Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 51/52 đầuđầu ... 4149505152 cuốicuối
    kết quả từ 501 tới 510 trên 517
        Cảm ơn
        4
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ngochoang7978 Xem bài gởi
        Chào bác Lắm Chiêu,hi hi. Rất vui được hầu chuyện với bác vê Dịch.Bác cho hỏi dịch có cả thảy bao nhiêu quẻ và có tất cả bao nhiêu hào,ý chính của dịch là gì. Mong rằng bác trả lời không theo lối thông thường./
        Thấy biến mà lập chiêu - bởi thế gọi là vô chiêu - chuộng hào chuộng quẻ thì 64 quẻ , 364 hào thế là còn bó buộc .. trăm vạn ngàn chiêu rồi tối ưu chỉ có một - đôi khi chân lý lại là điều rất đơn giản song lại ta lại cứ phức tạp hóa vấn đề nhiều lúc lại tự làm khó cho mình ...
        Tôi trình còn non thì chém gió vậy .
        Tạm nhé 364 .12 . 10 . 24 . = 1048320 như vậy cũng mệt rồi .
        thay đổi nội dung bởi: vochieukiemkhach, 17-06-16 lúc 17:34
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Trích Nguyên văn bởi vochieukiemkhach Xem bài gởi
        Thấy biến mà lập chiêu - bởi thế gọi là vô chiêu - chuộng hào chuộng quẻ thì 64 quẻ , 364 hào thế là còn bó buộc .. trăm vạn ngàn chiêu rồi tối ưu chỉ có một - đôi khi chân lý lại là điều rất đơn giản song lại ta lại cứ phức tạp hóa vấn đề nhiều lúc lại tự làm khó cho mình ...
        Kiếm khách đa tình,lãng tử.. nào còn hay chung thuỷ. Chờ biến mà lập chiêu liệu có kịp không? Kiếm đạo: kiếm và người quy nhất thể
        «Nhân biến bắc, nguyên chung thuỷ»
        Chẳng phải đối đãi vẫn hay hơn đối xử hay sao mà thôi dùng một chữ dung là đủ:
        «Minh địa đức lập nhân đạo» hihihihi

Cảm ơn
        4
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thuhung Xem bài gởi
        Kiếm khách đa tình,lãng tử.. nào còn hay chung thuỷ. Chờ biến mà lập chiêu liệu có kịp không? Kiếm đạo: kiếm và người quy nhất thể
        «Nhân biến bắc, nguyên chung thuỷ»
        Chẳng phải đối đãi vẫn hay hơn đối xử hay sao mà thôi dùng một chữ dung là đủ:
        «Minh địa đức lập nhân đạo» hihihihi
        Ngày xưa mê kiếm hiệp , thích nhân vật vô danh kiếm khách - rồi lại đọc lục mạch thần kiếm - kiếm khí - dù người và kiếm hợp nhất vẫn phải xuất chiêu ...vẫn phải đợi thời
        Lại liên tưởng đến dịch thấy nói theo thời mà ứng xử cũng như kiểu dụng binh của Trần Hưng Đạo làm lên Bạch đằng cũng nghiên cứu thời lên xuống của triều cường . Kẻ tướng cầm quân ngày xưa chắc trên thông thiên văn , dưới tường địa lý , giữa hiểu lòng người mới có thể 3 lần đánh tan Nguyên mông .
        Đối đãi là phép ngoại giao - đối xử mang tý tình - chữ dung mang tính thu nạp - nhưng vẫn thua chữ thời , chữ thời là tâm của chữ vạn - Dĩ bất biến ứng vạn biến .....
        Nguyễn Bỉnh Khiêm xưa có bài .
        Khôn dại :
        Làm người có dại mới nên khôn .
        Chớ dại ngây si chớ quá khôn .
        Khôn thì ích mình đừng rẽ dại
        Dại thì giữ phận chớ tranh khôn .
        Khôn mà hiểm độc là khôn dại .
        Dại vốn hiền lành ấy dại khôn .
        Chớ cậy rằng khôn khinh kẻ dại .
        Gặp thời dại ấy hóa nên khôn .
        Hic chém gió cùng bác cho vui nhé !
        thay đổi nội dung bởi: vochieukiemkhach, 18-06-16 lúc 17:11

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Đứng tại thiên tâm mà .ngắm chữ vạn.. động thì xuất một kiếm là thành,không động tỉnh gì thì chẳng hề đụng tới cái chuôi. Nói đại thì ai dám nhận khôn đây.hi hi Bác dụng kiếm khí có bao giờ dùng thử kiếm tông chưa..khỏi dùng nội lực cũng lợi hại như thường.

Cảm ơn
        0
        trong 4 bài viết

Bác lại khiêm tốn quá đi mất, lại còn tự nhận trình của mình non nữa chứ. Em đã mất công nhờ bác viết khác lối thông thường mà bác chỉ viết được có mấy câu đúng yêu cầu, còn các con số đề nghị bác sáng tác cho nhanh để anh em trên diễn đàn được PHÊ kiểu như phê thuốc phiện đó. Em không thích các con số 64 và 384 đó nghe. Các con số đó là trường phái của bác Phùng đó.Em chờ tin nơi bác./

Cảm ơn
        4
        trong 4 bài viết

Đứng tại thiên tâm mà .ngắm chữ vạn.. động thì xuất một kiếm là thành,không động tỉnh gì thì chẳng hề đụng tới cái chuôi. Nói đại thì ai dám nhận khôn đây.hi hi Bác dụng kiếm khí có bao giờ dùng thử kiếm tông chưa..khỏi dùng nội lực cũng lợi hại như thường.
        Thấy thuhung luận kiếm khí bén ghê , có lẽ bác nên mở một topic về vấn đề này cho anh em học tập .
        Tử khí - sinh khí , iếm khí .
        Tôi đang tập tọe về khí hôm kia thăm ông giám đốc cơ quan nơi tôi chơi thể thao bị bệnh ( chưa đến nhà lần nào ) phòng của ông ta tầng trên đóng kín cửa có điều hòa - khí mới bước chân vào nhà tôi thấy sặc mùi tử khí , tôi bảo mấy người đi cùng như vậy , hôm nay lên sân nghe tin ông ta qua đời , cũng chẳng thấy gì làm lạ .
        Lúc lên phòng gặp một thầy đang thao thao bất tuyệt , ông ta đang giảng cho người nhà về quẻ Sơn thủy mông và nói đang có chuyển biến tốt , rồi lại nói về chuyện cái gương trong phòng và đá thạch anh , bước vào phòng tôi nhìn thấy người bệnh nằm trên giường mắt sáng bừng lên nhìn về phía chúng tôi - còn ông thầy hình như muốn dương oai với chúng tôi lên càng lớn tiếng - ngay quẻ sơn thủy mông ông ta không hiểu thế nào mà lại nói là chuyển biến tốt - quẻ này vốn là mông lung vô định - rồi bảo đưa đá thạch anh phân âm dương cực cúa đá chữa bệnh ..thật tức cười .
        Muốn xem quẻ phải đặt quẻ trong thời của thực khí ....
        Đôi chút phân tích về khí :
        Khi vừa bước vào nhà con cái đang ăn cơm , lướt qua một chút cảnh vật tôi cảm nhận thấy âm khí nặng lề , bước vào phòng người bệnh nhìn thấy ánh mắt người bệnh sáng rực lên mặc dù đang tỉnh táo nhưng cũng như ngọn đèn bừng lên khi hết dầu .
        Khí vô hình là vậy nhưng có cái cảm được , có cái nghe được , có cái ngửi được nhưng giơ tay muốn túm thì lại không được .
        Câu chuyện trên có hai cái một cộng lại thành một lớn .
        Tôi đang tập nhìn khí , mời bác thuhung luận khí cho anh em học tập với .
        thay đổi nội dung bởi: vochieukiemkhach, 19-06-16 lúc 09:34
        TÂM NHƯ THỦY .

Cảm ơn
        6
        trong 6 bài viết

Cụ này công lực thâm hậu nè. Cả Lăng ba lẫn Nhất dương chỉ

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Thanh Vân Xem bài gởi
        Cụ này công lực thâm hậu nè. Cả Lăng ba lẫn Nhất dương chỉ
        Không phải. Không phải. Thấy Cao Nhân xuất hiện lòng cảm thán mà nói. Nói là do cảm, cảm là thông được phần nào gọi là ứng khí hay gần đèn thì sáng là lẽ tự nhiên. Bác ý bước vào thăm người sắp lìa trần mà mắt người bừng sáng gọi là:«thiên chi sở lâm, địa chi sở cảm» trong giây phút tử li còn chút hồi sinh (hồi dương). Bước vào nhà nghe sặc tư khí là trượt khí của chủ nhà sinh thời ăn ở hành vi thái qúa thư nạp trọc nhiều.Nhân trượt địa ứng mà thấy tại nội cuộc. Bước ra thấy con cái đang ăn thấy âm khí ngut ngàn là âm suy của thiên khí. Trượt cộng suy là do nhận mà bế= tắt. Bác ý nhìn được khí là nhìn và cảm bởi tánh thật của vô ngã.gọi là nhìn ngoài vào nên rõ băng mà chưa phải cần dùng kiếm khí của Bác ý. Lại nói về quẻ sơn thuỷ mông thì Bác ý đã phân tích qúa rõ rồi. Theo ý nhà cháu thì sơn trượt thuỷ phá vi họa. Mà họa này chưa dừng vì tượng qúa nặng tử và sat khí.Nhân vong bước vào phòng khách là thấy luồn tử khí thẳng và xoắn thường nằm dọc ở một bên tường. Sat khí thì dùng lý khí truy thuỷ sẽ ra. Nhìn khí là nhìn vậy không có lý khí thì cởi ngựa xem hoa cho vui chứ làm gì. Kiếm tông bản thể là nhìn từ ngoài vào nên dễ thấy cái qủa.khí tông thì nhập cuộc đã phá ra nên thật là vi diệu. Ai mà không hâm mộ.

9. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "thuhung" về bài viết có ích này:

bonghongvang (19-06-16),THDN (19-06-16)

Cảm ơn
        58
        trong 169 bài viết

Thấy thuhung luận kiếm khí bén ghê , có lẽ bác nên mở một topic về vấn đề này cho anh em học tập .
        Tử khí - sinh khí , iếm khí .
        Tôi đang tập tọe về khí hôm kia thăm ông giám đốc cơ quan nơi tôi chơi thể thao bị bệnh ( chưa đến nhà lần nào ) phòng của ông ta tầng trên đóng kín cửa có điều hòa - khí mới bước chân vào nhà tôi thấy sặc mùi tử khí , tôi bảo mấy người đi cùng như vậy , hôm nay lên sân nghe tin ông ta qua đời , cũng chẳng thấy gì làm lạ .
        Lúc lên phòng gặp một thầy đang thao thao bất tuyệt , ông ta đang giảng cho người nhà về quẻ Sơn thủy mông và nói đang có chuyển biến tốt , rồi lại nói về chuyện cái gương trong phòng và đá thạch anh , bước vào phòng tôi nhìn thấy người bệnh nằm trên giường mắt sáng bừng lên nhìn về phía chúng tôi - còn ông thầy hình như muốn dương oai với chúng tôi lên càng lớn tiếng - ngay quẻ sơn thủy mông ông ta không hiểu thế nào mà lại nói là chuyển biến tốt - quẻ này vốn là mông lung vô định - rồi bảo đưa đá thạch anh phân âm dương cực cúa đá chữa bệnh ..thật tức cười .
        Muốn xem quẻ phải đặt quẻ trong thời của thực khí ....
        Đôi chút phân tích về khí :
        Khi vừa bước vào nhà con cái đang ăn cơm , lướt qua một chút cảnh vật tôi cảm nhận thấy âm khí nặng lề , bước vào phòng người bệnh nhìn thấy ánh mắt người bệnh sáng rực lên mặc dù đang tỉnh táo nhưng cũng như ngọn đèn bừng lên khi hết dầu .
        Khí vô hình là vậy nhưng có cái cảm được , có cái nghe được , có cái ngửi được nhưng giơ tay muốn túm thì lại không được .
        Câu chuyện trên có hai cái một cộng lại thành một lớn .
        Tôi đang tập nhìn khí , mời bác thuhung luận khí cho anh em học tập với .
        Cái món cảm khí này tôi không có ai dạy dỗ nhưng cũng cảm nhận được khá rõ khi vào những nhà đang suy bại nặng hay có người sắp ra đi. Rất mong có nhiều người viết về vấn đề này trên diễn đàn.
        Bonghongvang

Cảm ơn
        0
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi Dovandohy Xem bài gởi
        Dạ kính bác! Hân hạnh cho em được bác để ý ah. Bác ẩn kỹ quá nên không biết cao nhân phương nào ah.
        Chào bác Dovandohy, bác đừng gọi em là cao nhân nhé, em sợ em sắp bỏ chạy rồi.

Trang 51/52 đầuđầu ... 4149505152 cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Phong Thủy Huyền Không Lục Pháp
        By vanhoai in forum Phong thủy II
        Trả lời: 178
        Bài mới: 13-08-17, 09:16
      2. Trả lời: 9
        Bài mới: 07-04-14, 11:57
      3. Đại Huyền Không Phong Thủy
        By athienloc in forum Phong thủy II
        Trả lời: 24