Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 33/51 đầuđầu ... 23313233343543 ... cuốicuối
    kết quả từ 321 tới 330 trên 501
        Cảm ơn
        7
        trong 6 bài viết

Èo tăng gấp đui lun 1080....mà Đại La có từ thế kỹ thứ bẩy lận, sắp diệt vong rùi, kính bác em đi ạ.
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "Dovandohy" về bài viết có ích này:

tienhaiutc (08-11-16)

Cảm ơn
        4
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi VinhL Xem bài gởi
        Cái chân pháp mà mọi người muốn tìm, nó chính là ở Thiên Văn, Thời Tiết, Nhật Nguyệt, cái quan trọng là làm sao gắn nối cái lý thuyết với hiện tượng hiển thực ở thiên nhiên. Trong Thanh Nang Kinh, Hám Long Nghi Long Kinh đều nói đến Thiên Văn, thế bao nhiêu người học Phong Thủy có ngấm lên trời xem để khảo sát cái lý chưa nhỉ?
        Cái gì cục Phong Thủy 100 năm, 500 năm, vv.... thử nghỉ xem có phải do Tuế Sai mà ra không?
        Tuế Sai một chu (Theo kinh thư) thì là 25920 năm, mỗi 72 năm dịch 1 độ. Mỗi cung trong La Kinh 15, lấy chính tuyết là 7.5, 7.5 * 72 = 540 năm, như vậy cái cục Phong Thủy tốt nhất thì chỉ kéo dài khoảng 540.
        Như vậy nếu cục mà gần các giới tuyến, như cách 3 độ thì trong vòng 216 năm sẻ xuất quái. Cục trong vòng 2 độ còn tốt thì củng được 144 năm. Đó thuyết này có cần theo môn phái nào hong?
        Dĩ nhiên nó không cần theo phái nào mà củng là Chân Pháp đó nhe!!!

Trong La Kinh lúc nào củng có vòng Tiết Khí, Nhị Thập Bát Tú, cái đó là có thật. 24 tiết khí phân thành 72 Hầu (5 ngày 1 tiết khi) đó là vòng Thiên Kỷ, tức 360 / 72 = 5 từ đó mà có Ngũ Vận. 360 / 60 = 6 là Địa Kỷ từ đó mà có Lục Khí. Các lý các thuyết quy chung thì củng từ Thiên Nhiên mà ra.
        Nói như VinhL cũng đúng xong khi ngay trong danh từ địa lý đã nói lên tất cả rồi ..lý của đất mà ..cho lên loan đầu mới là chủ .....chỉ khi tác động của thiên làm cho lý của đất xoay chuyển thì xẩy ra cái lớn ....ví như thời gian làm các con sông dịch chuyển làm sai lệch sơn thủy đi vậy mới có các cách cục lớn mặc dù có suy nhưng chỉ là suy trong thịnh mà thôi ví như thủ đô các nước có cái tồn tại hàng 1000 năm là gì ...còn thường thì nhiều người chúng ta có biết về phong thủy song cũng gọi là biết để phòng thân vậy thôi không những vậy mà còn phải biết nhiều thứ khác nữa ...ngay các tiền bối phong thủy ngày xưa mọi cái đâu có được như ý đâu ....
        hihi chém gió vậy các tiền bối đừng quở trách nhé .

THIÊN THỜI BẤT NHƯ ĐỊA LỢI
        ĐỊA LỢI BẤT NHƯ NHÂN HÒA .
        thay đổi nội dung bởi: vochieukiemkhach, 02-11-16 lúc 18:27
        TÂM NHƯ THỦY .

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Trích Nguyên văn bởi VinhL Xem bài gởi
        Cái chân pháp mà mọi người muốn tìm, nó chính là ở Thiên Văn, Thời Tiết, Nhật Nguyệt, cái quan trọng là làm sao gắn nối cái lý thuyết với hiện tượng hiển thực ở thiên nhiên. Trong Thanh Nang Kinh, Hám Long Nghi Long Kinh đều nói đến Thiên Văn, thế bao nhiêu người học Phong Thủy có ngấm lên trời xem để khảo sát cái lý chưa nhỉ?
        Cái gì cục Phong Thủy 100 năm, 500 năm, vv.... thử nghỉ xem có phải do Tuế Sai mà ra không?
        Tuế Sai một chu (Theo kinh thư) thì là 25920 năm, mỗi 72 năm dịch 1 độ. Mỗi cung trong La Kinh 15, lấy chính tuyết là 7.5, 7.5 * 72 = 540 năm, như vậy cái cục Phong Thủy tốt nhất thì chỉ kéo dài khoảng 540.
        Như vậy nếu cục mà gần các giới tuyến, như cách 3 độ thì trong vòng 216 năm sẻ xuất quái. Cục trong vòng 2 độ còn tốt thì củng được 144 năm. Đó thuyết này có cần theo môn phái nào hong?
        Dĩ nhiên nó không cần theo phái nào mà củng là Chân Pháp đó nhe!!!

Trong La Kinh lúc nào củng có vòng Tiết Khí, Nhị Thập Bát Tú, cái đó là có thật. 24 tiết khí phân thành 72 Hầu (5 ngày 1 tiết khi) đó là vòng Thiên Kỷ, tức 360 / 72 = 5 từ đó mà có Ngũ Vận. 360 / 60 = 6 là Địa Kỷ từ đó mà có Lục Khí. Các lý các thuyết quy chung thì củng từ Thiên Nhiên mà ra.
        Đúng là mấy lão đọc sách thì tin như đóng cột, bỡi vậy tiểu sinh chỉ đưa ra một thí dụ nho nhỏ, lấy bán cung là điểm, nếu cái cục nó có thế tốt cả hai cung thì bao nhiêu năm vậy?
        15 độ x 72 = 1080, 30 độ thì là 2160, vv.....

Có bao nhiêu đó chưa ngẫm kỷ mà đã vung dao chém phù phù.
        Hihihihihihihihihi

Ăn, thì phải nhai để hưởng cái hưong vị, rồi nuốt vào để cái bụng no.
        Đọc và nghe, sau đó suy ngẫm, ngâm kỷ, để hiểu hơn và sâu, rồi bỏ vào bộ nảo để nới rộng cái kiến thức.
        Chưa ngẫm thì sao hiểu sâu, hiểu hơn cái người ta nói, cái mà tác giả viết ra trong sách nhỉ?

Hihihihihihihihi

5. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "VinhL" về bài viết có ích này:

trandoan (09-02-17),vochinhdieu (02-11-16)

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

Em chào các bác ! Thật không ngờ hôm nay quán bác Hieunv74 đông đến vậy. Ai cũng hồ hởi có ý kiến cả ... Dù rất khác nhau , nhưng em thấy đề đáng quý . Vì ý kiến thế nào chăng nữa cũng chỉ để sáng rõ các giá trị đích thực của Phong Thủy Địa Lí . Các bác cho em góp mấy lời :

* Tuy em có nhiều quan điểm khác với bác NP , bác VinhL , bác Hieunv74 . Nhưng điều đó không làm tui phủ nhận năng lực của các bác . Nhất là tri thức của các bác về Địa Lý Phong Thủy .
        - Chính vì vậy ở bài viết vừa rồi , em chỉ nói kiến thức về địa lí dương trạch của bác NP có vẻ không ổn lắm , chứ em không nói nó sai .
        - Ở đây có lẽ bác NP đã nhầm lẫn giữa định trạch và phân phòng . Theo quan điểm của tui định trạch vốn dùng bát quái ( Tương ứng với bát trạch ) không phải dùng cửu tinh . Rất may , bác VinhL đã làm giúp tôi cái việc phân tích ví dụ .
        - Nói về Định trạch , xét hướng là nói về : sinh khí , diên niên , hoạ hại , tuyệt mệnh , lục sát , ngũ quỷ , phục vị , thiên y . Không phải nói cửu tinh.
        - Vậy tại sao lại có sự nhầm lẫn ? Trong thực tế , các sách phổ biến trên thị trường hiện nay đều nhầm lẫn , khi định trạch xét hướng đã quy ngay Tham lang , cự môn ,... vào đó . Dẫn tới sự hiểu lầm . Cho nên , trong các sách đó các vị có thể thấy ngay . Từ định trạch , phân phòng , khai môn đều thấy nói đến tham , cự lộc ,văn , liêm , vũ , phá ,..... ( Tui không có ý nói đó là ngụy thư mà chỉ là nhầm lẫn của người dịch hoặc tác giả .)

* Theo quan điểm của tui toàn bộ lí luận của địa lí phong thủy đều được khái quát từ các quy luật tự nhiên . Nó vận dụng sức mạnh của tự nhiên để phục vụ lợi ích cho con người , xã hội .
        - Trước đây , khi định cục ( huyệt cục) để phán đoán cát hung đối với con người , xã hội. Tại sao các nhà địa lí đều rất coi trọng Thủy ? Vì cái hoàn cảnh lịch sử thời kì đó chỉ có đường thủy là tiện lợi nhất . Nên các đại huyệt đều nằm ở nơi giao cắt của các con sông . Cho nên nói khi đời sống của con người và xã hội hoàn toàn phụ thuộc vào tự nhiên thì ảnh hưởng của phong thủy địa lí rấ rõ và chắc chắn .
        - Ngày nay khi con người đã có thể tồn tại tương đối độc lập so với tự nhiên , nhờ khoa học kí thuật , thì ảnh hưởng của phong thủy địa lí không còn rõ và chắc chắn như trước . Tuy nhiên, tự nhiên chính là môi trường sống của con người . Cho nên dù khoa học có tiến bộ đến đâu chăng nữa cũng không thể giúp con người tách khỏi tự nhiên được . Do vậy , mà giá trị của phong thủy địa lí với con người sẽ còn mãi . Đây cũng chính là lí do làm cho Phong thủy địa lí trường tồn , dù không thời đại nào trong lịch sử coi nó là khoa học chính thống . Mặt khác , con người sáng tạo ra công nghệ . Nó mở rộng tự do cho con người ( Đặc biệt là nó giúp tôi và các bác dù không thấy nhau mà vẫn nói chuyện với nhau hằng ngày ... thật tuyệt !) .Nhưng nó cũng là sợi dây vô hình trói buộc con người , và nó chỉ thực sự tốt khi hòa hợp với tự nhiên .

* Về ảnh hưởng của phong thủy địa lí với con người . Em không đồng ý với các bác NP, bác VinhL khi cho rằng một Âm trạch nào đó có thể phù trợ cho người thân của họ đến 1-2-3-4-5...đời giàu sang phú quý . Theo em phong thủy địa lí chỉ có tác dụng tạo ra điều kiện hoàn cảnh tốt nhất cho con người ta đi đến muc đích của mình . Tức là nó chỉ tạo ra điều kiện thuận lợi cho sự thành công chứ không quyết định sự thành công .

* Về mối quan hệ giữa thiên văn và phong thủy rất đồng tình với quan điểm của bác VinhL . Từ ngũ hành đến thất tinh, từ thất tinh đến cửu tinh, từ bát quái đến cửu cung .....đến thiên can , địa chi.....đều gắn liền với sự phát triển của thiên văn ở các thời đại khác nhau . Ngày nay ,Không phải ai cũng có thể làm rõ được tất cả mối quan hệ ấy . Thậm chí , phải mất nhiều năm tìm tòi mới hiểu được một chút . Nên các bác trên đàn cũng không nên đòi hỏi quá nhiều . Mà em thấy cái câu mọi người thường nói mà bác Hieunv74 nhắc lại trên diễn đàn này rất hay : " Không phải người ta không biết , mà người ta không muốn tiết lộ thiên cơ ." Hay quá ...Hay quá !
        - Câu này tưởng như câu nói được dùng để tránh phải trả lời câu hỏi của người khác . Cũng có thể coi đó là một câu nói được dùng để che đậy sự ngu dốt . Nhưng nó cũng là một câu gợi ý rất hay .
        - Nó hay ở chỗ " Không muốn tiết lộ thiên cơ " . Vậy là muốn biết thì hãy đi tìm hiểu xem thiên cơ vận hành như thế nào khắc biết . ...Hay đúng không các bác .!

Em chào các bác . Em chúc các bác luôn vui vẻ !
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 02-11-16 lúc 23:12

Cảm ơn
        7
        trong 6 bài viết

Kính các bác em lý luận tí ạ.

La kinh 24 sơn ( 15 độ một cung) hay còn gọi la kinh hậu thiên có 24 cung khả dụng, giao giữa các cung là tuyến bất khả dụng. Lấy điểm giữa của cung khả dụng thì sẽ có 24 điểm, lấy chỗ giao của hai cung sẽ có 12 điểm vậy tổng là 36 điểm khả dụng và bất khả dụng. Vòng chu thiên theo nguyên tắc trung chính chia đều thì mỗi điểm sẽ quản lý 10 độ. Điều này có nghĩa là tại cung khả dụng nếu lệch 5 độ thì đã đi vào vùng tạp khí (theo lý luận của địa lý thông thường) do đó theo lý luận các bác đưa ra một cuộc sẽ không thể vượng quá 10*72= 720 năm. Nếu ăn cận ra cả hai biên thì cuộc sẽ không quá 15*72= 1080 năm nhưng sẽ vi phạm nguyên tắc xuất quái gì đó

La kinh 12 cung (30 độ một cung) thì cung khả dụng là 20 độ tức 20*72= 1440 năm sẽ suy, nếu lấy hết cận 30*72= 2160 năm nhưng sẽ xuất quái

Các bác đưa ra câu không có cuộc nào vượng quá 540 năm hay 1080 hoặc 2160 năm thì em biết vậy.

Nhưng hôm qua em xem lại các thành phố lâu đời thì nhận ra nó có quá nhiều ví dụ như thủ đô Hy Lạp tồn tại 7000 năm nay vẫn rất phồn thịnh ạ

Kính mong các bác giúp em giải nghi?

Cảm ơn
        118
        trong 1,056 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Dovandohy Xem bài gởi
        Kính các bác em lý luận tí ạ.

La kinh 24 sơn ( 15 độ một cung) hay còn gọi la kinh hậu thiên có 24 cung khả dụng, giao giữa các cung là tuyến bất khả dụng. Lấy điểm giữa của cung khả dụng thì sẽ có 24 điểm, lấy chỗ giao của hai cung sẽ có 12 điểm vậy tổng là 36 điểm khả dụng và bất khả dụng. Vòng chu thiên theo nguyên tắc trung chính chia đều thì mỗi điểm sẽ quản lý 10 độ. Điều này có nghĩa là tại cung khả dụng nếu lệch 5 độ thì đã đi vào vùng tạp khí (theo lý luận của địa lý thông thường) do đó theo lý luận các bác đưa ra một cuộc sẽ không thể vượng quá 10*72= 720 năm. Nếu ăn cận ra cả hai biên thì cuộc sẽ không quá 15*72= 1080 năm nhưng sẽ vi phạm nguyên tắc xuất quái gì đó

La kinh 12 cung (30 độ một cung) thì cung khả dụng là 20 độ tức 20*72= 1440 năm sẽ suy, nếu lấy hết cận 30*72= 2160 năm nhưng sẽ xuất quái

Các bác đưa ra câu không có cuộc nào vượng quá 540 năm hay 1080 hoặc 2160 năm thì em biết vậy.

Nhưng hôm qua em xem lại các thành phố lâu đời thì nhận ra nó có quá nhiều ví dụ như thủ đô Hy Lạp tồn tại 7000 năm nay vẫn rất phồn thịnh ạ

Kính mong các bác giúp em giải nghi?
        Mấy chổ tô đỏ là mấy chổ sai.

Thôi thì lão VinhL đã nói đến chuyện 30 độ thì NP nói luôn, đi hết 30 độ có khi vẫn chưa xuất quái, thật đó, nếu đi từ Khôn đến hết Thân, qua đến Canh thì xuất quái à? không hề, đi hết Canh và Dậu vẫn chưa xuất quái, nhưng qua đến Tân thì xuất quái, đó là lời giải của câu: "Phụ mẫu thất dụng Tử tế tầm", nay nói ngược lại(kinh văn thường thiếu 1 câu): "Tử tế thất dụng Phụ mẫu tầm". Khôn Thân(tử tế) thất dụng thì dùng tiếp Canh Dậu(phụ mẫu). Nếu không hiểu vật lí, không hiểu về sự tất yếu của tia sét khi đi tại sao phải chia năm bảy đường thì không hiểu được cái này; Không hiểu về sinh học: khi nhổ một cây đang trồng dưới đất lên(Thổ canh) đem trồng vào nước(Thủy canh) thì phải bỏ phần lớn rễ cây(phụ mẫu thất dụng) để cây ra rễ mới(tử tế tầm), thì cây mới sống được, ngược lại nếu giữ rễ cũ thì khả năng cây sẽ chết rất lớn.
        Đôi điều để mọi người hiểu, phải mở rộng kiến thức Đông-Tây mới mong nhận được Chân.
        Chào một ngày mới.

9. Có 5 Hội viên đã cảm ơn đến "namphong" về bài viết có ích này:

3kubond (03-11-16),annhien (03-11-16),ChuChien (03-11-16),Jupiter (03-11-16),Phạm Hà Dương (02-04-17)

Cảm ơn
        1,310
        trong 276 bài viết

Trích Nguyên văn bởi namphong Xem bài gởi

Thôi thì lão VinhL đã nói đến chuyện 30 độ thì NP nói luôn, đi hết 30 độ có khi vẫn chưa xuất quái, thật đó, nếu đi từ Khôn đến hết Thân, qua đến Canh thì xuất quái à? không hề, đi hết Canh và Dậu vẫn chưa xuất quái, nhưng qua đến Tân thì xuất quái, đó là lời giải của câu: "Phụ mẫu thất dụng Tử tế tầm", nay nói ngược lại(kinh văn thường thiếu 1 câu): "Tử tế thất dụng Phụ mẫu tầm". Khôn Thân(tử tế) thất dụng thì dùng tiếp Canh Dậu(phụ mẫu). Nếu không hiểu vật lí, không hiểu về sự tất yếu của tia sét khi đi tại sao phải chia năm bảy đường thì không hiểu được cái này; Không hiểu về sinh học: khi nhổ một cây đang trồng dưới đất lên(Thổ canh) đem trồng vào nước(Thủy canh) thì phải bỏ phần lớn rễ cây(phụ mẫu thất dụng) để cây ra rễ mới(tử tế tầm), thì cây mới sống được, ngược lại nếu giữ rễ cũ thì khả năng cây sẽ chết rất lớn.
        Đôi điều để mọi người hiểu, phải mở rộng kiến thức Đông-Tây mới mong nhận được Chân.
        Xin mạn phép bổ sung với Anh NP tí nha! Đây là một trong những trường hợp đặc biệt chứ không phải trường hợp nào cũng "xuất quái" vậy được hết cũng như không phải cây nào nhổ lên chặt rễ rồi trồng trong nước cũng sống hết, không thôi lại bị hiểu nhầm, hihihihihi!

"Nhân pháp địa, địa pháp thiên, thiên pháp đạo, đạo pháp tự nhiên"
        Annhien.
        Tâm an, vạn sự an
        Tâm bình, thế giới bình.

11. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "annhien" về bài viết có ích này:

Jupiter (03-11-16)

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Lâu lắm lắm mới nghe các Bác nói được ti hơi của chân pháp . Chỉ tiếc nó thiếu thực tế trầm trọng. Vụ thổ và thuỷ canh thì rất hay .hihihihihih

13. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "thuhung" về bài viết có ích này:

THDN (03-11-16)

Cảm ơn
        7
        trong 6 bài viết

Dạ, mong các bác đọc kỹ ạ. Em chỉ viết lại ý các bác thôi ạ. Các bác nói vì xuất quái nên không có cuộc nào vượng quá 540 năm ạ. Bác bảo sai vậy các bác đưa ra sai ạ. Em ko bít gì chỉ theo bác suy diễn ạ...ahihihi

Chịu khó đọc thấy pháp của các bác có "Chân" nên em xin chịu ạ. Các bác múa môi thì hay lắm, lúc bí thỉ chỉ vào môn vật lý như người mù chỉ vào bóng tối nhưng chưa chắc đã làm cục nào ra hồn. Đừng viết nhăng cuội lòe thiên hạ nữa...em cảm ơn ạ!
        thay đổi nội dung bởi: Dovandohy, 03-11-16 lúc 10:16

15. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "Dovandohy" về bài viết có ích này:

BanChatDichHoc (03-11-16),THDN (03-11-16)

Cảm ơn
        3
        trong 12 bài viết

Trên thông thiên văn dưới tường địa lý là như thế này hả các cụ?

Trang 33/51 đầuđầu ... 23313233343543 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. mời các ACE vào giải quẻ giúp hóa giải phong thủy nhà ở
        By phiphươnghô in forum Tư Vấn Dịch số
        Trả lời: 80
        Bài mới: 23-09-12, 19:20

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn