Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 18/51 đầuđầu ... 8161718192028 ... cuốicuối
    kết quả từ 171 tới 180 trên 501
        Cảm ơn
        133
        trong 29 bài viết

[QUOTE=BanChatDichHoc;82208]*Không rõ Dung Dung dựa vào đâu để nói người ta dùng Chu dịch với càn làm đầu theo kiến dần . Nên không thể trả lời .

dungdung dựa vào lời BanChatDichHoc nói và suy luận theo hướng diễn tiến từ Khôn đến Càn, từ tý đến sửu, từ qui tàng- liên sơn- chu dịch nên về thứ tự có sự liên quan nhau, chứ dungdung không có tài liệu nào nói về nó cả.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi
        *Không rõ Dung Dung dựa vào đâu để nói người ta dùng Chu dịch với càn làm đầu theo kiến dần . Nên không thể trả lời .

* Nói như bác VinhL nghĩa là bác vẫn không rõ nó là lịch gì mới hỏi vậy ? ( Cái này tôi sẽ trả lời rõ sau . Mong bác suy nghĩ thêm ). Trước hết Bác nên xem là nó kiến cái gì ? Chắc bác còn biết có cả Kiến Hợi nữa đúng không ? Theo bác lúc đó nó dùng cái gì để xác định phương hướng ?
        * Cứ coi em nói bừa , diễn đàn chẳng của riêng ai .... Bác đúng thì em sai , bac sai thì em đúng . đôi khi cả bác và tui đều sai ...ok . Nhưng ngày nào bác phát hiện là nó kiến cái gì và bác biết được vì sao giáp dương , ất âm ... vì sao tý dương , sửu âm ,..vì sao bói cỏ thi dùng 59 cọng ...

.thì khi đi mua bưởi bác đùng cò kè nhé . Cảm ơn bác đã tiếp chuyện em .
        Hết mùa rồi, bác không bưởi bán đâu. 49 cọng bác ah. hihihihi

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

Vâng , xin lỗi vì sự cố 49 thành 59 để mọi người thấy bản mắt . Em bán hét bưởi rồi bác đừng lo !
        Em quên . Cái khái niệm " Lịch vạn Niên " em dùng sai chỗ . Thật lòng xin lỗi bác VinhL .Đôi khi em tào lao đùa bác VinhL tí teo , mong bác đừng giận.
        Bạn Dung Dung khong nên suy diễn như vậy . Xin Cảm ơn
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 23-10-16 lúc 17:07

4. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "BanChatDichHoc" về bài viết có ích này:

dungdung (23-10-16)

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi
        Vâng , xin lỗi vì sự cố 49 thành 59 để mọi người thấy bản mắt . Em bán hét bưởi rồi bác đừng lo !
        Em quên . Cái khái niệm " Lịch vạn Niên " em dùng sai chỗ . Thật lòng xin lỗi bác VinhL .Đôi khi em tào lao đùa bác VinhL tí teo , mong bác đừng giận.
        Bạn Dung Dung khong nên suy diễn như vậy . Xin Cảm ơn
        Giận chi bạn BanChatDichHoc ơi, có người đàm đạo là vui rồi,
        nhờ bạn khơi cái vụ Tam Hợp ấy tiểu sinh mới phải khảo lại cái nguồn gốc Tam Hợp.
        Tặng bạn tấm hình, đây mới là cái nguồn gốc của nó nè (củng là cái nguồn gốc của Phi Tinh)

Có cần tiểu sinh dịch lại những gì viết trong đó không?

Hihihihihihihihi
        Bán cho hai quả bưỡi, loại to mà chắc võ dầy cơm ấy nha.
        (Ý quên ỡ tận gần bắc cực thì chắc tiền cước phí còn nhiều hơn tiền bưỡi!)
        Hình Kèm Theo Hình Kèm Theo
        thay đổi nội dung bởi: VinhL, 24-10-16 lúc 04:21

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

*Mới sớm ra nhận tin vui bác VinhL không giận mình . Nếu bác mà giận tui thì tui lại rơi vào cái cảnh chán đời mất .....hehehe . Bác chém còn tạm tạm .....người khác chém toàn không trúng gì cả .

* Trở lại vấn đề : Cái tam hợp cục theo quan điểm mà em nêu dự vào lịch CỤC PHÂN CHIA 4 bác à . Hôm vừa rồi bác nêu ra cả đống lịch trong đó có lịch này đấy . Bác xem lại cơ sở tính của lịch đó thì khắc rõ thôi . ( Cái lịch đó hay bác nhỉ chỉ có mấy câu mà áp dụng cả vận năm . Thế mà cái lịch vạn niên bay giờ sao nó dày quá ....

* Về cái đồ hình (em cũng có mà không biết giống như cả bác không . Chữ nhỏ quá - toét cả mắt . Lần sau có cái nào chữ hán bác dịch luôn giúp em . Chữ hán của em là em tự học được mấy tháng nay theo kiểu là thiên trời , địa đất ... Cái bản thân em có đi đâu mà cần chữ hán ...mà cái giống đó nó toàn dạng phồn thể không . Nhiều lúc , đọc thấy có chữ lạ , lấy từ điển tra thì hóa ra mình cũng biết nhưng bây giờ là dạng giản thể ....học đòi cũng khổ nghê ). Nếu bác VinhL coi đây là cơ sở xác định tam hợp thì uổng cho sáng tạo của cổ nhân . Chắc bác bỏ quên ý nghĩa của chữ Hôn -Dạ -Đán . ( Theo bác dự vào đồ hình này thì sinh ra loại lịch nào ....)
        * Tiện đây bác nói nó cũng là nguồn gốc của Phi Tinh . Bác nhầm to quá . Bác cứ nêu quan điểm là em chứng minh bác sai luôn .
        * Yêu bác vô cùng

Cảm ơn
        344
        trong 33 bài viết

Có mấy vấn đề cụ Banchatdichhoc đưa lên, hậu học thấy quan tâm và có những thắc mắc nên mạo muội viết để hỏi cụ, hỏi để học nên có gì không phải cụ thông cảm mà chỉ bảo cho hậu học.
        + Thứ nhất: Phải biết các chấm : Đen - Trắng là kí hiệu phương hướng , không nên hiểu là con số , vì việc sử dụng con số để tìm hiểu có nguy cơ dẫn đến sai lầm ( Điều này sẽ được chứng minh ở ví dụ khác trong bài này )
        - Hậu học cũng có cái suy nghĩ như cụ, nhưng có khác là các chấm trắng đen này trên Hà đồ mới chỉ hướng ( Định hướng thì đúng hơn) còn lạc thư là chỉ phương???
        + Thứ 2 : Sự thay đổi vị trí các kí hiệu của Lạc thư so với Hà đồ . Cái mà người ta bảo là sự thay đổi của Kim và Hỏa . Có nguyên nhân từ việc không còn sử dụng Kí hiệu có 10 chấm trắng . Những ai cho rằng kí hiệu này vẫn có trong Lạc thư là sai . Tiêu biểu cho cách hiểu sai này là ông Thiên Sứ ?
        - Sự thay đổi vị trí này là sự vận hành của tự nhiên, không có sự thay đổi về ngũ hành nên nói đến đổi chỗ Kim hỏa là sai. Đồng ý với cụ ở điểm này??/
        + Thứ 3 ( quan trong nhất ) : Phải hiểu thế nào là " Tứ tung , ngũ hoành "
        - Vấn đề quan trọng này, thì có lẽ là, Nếu cụ nói là “Tứ tung ngũ hoành” một là cụ cố tình ghi sai, hai là cụ đúng còn hậu học nghĩ nó phải là Tứ tung, ngũ hành.. hi.. hi
        _ Riêng vụ thái cực , lưỡng nghi , tứ tượng , thì ok .
        Cái này hậu học cũng có quan điểm riêng của mình,( Cụ đã ok thì không bàn )
        - Sự hợp hóa của địa chi chẳng có liên quan gì đến cái con số của Lạc Thư cả . Việc sử dụng con số chỉ là cái thuật cho dễ nhớ mà thôi . Nguyên nhân , tam hợp cục địa chi nằm ở chỗ : Các năm Thân - Tý - Thìn tiết Đông chí đều bắt đầu từ giờ Ngọ , các năm Tỵ - Dậu - Sửu tiết đông chí đều bắt đầu từ giờ Dậu , các năm Hợi - Mão - Mùi tiết đông chí đều bắt đầu từ giờ Mão , các năm Dần - Ngọ - Tuất tiết đông chí đều bắt đầu từ giờ Tý . ( Các vị có thể lấy lịch vận niên để kiểm tra ) . Vậy , cái hợp của chúng nằm ở chỗ những năm đó giờ khởi tiết khí hoàn toàn giống nhau . Vậy vì sao nó hóa kim , mộc , thủy , hỏa ....các vị có thể suy lần ra được .
        - Phần này chắc ý cụ đề cập đến vấn đề lục khí thì phải, Tuy chưa hiểu về vấn đề này, nhưng hậu học cũng lần mò tìm hiểu thì thấy rằng, vấn đề cụ nói cũng có cái lý của mình, (Sự hợp hóa của địa chi chẳng có liên quan gì đến cái con số của Lạc Thư) đồng quan điểm với cụ đoạn này./. Các ngày Đông chí bắt đầu bằng các giờ Tý ngọ mão dậu, cái điều này theo hậu học nghĩ đã có luôn cả thiên văn và vận khí ở đó rồi, Tứ thời trong ngày thì có 4 hành như 1 năm Xuân hạ thu đông, trong một ngày 28 sao cũng vận hành như 1 năm, từ đó sẽ thấy các giờ đó tại sao lại trùng hợp với tam hợp, cái này hậu học chưa hiểu bản chất của nó thế nào, được cụ giải thích thêm thì hay quá ????
        Qua các bài viết của các cụ, thấy có mấy điều quan trọng mà hậu học quan tâm, nên đưa ra quan điểm, sai mong được các cụ điểm hóa. Thanks các cụ./.
        Hoả thiên đại hữu - Thủy địa tỉ

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Tam hợp rõ là rất hay. Chỉ không hiểu họ dùng hệ thống khí gì.? Phi tinh hay các loại pth huyền không thì xuyên suốt chỉ dùng hệ bắc đẩu khí. Chuyên sâu vào đó là đủ dùng.hệ nạp âm lý luận cũng tinh vi chân Sư chưa thấy ai chê nhưng đạt tới mức biết được thời gian ứng nghiệm có lẽ khó.hệ long mạch cũng có khác căng thiệt.

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Không gian chúng ta đang sống tồn tại vô số loại khí. Tam hợp có lẽ trọng tự nhiên nên theo hệ tiết khí ... Dương Công chọn khán thư hùng là vì ÔNG nghĩ pth là môn dùng để thay đổi nên chọn hệ thống đế khí.Vì khí đó mới có quyền năng thay đổi chỉ vậy nên bất đồng. Thực tế cái âm dương thuần tịnh của huyền không và của tam hợp hoàn toàn khác nhau. Long nhập thủ và đáo đầu long cũng khác nhau.Nên môn này mượn môn kia để dùng cần suy xét phối hợp cho hay không thì mang họa.

Cảm ơn
        499
        trong 127 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thuhung Xem bài gởi
        Tam hợp rõ là rất hay. Chỉ không hiểu họ dùng hệ thống khí gì.? Phi tinh hay các loại pth huyền không thì xuyên suốt chỉ dùng hệ bắc đẩu khí. Chuyên sâu vào đó là đủ dùng.hệ nạp âm lý luận cũng tinh vi chân Sư chưa thấy ai chê nhưng đạt tới mức biết được thời gian ứng nghiệm có lẽ khó.hệ long mạch cũng có khác căng thiệt.
        Thứ 2 không phải giao ban à cụ?

Căng quá lại ngâm tiếp ^^

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Trích Nguyên văn bởi songque Xem bài gởi
        Thứ 2 không phải giao ban à cụ?

Căng quá lại ngâm tiếp ^^
        Đại Sư lâu qúa lo tu tập hay sao mà không thấy.giới vô chém linh tinh hóng HIẾU Huynh khai thị mà chờ dài cổ luôn.hihihihi

Trang 18/51 đầuđầu ... 8161718192028 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. mời các ACE vào giải quẻ giúp hóa giải phong thủy nhà ở
        By phiphươnghô in forum Tư Vấn Dịch số
        Trả lời: 80
        Bài mới: 23-09-12, 19:20

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn