Tên đăng nhập:
Bạn đã có tài khoản chưa?
Quên mật khẩu?
  • Đăng nhập / Ghi danh

kết quả từ 1 tới 10 trên 305

Ðề tài: Đi VÀO DỊCH HỌC

Threaded View

Cảm ơn
        131
        trong 220 bài viết

Trích Nguyên văn bởi BanChatDichHoc Xem bài gởi
        Em chào các bác !!! Em chào bác Hactientn !!!

* Em xin trả lời câu hỏi về : Lưỡng nghi - Tứ tượng của bác Hactientn như sau :

- Lưỡng nghi được sinh ra từ việc phân chia vòng tròn Hoàng Đạo thành 2 phần . Đường phân chia này không phải là tùy tiện mà chia theo trục Tây Bắc , Đông Nam . Tức là từ điểm đầu của tiết Đông Chí đến cuối tiết Mang Chủng . Sự phân chia này khiến vòng tròn Hoàng Đạo được chia thành 2 phần : Nghi âm và nghi dương .

- Bác Hactientn muốn biết vì sao lại gọi nó là nghi âm và nghi dương , thì làm theo hướng dẫn sau đây của em .
        + Tháng 3 âm lịch năm nay . Hôm nào trời trong sáng , bác ra ngoài sân nhà mình nhìn lên bầu trời sao . Tìm lấy 1 sao nào đó thuộc sao Hoàng Đạo ở phía đông , xác định rõ vị trí của nó . Cách 6 giờ đồng hồ sau , bác lại ra xem nó ở vị trí nào . Nhớ hướng đi của nó .
        + Sáu tháng sau tức tháng 9 . Bác hactientn lại chọn ngày đẹp trời làm tương tự , chọn một sao của Hoàng Đạo ở phía đông mà quan sát . Xác định rõ vị trí , sau 6 giờ bác ra quan sát lại xem lúc này nó ở đâu . Nhớ kĩ đường đi của nó .

+ Lúc này bác so sánh đường đi của sao Hoàng đạo 6 tháng trước . Đến đây ,chắc chắn bác Hactien tn sẽ hiểu vì sao gọi là nghi âm , nghi dương . Vì sao nửa năm trước thuộc dương , nửa năm sau thuộc âm !!!!

- Tứ tượng được sinh ra từ sự phân chia vòng tròn Hoàng Đạo thành 4 phần đều nhau . Nói cách khác là phân chia nghi dương thành 2 phần đều nhau và cũng phân chia nghi âm thành 2 phần đều nhau .
        + Chia nghi dương thành 2 tạo thành : Thiếu dương và thái dương . Tương ứng với Mùa xuân và Mùa hạ
        + Chia nghi âm thành 2 phần đều nhau tạo thành Thiếu âm và Thái âm . Tương ứng với Mùa Thu và Mùa Đông .

( Ở đây lấy tiết khí mà chỉ ra thì hợp lý hơn . )
        - Cái này không cần phải ra nhìn trời . Chỉ cần tự cảm nhận về nhiệt và thống kê số ngày mưa nắng là rõ .

* Vài lời cùng bác Hieunv74 .
        - Em rất nhớ câu : " Tiên học lễ hậu học văn " mà bác nêu . Nên em không biết phải nói chuyện với bác Longtuan như thế nào !!! . Nên mới lấy ra vài tư liệu để bác ấy tham khảo thêm . Thay cho việc nói với bác về vấn đề " Tam nguyên cửu vận " là :

Em đã kéo được bác ấy từ trên trời xuống khi bác ấy nói tam nguyên cửu vận liên quan đến việc gặp nhau của Thổ tinh và Mộc tinh . Nay cũng vấn đề ấy bác Longtuan lại đi xét cái khởi nguyên của giáp tý , rồi cho rằng " Tam nguyên cửu vận " được "dùng để điều chỉnh tuế sai " , rồi lại đem giáp tý vào mốc Xuân Phân ...sau 180 ngày đêm " ( Tam nguyên cửu vận tính theo năm giờ thì biến thành Tam nguyên cửu vận tính theo ngày , chẳng thấy điều chỉnh tuế sai đâu cả ) , rồi tiếp theo sẽ là gì ??? .....Đương nhiên là gõ cụt vậy!

- May có bác Hieunv74 nói hộ em rằng : " Khởi giáp tý như trên chẳng đi đến đâu cả , VIKI cũng là đồ giởm à , hihihi " . Bác Hieunv74 nhớ câu này bác nhé !hihihi

* Em xin lỗi bác Longtuan !!!..... Em đùa chút mong bác đừng giận . Với lại tranh luận cho vui thôi ! Bàn chính trị đạo đức thì em xin lắng nghe mà không giám trao đổi !

* Em chào các bác !!!!
        Tôi thì chẳng giận làm chi , đang cố bớt tham , sân, si đây , dù sao vẫn cám ơn cậu làm tôi có hứng viết bài , lâu nay bỏ bễ , nhớ nhớ , quên quên .....thi thoảng ngó qua diễn đàn một chút mong học hỏi được mọi người , mọi người đều có thầy , có thầy có cái hay của thầy nhưng cũng có cái dở bởi vì nó là lối mòn khó thay đổi .
        Trong đông y cũng vậy gia truyền mà không chịu học lại thành rốt , ví thuốc xưa khác , nay thời khí khác nó cũng khác , xưa dùng 1 nay có cái dùng 3 ......người thầy lớn nhất là thực tế cuộc sống ..khi tôi đi học có người có học vị cao , lý thuyết thuộc làu nhưng khi gặp bệnh nhân lại không ra được một đơn thuốc , cũng như tôi mới đầu chơi cây cảnh lý thuyết lắm vững nhưng khi làm thì nó lại khác hẳn cái đó người ta gọi là tùy thời mà gia vị , hôm nay nhìn cây này đẹp xong hôm sau thì lại thấy không như hôm qua đến giờ tìm được một cây như ý thì thật khó ....
        Chúng ta đang mài mấy cuốn sách cổ nếu cứ khư khư cái đó âu mấy đứa trẻ lại cho mấy ông này lẩn thẩn ..... có thể chúng nói ngày xưa nói giỏi nhưng đi xe ngựa ngày không giỏi nhưng có tầu vũ trụ , thời gian làm cho mọi cái thay đổi ..
        Hihi chém chút vui nhé . Xem giải trí chút
        https://www.youtube.com/watch?v=LVUcHgL2qks&t=17s
        thay đổi nội dung bởi: longtuan, 15-02-17 lúc 16:08
        Trăm năm nhìn xuống đời hư ảo .
        Phút chốc nhìn lên NGỘ lẽ trời .

2. Danh sách Hội Viên đã cảm ơn "longtuan" về bài viết có ích này:

BanChatDichHoc (15-02-17)

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn