Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 13/51 đầuđầu ... 3111213141523 ... cuốicuối
    kết quả từ 121 tới 130 trên 501
        Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

- Trước hết thành thật xin lỗi bác NP cái vụ " Cánh cửa huyền vi " ,.Tôi nhớ không chính xác , bác bỏ qua cho ! Tôi cũng rất cảm ơn bác VinhL về vụ tài liệu . Thường thì phải ki cóp lắm , có dịp vào nội thành tìm sách , mà nhiều khi không tìm được lại về không . Nay bác cho , lại còn là loại sách hiếm nữa . Cảm ơn nhiều . (Tặng bác cái này một em xinh tươi )

Hôm nay , có bão có khác . Mọi người toàn trả lời trực diện . CỨ TÌNH HÌNH NÀY CHẲNG MẤY MÀ CÁC BÁC KÉO ĐƯỢC TÔI RA KHỎI NƠI TĂM TỐI , NẾU KHÔNG ĐƯỢC THÌ EM KÉO CÁC BÁC , NẾU KHÔNG ĐƯỢC NỮA ......thì không biết thế nào ( Tính em tào lao các bác nhỉ ...)

* Trước khi chém tên LIÊN SƠN - QUY TÀNG . Xin trao đổi lại với các bác mấy câu , có liên quan đến câu hỏi của tui .
        - Câu hỏi 1 : nguồn gốc sinh ra 4 mùa . Bác Hieunv74 nói là sgk địa lí 6 . Bác Vinh L giải thích không thiếu tí nào . Rất chính xác mà chẳng cần cái công thức mà bác đã nêu ra . Việc này nói lên điều gì ? Có cần cái công thức đó không ?

- Câu hỏi 2 : Năng lượng tương tác với cái gì để chuyển thành khí ? Bác VinhL nói : " Sự mất bình quân trong năng lượng đưa đến sự tương tác " . Vậy là bác ấy , vẫn không rõ nó tương tác với cái gì . Về ví dụ chứng minh của bác lấy ảnh hưởng của NHIỆT NĂNG PHÂN BỐ KHÔNG ĐỒNG ĐỀU TRÊN MẶT ĐẤT DẪN ĐẾN SỰ HÌNH THÀNH CỦA GIÓ , MÂY , ..... Xin hỏi nhiệt năng ở đây có phải là E trong công thức của bác không ? Trái đất có phải m trong công thức đó không . Nếu đúng tại sao vận tốc của gió của mưa không đạt tới C mũ 2 bác nhỉ . Thế nên mới nói , nghe thuận tai , chưa chắc đã đúng đâu .

- Câu hỏi 3 : Có thể đem công thức E = m C mũ 2 , để xem xét năng lượng của trái đất trong quá trinh nó vận động quanh mặt trời không ? Bác VinhL nói có , nhưng bực sự ngu tối của tôi mà không chỉ rõ . Nay em thử xem sao đặt trái đất vào chỗ của chữ m trong công thức và cho nó vận động với vận tốc bằng với bình phương vận tốc ánh sáng .... Kết quả là gì ? Điều này có nghĩa là chúng ta sẽ làm được nếu chúng ta tác động vào nó . Còn bản thân nó trái đất không bao giờ vận động đến vận tốc đó cả . Vậy nay bác VinhL lấy cái công thức này để xem xét sự vận động thông thường của khí là đúng hay sai

- Câu hỏi thứ 4 : Có thể áp dụng cái công thức E = mC bình phương , để chỉ ra khi nào khí thơm biến thành khí tối và ngược lại được không ? Bác VinhL nói : " Cái đó đi hỏi mấy ông phân tử cái mũi của bạn . Cũng có lúc cái thơm của bạn người khác cho là thúi . Bởi mỗi cái mũi tự nó có thái cực của nó à. hihihi ..."( Khoái cái câu này lun đáy nha ..). Theo tôi hiểu câu trả lời này có nghĩa là không được . Bởi nếu được thì nguy quá vì tui thấy mùi cơm thì thơm mà mùi của c...ư....t thì thối . Vậy mà có người thấy ngược lại . Xin thưa với bác VinhL là khí thơm có thể biến thành khí thối và ngược lại chỉ có điều nó không liên quan đến cái công thức của bác . Tôi ví dụ : Thanh khí khi con người hít vào , thì khí thở ra là trọc khí . trọc khí được lá cây hấp thu và nó lại cho ra thanh khí ( môn Sinh học 8 . 9 ) . cái quy luật này ở người gọi là đồng hóa , dị hóa . Ở cây gọi là quang hợp . Tôi nói có đúng không bác VinhL .
        - Câu hỏi 4 : Vì sao người ta lại tạo ra cái lò gia tốc cho hạt ? Bởi vì , trong tự nhiên không có vật nào vận động với cái vận tốc lớn BẰNG BÌNH PHƯƠNG TỐC ĐỘ CỦA ÁNH SÁNG . Nghĩa là thế nào ? Người ta tạo ra cái lò đó đr nghiên cứu cái gì ? Bác VinhL nên tự trả lời ( kiểu nói này em học bác )

* Hy vọng sau bài viết này Bác VinhL , Bác NP đừng mang mọi thứ trên đời chui vào thế giới của nguyên tử , phân tử để xem xét . Nhất là cái vụ thái cực ,lưỡng nghi , tứ tượng . Bác VinhL từng nói bí mật đôi khi người xưa để ngay trước mắt mà lại đi tìm đâu đâu ( theo chí nhớ về bài nói về cục của tử vi ) .
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 19-10-16 lúc 21:15
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Bài này mới thấy tâm lý ổn định của bác bcdh; vì giữa ý niệm và từ ngữ biểu đạt cách nhau 1 trời 1 vực; nên mấy bữa nay tiểu sinh cũng phải học lại tư duy logic, Hihihi

Chính nguyên tắc tư duy logic lại mở ra nhiều điều mới mẻ về tiên hậu: là nguyên tắc nhân quả của phật giáo.

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

Bac Hieunv47 thấy rõ điều đó mà chẳng chỉ ra ở chỗ nào thì làm sao tôi có thể bước ra ánh sáng được . Mong bác chỉ cho . Nông dân mà mong bác từng ngày , từng giờ .

Mà có lẽ cũng lên nói trắng ra là trong thế giới này sự vật vận động dưới nhiều hình thức như : Vận động cơ học , vận động vật lí , vận động hóa học , vận động sinh học , vận động xã hội . Cho nên , đừng đem cái vận động vật lí ra làm chuẩn để xem xét tất cả .

ok.

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Theo quy luật nhân quả: nhân nào quả đó, quả nào nhân đó ở đây cũng chỉ mang tính chất tương đối; nhưng nó lại tạo ra định hướng cho việc tìm hiểu nhanh hơn.
        Quay lại cái ngũ vận lục khí các bác bàn; nó có phải là gốc của các môn huyền học (tử vi, tử bình, thái ất ...) không? Nếu phải thì từ trước đến giờ đã có ai dùng các nvlk để dự đoán 5, 10, hay mệnh .... Hay chưa? Hay chỉ dùng xác định thời khí trong 1 năm trong y học là chính.

Lịch sử lịch : dùng can chi ra sao? Hoa giáp là gì? Nạp âm là gì? Hình, khí trong lục thập hoa giáp ra sao? Tại sao giáp tý đứng đầu là hải trung kim? Tại sao sau giáp tý ất sửu lại là bính dần...

Tại sao mộc sinh hoả, thủy sinh mộc .... Mọi người chỉ nói về hình tượng để nói nước nuôi cây,.... Thế về khí thì tại sao lai tương sinh? Nếu chưa hiểu thì mọi người đang sử dụng bộ ngũ hành sai cũng khong biết cũng nên

Rồi vô cực thái cực, 1-2-3 trong 60 hoa giáp để định vận, khí như thế nào?

Càng đi sâu càng nhiều khái niệm khó nhưng nhất quán từ đầu đến đuôi; nếu không đồng khái niệm hoặc cơ sở thì thành ông nói gà bà nói vịt; nhìn rau gắp thịt ; nói 1 đằng làm 1 nẻo hết! Thành ra nhiều người biết họ Đâu có nói là vậy.

Toi cũng chỉ nghe các cao nhân nói lại. Vậy chứ cũng không biết gì mấy nên cũng không dám bàn cùng các bác!
        thay đổi nội dung bởi: hieunv74, 19-10-16 lúc 23:28

Cảm ơn
        21
        trong 66 bài viết

Bác có nói thế thì tui và mọi người mới hiểu chứ . Cảm ơn bác nhắc nhắc .

Nói thật bài viết của bác hơi tệ , nếu không muốn nói là rất tệ ( cảm nhận riêng của tui , còn với người khác thì .... toi không biết . Chắc là cái tệ đều ở phần tôi .)

* Bác nói cái ngũ vận lục khí mà anh , em tôi đang bàn có phải là cái gốc của các môn huyền học ( Tử vi , tử bình , thái ất ,...) không ?

Xin trả lời bác là nó đúng là cái gốc của Tử vi , Tử bình , Thái ất . Còn sau cái..... tui không rõ cái gì nên không giám nhận . Tuy nhiên tôi không biết bác gọi tử vi , tử bình , thái ất là Huyền Học theo ý nào ? Là khoa học huyền bí ( theo nghĩa không hiểu theo quy luật thông thường ) , hay môn học của những điều kì diệu . ( đối với tôi huyền học là cái về những điều kì diệu ).

* Bác Hieunv74 lại hỏi : " nếu phải thì từ trước tới giờ có ai dùng cái ngũ vận lục khí để dự đoán 5,10 hay mệnh ...hay chưa ? hay chỉ dùng xác định thời khí trong 1 năm , trong y học là chính."

- Trước hết bác nên xem lại tính logic trong câu hỏi của bác . Bác đã tự trả lời rồi đó thôi .
        - Đương nhiên nó được sử dụng để đoán mệnh , đoán thời tiết , ....... nói chung đoán tùm lum . chỉ có điều đoán 5 , 10 thì tôi chưa nghe qua .

* Em chứng minh luôn cho bác nhé :
        - Trong tử bình người ta dự vào đâu để xác định vượng suy , hợp cục chẳng hạn Can ngày là giáp , can tháng là kỉ cái hợp đó có phải ngũ vận không ?

- Trong Độn giáp lục nghi có phải là lục khí không ? ( trong tam mệnh thông hội cái này được cũng được nói rất kĩ )
        - Trong thái Ất . Bác Hieunv47 có biết Quân Cơ là gì không ? Vì sao lại phải lấy toán tích được chia 30 không ? Đương nhiên với cách hỏi của bác em biết chẳng bao giờ bác hiểu được đâu . ( dù mất lòng nhưng em tin là sự thật ) . em giải thích bác nghe nhé : Quân Cơ không phải sao theo nghĩa ngôi sao trên trời mà là một thời điểm biến đổi của vận khí ( ngũ vận lục khí ) ở thời điểm này khí tư thiên và vận khí có cùng 1 hành . Có nghĩa là khí tư thiên là hỏa thì vận cũng là hỏa . chu kì của nó là 30 tính theo hoa giáp . tùy vào kể tháng , ngày , năm , hay giờ .( bác lấy nọi kinh tố vấn mà kiêm tra xem tôi nói đúng không cái chu kì này còn được gọi là KỶ.)
        .... Nếu muốn hôm nào xấu trời em giải thích cho bác các sao khác thực ra là cái gì nhé .

* Còn mấy cái sau tôi thấy bác chẳng hiểu cái quá gì hết . Vì tôi đã đọc các bài cảu bác về nó . Vẫn mấy chữ trong các sách phổ biến . được tổng hợp trong Hiệp kỉ biện phương thư . Không biết tôi nói có sai không ?

* Chính vì có cái duyên với bác . Bác là người đưa bài của tôi sang đây . Tôi nhớ cái ơn đó mà tặng bác 4 chữ là : HỎA LỊCH NGHIÊU THUẪN . Tại bác không để ý . Nếu một ngày nào đó bác dựa vào cái này để làm rõ cái cơ sở thực tiễn và nguyên lí Nạp âm và định cục trong tử vi thì nhớ đến tôi nhé . ( Tôi nói nếu một ngày nào đó , nghĩa là tôi biết bác .....)
        thay đổi nội dung bởi: BanChatDichHoc, 20-10-16 lúc 00:47

Cảm ơn
        99
        trong 1,467 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi
        - Trước hết thành thật xin lỗi bác NP cái vụ " Cánh cửa huyền vi " ,.Tôi nhớ không chính xác , bác bỏ qua cho ! Tôi cũng rất cảm ơn bác VinhL về vụ tài liệu . Thường thì phải ki cóp lắm , có dịp vào nội thành tìm sách , mà nhiều khi không tìm được lại về không . Nay bác cho , lại còn là loại sách hiếm nữa . Cảm ơn nhiều . (Tặng bác cái này một em xinh tươi )

Hôm nay , có bão có khác . Mọi người toàn trả lời trực diện . CỨ TÌNH HÌNH NÀY CHẲNG MẤY MÀ CÁC BÁC KÉO ĐƯỢC TÔI RA KHỎI NƠI TĂM TỐI , NẾU KHÔNG ĐƯỢC THÌ EM KÉO CÁC BÁC , NẾU KHÔNG ĐƯỢC NỮA ......thì không biết thế nào ( Tính em tào lao các bác nhỉ ...)

* Trước khi chém tên LIÊN SƠN - QUY TÀNG . Xin trao đổi lại với các bác mấy câu , có liên quan đến câu hỏi của tui .
        - Câu hỏi 1 : nguồn gốc sinh ra 4 mùa . Bác Hieunv74 nói là sgk địa lí 6 . Bác Vinh L giải thích không thiếu tí nào . Rất chính xác mà chẳng cần cái công thức mà bác đã nêu ra . Việc này nói lên điều gì ? Có cần cái công thức đó không ?
        .
        Hihihihihihihi
        Bác nông chủ nói đúng, cái lỗi là ở tiểu sinh, đã quá vội vàng, đùng một cái sãi một bước tới cái công thức đó.
        Khí hậu thời tiết 4 mùa là cái vĩ mô, nhưng nếu phân tách, vạch hõi, từng bước, từng bước, thì nó lại từ từ đi vào cái thế giới vi mô!
        Hỏi ánh sáng mặt trời tại sao làm nóng trái đất? Sóng Năng (Wave Energy)
        Thế tại sao mặt trời ỡ xa như vậy mà vẫn có thể truyền tãi năng đến trái đất? Động năng (Kinetic Energy)
        Lại hỏi tại sao mặt trời có năng lực đó?
        Lại hỏi, lại hỏi, lại hỏi?
        Cứ hỏi như thế thì rốt cuộc củng gặp cái công thừ E=mc^2!!!

- Câu hỏi 2 : Năng lượng tương tác với cái gì để chuyển thành khí ? Bác VinhL nói : " Sự mất bình quân trong năng lượng đưa đến sự tương tác " . Vậy là bác ấy , vẫn không rõ nó tương tác với cái gì . Về ví dụ chứng minh của bác lấy ảnh hưởng của NHIỆT NĂNG PHÂN BỐ KHÔNG ĐỒNG ĐỀU TRÊN MẶT ĐẤT DẪN ĐẾN SỰ HÌNH THÀNH CỦA GIÓ , MÂY , ..... Xin hỏi nhiệt năng ở đây có phải là E trong công thức của bác không ? Trái đất có phải m trong công thức đó không . Nếu đúng tại sao vận tốc của gió của mưa không đạt tới C mũ 2 bác nhỉ . Thế nên mới nói , nghe thuận tai , chưa chắc đã đúng đâu .
        .
        Lại là cái lỗi của tiểu sinh, lại cứ nghĩ rằng, nói một thì người ta có thể hiểu 2, hiểu 3.
        Nói đến cái E, Energy, năng lượng, tức không giới hạn ỡ E=mc^2, mà E còn có thể từ lực hút (Gravitational), Q = mc deltaT (Heat transfer), E=hf (ánh sáng mặt trời)vv..... Nhiệt năng chỉ là một dạng trong nhiều dạng của năng lượng.
        Tiểu sinh dùng E=mc^2 là muốn nói đến cái năng lượng tự có của vật thể, mà trong đó bao gồm con người.
        Câu hỏi của bạn tương tác với cái gì?
        Tương tác ỡ đây tiểu sinh muốn nói đến cái “Interaction”, giữa các lực động và tĩnh!
        Lực từ năng lượng chuyển biến, tương tác với các lực đồng dạng, hoặc khác dạng, tạo thành khí!
        Vận tốc của gió mưa không đạt tới C mũ 2 là gì chúng không đủ năng lượng (hấp thụ hoặc tự có), cộng thêm cái giới hạn do khối lượng!!!

- Câu hỏi 3 : Có thể đem công thức E = m C mũ 2 , để xem xét năng lượng của trái đất trong quá trinh nó vận động quanh mặt trời không ? Bác VinhL nói có , nhưng bực sự ngu tối của tôi mà không chỉ rõ . Nay em thử xem sao đặt trái đất vào chỗ của chữ m trong công thức và cho nó vận động với vận tốc bằng với bình phương vận tốc ánh sáng .... Kết quả là gì ? Điều này có nghĩa là chúng ta sẽ làm được nếu chúng ta tác động vào nó . Còn bản thân nó trái đất không bao giờ vận động đến vận tốc đó cả . Vậy nay bác VinhL lấy cái công thức này để xem xét sự vận động thông thường của khí là đúng hay sai
        .
        E=mc^2 là tổng năng của vật thể có khối lượng, đưa đến sự liên quan trong công thức E=mMG/r0, tức lực hút giữa trái đất và các thiên thể, dẫn đến sự vận chuyển quanh thiên thể có khối lượng lớn nhất. Nếu mà giải thích tận tường thì chắc tiểu sinh phải ngồi viết một bài mấy ngàn tờ giấy. Nếu bạn hiểu E=mc^2 là gì thì chắc không cần bắc bẻ, hỏi han nhiều. Hihihihihihi

- Câu hỏi thứ 4 : Có thể áp dụng cái công thức E = mC bình phương , để chỉ ra khi nào khí thơm biến thành khí tối và ngược lại được không ? Bác VinhL nói : " Cái đó đi hỏi mấy ông phân tử cái mũi của bạn . Cũng có lúc cái thơm của bạn người khác cho là thúi . Bởi mỗi cái mũi tự nó có thái cực của nó à. hihihi ..."( Khoái cái câu này lun đáy nha ..). Theo tôi hiểu câu trả lời này có nghĩa là không được . Bởi nếu được thì nguy quá vì tui thấy mùi cơm thì thơm mà mùi của c...ư....t thì thối . Vậy mà có người thấy ngược lại . Xin thưa với bác VinhL là khí thơm có thể biến thành khí thối và ngược lại chỉ có điều nó không liên quan đến cái công thức của bác . Tôi ví dụ : Thanh khí khi con người hít vào , thì khí thở ra là trọc khí . trọc khí được lá cây hấp thu và nó lại cho ra thanh khí ( môn Sinh học 8 . 9 ) . cái quy luật này ở người gọi là đồng hóa , dị hóa . Ở cây gọi là quang hợp . Tôi nói có đúng không bác VinhL .
        .
        Nói đến mùi thơm, tại sao có chất có mùi, có chất không?
        Bỡi những chất có mùi, là do phân tử của chúng dễ dàng tách rời do Evaporation (bốc hơi), khi bay vào mũi chúng ta thì tương tác (reaction) với phân tử mùi (odorant molecules) trong mũi của bạn, dẫn đến các thông tin chuyển đến não bộ, và từ đó phân biệt được thúi hay thơm.
        Thúi và hay thơm, là do sự phát triển tiến hóa của bộ phận Olfaction (Olfractics – Sense of smell) tức là Khứu Giác, qua bao nhiêu ngàn năm, từ thỉ tổ của loài người, để phân biệt được mùi của giống cái, thức ăn, kẻ địch, vv....
        Phân tử mùi có thể bay vào mũi, tức là do lực nâng của gió đưa nó bay di, tức vận động, tương tác, khi bay vào mũi, lại tương tác với phân tử mùi, dẫn đến sự chuyển tả thông tin, tất cả đều là sự vận hành tức là khí!

Nói thì không thấy nó liên quan vì cả, nhưng khi chúng ta từ từ vạch hỏi (why, why,....), từ từ đi vào cái vi mô của phân tử, rồi từ đó mà vạch hỏi tiếp lại đến các nguyên tử, ........... lại thấy E=mc^2.
        (Đã nói tiểu sinh nhãy một cái từ Vĩ tới Vi nên làm các bạn choán váng, Hihihihihihihi)

- Câu hỏi 4 : Vì sao người ta lại tạo ra cái lò gia tốc cho hạt ? Bởi vì , trong tự nhiên không có vật nào vận động với cái vận tốc lớn BẰNG BÌNH PHƯƠNG TỐC ĐỘ CỦA ÁNH SÁNG . Nghĩa là thế nào ? Người ta tạo ra cái lò đó đr nghiên cứu cái gì ? Bác VinhL nên tự trả lời ( kiểu nói này em học bác )
        .
        Cái này lỗi của tiểu sinh cứ nghĩ bạn hỏi cái mục đích của cái lò LHC (Large Hadron Collider).

* Hy vọng sau bài viết này Bác VinhL , Bác NP đừng mang mọi thứ trên đời chui vào thế giới của nguyên tử , phân tử để xem xét . Nhất là cái vụ thái cực ,lưỡng nghi , tứ tượng . Bác VinhL từng nói bí mật đôi khi người xưa để ngay trước mắt mà lại đi tìm đâu đâu ( theo chí nhớ về bài nói về cục của tử vi ) .
        Học thì phải hạch hỏi, từ ngọn rồi từ từ đến cái nguồn, từ cái vĩ mô lại từ từ dẫn tới cái vi vi mô phải không?
        Nếu học theo kiểu phương Đông thì chắc giờ củng chưa biết tại sao có thể ngồi đàm phán, tranh cãi với nhau qua cell phone, qua mạng đấy!!!

Suy diễn xa nửa theo kiểu Khoa Học Giả tưởng thì các bạn sẻ thấy triết lý của Đạo gia và Phật gia trong E=mc^2.
        Đạo Gia nhé:
        Đạo gia nói luyện Tinh hóa Khí, luyện Khí hóa Thần, phản bản hoàn Nguyên.
        Đạo gia nói lấy khãm điền ly để quy về Càn Khôn, nguyên khí, đó là bước đầu trong lấy luyện tinh hóa khí,
        tức lấy các nội tiết (Tinh) luyện thành năng lượng (Khí), tức nói đến sự lìa bỏ cái vật thể con người, để trỡ về với nâng thể, nhưng ỡ dạng năng thể hay năng lượng thì không phải dễ tồn tại, như con người chết đi thì hồn phách tiêu tán, nên dẫn đến bước thứ hai, luyện khí hoá Thần, tức là phải ngưng động được cái Thần thức (Hồn Phách) trong dạng năng lương để tồn tại, tóm lại tức là từ Nhân Sinh đi đến Nâng Sinh, Thần Tiên nhỉ.
        E=mc^2 tức E/m = c^2, cho thấy cái giới hạn của khối lượng (Vật thể).
        Thần tiên, nâng sinh thì không còn giới hạn bỡi cái vận tốc ánh sáng, nên đi đến đều tích tắc mà các truyện thần tiên gọi là Biến. Thần tiên lại có thể đi đến quá khứ, tương lai, bỡi không còn giới hạn trong cái vận tốc ánh sáng mà.
        Phật Gia nhé:
        Phật Gia nói thần tiên vẫn còn trong vòng Luân Hồi, bỡi Năng Lượng, đều có cái cơ chuyển hoá thành vật thể, cho nên muốn thoát khỏi vòng Luân Hồi, thì phải vức bỏ tất cả, không thân, không tướng, không nghiệp, không duyên, không cơ, vv..... không gì cả, tức đã đi ra ngoài cái giới hạn của Năng Lượng và Khối Lượng.
        Chúng ta thấy E=mc^2 củng là cái vòng Luân Hồi mà Phật Gia nói đến vậy.

Theo văn khẩu của bạn BanChatDichHoc, thì ra là cố nhân, hay nên gọi là chú TBTT, thì phải lể hơn nhỉ!!!

Hihihihihihihihi
        thay đổi nội dung bởi: VinhL, 20-10-16 lúc 04:57

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Bác có nói thế thì tui và mọi người mới hiểu chứ . Cảm ơn bác nhắc nhắc .
        Nói thật bài viết của bác hơi tệ , nếu không muốn nói là rất tệ ( cảm nhận riêng của tui , còn với người khác thì .... toi không biết . Chắc là cái tệ đều ở phần tôi .)
        Bác nói đúng rồi, tiểu sinh nhiều lúc nhớ nhớ quên quên thành ra viết thiếu nhất quán, không logic; tiểu sinh sẽ cập nhập thêm về phần viết này.

* Bác Hieunv74 lại hỏi : " nếu phải thì từ trước tới giờ có ai dùng cái ngũ vận lục khí để dự đoán 5,10 hay mệnh ...hay chưa ? hay chỉ dùng xác định thời khí trong 1 năm , trong y học là chính."
        Do tiểu sinh đánh máy thiếu 5, 10 năm hoặc dài hơn.

* Em chứng minh luôn cho bác nhé :
        - Trong tử bình người ta dự vào đâu để xác định vượng suy , hợp cục chẳng hạn Can ngày là giáp , can tháng là kỉ cái hợp đó có phải ngũ vận không ?
        Giáp hợp kỷ hóa thổ: không phải ngũ vận bác ạ.

- Trong thái Ất . Bác Hieunv47 có biết Quân Cơ là gì không ? Vì sao lại phải lấy toán tích được chia 30 không ? Đương nhiên với cách hỏi của bác em biết chẳng bao giờ bác hiểu được đâu . ( dù mất lòng nhưng em tin là sự thật ) . em giải thích bác nghe nhé : Quân Cơ không phải sao theo nghĩa ngôi sao trên trời mà là một thời điểm biến đổi của vận khí ( ngũ vận lục khí ) ở thời điểm này khí tư thiên và vận khí có cùng 1 hành . Có nghĩa là khí tư thiên là hỏa thì vận cũng là hỏa . chu kì của nó là 30 tính theo hoa giáp . tùy vào kể tháng , ngày , năm , hay giờ .( bác lấy nọi kinh tố vấn mà kiêm tra xem tôi nói đúng không cái chu kì này còn được gọi là KỶ.)
        Đọc nhiều, không ai chỉ bảo nên tiểu sinh không có nhiều kiến thức như bác; mong bác chỉ thêm cho phần chu kỳ là 30 tính cho năm, tháng, ngày giờ.

* Còn mấy cái sau tôi thấy bác chẳng hiểu cái quá gì hết . Vì tôi đã đọc các bài cảu bác về nó . Vẫn mấy chữ trong các sách phổ biến . được tổng hợp trong Hiệp kỉ biện phương thư . Không biết tôi nói có sai không ?
        Tôi cũng nhiều khi không hiểu hết; do những khái niệm này tiểu sinh vẫn còn mù mờ như gà mắc tóc; nếu Bác có kiến thức về chủ đề dịch như: Vô cực, thái cực, tiên thiên, hậu thiên, thể-dụng-tướng, nạp âm, .... cho tiểu sinh mở rộng 1 chút kiến thức cơ bản, giản dị, đời thường; khái niệm chưa thông làm sao sử dụng ngôn từ truyền đạt được thực tiễn đúng không bác nhỉ.

* Chính vì có cái duyên với bác . Bác là người đưa bài của tôi sang đây . Tôi nhớ cái ơn đó mà tặng bác 4 chữ là : HỎA LỊCH NGHIÊU THUẪN . Tại bác không để ý . Nếu một ngày nào đó bác dựa vào cái này để làm rõ cái cơ sở thực tiễn và nguyên lí Nạp âm và định cục trong tử vi thì nhớ đến tôi nhé . ( Tôi nói nếu một ngày nào đó , nghĩa là tôi biết bác .....)
        Cám ơn bác đã chỉ điểm: Hỏa lịch nghiêu Thuẫn có các Hoàng đế thời này phải trị nạn Đại Hồng Thủy nên phải ngắm trăng sao rồi làm ra lịch lịch thiên văn tượng số không hả bác; mấu chốt có gì đặc biệt từ các khởi nguồn này không?

rót chén cafe cho bác đỡ nhiệt:

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

Trích Nguyên văn bởi VinhL Xem bài gởi
        Hihihihihihihi
        Bác nông chủ nói đúng, cái lỗi là ở tiểu sinh, đã quá vội vàng, đùng một cái sãi một bước tới cái công thức đó.
        Khí hậu thời tiết 4 mùa là cái vĩ mô, nhưng nếu phân tách, vạch hõi, từng bước, từng bước, thì nó lại từ từ đi vào cái thế giới vi mô!
        Hỏi ánh sáng mặt trời tại sao làm nóng trái đất? Sóng Năng (Wave Energy)
        Thế tại sao mặt trời ỡ xa như vậy mà vẫn có thể truyền tãi năng đến trái đất? Động năng (Kinetic Energy)
        Lại hỏi tại sao mặt trời có năng lực đó?
        Lại hỏi, lại hỏi, lại hỏi?
        Cứ hỏi như thế thì rốt cuộc củng gặp cái công thừ E=mc^2!!!
        Hihihihihihihihi
        Nói đến Động năng (Kinetic Energy) là phải nói đến thế năng (potential / stored energy). Năng lượng tồn tại (hình thành) trong nhiều dạng, bao gồm hóa năng, nhiệt năng, bức xạ điện từ, năng lượng trọng trường, điện năng, năng lượng đàn hồi, năng lượng nguyên tử, ...
        Động năng <-> Thế năng:
        https://www.youtube.com/watch?v=IqV5L66EP2E

ca nhạc 1 tí:
        https://www.youtube.com/watch?v=vl4g7T5gw1M

Con người vận động nhiều động năng giảm đi cho nên phải tĩnh để tăng cường Thế năng; Ngồi 1 chỗ nhiều: thu được nhiều năng lượng - nóng mặt lại phải động.

Hihihihihihihhihi

Cảm ơn
        512
        trong 137 bài viết

...............................
        Mà có lẽ cũng lên nói trắng ra là trong thế giới này sự vật vận động dưới nhiều hình thức như : Vận động cơ học , vận động vật lí , vận động hóa học , vận động sinh học , vận động xã hội . Cho nên , đừng đem cái vận động vật lí ra làm chuẩn để xem xét tất cả .

ok.
        OK Bác!
        Ngày trước học Triết học, cái khó nhất là lúc nào Thầy cũng nói toàn những cái siêu nhiên, quy luật của quy luật, khoa học của khoa học ... nhưng khổ thay, thầy là dân khoa học xã hội, nên Thầy chẳng chỉ ra cái ví dụ cụ thể nào của 3 quy luật, 6 cặp phạm trù Triết học ... trong các quy luật của Khoa học tự nhiên hay các môn Khoa học khác cả (Hay là Thầy sợ một cái cụ thể tầm thường làm mất đi cái tầm vĩ mô của Triết Học nên không nói?) Nên Triết học mãi mãi là môn "huyền bí" với sinh viên.

Gần đây các anh Namphong, VinhL, HieuNV74 ... dùng kiến thức khoa học (Vật lý, Sinh học ...) để tìm chìa khóa mở cánh của Huyền Học. Cá nhân ThaiDV thấy đây là một cách rất hay, nó giải quyết được "vấn đề cơ bản của Triết học" vừa nêu bên trên. Chỉ cần 1 ví dụ cụ thể, là nhiều khúc mắc lớn được đả thông. Còn cái ví dụ cụ thể đó, ai giỏi món gì thì mang món đó ra dùng thôi. Hihi! Các anh ấy giỏi Vật Lý, nên sử dụng nhiều quy luật Vật Lý!

Lâu lắm rồi mới có topic "chất lượng" như này. Các cụ "nghỉ tay", nhà cháu mời các cụ chén trà, buổi sớm mùa thu thêm đậm đà hương vị :

[IMG]http://huyenkhonglyso.com/attachment.php?attachmentid=4754&d=1476929907[/IMG]
        Hình Kèm Theo Hình Kèm Theo
        • Kiểu File : jpg tra.jpg (23.6 KB, 104 lần tải)
        Nếu ước mơ của bạn đủ lớn
        Mọi chuyện khác chỉ là vặt vãnh

10. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "ThaiDV" về bài viết có ích này:

VinhL (20-10-16)

Cảm ơn
        844
        trong 1,996 bài viết

* Mạn phép hỏi các bác : VinhL và Hieuvn74 mấy câu sau :
        - Tính chất khí hậu của 4 mùa của trái đất được hình thành như thế nào ?
        - Bác VinhL nói :" Khí là sự tương tác biến chuyển của năng lượng " . Vậy năng lượng tương tác với cái gì để biến chuyển thành khí ? .
        Quá trình biến vật chất thành khí ; khí thành năng lượng:

https://www.youtube.com/watch?v=4RgXQlnPMc8

Toàn cầu: https://www.youtube.com/watch?v=8ixT7D3f8Qo

Hihihihi

12. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "hieunv74" về bài viết có ích này:

VinhL (20-10-16)

Trang 13/51 đầuđầu ... 3111213141523 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. mời các ACE vào giải quẻ giúp hóa giải phong thủy nhà ở
        By phiphươnghô in forum Tư Vấn Dịch số
        Trả lời: 80