải cách tứ tượng thêm một vạch âm dương thành ra bát quái như tất cả sách vở hiện giờ vẫn viết vậy.
        Nếu đã nhìn được vậy tất tự hiểu Càn Khôn Đoài Cấn không phải âm trạch; Ly Khảm Chấn Tốn không phải dương trạch. Âm Dương của 8 quái này biến đổi tùy theo Kim Mộc Thủy Hỏa vận hành từng cái là Vượng Tướng Hưu Tù Tử trong từng vận ra sao. Vượng Tướng Tử jthì là dương và Hưu Tù Tử thì là âm. Ngay cả Hà Đồ cũng thay đổi trạng thái trong lúc này. Vì sao Tử xuất hiện lúc dương lúc âm, lúc là chính lúc là tà? Hi..hi.
        Nam Phong chỉ có thể nói đến đây và nhường lại topic này cho bạn cùng mọi người.

Thân.
        thay đổi nội dung bởi: namphong, 24-10-16 lúc 14:47
        Chào một ngày mới.

7. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

dungdung (24-10-16),Jupiter (24-10-16),Namsach (28-10-16),nguyen88 (26-04-19),trampervn (24-10-16)

Cảm ơn
        7
        trong 6 bài viết

Mỗi cụ sờ voi có cách mô tả Voi riêng thành ra loài Voi có mấy giống ạ. Cháu thú thật là sau khi nghe xong không biết con nào là con Voi thật ... ahihihi

9. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Dovandohy" về bài viết có ích này:

tieudao (24-10-16)

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Dovandohy Xem bài gởi
        Mỗi cụ sờ voi có cách mô tả Voi riêng thành ra loài Voi có mấy giống ạ. Cháu thú thật là sau khi nghe xong không biết con nào là con Voi thật ... ahihihi
        Có 1 con voi sờ không thấy. Đó là voi thật; có 1 loài voi sờ là sướng đó là voi giả.

Hohihihi

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Tặng mọi người con voi thật mà NP đã diễn giải, nhưng e rằng chưa thông vô, thái thì toàn nhìn với con mắt voi giả:

https://www.youtube.com/watch?v=EKVhxYuiR98

Người nhật giảng cho mọi người nhé, không phải ts đâu.

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

Xin chào các bác . Nhớ các bác quá , mà ở nhà không tranh được máy với bọn trẻ trâu , đành ra nhà mạng chém vài câu cùng các bác . Em không quên cái hẹn với bác VinhL mà ....lắm lúc điên thế các bác a.

* Em xin chém mấy câu với bác VinhL :
        - Cuối cùng thì em cũng kéo được bác ra khỏi thế giới hạ nguyên tử bác nhỉ . Bác thấy đấy , cổ nhân để lại đầy đủ công cụ để cho tôi và bác hiểu ý họ đúng không . Tại bác cứ chấp nhặt sách nọ sách kia nên tui đành loanh quanh với bác một tẹo .
        - Về việc em nói ; Bác cứ nêu em chứng minh bác sai luôn . Ấy là em nghĩ là bác định lấy cái " Cửu Thiên Huyền Nữ Luật lệnh " ra mà bảo là nó có gốc từ thất tinh bắc đẩu .( Cửu cung phi tinh ) . Tham , cự , lộc , văn , liêm , vũ , phá thì theo kiến thức nông cạn của em thì đúng là có gốc từ đây rồi . Em mà chứng minh được nó sai thì hóa ra tự vả vào miệng mình vậy .

*Nói thật với các bác chứ , trừ lúc em đần độn ra thì em cũng thông minh hơn cái mức vừa rồi một tý . Cho nên , ý của bác NP , em hiểu cả đấy . Nói thật bác ấy rất thông minh, tội mỗi cái hay tỏ ra thần bí một tý ,bằng cách đưa ra những câu như của người đần độn .Em chứng minh cho các bác xem bài vừa rồi bác ấy nói gì luôn :

- Bác ấy trích câu trong thanh nang kinh như sau :'Địa hữu tứ thể , khí tòng bát phương " là viết về nguồn gốc tam hợp cục . Thật chuẩn xác . Câu 1 : " Địa hữu tứ thể " . Nghĩa là trong 12 địa chi có 4 cục như sau :
        + Thân , tý , thìn . Thủy cục
        + Dần, ngọ, tuất . Hỏa cục.
        + Hợi , mão , mùi . Mộc cục .
        + Tỵ, dậu , sửu . Kim cục .

- Vừa trùng khớp với cái vụ chém của em và bác VinhL . Có nghĩa là bác ấy khen em đấy . Gớm khen có câu mà bác cũng phức tạp nghê .

- Câu 2 :" Khí tòng bát phương " Câu này mới thật chí lí . Đấy là bác ấy mời em cùng sang chỗ bác ấy bàn chuyện " Vận hành của thiên can Giáp , ất , bính , đinh, canh , tân , nhâm, quý " .
        -Tại sao lại như vậy ? Vì bác ấy biết là vào thời Nhà Hạ , Cơ Tử đã dùng Bát can NẠP VÀO BÁT QUÁI TIÊN THIÊN . Cụ thể là đem giáp nạp vào càn , ất vào khôn , bính vào cấn , đinh vào đoài ....để mô tả sự trao đổi của khí . Và bác ấy không hiểu vì sao lại dẫn đến mấy câu trong kinh dịch là :
        Thiên địa định vị
        Sơn trạch thông khí
        Lôi phong tương bạc
        Thủy hỏa bất tương xạ.
        Cho nên bị các học giả Trung Quốc , Đài Loan nó cười .

- Hôm nay em muốn nói với bác NP là : Bác khen chê thì chỉ cho rõ đừng dùng những từ ..... kẻo mọi người nhầm bác không thông minh . Nếu gặp các học giả đó bác nhắc họ cười ít thôi, cười nhiều e có ngày lại tự cười bản thân rồi chết .

*Em cứ điên điên , khùng khùng thế nào ấy các bác nhỉ .
        Chào các bác , chúc các bác vui vẻ , em phải về thôi!

-
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 24-10-16 lúc 20:33

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Địa hữu tứ thê khí tòng 8và 24 sơn quản 3 quái hay bat quái bài lại còn ba mà dễ hiểu vậy sao. Ước gì được báo mộng.Nên Tưởng công mới nói nằm mộng. Ahihihi

Cảm ơn
        29
        trong 127 bài viết

Vẫn chả đi đến đâu, vẫn rối bòng bong.

Phong cách viết bài của BanChatDichHoc nhìn quen quen. Sao hay thay đổi nick để chém gió nhỉ. Viết dài mà chả thu được gì
        thay đổi nội dung bởi: kidsdal, 24-10-16 lúc 21:48
        Phương Tùng

Trang 19/51 đầuđầu ... 9171819202129 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. mời các ACE vào giải quẻ giúp hóa giải phong thủy nhà ở
        By phiphươnghô in forum Tư Vấn Dịch số
        Trả lời: 80
        Bài mới: 23-09-12, 19:20

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn