Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

Trang 36/52 đầuđầu ... 26343536373846 ... cuốicuối
    kết quả từ 351 tới 360 trên 517
        Cảm ơn
        0
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ThaiDV Xem bài gởi
        Diễn Đàn = Diễn + Đàn mà. Hihi! Nhưng Đàn thì nó cũng phải có văn hóa của Đàn. Thế giới mạng là ảo, nhưng HKLS thì không ảo đâu cụ. Định kỳ 1 năm chúng ta offline 2 lần, mong rằng khi các thành viên đứng lên tự giới thiệu, chúng ta nhận ra "người quen" trên mạng ảo và muốn bắt tay nhau 1 cái; bữa ăn cụng với nhau vài cái ly. Như thế có phải ngon lành không!
        Chào Thái. Thái xem lại đi chứ, có câu nào của mình mà được gọi là thiếu văn hóa không đây./
        Chào mừng bạn đến với huyền không lý số

Cảm ơn
        0
        trong 4 bài viết

Trích Nguyên văn bởi thuhung Xem bài gởi
        Dạ thưa BÁC Dauvanphung! Theo cháu nghĩ không ai chống đối phản biện của BÁC đâu. Vì có lẽ tham gia diễn đàn là để học tập và trao đổi mà. Chỉ buồn là sau khi BÁC giải thích thì mọi thứ cũng chẳng rõ ràng. Cho cùng lấy một năm nào đó trước công nguyên thì tại sao k lấy cái mốc từ khi từ qủa đất hình thành sự sống của con người làm khởi nguyên. Tất cả chỉ là ước lượng thì k theo thuyết này thì theo thuyết kia. Cháu chỉ thắc mắc là vận dài lê thê như BÁC nói thì còn gì câu thế gian vật đổi sao dời,sao mà vận động phát triển. Ví dụ: một ngôi nhà hoặc một ngôi mộ phát lâu quá thì BÁC cháu ta giờ này còn đeo kiếm chư dễ gì mà có internet mà trao đổi. Lạy trời có ai biết vận chính xác là gì k xin chỉ cho với xem ra Dương và Tưởng công cũng sai tuốt luôn rồi.
        Chào THƯ HÙNG. Chả lẽ vận do tiền nhân tự nghĩ ra trong lúc say rượu hay phê thuốc phiện hay lại do cánh đồng cốt đã sáng tác ra. Xem ra THUHUNG chưa đọc kỹ bài viết của 1 lão đã tặng cho diễn đàn hoặc do THUHUNG không có duyên với Dịch.

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Có lẽ nhà cháu không duyên với dịch thật.!đọc thấy mênh mông khó hiểu. Bác biết mục đó ở đâu xin chỉ giúp với! Mấy năm mới vô lại nên không theo giỏi thông tin nơi Bác.!

Cảm ơn
        131
        trong 220 bài viết

Trích Nguyên văn bởi hieunv74 Xem bài gởi
        Nhiều phái cũng chỉ quy về 1; đó là thiên nhiên
        Vậy tại sao. Không lấy thiên nhiên làm hệ quy chiếu
        Hihi
        Bởi lòng tham đó ...có 1 rồi lại muốn có 2.., 3.....nhưng cuối cùng cũng trở về vơi thiên nhiên mà thôi ...sinh ra từ cát bụi rồi lại về với cát bụi .
        Nguyến Công Trứ ngày xưa khi làm quan cao hứng :
        Làm trai sống ở trên trời đất
        Phải có danh gì với núi non .
        Và khi bất đắc trí thì lại .
        Học hành danh phận chung quy hão
        Nhắm mắt xuôi tay hết sự đời .
        Trăm năm nhìn xuống đời hư ảo .
        Phút chốc nhìn lên NGỘ lẽ trời .

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ngochoang7978 Xem bài gởi
        Chào THƯ HÙNG. Chả lẽ vận do tiền nhân tự nghĩ ra trong lúc say rượu hay phê thuốc phiện hay lại do cánh đồng cốt đã sáng tác ra. Xem ra THUHUNG chưa đọc kỹ bài viết của 1 lão đã tặng cho diễn đàn hoặc do THUHUNG không có duyên với Dịch.
        Trả lời: THUHUNG ơi, tại THUHUNG chưa rõ hết nghĩa đấy thôi. Mà Bác cũng đã nói hết đâu, Một Chu Kỳ lớn là 4320 năm. Chia chu kỳ này thành 72 Cục, nên mỗi cục là 60 năm, tức 60 năm là một Vận, nhưng lại chia ra 10 năm một vận thứ cấp nữa, do một Cửu Diệu quản.
        Còn tại sao như thế, và còn rất nhiều vấn đề nữa Bác sẽ trao đổi trực tiếp sau. Việc phản biện trên Diễn đàn là hoan nghênh, nhưng trên tinh thần là trao đổi để học hỏi lẫn nhau. Ai cũng có thể Đúng, ai cũng có thể sai, là chuyện thường tình. Việc quan trọng nhất là gạn đục khơi trong, mà vẫn giữ được tình hòa hiếu với nhau, đó mới là điều đáng quý.
        Thân ái.

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Dạ kính BÁC! Cái này cháu hiểu rồi vì bữa Bác có nói rồi nên mới có câu:môn, địa, cù, kiệu= độc tuân tam nguyên vi tham cửu diệu. Cháu thấy lý luận của Bác rất gần gũi với những gì cháu học chỉ tiếc là tài liệu chưa công bố . Có lẽ pháp của BÁC cần giản lược thêm một lần nữa mới tinh nghiã.rất hoan nghênh BÁC! Kính.

Cảm ơn
        58
        trong 169 bài viết

Trích Nguyên văn bởi dauvanphung Xem bài gởi
        Trả lời: THUHUNG ơi, tại THUHUNG chưa rõ hết nghĩa đấy thôi. Mà Bác cũng đã nói hết đâu, Một Chu Kỳ lớn là 4320 năm. Chia chu kỳ này thành 72 Cục, nên mỗi cục là 60 năm, tức 60 năm là một Vận, nhưng lại chia ra 10 năm một vận thứ cấp nữa, do một Cửu Diệu quản.
        Còn tại sao như thế, và còn rất nhiều vấn đề nữa Bác sẽ trao đổi trực tiếp sau. Việc phản biện trên Diễn đàn là hoan nghênh, nhưng trên tinh thần là trao đổi để học hỏi lẫn nhau. Ai cũng có thể Đúng, ai cũng có thể sai, là chuyện thường tình. Việc quan trọng nhất là gạn đục khơi trong, mà vẫn giữ được tình hòa hiếu với nhau, đó mới là điều đáng quý.
        Thân ái.
        Rất tiếc là bác không chia sẻ trên diễn đàn nữa. Bác có thể tiết lộ theo cách tính của bác thì hiện tại sao nào quản vận không?
        Bonghongvang

Cảm ơn
        0
        trong 148 bài viết

Ico167R (203)

Trích Nguyên văn bởi bonghongvang Xem bài gởi
        Rất tiếc là bác không chia sẻ trên diễn đàn nữa. Bác có thể tiết lộ theo cách tính của bác thì hiện tại sao nào quản vận không?
        Trả lời: Sẵn sàng chia sẻ:
        Từ (1984-2043) Do Sao Thất Xích quản cục. (Âm tiết)
        Nhưng sao Thất xích lại không trực tiếp quản, mà chia ra như sau:
        (1984-1993) : Sao Thất Xích quản
        (1994-2003): Sao Lục Bạch quản
        (2004- 2013) Sao Ngũ Hoàng 5 quản (2) tức Nhị Hắc (Do Âm tiết)
        (2014-2023) Sao Tứ Lục quản
        (2024- 2033) Sao Tam Bích quản
        (2034-2043) Sao Nhị Hắc quản.
        Phương pháp quản của các Sao này cũng không giống y đúc như huyền không phi tinh, mà nó lại chia ra Thiên và Địa, tức "Động" và "Tĩnh". Thiên là cần Động, Địa là cần Tĩnh.
        Tất nhiên không nói rõ quy luật cụ thể được, vì trình bày phải có Dịch lý và dài. Nhưng cụ thể cho năm 2016 chẳng hạn:
        PHẦN THIÊN
        4- tại Ly
        5- tại Cấn
        6- tại Đoài
        7- tại Kiền
        8- tại Trung
        9- tại Tốn
        1- tại Chấn
        2- tại Khôn
        3- tại Khảm

PHẦN ĐỊA
        4- tại Khôn
        5- tại Khảm
        6- tại Ly
        7- tại cấn
        8- tại Đoài
        9- tại Kiền
        1- tại Trung
        2- tại Tốn
        3- tại chấn.
        Từ quy luật Động và Tĩnh , ta có thể nhận định sơ bộ:
        Nhà năm 2016 nhập Trạch, nếu cổng, cửa mở tại Ly là cát, phòng ngủ đặt tại cung Khôn cũng cát, tức cát là do đúng với quy luật của tạo hóa, còn bố trí ngược lại thì chắc chắn là họa sẽ ra. (Nhưng cần lưu ý là với Địa hình bình thường là như thế, còn địa hình đảo ngược Động tĩnh thì vẫn kém như thường, ví dụ: Địa hình Cổng buộc phải mở tại Khôn, cửa cũng tại đó, thì năm nay không nên nhập trạch, tức có thể làm nhà muộn lại.. tùy dịch lý mà tính toán cho thích hợp). Còn ngược lại năm nay nhập trạch, lại ngủ trên cung ly, vợ chồng thắm thiết mới là lạ.
        Vài dòng sơ bộ.
        Hẹn ngày gặp lại.

9. Có 2 Hội viên đã cảm ơn đến "dauvanphung" về bài viết có ích này:

bonghongvang (28-05-16),vhkhoi (28-05-16)

Cảm ơn
        512
        trong 137 bài viết

Trích Nguyên văn bởi ngochoang7978 Xem bài gởi
        Chào Thái. Thái xem lại đi chứ, có câu nào của mình mà được gọi là thiếu văn hóa không đây./
        Hihi! Thái ko có ý nói anh, hay ai đó thiếu văn hoá. Đề cập đến văn hoá tranh luận ở đây là cách mình nói sao để người khác có thể chấp nhận đc cách phản biện của mình. Hơn nữa trên diễn đàn này có rất nhiều bậc cao niên. Phận làm con cháu dù có không đồng thuận thì cũng nên lựa chọn ngôn từ và cách đặt vấn đề cho phù hợp. Mong rằng diễn đàn HKLS không biến thành Face Book!
        Nếu ước mơ của bạn đủ lớn
        Mọi chuyện khác chỉ là vặt vãnh

Cảm ơn
        10
        trong 120 bài viết

Kỳ lạ nhỉ.? Tại sao thiên cần động,địa cần tĩnh nhỉ? Rồi nhân cần gì đây?

Trang 36/52 đầuđầu ... 26343536373846 ... cuốicuối

Đề tài tương tự

1. Phong Thủy Huyền Không Lục Pháp
        By vanhoai in forum Phong thủy II
        Trả lời: 178
        Bài mới: 13-08-17, 09:16
      2. Trả lời: 9
        Bài mới: 07-04-14, 11:57
      3. Đại Huyền Không Phong Thủy
        By athienloc in forum Phong thủy II
        Trả lời: 24